[Tư vấn]Cấu hình tổng thể cho các nhu cầu: Xem phim, Nghe nhạc, Chơi Game

vkc

Well-Known Member
Ðề: Vừa sử dụng Máy tính vừa chơi HD

Chúc mừng bác mua TV mới.
Plasma LG mình thấy chất lượng rất ổn và design cũng tuyệt. Tuy nhiên thông số tần số quét 600 Hz thì phải xem lại vì mình thấy tối đa trên thị trường bây giờ chỉ có 200Hz thôi (SS series 7). Mấy em LG đời mới nhất bây giờ như LG80, LG70, v.v.. giá gấp rưỡi PQ60 cũng chỉ có 100Hz.

Thực ra vấn đề tần số quét đối với tv plasma giải quyết rất tốt cho nên họ ít quảng cáo thôi..những tv plasma trước đó thường có tần số quét là 400 hay 480Hz gì đó, nay LG quảng cáo công nghệ mới nâng tần số quét lên 600Hz

Còn với LCD thì lại khác, lcd không giải quyết tốt vấn đề chuyển tiếp các cảnh chuyển tiếp nên coi các phim hành động hay thể thao có chuyển động nhanh thì hay để lại vết mờ giữa các chảnh chuyển tiếp..sau này mới có công nghệ nâng gấp đôi tần số quét trên lcd từ 50Hz ( 60Hz đối với hệ NTSC ) lên 100Hz, còn sắp tới sẽ là 200Hz để giải quyết vấn đề trên..Đó là lý do LCD hay quảng cáo về chức năng 100Hz tần số quét:)]

Cách so sánh đơn giản nhất để mình chọn con PQ60 là để 3 con plasma cạnh nhau Samsung, pana và LG. cuối cùng lấy LG. còn những thông số kia là của nhà sản xuất đưa ra mình k ý kiến

Bác mua ở cửa hàng nào, giá bao nhiêu vậy?
Cảm giác sau mấy ngày sử dụng?
Cám ơn bác

phuong210876

trung tâm điện máy 119 lương khánh thiện. giá ở hải phòng hơi chát nhưng chỗ đó rẻ nhất tại HP đó vả lại cũng tiện cho mình so sánh khi nó để một loạt plasma cạnh nhau. tổng thiệt hại 13.700t trong đó có giá treo tường 500k.
Sau mấy ngày sử dụng thì chưa thể đánh giá hết được về phẩm chất và độ bền của nó nhưng hiện tại không có gì đáng phàn nàn về sự lựa chọn của mình.

mrtuanvn

Member

Bác cứ thử ngồi làm việc với máy tính(k tính chơi game) vài tiếng đồng hồ trước cái màn hình 40/50 inch thử đi, sẽ đổi ý ngay. Theo tui thì mua Plasma xong để xem HD rồi thì mua 1 cái LCD nhỏ nhỏ (~20inch) để xài máy tính đi, vẹn cả đôi đường lại tiết kiệm điện.

alochaiko

Member
cho mình hỏi về cấu hình máy tính chơi HD

Chào các bạn, mình là mem mới muốn chơi nên muốn hỏi các bạn, laptop mình đang dùng có cấu hình: Centrino 1,73GB, card màn hình Nvidia Geforce 6200, ram 1GB thì ko biết có dùng để xem fim HD được ko? Nếu ko được thì nên đổi laptop có cấu hình tối thiểu thế nào? và nếu mình đưa hình từ máy tính ra tivi = VGA thì hình ảnh xem có còn net ko?
tks các bạn trước nhé

phuong210876

ok đang sài màn hình LCD dell20" làm màn máy tính mà.

davidvu

Ðề: cho mình hỏi về cấu hình máy tính chơi HD

để xem HDMI tốt nhất nên xài Core 2 Duo trở lên. Nghe anh em trong forum nói hình ảnh ra bằng DVI là tốt nhất, sau đó là HDMI rồi đến D-Sub (cái này là VGA thì phải). Xài main onboard cũng được.
Với cấu hình của bạn, mình nghĩ nên sắm 1 bộ mới hoàn toàn, tầm 5tr là ok rồi.
Bạn xem qua bài này nhé http://hdvietnam.com/diendan/showthread.php?t=33

huyluan2011

Active Member
Tư vấn giùm cái HTPC máy bro!!!

Sau 1 thời gian đc mình cho phim HD thì ba mẹ mình quyết định nhờ mình ráp 1 cái HTPC để ở phòng khách xem cho sướng! Chí phí khoảng 8tr. Ai có kinh nghiệm thì cho mình vài góp ý!!
Nên ráp 1 bộ Intel hay AMD đây?
Vì là HTPC nên mình chọn case CM Elite 360 để đặt nằm ngang!
1/Case CM Elite 360: 33$
2/HDD SG 1.5TB 7200.11: 131$
3/Ram thì có sẵn 2 thanh Elixir 1GB bus 667 ở nhà
4/Mouse+Keyboard có rồi!
5/Power nguồn Acbel 400w I 33$
total: 197$~3tr5
còn lại khoảng 4tr5 đầu tư cho CPU và Main. Mình phân vân không biết có nên mua VGA không vì thấy nhiều main có card onboard khá mạnh và cổng HDMI tích hơp! mọi người tư vấn giùm mình. với cùng giá tiền đó mình nghĩ chắc AMD sẽ nhỉnh hơn phải không? TKS các bạn!

Haihard

Member
Ðề: Tư vấn giùm cái HTPC máy bro!!!

Sau 1 thời gian đc mình cho phim HD thì ba mẹ mình quyết định nhờ mình ráp 1 cái HTPC để ở phòng khách xem cho sướng! Chí phí khoảng 8tr. Ai có kinh nghiệm thì cho mình vài góp ý!!
Nên ráp 1 bộ Intel hay AMD đây?
Vì là HTPC nên mình chọn case CM Elite 360 để đặt nằm ngang!
1/Case CM Elite 360: 33$
2/HDD SG 1.5TB 7200.11: 131$
3/Ram thì có sẵn 2 thanh Elixir 1GB bus 667 ở nhà
4/Mouse+Keyboard có rồi!
5/Power nguồn Acbel 400w I 33$
total: 197$~3tr5
còn lại khoảng 4tr5 đầu tư cho CPU và Main. Mình phân vân không biết có nên mua VGA không vì thấy nhiều main có card onboard khá mạnh và cổng HDMI tích hơp! mọi người tư vấn giùm mình. với cùng giá tiền đó mình nghĩ chắc AMD sẽ nhỉnh hơn phải không? TKS các bạn!

Xài AMD sẽ bớt được nhiều xiền. VGA onboard cũng ngon. Bạn chạy chip cao cao chút để giải mã cũng được.
Asus M3N78-VM khoảng 84$
Quad-Core Phenom X4-9950 Black Edition 162$

nab2195

Member

Xài AMD sẽ bớt được nhiều xiền. VGA onboard cũng ngon. Bạn chạy chip cao cao chút để giải mã cũng được.
Asus M3N78-VM khoảng 84$
Quad-Core Phenom X4-9950 Black Edition 162$

chơi ECS 780 cũng được, giá hợp lý hơn, VGA on , đủ cả 3 cổng Dsub, DVI và HDMI, Chip chỉ cần x3 là quá dư rồi :D , game nữa thì thêm HIS 4770 :D

OTU_No7

CPU : AMD Phenom™ X3 Triple-Core 8650 (socket AM2+) » Giá: 1,642,500 VND ---------------- AMD Phenom™ X3 Triple-Core 8750 (socket AM2+) » Giá: 2,007,500 VND...........về hiệu năng thì ko chênh nhau wa nhìu nên khuyên bro lấy con AMD Phenom™ X3 Triple-Core 8650 (socket AM2+)...bớt đc < 300k...

Main: ASUS M4A78 PRO » Giá: 2,336,000 VND con này onboard HD 3200 thực ra em này chơi HD 720p là đủ mượt, 1080i-1080p thì thực ra pải nâng cấp card rời...

tính làm 2 em này chỉ có ~4000k bro bỏ túi ~500K giá này đẹp hơn so với bro chơi Intel...đã tính đến khả năng nâng cấp sau này của bro...giá trên tham khảo Mai Hoàng...

mà bro nên nâng cấp cho cái nguồn đi...trái tim của cả dàn đó

trung tâm điện máy 119 lương khánh thiện. giá ở hải phòng hơi chát nhưng chỗ đó rẻ nhất tại HP đó vả lại cũng tiện cho mình so sánh khi nó để một loạt plasma cạnh nhau. tổng thiệt hại 13.700t trong đó có giá treo tường 500k.
Sau mấy ngày sử dụng thì chưa thể đánh giá hết được về phẩm chất và độ bền của nó nhưng hiện tại không có gì đáng phàn nàn về sự lựa chọn của mình.

Tại 119 LKT, giá thế này:
- LG 42 60R = 13690k
- Pana 42 PV 8: 17600K ( có KM 1 đồ gì đó ko rõ) :eek: ( mắt em lồi ra khi thấy cái giá này)

Rõ chán. Chắc là CH này có cài cắm đứa nào vào trang này rồi, bác đừng PR cho nó nữa nhé.

huyluan2011

Active Member

CPU : AMD Phenom™ X3 Triple-Core 8650 (socket AM2+) » Giá: 1,642,500 VND ---------------- AMD Phenom™ X3 Triple-Core 8750 (socket AM2+) » Giá: 2,007,500 VND...........về hiệu năng thì ko chênh nhau wa nhìu nên khuyên bro lấy con AMD Phenom™ X3 Triple-Core 8650 (socket AM2+)...bớt đc < 300k...

Main: ASUS M4A78 PRO » Giá: 2,336,000 VND con này onboard HD 3200 thực ra em này chơi HD 720p là đủ mượt, 1080i-1080p thì thực ra pải nâng cấp card rời...

tính làm 2 em này chỉ có ~4000k bro bỏ túi ~500K giá này đẹp hơn so với bro chơi Intel...đã tính đến khả năng nâng cấp sau này của bro...giá trên tham khảo Mai Hoàng...

mà bro nên nâng cấp cho cái nguồn đi...trái tim của cả dàn đó

Acbel 400w I mà vẫ chưa đủ hả bro? vậy chứ xài nguồn nhiêu?

nab2195

Member

Nguồn ngon rồi bạn, cả VGA onbo nữa, chơi full vô tư đi, đảm bảo với bạn đấy, mình có 4200+ chơi với 6150 onbo mà full vẫn chơi vô tư .Nhưng nói thật là có tiền thì cứ nên đầu tư card rời .

alochaiko

Member
Ðề: cho mình hỏi về cấu hình máy tính chơi HD

Cám ơn các bạn đã quan tâm giúp đỡ nhưng có vấn đề mình chưa rõ lắm là :
"Nghe anh em trong forum nói hình ảnh ra bằng DVI là tốt nhất, sau đó là HDMI rồi đến D-Sub" ===>>> vậy tóm lại là nên dùng HDMI hay la mini DVI hả các bạn

OTU_No7

@ huyluan2011 : ok là ngon như bro nói...cái đó thì hệ thống của bro sẽ trả lời...mà con Acbel 400w I kiếm đâu bro???

phuong210876

nó báo giá thế thôi mình phải mặc cả chứ. mua mà không mặc cả có mà thần kinh. cửa hàng đó không cài cắm đâu. tôi là người mua của nó đây mà và là một trong những người diễn đàn này nói về dòng PQ60. tôi mới mua nó hôm 1.5 -> còn muốn mua rẻ hơn với giá 12.600 hoặc 12.900 lên Hà Nội hoặc SG mà mua Hải phòng thì quên cái giá dưới 13T đi cho nó nhanh. Cái con pana để bên cạnh cao trên kệ thứ 2 không phải là pana PV80 đâu. dòng đó là dòng khác đó. con PV80 khác cụ à. Còn bọn của hàng bán nó đếch biết gì đâu. còn mình k biết phân biệt đâu là pana PV80 thì tốt nhất là ngó vào đít màn hình cho nó nhanh nhé. Hải phòng chỗ bán con Pana PV80 chỗ cao nhất là 15.700 chỗ thấp nhất là 12.900 ở SAMEC nhưng SAMEC hết hàng này rồi còn những chỗ khác thì tầm khoảng 13.500 đến 13.900 - nhớ là giá niêm yết chứ không phải giá mặc cả. mua theo giá chúng nó đề có mà là gà công nghiệp.

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên