Trung Quốc mượn linh kiện Hàn xâm chiếm thị trường điện thoại

terabyte

Banned

Từ trước đến nay, điện thoại Trung Quốc chưa bao giờ được giới công nghệ đánh giá cao do chất lượng linh kiện kém cỏi. Quan điểm này đang dần bị lung lay, ít nhất là đối với những dòng cao cấp nhờ sự giúp đỡ từ... Hàn Quốc.

Meizu MX 4-core là Galaxy S3 trong lớp vỏ nhái iPhone​

Những cái tên như Meizu, Lenovo (trong lĩnh vực điện thoại) có thể rất xa lạ đối với người tiêu dùng Việt Nam nhưng lại làm cả giới công nghệ thế giới điên đảo.

Mặc dù thiết kế mang nặng sự sao chép từ các nhãn hiệu nổi tiếng và chất lượng linh kiện tổng thể cũng không thật sự ấn tượng, những điện thoại cao cấp từ Trung Quốc đã khiến không ít người "nhức đầu chóng mặt" khi sử dụng bộ xử lý cực mạnh đến từ Samsung. Trong thời buổi tốc độ là yếu tố quyết định, những thiết bị tưởng chừng không được đánh giá cao này bỗng chốc trở thành món hàng hot trên thị trường.

Chip Exynos của Samsung trở thành linh kiện thường gặp trong điện thoại... Trung Quốc

Dòng điện thoại MX (sử dụng chip của Galaxy S2) hay MX 4 core (sử dụng chip của Galaxy S3) của Meizu đều bất ngờ đánh bại hàng loạt siêu phẩm từ các ông lớn như LG, HTC hay Sony dù giá thấp hơn khá nhiều. Ngay cả thiết bị của chính Samsung cũng không ít lần bị vượt mặt. Mới đây nhất, Lenovo đã bắt đầu đưa chip Exynos 4412 (Galaxy S3) vào trong sản phẩm.

Lenovo LePhone K860 là thành viên mới nhất trong quân đoàn Exynos Trung Quốc

Nhờ giá rẻ nhưng chất lượng chấp nhận được đã giúp thiết bị viễn thông trung Quốc tràn ngập trên thị trường như hiện nay. Tuy nhiên, sau một thời gian sử dụng thì hàng loạt các vấn đề xảy ra, trong đó có cả những lỗi bảo mật nghiêm trọng. Liệu với sự tiếp tay từ Samsung, điều này có lặp lại đối với điện thoại hay không? Đừng quên là sản phẩm của ZTE và Huawei đã từng bị tố cáo bí mật theo dõi người sử dụng.

hoasimtim

Well-Known Member
Em thì nhất định không mua thêm bất cứ đồ nào từ Trung Quốc nữa:-SS

nxlong2005

Active Member
Ðề: Trung Quốc mượn linh kiện Hàn xâm chiếm thị trường điện thoại

Mình cũng đang tẩy chay hàng Tàu. Không biết đến bao giờ dân mình mới tẩy chay hàng tàu giống Philipin nhỉ? Và cũng giống như dân TQ đã từng tẩy chay hàng Nhật (tại Sing) khi Nhật chiếm Sing

Rhett Butler

Well-Known Member
Từ trước đến nay, điện thoại Trung Quốc chưa bao giờ được giới công nghệ đánh giá cao do chất lượng linh kiện kém cỏi...

Giờ vẫn thế thôi. China's is dime!

lý do gì tảy chay mặt hàng TQ ?

Nếu tảy chay mặt hàng TQ các bác sẽ mua đầu phát HDplayer nào ?

Ngoài ra , với nền tảng android và hiện tại TQ là 1 trong nước nhận ra công mặt hàng Điện Tử lớn nhất thế giới , chính vì vậy không ít thì nhiều " nó " cũng học lén được vài chiêu .

Hơn nữa , vào thời điểm này , rất nhiều mặt hàng điện tử của TQ đang có số và có độ " hot " cực nóng trên thị trường . Nhiều khi còn bị cháy hàng và không kịp sản xuất . Nhất là mấy công ty nhỏ chuyên sản xuất mặt hàng MTB giá rẻ

Với em , LG và SamSung cũng đi lên từ những bước đi giống thời điểm này của các công ty ĐT Trung Quốc . Tức là gia công thuê và chuyên sản xuất các mặt hàng giá rẻ chất lượng Trung Bình

Các bác xem thử có bao nhiêu con Máy Tính Bảng Trung Quốc nằm trong Top tablet bán chạy nhất trên Amazon.co.uk và ebay.com

http://www.amazon.co.uk/s/ref=s9_hp..._rd_t=101&pf_rd_p=268342307&pf_rd_i=429892031

Trauvanght

Active Member

Theo mình, không ủng hộ đường lối chính trị của chính quyền TQ, tẩy chay các loại mặt hàng kém chất lượng, các mặt hàng nhái hàng giả.
Tuy nhiên, nến biết tận dụng khoa học công nghệ của TQ, các dây chuyền sx hàng hóa thông minh, lý thuyết về kinh tế tri thức... tóm lại là tốt thì mình vẫn dùng, dùng và dụng, làm sao để rút ngắn khoảng cách công nghệ nói riêng và kinh tế chính trị nói chung thì càng tốt.
Hòa nhập nhưng không hòa tan các bác ợ.

Rhett Butler

Well-Known Member
Re: Ðề: Trung Quốc mượn linh kiện Hàn xâm chiếm thị trường điện thoại

Theo mình, không ủng hộ đường lối chính trị của chính quyền TQ, tẩy chay các loại mặt hàng kém chất lượng, các mặt hàng nhái hàng giả.
Tuy nhiên, nến biết tận dụng khoa học công nghệ của TQ, các dây chuyền sx hàng hóa thông minh, lý thuyết về kinh tế tri thức... tóm lại là tốt thì mình vẫn dùng, dùng và dụng, làm sao để rút ngắn khoảng cách công nghệ nói riêng và kinh tế chính trị nói chung thì càng tốt.
Hòa nhập nhưng không hòa tan các bác ợ.

Ôi, bác lại trông chờ vào công nghệ TQ nữa. :-j

Ông Dương Văn Cận, Tổng Thư ký Hiệp hội nhà thầu xây dựng Việt Nam (VACC) cho biết, lý do mà các nhà thầu Trung Quốc vượt qua hàng loạt các nhà thầu nước ngoài khác là luôn chấp thuận mọi giá thầu của phía Việt Nam khi đàm phán. Thậm chí kể cả các yêu sách chỉ có ở Việt Nam, cũng được phía nhà thầu Trung Quốc "ok” hết. Nguyên tắc đầu thầu có lợi, chủ đầu sẽ tư phê duyệt. Và từ những "ok” nhanh vội ấy, qua thực tiễn, là các "sản phẩm không theo ý muốn”. Có thể kể đến các dự án xây dựng nhà máy nhiệt điện do ngành than và Tổng công ty Điện lực Việt Nam làm chủ đầu tư, phía Trung Quốc làm tổng thầu, hầu hết đều chậm tiến độ. Nhà máy nhiệt điện Sơn Động chậm 24 tháng, nhà máy nhiệt điện Nông Sơn chậm 20 tháng, nhà máy nhiệt điện Cao Ngạn chậm 28 tháng, nhà máy nhiệt điện Cẩm Phả 1 chậm 10 tháng, nhiệt điện Cẩm Phả 2 chậm 3 tháng, nhà máy nhiệt điện Hải Phòng 1 và 2 chậm 18 tháng, nhà máy nhiệt điện Quảng Ninh 1, 2 chậm 24 tháng.

Sự chậm trễ, kéo theo đó là những thiệt hại khôn lường về đất đai, nhân lực, tài lực
...

Xem đầy đủ ở đây.

Hơi đâu đi tin hết vào báo trí hả bác? Bác thử vặt đôi giày Nike hoặc Addidas của thằng Ronadol và messi xem do Vietnam hay là do trung quốc may ?

Đồng ý là của rẻ la của ôi . Tuy nhiên nếu chịu khó tìm tòi thì vẫn tìm được hàng ngon bổ rẻ của trung quốc . Giờ chả lẽ em đưa cho bác trang web mua hàng trực tuyến mà em đã mua con máy tính bảng tàu trực tiếp từ
bên Thẩm Quyến Trung quốc về để chứng minh cho bác thấy rằng tụy châu âu cũng khối đứa chơi con mtb tàutauf này giống em ư ?

xin lỗi bác Rhett Butler gì đó , bác đừng lôi 3 cái vụ nhà thầu trung quốc qua vn xây dựng làm gì cho nó dài ra . Anh chọn 1 công ty đấu thầu trả giá thầu thấp nhất để xây thì tất nhiên khi xây loại sắt thép ; xi măng cát anh không thể đòi hỏi loại A được mà cho dù họ có sử dụng loại A thì cũng bị ....... Còn nữa : Với 1 cái đất nước ngay cả đi khám bệnh cũng phải hối lộ , đút lót thì tảy chay ai ?

Hên là bên vn nhà em có bác sĩ riêng :D , nên chả phải đứng xếp hàng và đút lót bao giờ . Có điều làm giấy tờ nhà đất thì phải chi bác ạ.

Lần cuối cùng , em chả thấy cái lý do gì để tảy chay đồ tàu cả . Ngay cả trong nước vn cũng có cafe = bắp cháy + hóa chất .... phở hóc môn ... Nhập lậu gà chết .. heo bệnh . Rồi còn giá đỗ gì đó :D

Tất cả những cái ở trên nói lên rằng : Chúng ta chỉ nhìn những mặt xấu được phơi bày trên báo trí , nhưng chúng ta lại quên rằng , ngay chính ở trong nước nơi chúng ta đang sống cũng tồn tại những thứ tương tự như Trung Quốc đã từng làm .

Vậy chúng ta nên tảy chay ai ? Nên tảy chay hàng hóa vn ?

P/s : em từng nói rằng , em điên điên khùng khùng ; tò mò + tìm hiểu mới order con MTB tàu về vọc thử . Nhưng cái em nhận được quả đúng như lời giang hồ đồn đại trên các diễn đàn " khoai tây " mà em ngao du :D

sorry vì em gõ sai lỗi chính tả hơi nhiều , tại gõ trên MTB tàu = nhị dương chỉ nên em lười sửa lại ạ

Chẳng ăn thua gì đâu. Khựa vẫn là Khựa - có bằng 1202 cũng phải mời mới có ng mua.

open0

Well-Known Member

Dùng hàng Tầu khựa là tiếp tay cho giặc đấy các bác ợ!

loha999

Member
Ðề: Re: Trung Quốc mượn linh kiện Hàn xâm chiếm thị trường điện thoại

Em thì nhất định không mua thêm bất cứ đồ nào từ Trung Quốc nữa:-SS
Cái này em không chắc đâu nha, có thể là bác không chủ động mua mà là do vô tình, TQ nó là công xưởng của thế giới mà, tránh hàng nó sao đc. Tránh vỏ dưa gặp vỏ dừa ngay :))

dtvu1310

Member

Hơi đâu đi tin hết vào báo trí hả bác? Bác thử vặt đôi giày Nike hoặc Addidas của thằng Ronadol và messi xem do Vietnam hay là do trung quốc may ?

Đồng ý là của rẻ la của ôi . Tuy nhiên nếu chịu khó tìm tòi thì vẫn tìm được hàng ngon bổ rẻ của trung quốc . Giờ chả lẽ em đưa cho bác trang web mua hàng trực tuyến mà em đã mua con máy tính bảng tàu trực tiếp từ
bên Thẩm Quyến Trung quốc về để chứng minh cho bác thấy rằng tụy châu âu cũng khối đứa chơi con mtb tàutauf này giống em ư ?
Bác này chắc ít theo dõi tin tức, hàng Tàu sx cho những thị trường khó tính như Bắc Mỹ Hay EU tiêu chuẩn rất cao đến linh kiện cho thiết bị khí tài quân đội của Mỹ nó còn nhảy vào dc nữa mà
Cái vấn đề nằm ở chỗ là khi nhảy vào đc thì nó sẽ dùng những thủ đoạn khốn nạn để chi phối thế giới đấy bác đã hiểu chưa, nó ăn cắp thông tin, nó điều khiển chính thiết bị của bác đang sử dụng mà bác ko hề hay biết. đừng bàn tới vấn đề chất lượng vì nó cố tình xả rác cho VN dọn, còn đối với tụi EU hay Bắc Mỹ nó dùng sản phẩm như là tay chân, đàn em của nó để phục vụ "thú tính" xâm lược, bá chủ thế giới đó. Bác đã hiểu chưa :(
P/s còn với hàng gia công thì đã nói nhiều lần rồi mà, chẳng ảnh hưởng tới ai dc vì nó chỉ là thằng làm thuê, ko thể can thiệp vào sản phẩm dc.

jetzhu83

Member

...đừng bàn tới vấn đề chất lượng vì nó cố tình xả rác cho VN dọn, ....
Tại bọn nhập khẩu VN thích rác và chạy theo lợi nhuận, tự hại dân mình mới mua rác của TQ. Tại sao VN lại ko "Xả lại rác" sang TQ để trả đủa đi? 1 trong những lý do ta ko xả ngc lại cho TQ đc là do bên TQ họ kiểm xoát hàng hóa nghiêm ngặc khi qua biên giới, còn VN thì cứ thế mà trốn lậu hàng TQ vào xả cho dân ta xài.
Trứng VN ngâm bằng Hóa Chất nè, chắc họ muốn bắt trước TQ rồi: Trứng bắc thảo ngâm hóa chất - VnExpress

Re: Ðề: Re: Trung Quốc mượn linh kiện Hàn xâm chiếm thị trường điện thoại

Bác này chắc ít theo dõi tin tức, hàng Tàu sx cho những thị trường khó tính như Bắc Mỹ Hay EU tiêu chuẩn rất cao đến linh kiện cho thiết bị khí tài quân đội của Mỹ nó còn nhảy vào dc nữa mà
Cái vấn đề nằm ở chỗ là khi nhảy vào đc thì nó sẽ dùng những thủ đoạn khốn nạn để chi phối thế giới đấy bác đã hiểu chưa, nó ăn cắp thông tin, nó điều khiển chính thiết bị của bác đang sử dụng mà bác ko hề hay biết. đừng bàn tới vấn đề chất lượng vì nó cố tình xả rác cho VN dọn, còn đối với tụi EU hay Bắc Mỹ nó dùng sản phẩm như là tay chân, đàn em của nó để phục vụ "thú tính" xâm lược, bá chủ thế giới đó. Bác đã hiểu chưa :(
P/s còn với hàng gia công thì đã nói nhiều lần rồi mà, chẳng ảnh hưởng tới ai dc vì nó chỉ là thằng làm thuê, ko thể can thiệp vào sản phẩm dc.

:D chưa hiểu .... 1 bài tin tức ngắn nói về việc trung quốc mua linh kiện của Hàng xẻng để bắt đầu mở rộng mảng thiết bị di động ...... Chỉ cần thấy 2 chữ " Tàu khựa " là các bác nhảy vô kêu gọi " Tẩy chay bà con ơi " không chơi với tụi " Tàu khựa " ...

rồi còn bác , em thấy bác " nhiễm " hơi bị nặng rồi :D . từ việc ký hợp đồng mua linh kiện bác " kinh công " sang bá chủ và chủ nghĩa đế quốc :D ..... Sư Phụ :D

P/s : hỏi bác đừng buồn em : " Gia đình biết chưa vậy ?"

anhtuanngoc

Well-Known Member

Có dùng linh kiện của Hàn Quốc nhưng không có công nghệ của Hàn Quốc thì cũng không cạnh tranh được với mấy anh ấy đâu.

oài, ai cũng có ưu khuyết điểm hết, tùy theo sở thích từng người thôi, tranh luận đến khi nào mới xong đây

Stormhdvn

Well-Known Member

Ai mua hàng tàu thì góp tiền cho tàu lớn mạnh để nó bành trướng ăn hiếp nước ta ah`, cho dù đồ nó rẻ bền cái quái gì đi chăng nữa mình sẽ không bao giờ mua đồ tàu, thà góp tiền lâu 1 xíu mua hàng nhật sướng hơn

Bên trên