Tổng hợp cấu hình ADSL router cho MyTV

danvt

Well-Known Member
Ðề: Tổng hợp cấu hình ADSL router cho MyTV

Dlink 2540T thì phải, mua cũng 3 năm rồi, phần port mapping của modem này chức năng ko giống modem khác thì phải vì nó nằm trong phần QoS, mục đích chính là thay đổi chế độ ưu tiên cho các port, mình đặt port 4 là PVC1 (MyTV) ưu tiên 1, còn 3 port còn lại thì PVC0 (Internet) là ưu tiên 1, chạy cũng khá ổn

ai hướng dẫn chi tiết cách cài cái modem TP-LINK TD-8840T để vừa xem mytv vừa dùng internet với. em gà quá mà gọi nhân viên kỹ thuật thì lâu quá hơn nữa tụi nó cài xong xài hôm nay được mai lại không được. chán quá lúc lỗi này lúc lỗi khác chẵng có ngày nào xài ổn định cả

ai hướng dẫn chi tiết cách cài cái modem TP-LINK TD-8840T để vừa xem mytv vừa dùng internet với. em gà quá mà gọi nhân viên kỹ thuật thì lâu quá hơn nữa tụi nó cài xong xài hôm nay được mai lại không được. chán quá lúc lỗi này lúc lỗi khác chẵng có ngày nào xài ổn định cả

Xem tham khảo ở đây này.
TP-Link.pdf

bienxanhppt

cách cấu hình cho Modem các loại có đặc điểm chung chỉnh như sau:
1 - tất cả các loại đều có Vlan / wan các bạn vào đó tạo bridge để chơi IPTV. sau đó cấu hình cho Bridge đó : VPI = 8, VCI = ? ( theo nhà mạng). còn DHCP ko quan trọng. Chủ yếu là phần IP các bạn để Diramic là ok
2 - Những Modem có hỗ trợ ADSL2+ thì dùng được IPTV rất tốt trên máy tính. nếu Modem có ADSL2+ các bạn kích hoạt lên nhé !
Các bạn cứ tự lọ mọ theo nguyên lý trên là ok. rất đơn giản. ngoài ra không cần quan tâm những phần khác của Modem. vì càng xem càng thấy rối + mất phương hướng.

Chúc các bạn phá hoại thành công ! 8-}

:) :) :)

billy90

Hi các bác, các bác có thể giúp em cấu hình con Siemens SE560 này được không? Tình hình là kỹ thuật viên VNPT tới lắp đặt 3 lần rồi mà vẫn không được. Port 4 gắn vào STB, khi mở STB lên thì có vào được list kênh MyTV nhưng mà chẳng coi được kênh nào cả, nó luôn báo là "hệ thống đang bận, thử lại sau (-1)". Em bận đi làm nên không thể cứ hẹn tới làm rồi lại ko xong. Em không rành cấu hình cái dịch vụ này nên mong các bác hướng dẫn chi tiết 1 chút, cho nó xem được trên máy tính = VLC luôn.

Link images của cái modem đó đây: SE560.zip
Album của nó: Siemens SE560 pictures by billy90 - Photobucket

Thanks các bác

Lâm Gia Trang

Hi các bác, các bác có thể giúp em cấu hình con Siemens SE560 này được không? Tình hình là kỹ thuật viên VNPT tới lắp đặt 3 lần rồi mà vẫn không được. Port 4 gắn vào STB, khi mở STB lên thì có vào được list kênh MyTV nhưng mà chẳng coi được kênh nào cả, nó luôn báo là "hệ thống đang bận, thử lại sau (-1)". Em bận đi làm nên không thể cứ hẹn tới làm rồi lại ko xong. Em không rành cấu hình cái dịch vụ này nên mong các bác hướng dẫn chi tiết 1 chút, cho nó xem được trên máy tính = VLC luôn.

Thanks các bác

bác bị 3 lần chưa được vẫn còn may đấy, có người còn cả 10 lần vẫn "hệ thống đang bận, thử lại sau" đấy, nói chung là chuyển sang đài khác cho nó lành :))

billy90

Có bác nào cấu hình cái modem này rồi giúp mình với nhé

quocchuan

Member

Thanks các bác

Theo mình thì phần cấu hình Modem của bạn là ổn rồi còn vấn đề gì đâu, Vấn đề hiện nay thì chắc là kỹ thuật viên của VNPT họ chưa báo bên đài băng rộng để mở luồng Multicast nên chưa xem được truyền hình (theo mình đoán là bạn đang xem được VOD nhưng không xem được truyền hình ?? )

billy90

Mình không thể nào xem live được, chỉ xem được mấy chương trình phát trước đó (ví dụ chương trình phát lúc 5h sáng hay 8h sáng). Để mình call kỹ thuật hỏi xem thế nào. Thanks bác nhiều.

Call xong bác kỹ thuật kêu chờ tí gọi hỏi ngoài Hà Nội, xong tới giờ vẫn im hơi lặng tiếng không gọi lại. Coi vẫn không được, chán ghê :(

Chỉnh sửa lần cuối:

Lâm Gia Trang

Mình không thể nào xem live được, chỉ xem được mấy chương trình phát trước đó (ví dụ chương trình phát lúc 5h sáng hay 8h sáng). Để mình call kỹ thuật hỏi xem thế nào. Thanks bác nhiều.

Call xong bác kỹ thuật kêu chờ tí gọi hỏi ngoài Hà Nội, xong tới giờ vẫn im hơi lặng tiếng không gọi lại. Coi vẫn không được, chán ghê :(

myTV vẫn thế mà, giờ bác mới biết à, xin chia buồn, cứ nghe mấy ông MyTV quảng cáo trên này thì có mà toi

danvt

Well-Known Member

Kiểu spam của bác Lâm Gia Trang với em Điêu cứ giông giống nhau thế nào ấy =))

billy90

Cuối cùng cũng xem được rồi các bác ợ. Sau 1 thời gian thì KTV nói là do bên nhà đài chưa mở cho em thôi. Bây giờ em muốn xem tv trên máy tính chỉ có 1 card mạng thì làm sao các bác nhỉ? Em down cái list kênh myTV về rồi mở = vlc mà chẳng coi được kênh nào cả. Bác nào vui lòng giúp em với.

Cấu hình cái modem SE560
SE560.zip
Siemens SE560 pictures by billy90 - Photobucket

quocchuan

Member

Cuối cùng cũng xem được rồi các bác ợ. Sau 1 thời gian thì KTV nói là do bên nhà đài chưa mở cho em thôi. Bây giờ em muốn xem tv trên máy tính chỉ có 1 card mạng thì làm sao các bác nhỉ? Em down cái list kênh myTV về rồi mở = vlc mà chẳng coi được kênh nào cả. Bác nào vui lòng giúp em với.

Cấu hình cái modem SE560
SE560.zip
Siemens SE560 pictures by billy90 - Photobucket

Thế thì theo phán đoán của mình là chính xác đấy nhỉ :D

billy90

Thế thì theo phán đoán của mình là chính xác đấy nhỉ :D

Bác giúp em thêm 1 chút để xem được tv trên laptop luôn đi bác. Em thử nhiều cách rồi mà vẫn không xem được. Nếu mà không port mapping thì máy tính và STB đều xem được myTV, nhưng không vào được mạng. Sau khi port mapping thì STB vẫn xem đc myTV nhưng mà máy tính chỉ vào đc internet không xem đc myTV nữa. Làm sao cho máy tính hài hòa cả 2 thứ vậy bác.

quocchuan

Member

Bác giúp em thêm 1 chút để xem được tv trên laptop luôn đi bác. Em thử nhiều cách rồi mà vẫn không xem được. Nếu mà không port mapping thì máy tính và STB đều xem được myTV, nhưng không vào được mạng. Sau khi port mapping thì STB vẫn xem đc myTV nhưng mà máy tính chỉ vào đc internet không xem đc myTV nữa. Làm sao cho máy tính hài hòa cả 2 thứ vậy bác.

Mình thì chưa ngồi nghịch để xem trên máy tính bao giờ nên ko rõ, nhưng cũng hiểu chút ít để tư vấn bạn xem sao:
- Modem cấu hình: Port mapping cho 2 cổng (ví dụ cổng 3 và 4 và STB cắm cáp vào cổng 4)
- Xem Mytv qua máy tính thì cắm cáp RJ45 vào cổng 3.
- Dung internet thì qua cổng 1 và 2.

Theo mình hiểu thì nó phải như vậy mới được.

billy90

Hic, có cách nào cắm 1 port thôi mà máy tính vừa coi đc myTV vừa lướt web không bác? Mình search khắp forum rồi mà không thấy ai chỉ cách cấu hình cho con modem SE 560 này. Mình thấy mấy người khác trong forum dùng modem khác mà vừa coi tv vừa lướt web làm mình phát thèm T_T

quocchuan

Member

Hic, có cách nào cắm 1 port thôi mà máy tính vừa coi đc myTV vừa lướt web không bác? Mình search khắp forum rồi mà không thấy ai chỉ cách cấu hình cho con modem SE 560 này. Mình thấy mấy người khác trong forum dùng modem khác mà vừa coi tv vừa lướt web làm mình phát thèm T_T

Không được đâu bạn à, vì Internet dùng Route (VPI/VCI: 8/35) , Mytv dùng Br (VPI/VCI: 8/37)
VPI/VCI của bạn là ở TPHCM.

Mình nhớ không nhầm thì có 1 Topic nói về : "Máy tính dùng 2 card mạng đấy" , cái đấy đáp ứng đúng cái bạn cần.

billy90

Thanks bác, mình tìm trong topic đó rồi, nhưng mà mấy bác ý nói toàn cái gì đâu không à, không có chỉ cấu hình để xem được. Mà mình thấy nhiều người trong forum này vừa xem mytv và lướt web trên cùng 1 máy tính, không biết vậy là như thế nào !?

dungdvbr

Thanks bác, mình tìm trong topic đó rồi, nhưng mà mấy bác ý nói toàn cái gì đâu không à, không có chỉ cấu hình để xem được. Mà mình thấy nhiều người trong forum này vừa xem mytv và lướt web trên cùng 1 máy tính, không biết vậy là như thế nào !?
Chuyện nhỏ thôi! Bạn reset Router về default và cấu hình lại từ đầu: active 2 PVC int và iptv lên, tắt chức năng DHCP, tắt chức năng PortMap or Vlanđặt địa chỉ tĩnh (do modem cấp) cho PC và cứ thế là xem thôi.

Bên trên