Tổng hợp cấu hình ADSL router cho MyTV

dungdvbr

Ðề: Tổng hợp cấu hình ADSL router cho MyTV

Mình cũng sử dụng D-Link 2542B 4 port, nhưng co rất nhiều kênh không xem được. Mình đang xài win 7, mạng VNPT. Rất mong được giúp đỡ về cấu hình cho router. Thanks..!

Ý của Pac là không xem đwoc trên VLC hay TV, nếu kh xem dc trên TV thì Pak cứ làm như e đã nói ở trên.

cantletgo96

ai biết chia Vlan con TPlink 8840T 4port chỉ giùm e bằng hình ảnh với.Làm ơn

billy90

Ko !
Có lên mạng dc đâu mà tăng tốc độ.
Trừ khi bạn cấu hình lại port.
May ra co thể vừa truy cập INT vừa xem MyTV.
Tốc độ do gói cước mà mình đăng ký quy định.

Bác biết cách cấu hình ko ạ chỉ em với. Thanks bác.

billy90

Modem gì ?
Xin cho biết

Em dùng modem Siemens Gigaset SE560, port 4 nối vào STB để coi myTV còn 1,2,3 là dùng internet, em có chụp 2 tấm cho bác xem tạm. Em dùng gói myTV HD. Thanks bác

Cái con TP-LINK 8840T của mình dạo này bị sao ấy .
Cứ bị lỗi mất địa chỉ IP 172.x.x.x, đã reset modem cài lại mấy lần mà vẫn bị.
Xem MyTV trên PC thì dc nhưng khi để IP động cho PC khi tắc DHCP thì máy tính không nhận địa chỉ 172.x.x.x.
Ai biết cách sữa lỗi thì xin chỉ giáo dùm.

Xem MyTV trên PC thì dc nhưng khi để IP động cho PC khi tắc DHCP thì máy tính không nhận địa chỉ 172.x.x.x.

Không ai biết cả à !

dungdvbr

Fix ngay cái IP 172.x.x.x , thử các sbnet /20, /22

midukixu

Có ai biết cấu hình tp-link 8840t 4 ports vừa chạy INT vừa chạy Mytv không ?
Xin chỉ giáo dùm.
Nhớ kèm hình.
nếu bạn sử dụng cả STB thì vào phần LAN tắt DHCP của cổng gắn với STB la xong. thông thường là cổng 4 của modem. không cần phân VLAN đâu nhé!!

Tình hình là như vầy, mình có 1 con Bluecom 6800NZ 4 ports&USB đèn DSL chớp liên tục không đứng( thay modem khác thì DSL đứng bình thường ), thế bác nào có firmware của con này thì cho mình để mình up lại xem sao.

danvt

Well-Known Member

Ở nhà mình thì mình cũng khai 02 PVC.
-PVC để truy cập Internet mode PPPoE
-PVC truy cập MyTV có mode bridge.

Vậy thôi, không cần khai IGMP gì hết (modem của mình có cho khai IGMP Snooping nhưng khi khai vậy thì MyTV không chạy). Cái chỗ "Enable IGMP Multicast" cho PVC chỉ hiện ra khi khai các mode khác (PPPoA, PPPoE, IPoA) thôi, khi khai bridge thì không thấy.

-Máy tính để DHCP, khi nó lấy IP 192.168.x.x do modem cấp, khi thì nó lại lấy IP 172.x.x.x do MyTV cấp. IP 192.x.x.x thì vữa xem MyTV được, vừa truy cập Internet được. Khi có IP 172.x.x.x thì chỉ xem MyTV được thôi.
-STB khi lấy được IP 172.x.x.x thì xem bình thường. Khi lấy IP 192.x.x.x thì không xem được.

Do đó mình phải dùng Port Mapping để map cái port dành cho STB cố định với PVC của MyTV để nó xem TV.

- mình cũng giống y thế này nhưng modem không có port mapping nên đành chịu chết

- khi nào thì PC sẽ lấy địa chỉ của modem cấp, và khi nào sẽ lấy dịa chỉ của MyTV cấp vậy bác? tương tự với STB của MyTV?

quocchuan

Member

- mình cũng giống y thế này nhưng modem không có port mapping nên đành chịu chết

- khi nào thì PC sẽ lấy địa chỉ của modem cấp, và khi nào sẽ lấy dịa chỉ của MyTV cấp vậy bác? tương tự với STB của MyTV?

Không có port maping thì nó sẽ có Vlan ấy, bạn xem lại xem nhé, không thì bạn nêu tên của chủng loại Modem nhà bạn đang sử dụng lên đây sẽ có những người biết để hướng dẫn cho bạn.

danvt

Well-Known Member

Không có port maping thì nó sẽ có Vlan ấy, bạn xem lại xem nhé, không thì bạn nêu tên của chủng loại Modem nhà bạn đang sử dụng lên đây sẽ có những người biết để hướng dẫn cho bạn.

Thanks bác, em dùng Billion model bao nhiêu thì quên mất :D, đã kiểm tra rồi trong phần Advance chỉ có Firewall - routing -Nat - ADSL, ko có Vlan

quocchuan

Member

Thanks bác, em dùng Billion model bao nhiêu thì quên mất :D, đã kiểm tra rồi trong phần Advance chỉ có Firewall - routing -Nat - ADSL, ko có Vlan

Billion loại 4 port mình nhớ không nhầm thì chắc chắn có cái Port Mapping đấy bạn ạ.

Đúng đấy , thử up một số hình lên để anh em còn biết cách hướng dẫn.
Mà của bạn 1 port hay 4 port vậy ?

danvt

Well-Known Member

Billion loại 4 port mình nhớ không nhầm thì chắc chắn có cái Port Mapping đấy bạn ạ.

không có port mapping bạn ơi

Đúng đấy , thử up một số hình lên để anh em còn biết cách hướng dẫn.
Mà của bạn 1 port hay 4 port vậy ?

modem của mình 4 port

em thay modem Dlink cho cái Billion rồi, vì nó có chức năng port mapping, xài riêng biệt 1 port, đỡ phải nhận ip lộn xộn

trên đây thấy có mấy bác sử dụng địa chỉ 192.168.1.x vẫn xem được MyTV trên PC, còn mình thì không được, phải chuyển qua ip 172.x.x.x thì mới xem bằng VLC được.

không có port mapping bạn ơi

modem của mình 4 port

em thay modem Dlink cho cái Billion rồi, vì nó có chức năng port mapping, xài riêng biệt 1 port, đỡ phải nhận ip lộn xộn

trên đây thấy có mấy bác sử dụng địa chỉ 192.168.1.x vẫn xem được MyTV trên PC, còn mình thì không được, phải chuyển qua ip 172.x.x.x thì mới xem bằng VLC được.

Thế à .
Modem cũ của Bác có chức năng VLAN phải không ?
Hình như phải Enable Multicast hay sao ấy.

danvt

Well-Known Member

Thế à .
Modem cũ của Bác có chức năng VLAN phải không ?
Hình như phải Enable Multicast hay sao ấy.

Vlan thì mình tìm rồi, chắc cú là không có

còn enable multicast thì chỉnh ở đâu, hình như nó chỉ xuất hiện ở PVC0 (tức là thiết lập truy cập internet), còn PVC1 (cho MyTV) thì không thấy chỗ nào chỉnh cả

Vlan thì mình tìm rồi, chắc cú là không có

còn enable multicast thì chỉnh ở đâu, hình như nó chỉ xuất hiện ở PVC0 (tức là thiết lập truy cập internet), còn PVC1 (cho MyTV) thì không thấy chỗ nào chỉnh cả

cái Dlink của Bác loại gì thế ?

Bên trên