Tổng hợp các bài viết về ổ cứng gắn trong: HDD, SSD

trqthanh

Member
Ðề: USB HDD cắm vào TV Samsung không chạy được

Em thử cắm USB HDD 500GB vào con SS C6900 nhận ổ ngon lành. The.Kung.Fu.Kid.2010.720p.BluRay.x264.DTS-WiKi,/ Transformers.Revenge.of.the.Fallen.2009.720p.BluRay.DTS.x264-Prestige play ầm ầm, DTS pass thru ngon, phụ đề srt unicode Tiếng Việt chơi tuốt. Có điều cứ đến gần cuối phim thì tự nhiên văng ra, ko play tiếp được. Nếu chơi phim qua kết nối All share thì ko bị lỗi này. EM đoán có lẽ do quá điện áp 5V, ko biết có bác nào bị trường hợp tương tự không ?

Bác thử tắt cái Screensaver của nó đi xem có đc ko chứ tôi vẫn xem bình thường. Từ Series 4 mã Cxxxx đều chơi mkv với dts tốt còn các đời Series mã Bxxx thì chơi đc mkv nhưng chỉ chơi cùng AC3 thôi.

giocuondi

Ðề: Chất lượng của HDD WD Green ?

Chuyện bình thường của đồ điện tử thôi ạ, do vận chuyển, do nọ do kia...bài toán xác suất thôi mà !

giocuondi

Ðề: Vấn đề dung lượng thực HDD!

Ặc, bác bỏ quên KB ở đâu rồi =))
Theo cách tính của nhà sản xuất: 1TB = 10^3 GB = 10^6 MB = 10^9 KB = 10^12 byte
Theo cách tính của hệ điều hành: 1TB = 2^10 GB = 2^20 MB = 2^30 KB = 2^40 byte
Tính lại, HDD 1TB khi đưa vào hệ điều hành sẽ là: 931.322 GB cơ bác ạ. Hệ điều hành tính không sai đâu.

Cái này là chuẩn rồi ạ !

giocuondi

Ðề: 100% không nên dùng ổ Seagate 7200.11 cho đầu HD !

Nóng bỏng tay em Seagate 7200.11 chạy trong đầu HD :(

Subaru555

Ðề: Chất lượng của HDD WD Green ?

chủ yếu là do lúc vận chuyển vì công tác vận chuyển và bốc dỡ hàng khi về VN rất ẩu. E trước thi thoảng đi bốc hàng hộ 1 cty máy tính. Có đêm nhập về gần 2k con Lap mà sau khi kiểm tra lỗi đến gần 1 nửa. 1 phần do KCS và 1 phần do cái gọi là vận chuyển tại VN đó bác à :D

cannabis9x

Ðề: 100% không nên dùng ổ Seagate 7200.11 cho đầu HD !

đựng data lấy dòng 2T 5900 ok nhất ! trâu bò mát mẻ !

cannabis9x

Ðề: Vấn đề dung lượng thực HDD!

dễ thoi :
NSX : SỐ SIDE X SỐ CYLINDER X SỐ SECTOR/TRACK X 512 BYTE=...... (gb)
HĐH: SỐ SIDE X SỐ CYLINDER X SỐ SECTOR/TRACK X 512 BYTE / (1024)^3 = ...(gb)
CÓ THẾ THÔI CÁC BÁC :))

khangxxxx

Banned
Ðề: Tư vấn mua HDD dung lượng lớn

HITACHI Deskstar 2TB 7200 RPM SATA 3.0Gb/s 3.5" Hard Drive H3IK20003272SP (0S02861) tính cả cước gởi đến tận nhà là 90 usd, 3 năm bảo hành! Không có chép phim!

Tôi đã có một cái từ hơn 4 tháng nay, chạy rất êm, nhanh và mát, hơn hẳn mấy cái SG.

Bác đặt mua em Hitachi này ở đâu mà rẻ vậy ?

gacon031

Tư thế HDD co anh hương đến tuôi thọ....

Chào các bác.

Các bác cho hỏi HDD để nằm và để đứng có ảnh hưởng đến tuổi thọ cua nó không vì em thấy các case toàn bắt HDD nằm rất ít case để đứng, ai co biết chia sẻ cho anh em tí nào, cám ơn nhiều. :D

cannabis9x

Ðề: Tư thế HDD co anh hương đến tuôi thọ....

Chào các bác.

Các bác cho hỏi HDD để nằm và để đứng có ảnh hưởng đến tuổi thọ cua nó không vì em thấy các case toàn bắt HDD nằm rất ít case để đứng, ai co biết chia sẻ cho anh em tí nào, cám ơn nhiều. :D

theo bác thì thế nào , con người nằm nhiều tốt hay đứng nhiều tốt !

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Tư thế có lợi cho hoạt động của đĩa cứng nhất là các platter (đĩa tròn chứa dữ liệu của đĩa cứng) nằm trên mặt phẳng nằm ngang vuông góc với lực trọng trường. Ở vị trí này, đầu từ của đĩa cứng hoạt động cân bằng và chính xác nhất.

Tuy nhiên, ở các tư thế khác, HDD vẫn có thể hoạt động bình thường. Một số HDD cao cấp hoặc đời mới có thiết kế cân bằng ở mọi tư thế nên cách đặt HDD không còn quan trọng nữa.

gacon031

Tư thế có lợi cho hoạt động của đĩa cứng nhất là các platter (đĩa tròn chứa dữ liệu của đĩa cứng) nằm trên mặt phẳng nằm ngang vuông góc với lực trọng trường. Ở vị trí này, đầu từ của đĩa cứng hoạt động cân bằng và chính xác nhất.

Tuy nhiên, ở các tư thế khác, HDD vẫn có thể hoạt động bình thường. Một số HDD cao cấp hoặc đời mới có thiết kế cân bằng ở mọi tư thế nên cách đặt HDD không còn quan trọng nữa.

Có lẽ bác nói đúng, một só server nó để HDD đứng nhưng đó là ổ chuyên dụng nên có thể chạy như vậy được, thấy mấy case COOD max nhỏ xinh định làm 1 cây về để nằm nhưng khi đó HDD lại ở tư thế đứng nên hỏi các bác xem thế nào. Tốt thì không tốt rồi nhưng theo các bác nó có ảnh hưởng nhiều không, giảm bao nhiêu % tuổi thọ....[-(

cannabis9x

E thấy đứng nhiều 55% tốt:)).Nằm thì sẽ bị thoái hóa nặng nề8-X
Tốt nhất thì kết hợp cả 2,đừng so sánh nt:D

:)) hahaha ! người ta đặt như thế nào để như thế ấy đi ! có cái case nào để hdd đứng đâu ! còn vụ bác chíp nói chỉ đúng phần sau ! phần đâu ko đúng lắm vì bản thân bên trong hdd là môi trường làm việc từ tĩnh và cấu tạo vị trí các platter;main spindle;head stack đã cố định ko bị ảnh hưởng nhiều bởi trọng lực ! nhưng cũng ảnh hưởng phần nào lên nên tốt nhất đặt nằm ngang !

meomatto

Active Member

Nếu lắc lắc mà thấy đĩa bên trong kêu lịch kịch chuyển động lên xuống quanh trục dc thì để nằm :D:D:D
Nếu không thấy kêu cái gì thì gi gỉ gì gi cái gì cũng được :D

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

:)) hahaha ! người ta đặt như thế nào để như thế ấy đi ! có cái case nào để hdd đứng đâu ! còn vụ bác chíp nói chỉ đúng phần sau ! phần đâu ko đúng lắm vì bản thân bên trong hdd là môi trường làm việc từ tĩnh và cấu tạo vị trí các platter;main spindle;head stack đã cố định ko bị ảnh hưởng nhiều bởi trọng lực ! nhưng cũng ảnh hưởng phần nào lên nên tốt nhất đặt nằm ngang !

Có lẽ bạn nhầm ở chỗ này: platter; main spindle; head stack đều là những thành phần chuyển động khi HDD được cấp điện. Khi bộ phận hoạt động thì tuổi thọ của nó có liên đới với trọng tâm và vấn đề cân bằng khi hoạt động.

Môi trường làm việc "từ tĩnh" như bạn mô tả thì chẳng liên quan gì đến tư thế của HDD cả, vậy nên đưa vào topic này là thừa.

P/S: có rất nhiều case có vị trí đặt HDD đứng. Hầu như tất cả các case nằm dành cho HTPC đều có ít nhất 1 vị trí gắn HDD theo chiều đứng.

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Nếu lắc lắc mà thấy đĩa bên trong kêu lịch kịch chuyển động lên xuống quanh trục dc thì để nằm :D:D:D
Nếu không thấy kêu cái gì thì gi gỉ gì gi cái gì cũng được :D

Người ta hỏi nghiêm túc thì nên trả lời nghiêm túc, tư vấn linh tinh người ta tưởng thật thì hóa ra thành tư vấn phá hoại à.

meomatto

Active Member

Ơ, em trả lời thật đấy chứ bác?! Có điều hơi vui tí vì làm gì có cái ổ nào kêu như thế?
Vậy nên để thế nào mà chả dc ạ! Ổ toàn đời mới hết rồi.
Chủ yếu là để nằm vì để nằm thì giải quyết dc vấn đề chiều cao khi để đứng và còn điều như bác nêu nữa.

doncoi7

Ðề: URGENT HELP - Dynamic disk

Cung moi bi nhu bac phai dung phan mem EASEUS Data Recovery Wizard 4.3.6 de lay lai du lieu roi Convert to Basic va Format lai

Bên trên