Tổng hợp các bài viết về ổ cứng gắn trong: HDD, SSD

Ðề: Cách khắc phục lỗi cho các HDD Seagate

Anh chip ơi em test serial cho ra kết quả là "drive is not affected,no action required",theo anh nói ở trên thì kết quả này cho thấy hdd của em vẫn an toàn,không cần update firmware phải không ạ.Nhưng vì ổ cứng em là revision SD15 nên cũng hơi run,xin anh cho em biết ý kiến với.thanks anh

Dorillin

Member

nó kêu to là do phần cơ, đôi khi update firmware cũng hết kêu cơ đấy, bạn xem có hết không thì báo để anh em theo nhé.
tạm thời thì Leech + seed hơn 6h HDD bình thường, giờ để pc chạy tới sáng xem thế nào đã.

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Anh chip ơi em test serial cho ra kết quả là "drive is not affected,no action required",theo anh nói ở trên thì kết quả này cho thấy hdd của em vẫn an toàn,không cần update firmware phải không ạ.Nhưng vì ổ cứng em là revision SD15 nên cũng hơi run,xin anh cho em biết ý kiến với.thanks anh

vậy còn run chi nữa trời, yên tâm đi, có gì thằng Seagate nó bảo kê cho :x

Dorillin

Member

nó kêu to là do phần cơ, đôi khi update firmware cũng hết kêu cơ đấy, bạn xem có hết không thì báo để anh em theo nhé.

kéo torrent hơn 13h r HDD bình thường, có thể firmware đã khắc phục, k còn kêu to nữa, HDD mà kêu thì còn nước đem bảo hành thôi

vantai71

Sao khi test thử và kiểm tra trên web cua chính hãng thì nhận được thông báo "drive is not affected,no action required" vậy là mừng rồi . của mình là 1,5T ST31500341AS S/N 9VS0GYPS - SD19 .

Dorillin

Member

//Chip: HDD mấy hôm nay kêu lại r, khoảng 2h là kêu, đầu tuần đem bảo hành coi thế nào, mới dùng 1 tháng mà hư r, quá xá xui

Cũng muốn hỏi anh em với. Tôi có cái HDD 1TB của seagate, mua dùng cũng đc gần 5 tháng rồi. Đang chạy ko thấy vấn đề j, chỉ thấy chạy lâu nó cứ kêu kẹt kẹt mặc dù ko truy suất dữ liệu j trên HDD, thấy đèn báo HDD đỏ lòm lúc nó kêu. Nhưng chỉ kêu 1 tí lại thôi và đèn HDD cũng ko đỏ nữa. Ko biết đấy là lỗi firmware hay lỗi của HDD. Kiểm tra thì thấy HDD của mình bị rơi vào danh sách lỗi firmware rồi. àh thêm 1 câu nữa là nếu đã bị xẩy ra lỗi rồi thì có update firmware đc ko hay là die luôn HDD

Dorillin

Member

Cũng muốn hỏi anh em với. Tôi có cái HDD 1TB của seagate, mua dùng cũng đc gần 5 tháng rồi. Đang chạy ko thấy vấn đề j, chỉ thấy chạy lâu nó cứ kêu kẹt kẹt mặc dù ko truy suất dữ liệu j trên HDD, thấy đèn báo HDD đỏ lòm lúc nó kêu. Nhưng chỉ kêu 1 tí lại thôi và đèn HDD cũng ko đỏ nữa. Ko biết đấy là lỗi firmware hay lỗi của HDD. Kiểm tra thì thấy HDD của mình bị rơi vào danh sách lỗi firmware rồi. àh thêm 1 câu nữa là nếu đã bị xẩy ra lỗi rồi thì có update firmware đc ko hay là die luôn HDD

bác coi nguồn đủ k, 1 sợi dây cắm 1 HDD thôi, mình cắm 1 sợi 2 HDD thì kêu sau chỉ cắm cho 1 HDD thì giờ hết nghe kêu r, tưởng nó bị hư chứ

bác coi nguồn đủ k, 1 sợi dây cắm 1 HDD thôi, mình cắm 1 sợi 2 HDD thì kêu sau chỉ cắm cho 1 HDD thì giờ hết nghe kêu r, tưởng nó bị hư chứ

Để thử xem thế nào vì cũng đúng là đang cắm 2 cái HDD vào cùng 1 dây nguồn

dino

Active Member

Mới check 3 ổ 1tb ra thế này chắc ko sao anh CHip nhỉ :D
1 5TE05Q1V Drive is not affected. No action required.
2 9TE18YH4 Drive is not affected. No action required.
3 9TE1ACZB Drive is not affected. No action required.

Revision CC1H hình như không nằm trong bảng phong thần :D

OTU_No7

dù update firmware thì cũng pải 3-5 thág mới bít nó có die ko...tốt nhất là nên back up sau đó chờ xem sắp có 7200.12 ngon hơn rồi đổi...

nobita1102

Bác nào giúp em với, em dùng 2 ổ, ổ Samsung 120 GB với ổ SG 500GB. Ổ SG lỗi, em muốn up firmware mà trong mycomputer ko có, dùng chương trình driverdetec nó cũng ko nhận dc ổ 500GB. Thêm 1 triệu chứng là bây h khi tháo ổ 500GB ra thì máy khởi động bt nhưng khi cắm vào thì máy đơ ra 1 lúc rồi mới vào dc win.

motsachhanoi

Chài! Tình hình là rất tình hình! Em đang lên kế hoạch dựng 1 con máy, mà trong đó có 1 em Segate 1TB. Mai Hoàng báo giá cũng rẻ nhưng không biết có bị lỗi này không nữa? Có cách nào trước khi mua mà mình coi tem nhãn trên đĩa để kiểm tra model số serial có bị rơi vào lô hàng lỗi không ạ?

Chỉnh sửa lần cuối:

xem trên tem nếu mà là 7200.11 thì đừng mua (lỗi toàn *.11 thôi). Đợi có 7200.12 thì hãy mua, thế là khoẻ ngay

duycom

Ban Quản Trị

có cách nào force flash ko nhỉ, muốn flash cái HDD luôn cho rồi :D

sonca

Giúp em với: WD 2TB chỉ thấy 931MB

Em mới mua 1 external HDD My Book Mirror Edition RAID 0,1 WD 2TB (Model WD20000H2U-00), em đã đăng ký bảo hành trên web của WD rồi, đã xác nhận đúng model và S/N.

Nhưng sao em xem trên máy chỉ thấy 931MB free, em biết rằng hdd này có chế độ raid 1 để backup dữ liệu nên chắc mặc định của nó format ở raid 1, nên chỉ thấy dung lượng 1TB.

Bác nào rành chỉ cho em cách đưa về chế độ raid 0 để đủ 2TB, em chỉ dùng nó để lưu HD films thôi, k cần backup gì hết.

Mong các bác giúp đỡ, thanks.

HDSaiGon

Super Moderators
Ðề: Giúp em với: WD 2TB chỉ thấy 931MB

Em mới mua 1 external HDD My Book Mirror Edition RAID 0,1 WD 2TB (Model WD20000H2U-00), em đã đăng ký bảo hành trên web của WD rồi, đã xác nhận đúng model và S/N.

Nhưng sao em xem trên máy chỉ thấy 931MB free, em biết rằng hdd này có chế độ raid 1 để backup dữ liệu nên chắc mặc định của nó format ở raid 1, nên chỉ thấy dung lượng 1TB.

Bác nào rành chỉ cho em cách đưa về chế độ raid 0 để đủ 2TB, em chỉ dùng nó để lưu HD films thôi, k cần backup gì hết.

Mong các bác giúp đỡ, thanks.

Em nghĩ là hdd hiển thị 931GB free mới đúng chứ nhĩ? ( 931*1024M*1024KB*1024Byte= 999,653,638,144 ~ 1000GB , phần còn lại nó dùng làm masterboot record thì phải)

Bạn cài đặt chương trình RAID Manager trong đĩa CD kèm theo và chuyển HDD về trạng thái Raid 0. Chúc bạn thành công!

Chỉnh sửa lần cuối:
Cứu em!!! Con HDD Seagate 1 Te của em bị DIE

Các bác ơi cứu em với. Em dày công download hàng ngày cũng được 1 ít phim HD. Ko hiểu sao hôm này con HDD seagate 1Te của em nó bị đơ. Tự nhiên trong máy tính nó ko nhận ổ nữa. Em cho ra Box rồi cắm qua LAptop cũng ko nhận luôn. Em đọc thấy bảo ổ Seagate đang bị lỗi Firmware. Ko biết update Firmware được ko? Ổ em mới mua có mấy tháng thôi. Nó là Barracuda 7200.11 ST31000340AS. Bác nào rành vụ này giúp em. Em xin hậu tạ.

DeathWings

Ðề: Cứu em!!! Con HDD Seagate 1 Te của em bị DIE

Còn bảo hành ko bạn? Mang ra bảo hành trc cho nó chắc cú đi

Bên trên