Tổng hợp các bài viết về ổ cứng gắn trong: HDD, SSD

myburin

Member
Ðề: Cứu ổ cứng WD của em vói

Nó ko làm cách nào nhận thì làm cách nào format bây giờ hả bác? Trong device vẫn nhận WD but ko làm cách nào thấy ổ:( Em thì em ko biết cách cậy cái vỏ của nó ra
:(

toannh

Nó ko làm cách nào nhận thì làm cách nào format bây giờ hả bác? Trong device vẫn nhận WD but ko làm cách nào thấy ổ:( Em thì em ko biết cách cậy cái vỏ của nó ra
:(

để bắt virus hả bác:D
khả năng bị lỗi MFT corrupt rùi.
thế nên HDD bây giờ dung lượng lớn, chứa đủ thứ, nên cần có 2 cái, dữ liệu gì quan trọng nên để copy ở cả 2 cái có lúc cần tới.

soy

Member

Bác thử đem nó qua 1 máy khác gắn xem có nhận không rồi tính tiếp.

soy

Member
Ðề: help...help Seagate 1.5T

Em nghĩ bác cứ format đi là ổn. Không được thì vác đi bh bác ạ.

vietka

Member
Ðề: Ổ cứng bền vô địch 11 năm trời

Xời! Tôi còn cái Quantum 3.2GB hiện đang gắn vào 1 máy P4 cài mỗi win XP để làm NAS kìa
Nói tới ổ mới thì buồn. Hôm nọ mua cái 1TB của Seagate chạy được 1 tuần báo nhận dc 8GB pó tay. Cũng may mang lên Cộng Hòa đổi dc cái khác. Nhưng từ đó cứ thấy run run. Back up thi tốn kém quá :-(

plehoang

Member
Ðề: Cách khắc phục lỗi cho các HDD Seagate

Mình có 1 con ổ Seagate LP 1,5 Tb gắn với K100, thĩnh thoãng nó gõ lọc cọc trong ổ, đồng thời hình trên screen bi đứng lại, nhiều lần cái K100 báo không nhận ổ cứng. Vì không có kinh nghiệm nên mạo muội hỏi các cao thủ trên này xem liệu có đúng cái ổ SG có vấn đề ko, hay phải Install cái gì đấy để tránh lỗi ko nhận.
thanks các cao thủ.

vkc

Well-Known Member
Ðề: Bảo hành hdd Samsung mua ở Úc

Thằng em mua dùm ổ Samsung 1Tb ở Úc, giờ nó die rồi chỉ nhận có vài Gb. Không biết ở HCM có chỗ nào chịu bảo hành cái vụ này, có thể bù tiền lấy ở mới cũng đc. Mấy bác ai biết chỉ dùm nhé. Thanks.

Bạn thử vào đây đăng ký serie number của cái HDD SS của bạn xem còn BH không nhé

Help PC ko nhan HDD

e moi mua 1 o hdd gan trong SG 1TB voi 1 ICY DOck
nhg mang ve cam' vao` PC wa cong USB thi thay' co bieu tg. duoi man may' tinh' la co giao tiep cam vao nhg vao My computer thi cha thay' hien o^?

sozzie e ay dt ko viet dc Vietnamese

ai giup e voi a. #:-S
e cam on nhieu`:(

babyblue

Well-Known Member
Ðề: Help PC ko nhan HDD

Em đã từng bị như bác rồi và cách giải quyết của em như này.Khi bac gắn HDD vào ICY nhớ dùng tay nhấn thêm vài cái cho HDD khít với dock la PC nhận lại bình thường.Bác cứ thử xem sao nhé

muitendenvn

LeechPro
Ðề: Help PC ko nhan HDD

e moi mua 1 o hdd gan trong SG 1TB voi 1 ICY DOck
nhg mang ve cam' vao` PC wa cong USB thi thay' co bieu tg. duoi man may' tinh' la co giao tiep cam vao nhg vao My computer thi cha thay' hien o^?

sozzie e ay dt ko viet dc Vietnamese

ai giup e voi a. #:-S
e cam on nhieu`:(

Lần sau có post bài thì bạn nhớ phải đánh tiếng việt có dấu. Thấy bài post từ qua tới giờ chưa ai chỉ cho nó ok tý chừa chưa :).

Nếu mình không nhầm thì hdd của bạn là mới mua đúng không ?
Cắm nó vào, chờ nhận xong xuôi bạn nhấp chuột phải vào my computer, chọn management, cửa sổ hiện ra chờ zíu chọn disk manager, chờ một xíu nữa sẽ thấy hiện lên cái ổ đó, bạn chuôt phải vào chọn format....

Chắc là sẽ dc, mình đoán thế vì bài của bạn thật ra mình cũng chưa đọc hết dc, mỏi mắt qua. Dc thì nhớ thanks á nha ^ ^.

Chỉnh sửa lần cuối:

HD Beginner

Copy phim từ ổ cứng cục bộ hay từ ổ cứng chia sẻ nhanh hơn

Chào các bác

CHả là em có 01 máy chuyên để Download (RS, Torrent) và 1 HTPC chuyên để xem.

Do đó thường xuyên phải copy qua lại giữa các máy. Mỗi lần Copy khá mất thời gian (3 -5 tiếng) may mà HTPC của em mạnh nên vừa Copy, vừa xem vẫn OK

XIn hỏi các bác là 2 trường hợp Copy từ ổ cứng cục bộ nằm trên máy mình sang máy tính khác và Copy từ ổ cứng máy tính khác đã share thì cái nào nhanh hơn vậy ạ.

Hoặc có cách nào tăng tốc độ Copy qua mạng ko?

Meg2k

Ðề: Copy phim từ ổ cứng cục bộ hay từ ổ cứng chia sẻ nhanh hơn

Do đó thường xuyên phải copy qua lại giữa các máy. Mỗi lần Copy khá mất thời gian (3 -5 tiếng) may mà HTPC của em mạnh nên vừa Copy, vừa xem vẫn OK

XIn hỏi các bác là 2 trường hợp Copy từ ổ cứng cục bộ nằm trên máy mình sang máy tính khác và Copy từ ổ cứng máy tính khác đã share thì cái nào nhanh hơn vậy ạ.

Đương nhiên là copy từ HDD cục bộ thông qua ATA/SATA phải nhanh hơn mạng LAN rồi chứ bạn :)

Hoặc có cách nào tăng tốc độ Copy qua mạng ko?

• Router/Switch Gigabits
  • LAN cable CAT5e/CAT6
  • Chỉnh MTU lên hết cỡ 9KB (tất cả thiết bị phải cùng MTU)
  • NAS / Storage PC có CPU tương đối mạnh
  • Nếu NAS / Storage PC hỗ trợ RAID thì chuyển sang các RAID có độ phân tán parity càng cao thì càng cải thiện tốc độ (do nguồn dữ liệu được đọc đồng thời từ nhiều HDD khác nhau chứ không đọc tuần tự từ 1 HDD - VD RAID5 lúc nào chạy cũng nhanh hơn Single Disk Mode khi chép 1 tập tin nào đó)

HD Beginner

Bác ko hiểu ý em rồi

Em ko phải so sánh tốc độ copy giữa 2 ổ cứng và tốc độ copy giữa 2 máy tính qua mạng

mà ý em là nếu copy 2 máy tính qua mạng thì ta thi hành lệnh copy trên máy nào. Trên máy gốc hay trên máy trạm?

nguyenvantrung2410

Active Member

em thấy hình như trên máy gốc có vẻ nhanh hơn đấy bác, hình như vậy thôi, còn nếu mạng lan nhà bác mà được 1G thì lúc nào cũng copy được khoảng 40MB/s, em thấy copy qua mạng lan còn nhanh hơn từ ổ cứng 5400rpm nữa

phongtemp

em thấy hình như trên máy gốc có vẻ nhanh hơn đấy bác, hình như vậy thôi, còn nếu mạng lan nhà bác mà được 1G thì lúc nào cũng copy được khoảng 40MB/s, em thấy copy qua mạng lan còn nhanh hơn từ ổ cứng 5400rpm nữa

Thiết bị phải đọc từ ổ cứng lên rồi mới gửi dữ liệu qua Lan Interface chứ! nhanh hơn làm sao được!

duongtan

Member

Dùng LAN 1G thì không biết chứ hiện đang dùng LAN 100M thì copy từ đâu cũng chỉ được max 11.5 MB/s thôi!

manny1992003

Active Member

Ý chủ thread có lẽ là copy 1 file từ máy A sang máy B theo 2 trường hợp sau:
1. Ngồi trên máy A copy sang máy B.
2. Ngồi trên máy B copy từ thư mục trên máy A đã được share.

Mình nghĩ là cả 2 trường hợp sẽ không chênh lệch nhau bao nhiêu đâu. Cái quan trọng là tốc độ mạng và tốc độ đọc/ghi của đĩa cứng của cả máy A lẫn máy B.
Bạn nên sử dụng Lan Gigabit để nối các máy với nhau. Cả 2 máy đều sử dụng ổ SATA2. Trong điều kiện đó thì SATA2 tốc độ lý thuyết 3Gb/s sẽ ăn đứt tốc độ mạng 1Gb/s rồi. Thực tế thì mình chưa có 2 máy cùng xài SATA2 để test mà chỉ có máy A ổ cứng ATA133, máy B SATA2 nối với nhau qua Lan 1Gb/s. Khi chép 1 file từ máy A sang máy B khoảng 4,3GB thì trong 2 trường hợp như sau:

1. mất khoảng 3.5 phút, tốc độ khoảng 19-20MB/s.
2. mất khoảng 3 phút, tốc độ khoảng 22.xMB/s.

Mình nghĩ chênh lệch vậy là do máy A là P4 2GHz yếu hơn máy B quadcore. Mà bạn copy gì tới 3-5 tiếng lâu vậy? Nếu tính theo tốc độ như 2 cái máy trên của mình thì cũng cỡ 23x GB .​

Bên trên