Tổng hợp các bài viết về ổ cứng gắn trong: HDD, SSD

tanminh6000

Ðề: Nhờ tư vấn giữa Seagate 1,5TB và 1,5Tb Western Digital Green

Đồ điện tử mà đâu có biết trước được bác, mình thì thích WD hơn vì thấy 1 số rum nói nó trâu hơn, và mình cũng đang xài WD chưa thấy trục trặc gì sau mấy tháng sử dụng.

supersuper

Vote cho WD bá ạ, em trước nay toàn đu theo phong trào chơi SG, hôm nọ đổi thử mua 2 em (em tập tành chơi film nên hao HDD lắm) một em WD và 1 em SS.
Kết luận: WD là ngon nhất, chạy không kêu, không nóng, tốc độ tốt, cache bự (con WD green đó bác).
SG thì lúc chạy to mồm vãi bác ạ, em có 3 con, 80-120-250, chúng nó chỉ khác nhau là thằng kêu to và kêu rất to thôi bác ạ.

nguyenthanhliem

Ðề: Dung lượng ổ cứng seagate bị thiếu?

hôm trước em cũng check , thấy có 300gb , ổ của em 320gb . kiếm mờ con mat81 cũng ko ra 20gb kia . cuối cùng mới biết !

hangbinhdan

Member
Ðề: Dung lượng ổ cứng seagate bị thiếu?

Hic bác nào mà dùng ổ 1,5TB nhỉ . Kiểm tra trên win thấy mất hơn 100GB nữa cơ :D

Ổ cứng bị lỗi "format" lại

Các bác ra tay cứu giúp với, HDD Western 640 GB, đang sử dụng ngon lành cành đào, bỗng nhiên một ngày đếch đẹp trời nó yêu cầu format lại, máy thì vẫn nhận ổ, nhưng nếu format lại thì còn gì là film :(( toàn là film tải về với dung lượng hàng chục GB/1 film không à :(
Đã sử dụng một số chương trình quét, sửa ổ cứng nhưng không được, như HDD generator gì đấy, nó báo là tiêu địa chỉ rồi "I/O address bad"

Ðề: Ổ cứng bị lỗi "format" lại

Không biết có phải là ổ cứng bị die rồi không? Lúc trước e thấy mấy cái USB die cũng có hiện tượng này, cứ bỏ vô là nó đòi format. Xin chi buồn cùng bác.

PS: Em hiểu biết nông cạn, có già các bác đừng ném đá, tội nghiệp e.

HD Beginner

Dùng phần mềm xóa phân vùng như PQ Magic. Sau đó lại dùng phần mềm phục hồi lại phân vùng Activate Recovery là xong

LiveFree

HP và Dell server toàn xài ổ cứng của WD đấy . IBM thì mình không biết.

stranger81

Bro dùng đĩa Hiren boot và vào những chương trình về phân vùng ổ đĩa như Partition Magic, Paragon hay Acronis xem nó có còn nhận diện ổ cứng của mình không đã rồi tính sao. Lúc trước mình có ổ cứng gắn ngoài cũng thường báo như thế, cứ gắn vô là nó không nhận diện được và bảo phải format, cứ tưởng dữ liệu bị die nhưng gắn vô cổng USB sau lưng máy thì ok không có vấn đề gì. Ah! Bro có thể mang ổ cứng đó sang máy khác thử xem sao, hay thay 1 dây Sata mới. Cứ làm hết thử mọi trường hợp biết đâu còn cứu sống đống phim trong đó. Good luck!

cắm vào các HĐH khác nhau xem thử sao nhé
đã cắm rồi bác C ơi! vẫn không được....:-S
có đem hắn ra bảo hành sửa, nên việc thay dây cho đến thay chỗ cắm đều ứng dụng tuốt mà không được, ở đấy bác bảo hành báo ổ tốt vẫn tốt, chỉ mỗi việc sai address nên nó báo format. :((

kid2104

ah ah mình cũng đang bị tình trạng giống vậy .
Ổ mình 1,5TB . Gần full ổ rồi . Lúc đầu coi bình thường về sau đút 2 3 lần nó mới nhận ổ . Hoặc đang coi thì nó out . Ko xem đc nữa . Phải rút ra cắm vô lại . Và xuất hiện bảng thông báo kêu format lại ổ . Nhìu khi nó nhận ổ . Thấy các folder trong ổ nhưng file film thì ... chả thấy đâu cả :| Có lúc vào thì trắng póc 1 ổ 1.5TB >.< Đang điên đầu với nó . ko biết ra sao . SEAGATE nhé .
Đồng thời thấy báo lỗi code 43 . Ko nhận USB :)

Chỉnh sửa lần cuối:

CuongNQ

Member

Cứ format lại để chế độ fast (quick). Sau đó cài GetDataBack cho nó quét lại thì khả năng lấy lại được dữ liệu lên tới 90%

dragonkd

Trước em cũng bị vậy HDD sắp đi rồi đó bác

CuongNQ

Member
Ðề: Nhanh chóng phát hiện bad sector cho ổ cứng

Bad sector mình hay check bằng Disk Regenerator của thằng Hiren. Công cụ này cực kỳ chính xác, có khả năng lấy cái sector dự trữ của HDD để lấp vào các sector đã bị bad.

CuongNQ

Member
Ðề: Ổ cứng sata không chay được chế độ sata

AHCI thực chất chỉ để hỗ trợ cắm nóng đối với những người có nhu cầu dùng External HDD, còn các ích lợi khác khó mà phân biệt được.

haipvg

Well-Known Member

Mình cũng bị tương tự. Máy không nhận định dạng ổ, phải format thì mới dùng được. Vài hôm sau lại bị, lại format tiếp. Đương nhiên chẳng còn dữ liệu gì.
Cái này mà rơi vào tay mấy tay lừa đảo thì phải biết.

Trước em cũng bị vậy HDD sắp đi rồi đó bác
Có đem bảo hành rùi bác, bên bảo hành dùng chương trình quét cho mình xem tại chỗ, ổ vẫn tốt. Báo lỗi như vậy là do sai địa chỉ gì đấy (I/O address bad)
Cứ format lại để chế độ fast (quick). Sau đó cài GetDataBack cho nó quét lại thì khả năng lấy lại được dữ liệu lên tới 90%
Không biết có dám thử không...vì nếu mà không get data back được thì toi cơm :D. Nhưng đây cũng là một giải pháp, để xem các cách khác không được thì thử cách này :) tks pác nhé
Dùng phần mềm xóa phân vùng như PQ Magic. Sau đó lại dùng phần mềm phục hồi lại phân vùng Activate Recovery là xong
Đã dùng cách của bác. Không xóa gì cả, dùng active recovery trong dĩa hiren's boot, nó nhận có ổ dĩa (nhưng unlocated), dùng chương trình quét thì nửa đường treo máy :( tối nay về thử lại xem sao.....
Có bác nào biết phương pháp nào khác không???? ra tay cứu giúp đồng loại với nhé :D tks all

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên