Tổng hợp các bài viết về ổ cứng gắn trong: HDD, SSD

voidness

Ðề: [Help]Win XP không nhận ổ cứng.

hồi đó em cũng bị tình trạng giông giống vậy, vô my computer thì thấy nhưng bị raw format, mặc dù dùng explorer của acronis vẫn còn thấy đc các thư mục. Bác thử coi có giúp đc gì ko

Lỗi permission với owner. Vô folder options / tắt easy file sharing

attachment.php

vô properties / securities coi lại owner

attachment.php

Đính kèm

17 KB · Xem: 108
    15.2 KB · Xem: 95

bongchieuxua

CÁCH COPY FILM HD NHANH

Anh em cho biết làm thế nào để copy film HD nhanh giữa 02 ổ HDD di động với nhau?

Mình đã thử cắm vào laptop qua USB nhưng rất chậm (laptop chỉ có cổng USB thôi)? Không biết có phải do cáp kết nối hay không?

Có giải pháp nào không?

dunghnvn

Member
Ðề: CÁCH COPY FILM HD NHANH

Copy qua USB thì ko có giải pháp nào đâu Bro ah >> max đc 34m/s. Tốt nhất Copy qua sata và Esata thôi Bro ah.

ChungTuong

Cho mình hỏi máy nhà mình có hiện tượng rất lạ.

1 ổ 1TB (không chia phân vùng) dùng để cài win lên luôn.
1 ổ 1.5TB nối vào theo đường SATA (cắm thêm vào).
1 HDD ngoài 160GB nối vào theo đường USB.

Giờ bị sau: nếu copy từ ổ USB sang ổ 1.5TB thì tốc độ ~20-25MB/s (tạm ổn), nhưng nếu copy từ USB (hoặc ổ 1.5TB) sang ổ 1TB thì tốc độ chỉ được có 2-3MB/s.
Có bạn nào biết bị làm sao giúp mình với.
Có phải tại cài win lên trực tiếp 1 phân vùng 1TB nó gây chậm thế ko (có nên chia ra thành 1 ổ 20GB để chạy win riêng không).

hbc

Moderator

1 HDD ngoài 160GB nối vào theo đường USB.

- Cổng USB phía trước case hay đằng sau? (not recomment for front panel)

- Cài drv cho đúng cổng usb 2.0 chưa? (nếu ko nó chỉ là 1.1)

- ..........

Thế Anh

Các cách COPY nhanh:

Dùng ổ SATA II hoặc USB 2.0

Kích hoạt AHCI trong Window

Dùng phần mềm Copy nhanh để Copy như: Rich Copy, Tera Copy

jmnguyen71

Các cách COPY nhanh:

Dùng ổ SATA II hoặc USB 2.0

Kích hoạt AHCI trong Window

Dùng phần mềm Copy nhanh để Copy như: Rich Copy, Tera Copy

Kích hoạt AHCI trong Window: Làm sao để kích hoạt đây hả bác? tác dụng của AHCI là gì?

svngheo

Kích hoạt AHCI trong Window: Làm sao để kích hoạt đây hả bác? tác dụng của AHCI là gì?

fê bình bạn này!làm biếng tệ!người ta đã nói vậy rồi thì lên google mà tìm hiểu chứ!
để dâng tận mồm mà nuốt hả.................. :-t :-t :-t :-t

Làm sao để tận dụng được tốc độ của SATA, đặc biệt là SATA2:
- Nếu bạn bỏ một đống tiền ra mua một chiếc Mainboard có chipset hỗ trợ SATA và giao tiếp AHCI ( Avanced Hub Control Interface), cộng với 1 chiếc hdd SATA2 thời thượng có kèm tính năng NCQ, sau khi cài Window lên rồi chạy, so với chiếc máy cũ chạy hdd PATA-133 của bạn, hình như bạn thấy nó cũng chẳng nhanh hơn là mấy, hay có khi thấy vẫn như cũ thì có lẽ bạn cần đọc mục này!

Nguyên nhân:
- AHCI là gì? Đây là giao tiếp mới được sử dụng thay cho giao tiếp IDE cỗ lỗ sỹ. AHCI cho phép hệ điều hành và hdd với các tính năng mới có thể giao tiếp trực tiếp với nhau mà không phải thông qua ông BIOS già nua chập chạp như kiểu giao tiếp IDE.
-Mặc dù Mainboard của bạn có cổng SATA (1 hoặc 2)và chipset có hỗ trợ AHCI, nhưng nếu bạn không chủ động thiết lập thông số về AHCI thì mặc định, chipset vẫn đặt chế độ truyền là IDE để tương thích với các ổ cứng cũ.

Cách khắc phục:
* Nếu ổ cứng đang dùng, bạn sẽ phải cài lại Window.
- Thứ nhất, tạo một đĩa mềm chứa trình điều khiển cho AHCI. Nếu mainboard của bạn mua chipset hỗ trợ AHCI (chipset cầu nam, đừng để ý đến chipset cầu bắc) thì chắc chắn trên đĩa CD đi kèm sẽ có phần mềm driver cho AHCI. Bạn cho đĩa CD này vào một máy chạy Window, đĩa sẽ tự autorun. Tiếp đó tìm trên menu tới mục "Make Disk", ở đó có hướng dẫn cách tạo đĩa driver cho AHCI, chú ý là bạn dùng windowXP chẳng hạn, thì phải chọn mục tạo đĩa driver tương ứng với bản win 32bit hay 64bit.
- Thứ hai, vào BIOS của mainboard, tìm đến phần thiết lập thông số cho HDD, chuyển từ IDE sang AHCI (xem sách của Main nếu ko rành), lưu lại rồi thoát ra, khởi động lại máy bắt đầu cài đặt Window. Nếu ok, khi khởi động lại ở màn hình đen ban đầu, bạn sẽ thấy hdd của bạn được báo ra ở một dòng riêng, giống như là thiết bị SCSI vậy. Tuy nhiên nếu ko thấy gì cả thì cũng ko sao.
- Khi đưa đĩa windowXP vào cài, chú ý ở đoạn đầu tiên, chương trình cài đặt sẽ thông báo ở phía dưới màn hình dòng : " Bấm F6 nếu muốn cài đặt driver của hãng thứ 3 ....." thì bạn phải bấm F6, sau đó chờ tới khi window hỏi về đĩa chứa driver thi đưa cái đĩa mềm làm ở đoạn trước vào.
*** Khi đưa đĩa mềm vào, thường sẽ có một số kiểu thiết bị hiện ra cho bạn chọn, nhớ chọn phần driver cho AHCI.
- Sau khi chọn xong, nếu bạn thao tác đúng (chọn đúng driver) thì chương trình cài đặt sẽ chạy tiếp như bình thường bạn vẫn cài window. Bạn cứ tiếp tục cho tới khi hoàn chỉnh. Nếu sai, chương trình setup sẽ báo không tìm thấy hdd và thoát ra, hoặc nếu chipset của bạn không hỗ trợ AHCI thì cũng vậy. Do đó bạn phải chắc là chipset của mình có hỗ trợ AHCI hay ko (đọc tài liệu đi kèm main), vì nhiều khi trong BIOS của main vẫn có mục chỉnh về AHCI, nhưng thực chất thì ko chạy được.
- Nếu mọi việc ok, bây giờ bạn sẽ cảm nhận thấy ngay từ khi khởi động máy vào window, có vẻ như bạn vẫn còn thói quen ngồi chờ và mắt nhìn đi đâu đó trong lúc máy boot và nạp tất cả các chương trình vào window, đột nhiên bạn ngoảnh lại và ngạc nhiên chưa, window đã sẵn sàng tự bao giờ!!! Thêm nữa, khi bạn mở các chương trình ứng dụng, hình như có cái gì đó bất thường, vừa kich chuột vào đã thấy cửa sổ chương trình bất ngờ hiện ra. Có thể nói bạn đang ở một tầm cao mới với chiếc hdd SATA2 có hỗ trợ NCQ.
- Bạn có thể kiểm tra property của chiếc HDD trong Device Manager, nó sẽ được liệt kê giống như một chiếc HDD SCSI.
<sưu tầm>
Nói thêm AHCI sẽ nâng tốc độ của SATA lên 150/300 nên các ứng dụng sẽ nhanh hơn thấy rõ, điển hình là bôt win XP, gosh từ HDD.
Lưu ý nếu bạn xài ổ SATA2 thì cần thiết lập lại Jumper trên HDD nếu ko nó sẽ chạy như SATA (1 số HDD ko cần điều này).
Để biết HDD có suppor NQC ko thì có thể dùng HD tune để xem. Còn hỗ trợ AHCI thì phải xem chip cầu nam có hỗ trợ ko. Tất cả các chip ICH 7, ICH 8, ICH9,.. thì ko cho xài AHCI, còn các chíp như ICH7R, ICH8R,.. đều hỗ trợ.
Nếu bạn xài chíp cầu bác ko phải của Intel như i845,i945,i955,i965,..,P33,P35 thì ko cần quan tâm những diều9 trên, HDD sẽ chạy nhanh mà ko cần chỉnh AHCI(nhưng phải vào main chỉnh chạy ở chế độ UDMA6 thay vì là auto, phải chỉnh luôn Jumper.

vinagoh

Well-Known Member
Chạy Sata 2 trên HDD

Các bác cho em hỏi máy em như thế này (hình bên dưới) HDD đã chạy chế độ Sata 2 chưa vậy???
SCSI là gì ??

Thanks các bác.

(Nhờ MOD move mục này qua mục "Kỹ thuật phần mềm" cho em với) Thanks

Chỉnh sửa lần cuối:

hdpc

Ðề: Chạy Sata 2 trên HDD

Các bác cho em hỏi máy em như thế này (hình bên dưới) HDD đã chạy chế độ Sata 2 chưa vậy???
SCSI là gì ??

Thanks các bác.

trước hết hdd cho pc hoặc laptop phải là chuẩn sata.còn sata 2 thì để nhận biết là tốc độ quay của nó là 7200 vòng.

CAPTAIN

Member

SCSI là gì ??

Thanks các bác.

HÌnh như là chưa ổn, trước hết phải vào bios để set HDD chạy bằng SATA (không phải main nào cũng có) (hay AHCI gì đó) sau đó phải cài driver sata hay ahci raid trên windows, nếu không có driver thì sẽ thấy blue screen. Khi đã chạy đúng sata thì tốc độ máy nâng lên đáng kể.

vinagoh

Well-Known Member

Các bro cho mình hỏi, vậy như hình dưới này thì HDD đã chạy chế độ Sata2 chưa vậy??? Thanks

Chỉnh sửa lần cuối:

vanchai

Member

Cái hình thứ 2 của bác vinagoh main ko hỗ trợ thì phải.

vinagoh

Well-Known Member

Cái hình thứ 2 của bác vinagoh main ko hỗ trợ thì phải.

Đúng như vậy! Nhưng tại sao có "SCSI and RAID contronllers" và "Ultra ATA contronller" ttrong dvices manager???
Theo như vài nhận định của các bro trong diễn đàn là khi hiển thị như vậy thì HDD đã chạy chế độ sata2 rồi !? ~X(

Cho em hỏi về HDD Seagate

Em định mua thêm cái ổ cứng. Hiện giờ trên thị trường ổ Seagate 1.5Te tiền chỉ hơn ổ 1Te chút ít. Em định mua cái ổ đó nhưng em thấy ổ 1Te còn có loại 7200.12
Còn ổ 1.5Te chỉ có loại 7200.11
Trước em bị dính con 1 Te loại 7200.11 bị lỗi Firmware nên mất hết giữ liệu. Nay ko biết loại 1.5T có chắc ăn ko nhỉ. Nếu ko đành phải mua ổ 1Te. Bác nào biết chỉ cho e với

buihung

Administrator
Ðề: Cho em hỏi về HDD Seagate

Bác là bạn của Haihard thì cứ Haihard mà túm, lo gì.

Em định mua thêm cái ổ cứng. Hiện giờ trên thị trường ổ Seagate 1.5Te tiền chỉ hơn ổ 1Te chút ít. Em định mua cái ổ đó nhưng em thấy ổ 1Te còn có loại 7200.12
Trước em bị dính con 1 Te loại 7200.11 bị lỗi Firmware nên mất hết giữ liệu. Nay ko biết loại 1.5T có chắc ăn ko nhỉ. Nếu ko đành phải mua ổ 1Te. Bác nào biết chỉ cho e với

Cứ yên tâm mà mua đi bro, giờ toàn ổ ngon thôi. SG 1.5TB thì có 7200.11 và Barracuda LP (Low Power) còn vụ lỗi fw xưa như trái đất rồi :D

HDSaiGon

Super Moderators

Xài LP đi cho nó tiết kiệm điện!

Bên trên