Tổng hợp các bài viết về ổ cứng, box gắn ngoài qua USB, eSATA, 1394

Danny_z

Hỏi về tốc độ ổ WD 2.5" Passport Essential Smart 500 Gb

các anh cho em hỏi : em mới mua 1 ổ WD 2.5" Passport Essential Smart 500 Gb usb 3.0/2.0 , mua về em cắm máy vào rồi copy folder nhạc từ ổ D trong lap của em sang ổ WD (Folder nặng gần 40 Gb gồm 4200 files , 603 Folders ) thấy tốc độ copy của win có vẻ chậm : khoảng 13,5 mb đều và gần 1 h mới copy xong , Tera em không thử vì em nghe nói dùng tốc độ của win 7 nhanh hơn
lap của em cấu hình :
Win 7
core 2 duo 2.0 GHz
Ram : 2GB
em muốn hỏi là tốc độ như trên thì ổ của em mới mua có vấn đề gì không ạ ? em cảm ơn

dangkikhowa9

Sử dụng usb cắm vào tivi xem hd thì usb có bền không ?

em dự định mua cái usb 8gb để xem phim cho tiện vì thật sự cũng chưa có điều kiện lắm để mua đầu HD.
Có bro nào tư vấn cho em liệu xem hd bằng cái usb đấy thì usb có lâu hư không :-?:-?, và loại usb 8gb nào phù hợp.
Tivi em là 42ld550 nha các bro :)

mds_mds

Well-Known Member
Ðề: Sử dụng usb cắm vào tivi xem hd thì usb có bền không ?

Hoàn toàn ko nên mua USB 8Gb. Nên mua ổ cứng di động bác à.
Cũng chẳng đắt hơn là bao mà dung lượng lớn hơn hẳn.
Chứ cái 8Gb chỉ copy đc 1 bộ 720p là cùng.

combohd

Ðề: Hỏi về tốc độ ổ WD 2.5" Passport Essential Smart 500 Gb

ổ này mình có dùng và thấy tốc độ chép phim HD trung bình 20 MB/s với USB 2.0. Có thể bạn chép đủ loại tập tin nên tốc độ chậm hơn.

Antivirus cũng gây chậm.

Vấn đề nữa là cổng USB 2.0 nhưng bạn phải vào Divece Manager xem cổng đó có hỗ trợ High Speed ko vì một số máy phải cài driver hãng chứ dùng driver Windows tự nhận sẽ chậm hơn.

Thông thường thì ổ cứng USB chép được là ok. Cấu hình máy bạn tốt.

Coconut

Member

Nếu USB 2.0 mà copy nhiều file thế thì tốc độ đó đúng rồi bạn ơi, vì mỗi khi copy xong 1 file nó sẽ khựng lại 1 chút, nên tính ra tốc độ trung bình khoảng 13MB, file càng nhỏ thì tốc độ càng giảm vì bị khựng nhiều hơn.
Bạn thử copy 1 file HD vài GB xem, nó lên 23MB/s liền.

mds_mds

Well-Known Member

USB 2.0 thì thường được khoảng 28Mb/s còn USB 3.0 thì với ổ 2,5" đc khoảng 50Mb/s
Còn tùy cấu hình máy. Và cóp nhiều file sẽ chậm hơn cóp 1 file cùng dung lượng vì nó còn mất tg tạo folder rùi tạo file.
Ổ của bạn thế là bình thường

dangkikhowa9

Chắc em cũng chỉ cần tầm đấy thôi. Vì mua thêm cái ổ cứng gắn ngoài đâu có gần giá với cái 8g đâu. Hơn nhiều mà. Em thì cũng ko ngại cóp xem từng phim đâu ạ. Tại có khi vài ngày mới rảnh mà xem được 1 phim :D

Theo mình thì làm theo cách bạn sẽ làm giảm tuổi thọ USB đó..nhất là các loại USB hàng loại 2...vì trong lúc xem phim USB phải load liên tục...bạn xem đèn chớp trên USB là biết..mà 1 bộ phim ít nhất cũng là 1g30p...usb hoạt đông liên tục..giảm độ bền đó bạn

dangkikhowa9

Thanks bác. Vậy rốt cuộc là kiếm mua cái hdd di động hả bác. Bây giờ e cũng có cái hdd seagate 40gb. Theo bác em có nên mua hdd box để tận dụng nó ko vậy :D

dangkikhowa9

giờ em có nên mua cái hdd box để cắm vào tivi xem tạm không vậy mấy bác :(

phamhongson

Well-Known Member

Thành thật khuyen bạn là không nện. Lý do là phim HD giờ vô cùng đa dạng về dung lượng cũng như chuẩn định dạng hình ảnh/ âm thanh/ phụ đề, trong khi hỗ trợ HD qua USB của TV rất hạn chế. Cách đây mấy năm mình cũng tính kiểu như bạn, down phim trên công ty, phải cắt ra từng mảnh rồi về nhà xem, ghép nối... rồi vướng vào những thứ như trên thấy nản luôn. Hơn nữa bạn không thấy slogan của diễn đàn này "hơn cả sự đam mê" nên nếu bạn chưa mê đủ đô thì khó thấu hiểu. Tốt nhất nếu bạn chưa đủ ngân sách thì chịu khó bê cả case của PC xuống cắm vào TV thưởng thức trước (kể cả 720P thôi cũng được), sau đó cố gắng cày cuốc kiếm ~2 củ mua HDP + HDD về sau.

dangkikhowa9

Thành thật khuyen bạn là không nện. Lý do là phim HD giờ vô cùng đa dạng về dung lượng cũng như chuẩn định dạng hình ảnh/ âm thanh/ phụ đề, trong khi hỗ trợ HD qua USB của TV rất hạn chế. Cách đây mấy năm mình cũng tính kiểu như bạn, down phim trên công ty, phải cắt ra từng mảnh rồi về nhà xem, ghép nối... rồi vướng vào những thứ như trên thấy nản luôn. Hơn nữa bạn không thấy slogan của diễn đàn này "hơn cả sự đam mê" nên nếu bạn chưa mê đủ đô thì khó thấu hiểu. Tốt nhất nếu bạn chưa đủ ngân sách thì chịu khó bê cả case của PC xuống cắm vào TV thưởng thức trước (kể cả 720P thôi cũng được), sau đó cố gắng cày cuốc kiếm ~2 củ mua HDP + HDD về sau.

Thanks bác. Tầm gần 2 củ thì em cũng có. Nhưng em thắc mắc là 2 củ thì chỉ đủ gần đủ mua cái HDP thôi thì phải. Bác tư vấn giúp em cái vụ này với ạ :D

Nếu bác ở HCM bác qua em . Em để cho bác

HDP Dopodo plus ( mua tại cơn báo số còn bảo hành ) + với ổ cứng WD 1,5 tb đã đầy phim HD + thúy nga và 1 vài trận Đá banh .

HDD WD 1,5 tb gắn ngoài nhé bác em mua tại phong vũ còn bảo hành hơn 2 năm

Em để giá cho bác cả bộ khoảng 4 ,6 triệu . Cả 2 còn đang sử dụng rất tôt . Thân

Lý do bán : Sắp đi nước ngoài không còn điều kiện sử dụng

_Ma_

Mình cũng dùng HDD xem qua cổng USB chạy 1 năm nay rồi, vẫn chạy ầm ầm, nối cổng quang nghe DTS chói tai luôn :D , xem 1080 chạy mượt, nếu bạn có 2 củ thì chỉ cần mua ổ cứng + box nối vào TV mà xem, chạy PC làm gì cho tốn điện, dây dợ loằng ngoằng ra

dangkikhowa9

Thanks bác. Nhưng em ko mua được đâu bác ạ:D. Em ở Huế mà.

BBerryXS

Ổ này chỉ có 5400 rpm thôi bạn àh.

earl_grey

Well-Known Member

Mình dùng 1 cái USB 1GB cũ (dùng 2 năm rồi), cắm vào đầu DVD có chức năng đọc USB từ ngày mua tới giờ (cũng 2 năm), chưa bao giờ rút ra. Ngày ngày vẫn nghe nhạc qua đó vài tiếng, chả sao cả :D Mình nói để cho thấy rằng USB Flash Drive cũng bền bỉ lắm đấy chứ.

Trong trường hợp của bạn, nếu ngại đầu tư nhiều, thì tốt hơn hết vẫn là tận dụng cái HDD 40GB kia. Bạn mua cho em nó cái box, khoảng 100-150K. 40GB dù sao cũng hơn hẳn 8GB bạn định mua.

baochuadn

Thanks bác. Tầm gần 2 củ thì em cũng có. Nhưng em thắc mắc là 2 củ thì chỉ đủ gần đủ mua cái HDP thôi thì phải. Bác tư vấn giúp em cái vụ này với ạ :D
images

Ở Huế thì qua anh Chính, 0166.446.2818 đặt con 1000G Elements 3.5” giá: 2.200.000 bảo hành: 3 năm, ổng copy cho full film. Xem cho chán rồi tính chuyện mua HDP.v.v...

Khi có HDP thì Elements cũng đâu có thừa.

Ở Huế cái gì cũng đắt, ngoại trừ cơm hến và bánh lọc :D

Chỉnh sửa lần cuối:
Ðề: Ai biết gì về HP DVD-RAM GH60L ????

Cái này là hàng theo máy bộ HP bạn àh, xài cũng rất ok . Hàng Malai , đang xài 1 em nè , nhưng giá mềm hơn bác nhiều

Bên trên