Tổng hợp các bài viết về dòng NAS chuyên nghiệp Buffalo

myquartz

Ðề: Mới mua con NAS Synology D210j.

Theo mình thấy RAM ko phải là vấn đề quá lớn liên quan đến tốc độ down/up hay là share file thông thường. RAM có thể dùng cho cache, với nhiều trường hợp file nhỏ, nhiều người truy cập thì có ích, chứ với file to như film HD, 1 người sử dụng thì chả có nghĩa nhiều.
RAM sẽ là vấn đề lớn khi NAS có thêm các chức năng khác, ví dụ điển hình nhất là web server với mysql, hoặc là photo galery chẳng hạn, download bittorrent. Càng nhiều RAM, thì khả năng chạy nhiều ứng dụng càng tốt.
Do đó, mình đánh giá QNap có thể cho performance tốt hơn so với Synology nếu chạy nhiều thứ cùng lúc trên con NAS, nhưng nếu chỉ so 1 cái thì sẽ ko có gì khác biệt nhiều về RAM.
CPU cũng vậy, nếu cần processing nhiều, ví dụ resize ảnh cho galery, đánh index cho nhạc, phim... hoặc DLNA có transcoder... Nếu chỉ đơn giản là copy/store data, không cần quá mạnh.

Ý kiến của mình thì Qnap tốt hơn (theo review các hãng và logic), chắc là coi phim HD mà giật với TS110 thì phải xem lại firmware hoặc cách thiết lập mạng, HDPlayer. Sản phẩm cùng class của Synology có thể ngang ngửa với của Qnap, chỉ thua ở 1 số ứng dụng nhất định, và với giá thành rẻ hơn thôi. Chứ hơn thì chắc hiếm có thể xảy ra. Đấy là theo logic, chứ nếu có sáng tạo đột xuất thì ko biết.

Minh Kỳ

Synology Ds110j và TS110 đều sử dụng Marvell Kirkwood 800Mhz nhưng TS110 lại có 256MB trong khi DS110J chỉ có 128MB.

Ram nhiều không nói lên điều gì bạn ơi. Dẫu cho QNAP có 512MB ram, Synology chỉ cần 128MB ram cũng đủ đánh bại QNAP về tốc độ. Mình xin dẫn chứng cho bạn xem:

Qnap TS119 | Synology DS109
Chip 1.2Ghz | Chip cũng 1.2 Ghz
Giá bán Amazon 299 USD | Giá bán tại Amazon chỉ có 199 USD, rẻ hơn $100
RAM 512 MB nhé | Ram chỉ khiêm tốn có 128 MB thôi.
Tốc độ chỉ đạt 33.1 MB/s | Trong khi của Synology là 40.2 MB/s

Mình xin dẫn chứng ngay, cái tốc độ này là do một đơn vị thứ 3 đứng ra test:

Link: http://www.smallnetbuilder.com/nas/nas-reviews/31125-new-to-the-charts-synology-ds110j

Synology rẻ hơn 1/3 giá tiền, ram chỉ bằng 1/4 so với Qnap Nhưng tốc độ lại nhanh vượt trội hơn hơn 21%.

Vấn đề ở đây là do cơ chế xử lí và quản lí dữ liệu của mỗi hãng khác nhau. Nên bạn đừng dựa vào Specs để nói lên tất cả.

Trân Trọng,
Minh Kỳ.
093.5500.368

PS2Guy

Ram nhiều không nói lên điều gì bạn ơi. Dẫu cho QNAP có 512MB ram, Synology chỉ cần 128MB ram cũng đủ đánh bại QNAP về tốc độ. Mình xin dẫn chứng cho bạn xem:

Qnap TS119 | Synology DS109
Chip 1.2Ghz | Chip cũng 1.2 Ghz
Giá bán Amazon 299 USD | Giá bán tại Amazon chỉ có 199 USD, rẻ hơn $100
RAM 512 MB nhé | Ram chỉ khiêm tốn có 128 MB thôi.
Tốc độ chỉ đạt 33.1 MB/s | Trong khi của Synology là 40.2 MB/s

Mình xin dẫn chứng ngay, cái tốc độ này là do một đơn vị thứ 3 đứng ra test:

Link: http://www.smallnetbuilder.com/nas/nas-reviews/31125-new-to-the-charts-synology-ds110j

Synology rẻ hơn 1/3 giá tiền, ram chỉ bằng 1/4 so với Qnap Nhưng tốc độ lại nhanh vượt trội hơn hơn 21%.

Vấn đề ở đây là do cơ chế xử lí và quản lí dữ liệu của mỗi hãng khác nhau. Nên bạn đừng dựa vào Specs để nói lên tất cả.

Trân Trọng,
Minh Kỳ.
093.5500.368

RAM cũng ảnh hưởng nhiều lắm bạn ơi, cái testing bạn chỉ ra chỉ là test đọc/ghi thôi chứ chưa phải là overall lắm đâu (đa số các NAS sau này đều được thêm RAM vào). :)

Bạn nghĩ rằng chỉ mới đánh giá thế này mà đã có thể xếp theo thứ tự đấy thì hơi vội, VD như đây là tính năng được quảng cáo của Synology DS109

Virtual Host (up to 30 websites)

Bạn nghĩ là với 128MB thì có thể host được số site lên đến 2 :) mình e rằng với số site > 2 chưa chắc 128MB serve nổi huống chi là 30 :)

Sẽ có một vài bạn cài đặt Wordpress với Linkstation XHL 256MB trong này sẽ có câu trả lời cho câu hỏi của mình ở trên (vì mình trả lời thì không khách quan lắm, mình cài đặt thử rồi).

Có một vài điều cần phải so sánh nữa chứ không đơn thuần chỉ đưa ra cái tốc độ copy dữ liệu đâu bạn :) (dự định host website mà chỉ có 128MB thì hơi "tự tin")

VD như, mình dựa vào cái này:

DS109: EXT3 suppport
TS-119:EXT3 (Internal/ external HDD) - EXT4 (Internal/ external HDD)

Chắc chắn là kernel của TS-119 sẽ mới hơn kernel của DS109 (2.6.28 - Squeeze mới hỗ trợ ext4) và điều này sẽ dẫn đến performance tốt hơn (VD gắn thiết bị USB vào thì TS-119 sẽ chạy ổn định hơn, đấy là nguyên nhân nâng cấp kernel (kernel mới luôn luôn tốt hơn kernel cũ nhiều lắm, đối với các NAS thì kernel Linux là thành phần quan trọng nhất)

Người dùng thì đương nhiên họ sẽ review các đánh giá trên các website nhưng chắc họ không "săm soi" kỹ như mình đâu :)

Mình thì không xin phép bàn đến giá cả ở đây, nếu bàn đến giá cả để ra tiêu chí performance/VND thì chắc không đến lượt Synology đâu ;)

Minh Kỳ

Ổ đĩa mạng của Synology được tích hợp phần cứng mã hóa độc lập với sự hoạt động của CPU và RAM, nên vẫn đảm bảo và duy trùy tốc độ truy suất dữ liệu nhanh.

Nếu sự sắp xếp đó có chỗ nào không hợp lí thì cái website SmartNetBuilder đóng cửa lâu rồi bạn à. Có lẽ cuộc chiến giữa Qnap và Synology sẽ không bao giờ kết thúc. Và tại mỗi thời điểm sẽ có 1sản phẩm nào đó vượt trội hơn.

Mình rất sẵn lòng đem các sản phẩm của mình cho bạn nào có nhu cầu test thử, dùng thử, vả cảm nhận sức mạnh thực sự cũng như phần mềm quản lí thông minh của Synology.

Trân Trọng,
Minh Kỳ

PS2Guy

Ổ đĩa mạng của Synology được tích hợp phần cứng mã hóa độc lập với sự hoạt động của CPU và RAM, nên vẫn đảm bảo và duy trùy tốc độ truy suất dữ liệu nhanh.

Là sao bạn?!?!? Marvell thiết kế một hệ thống CPU dành riêng cho Synology hả bạn?

Thông tin bạn lấy ở đâu vậy?

meoconred

Member
Ðề: Hướng dẫn Telnet Buffalo Terastation nhận max dung lượng HDD

Có bạn nào bị giống mình không?
Win 7 không truy xuất vào TSPro được ở chế độ share user
Gõ pass nó không chấp nhận để vào thư mục đã share.
Lỗi này có phải do win 7 không?
Lúc trước xài XP bình thường

PS2Guy

Ðề: Hướng dẫn Telnet Buffalo Terastation nhận max dung lượng HDD

Có bạn nào bị giống mình không?
Win 7 không truy xuất vào TSPro được ở chế độ share user
Gõ pass nó không chấp nhận để vào thư mục đã share.
Lỗi này có phải do win 7 không?
Lúc trước xài XP bình thường

Bạn thử tạo một username/password trong TSProI sao cho trùng với username/password trong Windows thử xem ==> Windows Vista/7 không sử dụng username mà bạn nhập vào lúc truy cập share mà nó lại sử dụng login name của Windows :), bất chấp bạn nhập cái gì vào ô username lúc truy cập share.

TSProI (PPC) sao có thể flash FW của TSLive (ARM) vào được ?!?!?!

Minh Kỳ

Là sao bạn?!?!? Marvell thiết kế một hệ thống CPU dành riêng cho Synology hả bạn?

Thông tin bạn lấy ở đâu vậy?

Đó là cấu trúc do Synology thiết kế riêng bạn ơi. Bạn vào website chính của Synology đi. Trừ khi bạn không biết tiếng Anh [-O<[-O<

"Hardware Encryption Engine Delivers Confidentiality White Keeping Performance High"

"Selected DiskStation models are equipped with hardware encryption engine that offloads the encryption calculation task away from the main CPU, helping to maintain a proficient level of file transfer speed"

Cho bạn thêm cái link cho thuyết phục: http://www.synology.com/enu/news/2010/06.01_computex.php

PS2Guy

Đó là cấu trúc do Synology thiết kế riêng bạn ơi. Bạn vào website chính của Synology đi. Trừ khi bạn không biết tiếng Anh [-O<[-O<

"Hardware Encryption Engine Delivers Confidentiality White Keeping Performance High"

"Selected DiskStation models are equipped with hardware encryption engine that offloads the encryption calculation task away from the main CPU, helping to maintain a proficient level of file transfer speed"

Cho bạn thêm cái link cho thuyết phục: http://www.synology.com/enu/news/2010/06.01_computex.php

À thế à? Cám ơn bạn.... mình chỉ có thể nói được tiếng Anh chứ "không biết đọc" tiếng Anh....mình dốt......cuối cùng bạn cũng nói đúng được điều này: Trừ khi bạn không biết tiếng Anh :-w

Còn về vụ AES (mã hóa AES - Hardware Encryption Engine) thì chip Kirkwood nào cũng có cả bạn ạ, đừng nói vậy........ bạn có thể tham khảo đặc tả của CPU 88F6281 tại đây (CPU của Synology đang xài đấy):

http://www.marvell.com/products/processors/embedded/kirkwood/

Nếu bạn từng compile kernel cho mấy CPU Kirkwood/Orion thì bạn sẽ biết thêm phần AES trong phần make menuconfig với tên gọi là CONFIG_CRYPTO_AES, cái này CPU Marvell sau này hỗ trợ (menuconfig, trong phần crypto API).

Câu chuyện ở trên được phát biểu bởi giám đốc bán hàng của Synology nên họ đang nói cho bạn nghe những điều họ muốn bạn nghe, đáng lẽ ra nên phát biểu thế này đúng hơn: những mẫu NAS của Synology nêu trên đã được trang bị một kiến trúc mã hóa chạy độc lập bên ngoài CPU nên giúp cho việc duy trì tốc độ sao chép dữ liệu ở mức tốt như mọi NAS ở ngoài thị trường kia đang sử dụng chip Kirkwood ví dụ như QNAP TS-XXX và Buffalo Linkstation Pro XHL :D :D chắc ông ấy quên câu nói phía sau hay vội quá nên quên ghi thêm vào....

Mình chỉ chia sẻ kiến thức và mọi phát biểu của mình đều dựa trên "fact" nhưng mình thấy bạn chẳng có ý gì là tranh luận với câu nói trên cả, thôi vậy nhé :D....

thorton3100

Ðề: Transmission Auto Install script dành cho Buffalo Link Station

Mọi người chỉ giúp em với.

Em mới lấy cái box NAS LS XHL.Hiện tại em dùng Link Navigator nhưng nó kô detect đc.Em đã tắt firewall và chương trình antivirus rồi.Đèn trc của box khi cắm điện thì nhấp nháy màu xanh 2-3 lần sau chỉ nhấp nháy màu đỏ.Em cắm trực tiếp box vào máy tính luôn.

Mọi người cho em hỏi đó là bệnh gì vậy?có phải do cái box đó kô?

tks @};-

cocla010181

Ðề: Buffalo NAS FAQs

Các bác ới, con này làm dc ko:LS-WTGL/R1-V3 F/W 3.08, mình làm các kiểu mà nó hok chạy

Mình cũng mới mua con này mà không biết cấu hình cho nó chạy, các anh chị em nào biết thì hướng dẩn cho mình hoặc remote bằng teamview cấu hình giùm mình với được không? nick yahoo của mình là nguyen_thanhhoang. Cảm ơn các bạn trước.

MrBo682

Well-Known Member

Heheh bác này vui tính quá =))=))=))=))=))=))

MrBo682

Well-Known Member

Client torrent, số lượng peer bắt được mới quan trọng chứ nhỉ. Còn speed thì làm sao so sánh được, vì nó thay đổi liên tục, và phụ thuộc vào các yếu tố khách quan nhiều hơn là client cài trên NAS.

Như cái hình của bác chỉ bắt được 24/49 và 30/54 seeder, leecher còn thấp hơn. Tỷ lệ này là quá thấp so với trans.

Việc limit speed trên mỗi torrent thì trans làm được từ lâu rồi mà bác.

Vài điểm hay từ firmware mới là dùng Utorrent,nó cho phép xếp hàng ,chọn cái nào ưu tiên trước hay sau gì cũng được,số lượng torent nào cần active....Mình down trên hdvnbits.org lúc nào cũng max speed dù chỉ cần 1 người seed.Điểm đáng sợ là luật hdvnbits quá dễ dải,chỉ tính thời gian >đổi bandwith.Việc này dẫn đến khả năng set tốc độ seed thấp thậm chí 10k 8-X(nếu bác nào nghịch)
Điểm nhược của firmware này là khi mất điện,các file torrent đang đã add biến mất hết,phải add lại để các file này hoạt động lại.Nên các file torrent không nên xóa đi,phải lưu trữ lai khi cần thiết 8-X8-X8-X

myquartz

Các bác stop cãi nhau trong topic khoe hàng của em nhé.
Em thì cho rằng cái vụ mã hoá ấy vứt vào sọt rác. Vì NAS at Home cần khỉ gì mã hoá? chống thằng ăn trộm đột nhập vào nhà à? hay lưu phim bậy chống trẻ con nó .. bẻ khoá?. Cái đó mà phải bỏ tiền mua thì phí. Chỉ có cái laptop mang kè kè bên người của các bác ấy, cái nào có thì mới đáng giá, laptop lỡ có mất thì ko lo mất dữ liệu.

Tóm lại, vụ NAS thằng nào hơn stop ở đây, tiền nào của ấy, tuy tỉ lệ tăng giá/hiệu năng/chất lượng ko phải lúc nào cũng tuyến tính.
Em sẽ dùng và đánh giá cái NAS đầu tiên của em (em thấy rằng hình như em trót mua phải hàng to tiền rồi), xem ra sao, con DS210j ấy. Đang cho nó copy qua LAN 1Gbit, MTU 1500, share mạng smb, tốc độ đọc đạt 28-30M/s, ghi đạt 20M/s, 1 ổ Hitachi 1T (với cái ổ WD Green thì thấy chỉ đạt có 12M). Copy 1T film mà mất cả 12-14h, lâu phát sốt ruột.

Tốc độ đó đúng là sốt ruột thật chứ chả chơi. :))
Tóm lại, bác về VN mua 1 con Buffalo 2nd hand cho nó rẻ, trừ khi bác cần 1 con brand new thì lên newegg mà lựa.Không biết có ship qua sing không nữa.
Bác cứ từ từ hưởng thụ nhé hhhiihhi.
Thân

Chỉnh sửa lần cuối:

Dorillin

Member

add torrent lại thì phải check hash, cực đây
Vài điểm hay từ firmware mới là dùng Utorrent,nó cho phép xếp hàng ,chọn cái nào ưu tiên trước hay sau gì cũng được,số lượng torent nào cần active....Mình down trên hdvnbits.org lúc nào cũng max speed dù chỉ cần 1 người seed.Điểm đáng sợ là luật hdvnbits quá dễ dải,chỉ tính thời gian >đổi bandwith.Việc này dẫn đến khả năng set tốc độ seed thấp thậm chí 10k 8-X(nếu bác nào nghịch)
Điểm nhược của firmware này là khi mất điện,các file torrent đang đã add biến mất hết,phải add lại để các file này hoạt động lại.Nên các file torrent không nên xóa đi,phải lưu trữ lai khi cần thiết 8-X8-X8-X

MrBo682

Well-Known Member

add torrent lại thì phải check hash, cực đây

Oh việc chck hash ở torrent trên firmware mới hết sức nhẹ nhàng và nhanh chóng.có lẽ bộ nhânmới đã được thayđổi,không còn nổi ám ảnh như hồi trước nưa \m/\m/\m/

MrBo682

Well-Known Member

Các bác stop cãi nhau trong topic khoe hàng của em nhé.
Em thì cho rằng cái vụ mã hoá ấy vứt vào sọt rác. Vì NAS at Home cần khỉ gì mã hoá? chống thằng ăn trộm đột nhập vào nhà à? hay lưu phim bậy chống trẻ con nó .. bẻ khoá?. Cái đó mà phải bỏ tiền mua thì phí. Chỉ có cái laptop mang kè kè bên người của các bác ấy, cái nào có thì mới đáng giá, laptop lỡ có mất thì ko lo mất dữ liệu.

Tóm lại, vụ NAS thằng nào hơn stop ở đây, tiền nào của ấy, tuy tỉ lệ tăng giá/hiệu năng/chất lượng ko phải lúc nào cũng tuyến tính.
Em sẽ dùng và đánh giá cái NAS đầu tiên của em (em thấy rằng hình như em trót mua phải hàng to tiền rồi), xem ra sao, con DS210j ấy. Đang cho nó copy qua LAN 1Gbit, MTU 1500, share mạng smb, tốc độ đọc đạt 28-30M/s, ghi đạt 20M/s, 1 ổ Hitachi 1T (với cái ổ WD Green thì thấy chỉ đạt có 12M). Copy 1T film mà mất cả 12-14h, lâu phát sốt ruột.
Đúng bạn ạ
Nas home việc có cần mã hóa hay không tùy vào nhu cầu khác nhau thôi.Nếu chỉ cần chơi 1 HDplayer dùng NAS làm gì cho cực nhỉ ....???
Riêng nhà nhiều phòng,mổi phòng cần 1 HDplayer ,lúc này mới cần NAS đấy.Đến đây chắc bạn hình dung được tại sao lại cần mã hóa rồi nhỉ....Một điểm nữa các HD player càng về sau này có khả năng MOVE,DEL...
Vậy nếu không mã hóa lủ trẻ ở nhà bấm nhầm vào cái remote thì chuyện gì xãy ra :D:D:D

phuongtm

Cách khôi phục dữ liệu trong HDD của NAS Buffalo

Em đang dùng con NAS Terastation II, sau khi mất điện bật lên thì ổ cứng đầu tiên bị báo là unformated, các bác chỉ cách em khôi phục lại không thì mất 1,5 TB phim HD của em thì đau lắm. Em vô cùng cảm ơn!

Bên trên