Tổng hợp các bài viết về dòng NAS chuyên nghiệp Buffalo

Ðề: Buffalo NAS FAQs

XHL làm sao mà cứ khởi động rồi lại tắt nhỉ? HDD cũng chạy rồi tắt theo?
Bị sao vậy nhỉ

PS2Guy

Mount xong rồi dùng lệnh cp hả bác? mà dùng lệnh cp thì mình đo tốc độ bằng cách nào nhỉ?

Follow up: em mount xong dùng lệnh cp thì thấy nhanh hơn hẳn nhưng cũng không biết đo tốc độ thế nào, chỉ biết là nhanh hơn. THôi thế cũng là mãn nguyện lắm rồi

Bạn có thể dùng mc để đo tốc độ :) mc thường hiện tốc độ lúc copy, cũng khá chính xác.

XHL làm sao mà cứ khởi động rồi lại tắt nhỉ? HDD cũng chạy rồi tắt theo?
Bị sao vậy nhỉ

Anh đã cài đặt thêm gói gì vào XHL? Anh kiểm tra xem XHL hiện tại có vào chế độ EM hay không? Nếu gặp trục trặc thì XHL phải vào chế độ EM, trong vòng khoảng 3 phút mà XHL không lấy được gói Recovery Ramdisk để có thể vào chế độ EM thì XHL sẽ tự động tắt.

arryo

Active Member

Cho em hỏi thêm nữa, bây giờ copy giữa 2 NAS thì làm thế nào ạ. Cái TS Pro II nó có NFS, em set up đủ kiểu rồi mà cũng k biết chạy sao nữa

PS2Guy

Cho em hỏi thêm nữa, bây giờ copy giữa 2 NAS thì làm thế nào ạ. Cái TS Pro II nó có NFS, em set up đủ kiểu rồi mà cũng k biết chạy sao nữa

Theo mình thấy thì đến thời điểm này thì việc chép giữa 2 cái NAS Buffalo khả thi nhất vẫn là sử dụng tính năng Backup của Buffalo (đa số các NAS Buffalo đều cho phép kết hợp nhiều NAS lại thành 1 array - các NAS sẽ tự động backup lẫn nhau) ==> chưa test bao giờ vì cũng không có khách hàng nào có nhu cầu backup các NAS chứa phim HD cả :) bạn có thể tự tìm hiểu thử xem.

Phương án khác là do các NAS ARM đều chạy kernel 2.6 nên chắc sẽ hỗ trợ mount NFS/NTFS, bạn cứ vọc thử xem :-bd :-bd nếu cần thiết thì cài đặt thêm gói cho kernel để nó có thể chạy được, mình không còn thời gian để vọc nữa nên chỉ có thể chia sẻ các kinh nghiệm mình có từ Buffalo NAS thôi.

shortofmoney

Ðề: Hướng dẫn cấu hình chi tiết cho Buffalo Linkstation có thể down torrent

Làm thế nào để Rapdleech tự điền mã xác nhận khi download các bạn nhỉ?
Chế độ auto transload không có tác dụng download nhiều link. Down xong link đầu là nó nghỉ!

ditimbantot

Giúp đỡ về chế độ EM mode của LS-CL

Một ngày đẹp trời mấy đại ca EVN bỗng dưng phát bệnh lây qua con LS-CL
mấy đại ca EVN đó dạo này ăn ko ngồi rồi cứ cúp điện nhà em hoài, tình hình này chắc hổng dám đẻ con NAS ở đó nữa qua

- Hôm nay tự nhiên con NAS phát bệnh hiện trong NASnavitive chế độ EM mode em ko biết cách nào giải quyết , cài lại thì ko được vì data trong đó ko hic hic

ditimbantot

Ðề: Giúp đỡ về chế độ EM mode của LS-CL

Rất may mắn đã sữa được mặc dù phải cài lại firmware nhưng firm và data vẫn còn , phải cài lại NAS nhưng ko format hên thiệt , giờ phải cài lại software nữa hic hic

PS2Guy

Ðề: Giúp mình copy, delete, paste vào Buffalo Terastation

Tức là sao hả bạn

Tức là quyền myroot và root khác nhau bạn ạ :) bạn đang telnet vào Tera bằng user nào ? myroot or root?

Đa số các bạn đang sử dụng TeraPro1 đều được người bán dùng 1 HDD để mồi cho chạy :) nên các thư mục trên đấy bị gán quyền root UID của một TeraPro1 khác. Hiện tại TroChoiDienTu.com không xử lý HDD theo cách đấy mà xử lý ổ 1.5TB trực tiếp trên NAS nên sẽ không có lỗi UID root (lúc update firmware cũng chỉ cần 1 ổ đó mà không cần đến 4 HDD nên không cần "mồi" làm gì). Nếu phía sau TeraPro1 của bạn có dán tem của TroChoiDienTu.com thì cứ mang đến để mình xử lý, bạn đừng mò mẫm mất thời gian hơn.

datpham

Member
Ðề: [Buffalo LS-CHL/XHL Automated Script] - Cài đặt rTorrent + ruTorrent WebUI và một số thứ khác

giờ mình muốn cài rtorrent cho con DHGL của mình thì phải tải cái script của bác meg ở đâu vậy mấy bạn? cái transmission cứ bị crash hoài, bực mình ghê.

xichlo

Ðề: [Buffalo LS-CHL/XHL Automated Script] - Cài đặt rTorrent + ruTorrent WebUI và một số thứ khác

giờ mình muốn cài rtorrent cho con DHGL của mình thì phải tải cái script của bác meg ở đâu vậy mấy bạn? cái transmission cứ bị crash hoài, bực mình ghê.
mình gặp vấn đề y như bạn, sau 2 buổi chat trực tiếp với bác arryo_arryo mình đã cài và chạy ngon lành transmission 1.92-1 firm 2.28 cho con DHGL của mình, nhưng vì đây là topic rtorrent nên mình ko post hướng dẫn ở đây - bạn muốn thử lại transmission thì PM mình nhé.

phuongtm

Ðề: Hướng dẫn Telnet Buffalo Terastation nhận max dung lượng HDD

Em có mấy vấn đề nhờ các bác Pro tư vấn hộ không thì em buồn lắm, số là thế này:
1 - Thấy cái con TS Pro I mà các bác bàn luận phức tạp quá em nghiến răng lấy cái TS Pro II nhưng mà em chẳng biết nó có phải là TS Pro II hay không vì vào Webbase của nó thì ghi là Hostname HS-DHTGLF18, Model Name là HS-HS-DHTGL/R5, còn trong NASNavigator là DH1.6TGL/R5. Tra cứu thì là nó là TS Live, không biết là em bị bịp hay họ up nhầm firmware? Mà em cũng ko dám tháo ra xem có phải con chip ARM Marvell Orion ko vì có dán tem BH, mà hình như chip 2 con TS này giống nhau. Có cách nào biết chính xác nó là con TS ProII ko, các bác tư vấn cho em với?

2 - Trong trường hợp họ up nhầm FW thì em up lại với chỉ 1 ổ HDD (đã có partion của bản FW HS-DHTGL/R5 cũ) có được ko và nếu được thì có bị mất dữ liệu cũ ko?

3 - Telnet vào TS ko được, SSH bằng Putty cũng ko xong. Do FW ko hỗ trợ hay phải cài thêm cái gì nữa các bác?

4 - Em dùng Slax USB khởi động vào con PC Dell GX620 ko vào, dùng Ubuntu USB cũng ko khởi động được, đén nửa chừng nó đờ ra (em thử cả mấy phiên bản cũ và mới nhất). Khởi động ở laptop khác thì OK. Phương án dùng ổ CD khởi động ko được vì con Dell này chỉ có 2 cổng SATA, 1 cổng cho CD, còn 1 cổng cho HDD thì chả còn cổng SATA nào cắm HDD khác để mà copy. Bó tay luôn!
Bây giờ em cứ phải cóp qua LAN 100Mbps bằng TeraCopy chỉ được 5 hoặc 6 MB/s, thỉnh thoảng hứng lên cao lắm thì 8,8 MB/s. Cóp 2 ngày rồi vẫn chưa đầy ổ 1,5TB. Liệu còn giải pháp nào khác ko các bác?

Mong các cao thủ chỉ giáo, xin cảm ơn nhiều nhiều!!!!!!!

Chỉnh sửa lần cuối:

phuongtm

Em có mấy vấn đề nhờ các bác Pro tư vấn hộ không thì em buồn lắm, số là thế này:
1 - Thấy cái con TS Pro I mà các bác bàn luận phức tạp quá em nghiến răng lấy cái TS Pro II nhưng mà em chẳng biết nó có phải là TS Pro II hay không vì vào Webbase của nó thì ghi là Hostname HS-DHTGLF18, Model Name là HS-HS-DHTGL/R5, còn trong NASNavigator là DH1.6TGL/R5. Tra cứu thì là nó là TS Live, không biết là em bị bịp hay họ up nhầm firmware? Mà em cũng ko dám tháo ra xem có phải con chip ARM Marvell Orion ko vì có dán tem BH, mà hình như chip 2 con TS này giống nhau. Có cách nào biết chính xác nó là con TS ProII ko, các bác tư vấn cho em với?

2 - Trong trường hợp họ up nhầm FW thì em up lại với chỉ 1 ổ HDD (đã có partion của bản FW HS-DHTGL/R5 cũ) có được ko và nếu được thì có bị mất dữ liệu cũ ko?

3 - Em telnet vào TS ko được, SSH bằng Putty cũng ko xong. Do FW ko hỗ trợ hay phải cài thêm cái gì nữa các bác?

4 - Em dùng Slax USB khởi động vào con PC Dell GX620 ko vào, dùng Ubuntu USB cũng ko khởi động được, đén nửa chừng nó đờ ra (em thử cả mấy phiên bản cũ và mới nhất). Khởi động ở laptop khác thì OK. Phương án dùng ổ CD khởi động ko được vì con Dell này chỉ có 2 cổng SATA, 1 cổng cho CD, còn 1 cổng cho HDD thì chả còn cổng SATA nào cắm HDD khác để mà copy. Bó tay luôn!
Bây giờ em cứ phải cóp qua LAN 100Mbps bằng TeraCopy chỉ được 5 hoặc 6 MB/s, thỉnh thoảng hứng lên cao lắm thì 8,8 MB/s. Cóp 2 ngày rồi vẫn chưa đầy ổ 1,5TB. Liệu còn giải pháp nào khác ko các bác?

PS2Guy

3 - Telnet vào TS ko được, SSH bằng Putty cũng ko xong. Do FW ko hỗ trợ hay phải cài thêm cái gì nữa các bác?

1. HS-DHTGL là phiên bản Terastation Living, cấu trúc thì giống hệt Terastation Pro II nhưng chỉ không có Active Directory để phục vụ cho doanh nghiệp nhưng lại có tính năng DNLA phù hợp với người dùng gia đình :) mình đánh giá cao em HS-DHTGL này hơn em TS-HTGL cho môi trường gia đình (mặc dù mấy anh em HD chẳng ai xài DNLA lẫn Active Directory, nhưng người Việt Nam mình thật ngộ, cứ phải nhiều tính năng là đánh giá cao hơn mặc dù chẳng biết làm gì với nó).

2. Họ không up nhầm, bạn khỏi cần up lại :)

3. Các phiên bản FW sau này không hỗ trợ Telnet lẫn SSH vì bị Buffalo bỏ hết rồi, bạn cần phải hack để có thể Telnet, điều này quá phạm vi bài viết và mình cũng chẳng khuyến cáo bạn làm điều này nếu thật sự không cần thiết (ví dụ bên mình sẽ không tiếp tục hỗ trợ nếu người dùng yêu cầu cài đặt Telnet/SSH).

4. Tốc độ chép như thế là quá chậm, bạn nên cấu hình Jumbo Frame của NAS lẫn PC lại trên mạng 1Gbs.

Con này chưa được bên mình test để cài đặt torrent nhưng đã cài đặt thử và thấy rằng cấu trúc giống hệt Tera Pro II, nếu Tera Pro II có thể cài đặt torrent thì con này cũng có thể cài đặt Torrent (rTorrent hoặc Transmission), bạn có thể yêu cầu nơi bán hỗ trợ thêm, đừng tự cài đặt nếu bạn thật sự không rành về kiến trúc các NAS này.

PS2Guy

3 - Em telnet vào TS ko được, SSH bằng Putty cũng ko xong. Do FW ko hỗ trợ hay phải cài thêm cái gì nữa các bác?

Xem trả lời của mình có giúp bạn giải tỏa được thắc mắc không nhé :)

http://hdvietnam.com/diendan/showpost.php?p=549163&postcount=67

phuongtm

Rất cảm ơn bác PS2Guy đã tư vấn, em mới xài NAS lần đầu và cũng mới chỉ đọc các bài viết ở đây để vọc thôi. Theo bác nói thì bác đánh giá cao em HS-DHTGL này hơn em TS-HTGL, nhưng em chỉ lăn tăn 1 điều là người bán họ bảo là Terastation Pro II còn khi mua về là con Terastation Living, mà giá em nó gần 300$, ko biết giá con Terastation Living có tương đương hay ko?
Về hình thức thì em xem ảnh trên mạng thì con Terastation Pro II cũng giống con em mua (chữ trắng, cánh cửa có chữ TeraStation Pro, còn TS ProI hình như chỉ có chữ TeraStation thôi, 2 cạnh của cánh cửa vuốt tròn còn Terastation Living thì 2 cạnh của cánh cửa có gân dọc, chữ màu đen). Chính vì vậy nên em vẫn nghĩ là em mua đúng con TS ProII mà chỉ up firmware sai thôi. Không biết em phân biệt thế có đúng ko bác? Có gỉ bác chỉ giáo để em còn xử cái vụ "treo đầu dê bán thịt chó" này.

PS2Guy

Rất cảm ơn bác PS2Guy đã tư vấn, em mới xài NAS lần đầu và cũng mới chỉ đọc các bài viết ở đây để vọc thôi. Theo bác nói thì bác đánh giá cao em HS-DHTGL này hơn em TS-HTGL, nhưng em chỉ lăn tăn 1 điều là người bán họ bảo là Terastation Pro II còn khi mua về là con Terastation Living, mà giá em nó gần 300$, ko biết giá con Terastation Living có tương đương hay ko?
Về hình thức thì em xem ảnh trên mạng thì con Terastation Pro II cũng giống con em mua (chữ trắng, cánh cửa có chữ TeraStation Pro, còn TS ProI hình như chỉ có chữ TeraStation thôi, 2 cạnh của cánh cửa vuốt tròn còn Terastation Living thì 2 cạnh của cánh cửa có gân dọc, chữ màu đen). Chính vì vậy nên em vẫn nghĩ là em mua đúng con TS ProII mà chỉ up firmware sai thôi. Không biết em phân biệt thế có đúng ko bác? Có gỉ bác chỉ giáo để em còn xử cái vụ "treo đầu dê bán thịt chó" này.

Theo kinh nghiệm của riêng mình (với khoảng 10 con TeraStation Living và 10+ TeraStation Pro II) thì TeraStation Living chỉ có vỏ màu xám trắng còn TeraStation Pro II chỉ có vỏ màu đen....trừ khi bạn đổi vỏ.
Và một điều nữa là Firmware của TeraStation Living chắc chắn không thể upgrade vào TeraStation Pro II và ngược lại (lúc Update LSUpdater sẽ tìm ID của NAS mới cho upgrade)

phuongtm

Thank bác, cái vỏ của em nó màu đen. Người bán họ cam đoan là TS ProII và cóp cho 1 đống bản firmware cả TS Live lẫn TS ProII, để em up thử xem nó có báo lỗi ko rồi báo cáo bác

arryo

Active Member

Theo như trong Nas central thì Up firmware qua lại giữa TS Pro II và TS Live được mà các bác. Trong file LSUpdater.ini các bác chỉ cần thay đổi product ID thôi:

[Target]
ProductID = 0x00002006
Name = HS-DHTGL

[Target]
ProductID = 0x00002005
Name = TS-HTGL
Password = password

Mã:
http://forum.buffalo.nas-central.org/viewtopic.php?f=22&t=20431

Hôm trước em định thử rồi mà chưa có HDD, giờ em có mấy cái be bé rồi bữa nào em thử xem sao

MrBo682

Well-Known Member

Theo như trong Nas central thì Up firmware qua lại giữa TS Pro II và TS Live được mà các bác. Trong file LSUpdater.ini các bác chỉ cần thay đổi product ID thôi:

[Target]
ProductID = 0x00002006
Name = HS-DHTGL

[Target]
ProductID = 0x00002005
Name = TS-HTGL
Password = password

Mã:
http://forum.buffalo.nas-central.org/viewtopic.php?f=22&t=20431

Hôm trước em định thử rồi mà chưa có HDD, giờ em có mấy cái be bé rồi bữa nào em thử xem sao

bác thử rồi show cái kết quả cho em xem nhé, ngưỡng mộ quá B-)

Bên trên