Tổng hợp các bài viết về dòng NAS chuyên nghiệp Buffalo

PS2Guy

Ðề: Buffalo NAS HS- DHGL với Rtorrent

cái LS-DHGL có còn bị crash rtorrent và rapidleech không bác.

Crash rtorrent là bị làm sao hả bạn? Chắc bạn nhầm lẫn, Buffalo không có model LS-DHGL bạn, chỉ có HS-DHGL (dòng Home Server) và LS-GL (LS Pro) thôi. Con HS-DHGL đâu có bị crash rtorrent hả bạn?

MrBo682

Well-Known Member

cái LS-DHGL có còn bị crash rtorrent và rapidleech không bác.

Mình chưa dùng rapidleech và dạo này cũng chả thèm rapidleech nữa(acc mua preminium 1 năm, để chổng vó từ lâu.Lâu lâu để down software nhỏ ...) . Với Buffalo HS-DHGL mình cho ông bạn mình down lần 5 cái torrent thôi.Ông bạn cũng nóng nhanh có phim xem ,down xong làm tiếp 5 cái nữa...,thấy rất ổn không vấn đề gì từ bữa đến nay....Còn up thì cứ cho em nó chạy vô tư ...>:D<>:D<>:D<,thấy có bị crash là cái gì đâu:-B:-B:-B

MrBo682

Well-Known Member
Ðề: Hỏi về Buffalo DriveStation Quattro 4-bay

Hai con đấy giống nhau y chang cấu hình, tuy nhiên con Rackmount thì mới có thể dùng để đi thuê chỗ đặt server được (co-location) vì nó dạng Rack U, xách cái TeraProII đến thì người ta đâu có cho để ... :)
Nhưng cả 2 con đấy thì không đều không dành cho người dùng gia đình vì nó có AD nhưng thiếu đi DLNA, có con giống TeraProII/TeraProIIRack nhưng dành cho người dùng gia đình vì nó có DLNA/PCAST.... :D

Con rackmount xếp vào tủ đẹp trai hơn:D:D:D.Con kia tiện kiếm chổ cái góc nhà :D.mồi con một vẻ....:x

hopesun

Ðề: Terastation pro có thể cài torrent client

Chào bác, em đã làm theo hướng dẫn của bác để cài enhanced-ctorrent và ctcs cho TSPro1. Em làm xong rồi. Nhưng mà enhanced-ctorrent của em lại không down được, nó cứ báo là không nhận được thông tin từ tracker. Bật giao diện ctcs thì ok rồi ạ, có điều cái nào cũng là 0KB/s :(. Em nghĩ là do nó không nhận được thông tin từ tracker nên chịu không lấy được peer và seed để down. Liệu có phải forward port không ạ :(
Bác có YM không em hỏi cụ thể hơn ạ :(

arryo

Active Member

Chào bác, em đã làm theo hướng dẫn của bác để cài enhanced-ctorrent và ctcs cho TSPro1. Em làm xong rồi. Nhưng mà enhanced-ctorrent của em lại không down được, nó cứ báo là không nhận được thông tin từ tracker. Bật giao diện ctcs thì ok rồi ạ, có điều cái nào cũng là 0KB/s :(. Em nghĩ là do nó không nhận được thông tin từ tracker nên chịu không lấy được peer và seed để down. Liệu có phải forward port không ạ :(
Bác có YM không em hỏi cụ thể hơn ạ :(

Cái này mình đoán mò thôi nhé, chắc là ctorrent không nằm trong whitelist của tracker đấy, bạn vào phần rules hoặc FAQ đọc thử xem sao.

Nếu nó bị banned thì bạn cài thử transmission hoặc rrorrent xem sao. Nếu mà cài từ optware vẫn không chạy thì phải tự compile

hopesun

hix, em thấy có bài hướng dẫn transmission, làm theo đến cuối cùng chạy transmission-daemon thì nó báo lỗi : "GLIBC_2.3.3 not defined in file libc.so.6 with link time reference"
:(
Còn rtorrent thì em không biết cài và tạo GUI :(

bluke

yup sorry đúng là hs-dhgl. cài rtorrent nhưng khi chạy webui là crash cái lighttpd tự động tắt cài tranmission thì OK.

dungcj

Ðề: Hướng dẫn cấu hình chi tiết cho dân no IT làm NAS Terastation (TS-TGL) nhận hdd lớn hơn 500GB

Địa chỉ của bác như trong trang web mebongcon đó ah? thế thì em làm sao mà nhờ bác được vì em ỏ HN.
Bác đã thương thì thương cho chót, post nốt cách làm mà chỉ dùng 1 ổ cứng đi, em tích cóp mãi mới mua được box, giờ mới có tiền mua thêm 1 ổ hdd, nếu phải cắm đủ 4 ổ thì mới update được thế này thì biết bao giờ bọn em mới dùng được đây.

Thanks in advance.

bạn phải có 1 HDD đã chứa hệ điều hành của nó (nói nôm na là vậy) gắn vào BOX chung với HDD trắng của bạn rồi vào web admin của nó format HDD trắng của bạn, xong rồi bạn lấy HDD kia ra--> về sau chỉ cần có 1 HDD của bạn nó cũng chạy còn cài new phải có 4HDD. thân!

arryo

Active Member

hix, em thấy có bài hướng dẫn transmission, làm theo đến cuối cùng chạy transmission-daemon thì nó báo lỗi : "GLIBC_2.3.3 not defined in file libc.so.6 with link time reference"
:(
Còn rtorrent thì em không biết cài và tạo GUI :(

Vậy thì bạn phải tự compile rồi.

hopesun

hịc hịc, vậy tự compile thế nào hả bác :(
Mà em thấy có mấy topic về auto script cho mấy vụ này. Nhưng mà bị gỡ link rùi :(

arryo

Active Member

hịc hịc, vậy tự compile thế nào hả bác :(
Mà em thấy có mấy topic về auto script cho mấy vụ này. Nhưng mà bị gỡ link rùi :(

Tự compile tức là bác phải tự cài vào những cái mà transmission cần. Hiện này box của bác chưa đủ những phần cần thiết để chạy transmission. Bạn có thể vào kênh IRC của transmission để được hỗ trợ thêm. Trong đấy mọi người rất nhiệt tình giúp đỡ và bạn sẽ có câu trả lời nhanh nhất.

Thường những phần đã có sẵn trong optware cũng là do người dùng tự compile và họ cập nhật vào optware, do vậy nếu họ compile bằng cái box của họ thì chỉ có những người có box cùng cấu hình mới sử dụng tốt được. Mà thường là những người compile đều dùng box với ARM CPU nên box của bạn khi cài transmission vào không hoạt động được cũng là điều dễ hiểu.

Chỉnh sửa lần cuối:

thanh_tan

Ðề: Hướng dẫn cấu hình chi tiết cho Buffalo Linkstation có thể down torrent

mình cài ipkg bị fail làm thế nào cài lại nhỉ, nó toàn báo đã có rồi với cả
"You must *reboot* and then restart the bootstrap script"

Mình dùng LS-C500L lắp ổ 1TB

thanh_tan

Ðề: Hướng dẫn cấu hình chi tiết cho Buffalo Linkstation có thể down torrent

May quá mình cũng mày mò ra được rồi, phải bỏ setting cũ đi mới cài được cái mới

rm -rf /mnt/disk1/.optware
rm -rf /usr/lib/ipkg

rồi lại cài sh bình thường

may mà hồi xưa cũng học tí linux chứ ko thì mệt :D

MrBo682

Well-Known Member

yup sorry đúng là hs-dhgl. cài rtorrent nhưng khi chạy webui là crash cái lighttpd tự động tắt cài tranmission thì OK.

Mấy cái hình trang 1 đó bạn,rtorrent to tướng đấy ,crash cái gì đâu =((=((=((

arryo

Active Member

Em thấy các bác tôn sùng rtorrent quá, bác thử cho nó seed/leech tầm 100 torrent thôi, rồi bác dùng rutorrent browse cái list đó chạy lên chạy xuống là biết liền. Tức là chỉ cần để 100 cái trong list k cần biết nó seed hay leech ấy, chứ không phải nó đều seed/leech cùng một lúc.
Mà em là em dùng rtorrent trên cái NAS PC đấy nhé, tức là cấu hình hơn cái NAS BOX. Đó chính là lí do em vẫn thích transmission và dùng nó chính yếu, còn rtorrent thì để dự phòng.

NQH_PCV

Member
Ðề: Transmission Auto Install script dành cho Buffalo Link Station

Tình hình là tracker HDVNBist có vấn đề với trans 1.9.1
Mình đang kéo và seed ầm ầm nhưng lại bị báo Hit and Run.
Có bác nào bị như mình không.

PS2Guy

Em thấy các bác tôn sùng rtorrent quá, bác thử cho nó seed/leech tầm 100 torrent thôi, rồi bác dùng rutorrent browse cái list đó chạy lên chạy xuống là biết liền. Tức là chỉ cần để 100 cái trong list k cần biết nó seed hay leech ấy, chứ không phải nó đều seed/leech cùng một lúc.
Mà em là em dùng rtorrent trên cái NAS PC đấy nhé, tức là cấu hình hơn cái NAS BOX. Đó chính là lí do em vẫn thích transmission và dùng nó chính yếu, còn rtorrent thì để dự phòng.

Chưa từng add thử 100 torrent vào NAS bao giờ (PC chưa chắc chịu nổi huống chi là NAS), nhưng hiện tại là khoảng 30, kéo lên kéo xuống thử thì.........có thấy gì lạ đâu arryo ? :) ruTorrent là WebUI mà, nó đâu có chạy trực tiếp torrent?
Không phải tôn sùng rtorrent mà thấy nó dễ dùng hơn với rutorrent, so với Transmission thì nó tùy biến dễ hơn (lấy cái plugin, chép vào thư mục plugin thế là xong). Transmission thì thấy gọn nhẹ nhưng một tháng mà upgrade vài lần thì hỏi làm sao dám đưa vào NAS cài cho khách hàng sử dụng? (Transmission nó đem mình ra làm "chuột bạch" mà :) ). Transmission phù hợp cho người biết "vọc" hơn là người dùng cuối :) cài đặt Transmission bao giờ cũng dễ hơn rTorrent + Web Server + ruTorrent, đâu ai lại muốn đi đường khó làm gì....... vài ý kiến... :)

arryo

Active Member

Chưa từng add thử 100 torrent vào NAS bao giờ (PC chưa chắc chịu nổi huống chi là NAS), nhưng hiện tại là khoảng 30, kéo lên kéo xuống thử thì.........có thấy gì lạ đâu arryo ? :) ruTorrent là WebUI mà, nó đâu có chạy trực tiếp torrent?
Không phải tôn sùng rtorrent mà thấy nó dễ dùng hơn với rutorrent, so với Transmission thì nó tùy biến dễ hơn (lấy cái plugin, chép vào thư mục plugin thế là xong). Transmission thì thấy gọn nhẹ nhưng một tháng mà upgrade vài lần thì hỏi làm sao dám đưa vào NAS cài cho khách hàng sử dụng? (Transmission nó đem mình ra làm "chuột bạch" mà :) ). Transmission phù hợp cho người biết "vọc" hơn là người dùng cuối :) cài đặt Transmission bao giờ cũng dễ hơn rTorrent + Web Server + ruTorrent, đâu ai lại muốn đi đường khó làm gì....... vài ý kiến... :)

30 cái thì nó vẫn còn nằm gọn trong màn hình nên bình thường là đúng rồi. Bởi vậy mình lúc nào cũng chỉ để số lượng torrent vừa gọn cái màn hình để nhìn và tìm cho dễ. MÀ người nào chơi torrent thường xuyên, nhất là nhạc, thì số lượng lên tới cả ngàn ấy chứ.

NÓi ngoài lề tí, nhân chuyên vừa rồi Vuze bị cấm một loạt ở các tracker nhạc, member đang kêu rền trời vì họ phải chuyển hơn 2000 torrents sang một client khác. Mình thì không để tới cả ngàn, nhưng trên NAS PC đã để khoảng 300, chủ yếu là nhạc, để khoảng 100 cái dùng rtorrent, đương nhiên rtorrent vẫn chạy tốt, nhưng dùng console, còn dùng webui rutorrent thì kéo lên kéo xuống không nổi luôn, nhất là cái đoạn tìm torrent.

Còn nói về vấn đề chịu nổi hay không thì hồi xưa cái Western Digital MBWE 2T của mình (loại cũ, bluering bộ nhớ có 30M thôi nhé) thì thời điểm lên cao nhất là có gần 300 cái nằm trong list của transmission, lúc đấy đúng là chỉ có seed được thôi chứ hết download được luôn, phải delete xuống còn 200 cộng với hạn chế tốc độ download thì lại cà túc cà tắc chạy tiếp. Nên bây giờ chuyển sang NAS PC và Buffalo thấy ngon hơn hẳn, nên chuyện 100 torrent mà chịu không nổi thì chắc là có vấn đề gì rồi

Cái TS PRO II của mình bây giờ toàn chứa film, recheck chậm chứ không add túc tắc thử hơn 100 cái torrent vào transmission xem sao

MrBo682

Well-Known Member

Ohhhh!!!
Mình nghĩ hình như bạn hiểu lầm rồi.Mình đâu có so sánh trasmission hay rtorrent cái nào tốt hơn,tức là cũng không sùng bái cái nào hết.Cái nào thấy chơi cũng tốt cả.Nếu có cái khác tốt hơn mình sẹ chọn tiếp.Transmission cũng là 1 cách tốt chứ có gì sai đâu.Tuy nhiên mặc dù các bài viết rất dể hiểu,một số người vẫn không làm được...^#(^^#(^,nên nhờ mình mua hộ
Rtorrent cũng là 1 hướng chơi cho download,mình thấy cũng gần gủi với utorrent(giống như anh em :-S:-S).Hướng đi lại dễ dùng ,chỉ cần đăng nhập webUI rồi add file torrent vào là xong .Mình cũng chỉ đi mua ,chổ bán người ta cài sẳn mang về chơi được ngay
Nếu dùng PC thì mình sẽ chọn luôn Utorrent ,theo mình là ngon nhất.
Hướng đi về NAS box là chơi theo hướng tiết kiệm điện,tiết kiệm tiền,với công suất chỉ 17w+5w cho HDD vs PC vài trăm watt +HDD cõng trước cái HDH to to...,cắm máy dài ngày với băng thông đường truyền kém như tại Vn ta...
Mình chỉ dùng HDD tầm 500G đổ xuống(các HDD to hơn đương nhiên ngốn điện hơn> mình không nghĩ đến).Nên cũng không kỳ vọng HDD trên NASBOX mình đủ sức chứa(4.5gx100phim=450G)= 100 cái torrent đâu.Với luật torrent dễ dãi như chỉ cần seed đến 0.xxx ratio,hay cho máy seed xxxx ngày,sau khi hoàn thành nghĩa vụ thì mình dừng các torrent này,di chuyển film tới nơi chứa khác ,nhường chổ cho cái mới ....
Rtorrent với NASbox vẫn down/up đều đăn,gửi bạn cái hình

Bên trên