Tổng hợp các bài viết về dòng NAS chuyên nghiệp Buffalo

danvt

Well-Known Member
Ðề: Hỏi về dòng Buffalo DriveStation

Mới gắn HDD vào LS thì phải cài firmware đã chứ, vì các kernel được cài lên HDD.

bác hướng dẫn em cụ thể tí được không? vụ này em gà quá. Mục đích chính chỉ là share folder thôi, những cái khác không cần. Thanks bác trước

Chỉnh sửa lần cuối:

jumpy

Well-Known Member

bác hướng dẫn em cụ thể tí được không? vụ này em gà quá. Mục đích chính chỉ là share folder thôi, những cái khác không cần. Thanks bác trước

Cẩn thận kẻo format là tèo mấy HDD dữ liệu đó nha bác

danvt

Well-Known Member

Cẩn thận kẻo format là tèo mấy HDD dữ liệu đó nha bác

HDD trắng tinh à! format kiểu nào cũng được, cái chính là e hong biết làm. Bác nào cho em cái link down firmware của con LS-CHL được ko ạ? Trang support của Buffalo em ko down được

Chỉnh sửa lần cuối:

Pointed

Ðề: Hướng dẫn cấu hình chi tiết cho Buffalo Linkstation có thể down torrent

Kính các bác,
Sau một hồi đánh vật em đã cài xong Transmision lên HS-DHGL, em đang dùng FW 2.25 mod5, cài phiên bản transmision optware ver 1.76-1
phải nói em này giao diện đẹp jai, sít, lít ổn, các bác kêu em nó dùng tốn CPU chứ em thấy nó chỉ tốn khi hash check thôi, còn lại cũng bt đấy chứ. Em cũng đã thử cái file tự khởi động Tran...deamon của bác nao pho re vờ những hình như nó không tự động resume sau khi khởi động lại và mình phải vô web bật lên í. Em mò mẫm trên mạng thấy có chú này viết mấy cái scripts tự động sít, lít rồi chuyển chỗ này chỗ nọ... cho trans... nay kính chuyển lên đây nhờ hai bác "nao" và "pu7" xem xét nấu lại làm thành mì gói ăn liền cho tụi em nhờ :D
http://kyyhkynen.net/stuff/mybook/torrent_transmission.php
http://kyyhkynen.net/stuff/mybook/torrent_helper.php
Vô cùng cám ơn!!!

supersuper

Bác dùng NAS navigator để coi nó có detect được cái NAS của bác không đã nhé, được rồi thì mới tính tiếp (Cái này không phụ thuộc vào có ổ cứng hay không thì phải- em không chắc, bác nào thấy sai thì sửa dùm)

Được rồi thì tới luôn. :D

khactuyen

Banned
Vấn đề tốc độ internet sau khi kết nối NAS LS-CH

Chào các bác, kết nối internet nhà em bị chậm và hay mất mạng khi cắm con NAS LS-CH vào để dow torrent, em kết nối modern ->Router Buffalo AGL300NH->HTPC, Nas, tuy nhiên nếu bỏ NAS ra thì mạng lại bình thường hoặc cắm trực tiếp modern vào HTPC cũng BT (ping dantri.com.vn toàn <10ms, khi cắm NAS vào có khi lên đến 3kms ), có bác nào biết cách khắc phục ko ạ? thanks alot.
///con Router để IP theo modern hoặc tự cấp, tắt router hoặc để cũng như nhau.
NAS để IP auto, nếu đặt manual thì ko truy cập được vào.
HTPC: mạng giga
NAs: Terastation pro1; Buffalo LS-CH
wifi: AGL300NH
Modern: Planet loại 1 cổng màu trắng.
Mang: VNN

Chỉnh sửa lần cuối:

jeambone

Active Member
Ðề: Vấn đề tốc độ internet sau khi kết nối NAS LS-CH

Bạn hãy cung cấp thông tin chi tiết về thiết lập IP của các thiết bị, để mọi người kiểm tra lại thế nào mới tư vấn cho bạn được

khactuyen

Banned

Bạn hãy cung cấp thông tin chi tiết về thiết lập IP của các thiết bị, để mọi người kiểm tra lại thế nào mới tư vấn cho bạn được
Thanks bạn, cụ thể như sau:
1. Trường hợp 1: để modern cấp IP (192.168.1.1), các thiết bị còn lại lấy IP theo: IP HTPC 192.168.1.2, Terastation 192.168.1.3; IP AGL300NH 192.168.1.4, chức năng router của AGL300NH tắt (hay on đều như nhau). KHi đó nếu rút jack NAS ra thì mạng chạy bình thường, connect jack NAS vào thì lại bị lag và mất mạng.
2. Trường hợp 2: để AGL300NH cấp IP (192.168.11.1), các thiết bị còn lại lấy IP theo: IP HTPC 192.168.11.2, Terastation 192.168.11.3; IP NAS 192.168.11.4, chức năng router của wifibuffalo tắt (hay on đều như nhau) thì cũng bị tình trang trên.
3. Trường hợp 3: nếu đặt IP AGL300NH lớp khác (như 100.0.0.1 chằng hạn) thì không thể vào internet được.
Em đã thử các kiểu trên đều không được, mà nguyên nhân duy nhất là connet NAS và hệ thống, nếu rút ra không sao, không nhẽ con NAS có vấn đề??? nếu đặt IP NAS sang lớp khác hoàn toàn thì nó không thể dowload được torrent và phần mềm NAS của buFfalo đòi set lại IP cho đúng với hệ thống.
Mời các bác cho cao kiến, thanks alot.

Chỉnh sửa lần cuối:

Meg2k

Thanks bạn, cụ thể như sau:
1. Trường hợp 1: để modern cấp IP (192.168.1.1), các thiết bị còn lại lấy IP theo: IP HTPC 192.168.1.2, Terastation 192.168.1.3; IP AGL300NH 192.168.1.4, chức năng router của AGL300NH tắt (hay on đều như nhau). KHi đó nếu rút jack NAS ra thì mạng chạy bình thường, connect jack NAS vào thì lại bị lag và mất mạng.
2. Trường hợp 2: để AGL300NH cấp IP (192.168.11.1), các thiết bị còn lại lấy IP theo: IP HTPC 192.168.11.2, Terastation 192.168.11.3; IP NAS 192.168.11.4, chức năng router của wifibuffalo tắt (hay on đều như nhau) thì cũng bị tình trang trên.
3. Trường hợp 3: nếu đặt IP AGL300NH lớp khác (như 100.0.0.1 chằng hạn) thì không thể vào internet được.
Em đã thử các kiểu trên đều không được, mà nguyên nhân duy nhất là connet NAS và hệ thống, nếu rút ra không sao, không nhẽ con NAS có vấn đề??? nếu đặt IP NAS sang lớp khác hoàn toàn thì nó không thể dowload được torrent và phần mềm NAS của buFfalo đòi set lại IP cho đúng với hệ thống.
Mời các bác cho cao kiến, thanks alot.

Trường hợp 1: nếu modem đang cấp IP thì các IP của HTPC và Tera phải né miền DHCP của modem ra, hơn nữa lúc nào AGL300NH phải tắt chức năng Router và không sử dụng port WAN của AGL300NH nữa, chỉ sử dụng port LAN.
Trường hợp 2: nếu để AGL300NH cấp IP thì modem nên phải đang ở một lớp mạng khác để thuận tiện cho việc cấu hình ==> DHCP Server nên trùng với Gateway ==> gắn modem vào port WAN của AGL300NH cho nó tự cấp...

Đây là tình trạng mạng ở nhà của mình cho khactuyen tham khảo

Modem ADSL Wifi (DHCP On từ 192.168.100.1 đến 100)
|
|
WHR-G300N Wifi khu tầng trệt (DHCP Off, bỏ port WAN, IP tĩnh 150) ---> K200 & XBox360
|
|
WHR2-HP-G300NH Wifi khu vực 1 (DHCP Off, bỏ port WAN, IP tĩnh 151) ---> TeraStation PII & and XHL
|
|
Buffalo Switch Giga ---> Linkstation & và một con WHR-G300N khác để phát Wifi khu vực 2 (IP tĩnh 152, DHCP Off)
|
|
Linux Server và PC.

Wifi phủ sóng khắp nhà, tất cả Wifi Router Buffalo ở trên đều có gateway chuyển về modem ADSL và tất cả đều không sử dụng port WAN (có cảm giác cái modem nó quá tải).

Nếu không khactuyen phải chạy WShark để bắt gói thử xem có collision hoặc IP conflict hay không...

khanhnguyen

Active Member

Hihi, mình cũng từng dồn hết cho Modem, nhưng nó có vẻ "chịu không nổi" nên sau đó dùng bridge cho em Buff muốn làm gì thì làm. Xài một thời gian thấy có vẻ ổn định, modem ít bị "ngủm" bất tử hơn!
@Meg2k: Bác chơi dàn phát Wifi kinh dzị thật, mình vẫn lo sóng Wifi ảnh hướng tới "người già và em bé" nên chỉ chơi 1 trạm phát, nơi nào không tới thì dùng dây! Nhưng nhìn cái mô hình của bác thích thật, rất chuyên nghiệp!

HD Beginner

Vấn đề liên quan tới DHCP

Quá trình phát DHCP nó chia làm nhiều giai đoạn. Cần 1 thời gian nhất định để DHCP Server chờ trả lời từ 1 Client. Quá trình này tốn 1 lượng performance nhất định của DHCP server. Nếu DHCP Server là máy tính thì ko sao, nếu là thiết bị như Modem thì nó tốn % tài nguyên khá lớn. Tuy nhiên nếu chỉ có 1 DHCP server thì quá trình chờ này diễn ra rất nhanh.

Trong trường hợp trong mạng có nhiều DHCP server thì lại khác. Cơ chế broadcast làm cho quá trình chờ này diễn ra rất lâu. Dẫn đến tốn tài nguyên của Modem. Làm truy nhập Internet hoạt động ko ổn định.

Meg2k

Vấn đề liên quan tới DHCP

Quá trình phát DHCP nó chia làm nhiều giai đoạn. Cần 1 thời gian nhất định để DHCP Server chờ trả lời từ 1 Client. Quá trình này tốn 1 lượng performance nhất định của DHCP server. Nếu DHCP Server là máy tính thì ko sao, nếu là thiết bị như Modem thì nó tốn % tài nguyên khá lớn. Tuy nhiên nếu chỉ có 1 DHCP server thì quá trình chờ này diễn ra rất nhanh.

Không phức tạp thế đâu bạn ơi, trên thực tế là DHCP Server là một thiết bị nhỏ như modem thì hiệu quả hơn nhiều so với đầu tư một DHCP là máy tính....quá trình tìm DHCP chỉ là gửi các DHCP Discovery và ACK, mình nghi ngờ mạng của bạn khactuyen thiết lập bị IP conflict nên modem không cho phép đi qua.
Do cái modem của mình thì mình bắt nó làm nhiều việc quá nên quá tải thôi (phục vụ Internet cho download torrent, update dynamic IP với no-ip, port forwarding tới các TeraStation để Web Access và phục vụ DHCP cho toàn mạng). :( CPU của em nó chắc chắn là không đến 200Mhz đâu, nó nhỏ bằng bàn tay thôi...bị "đì" như thế thì làm sao ngóc đầu dậy nổi !!!

Trong trường hợp trong mạng có nhiều DHCP server thì lại khác. Cơ chế broadcast làm cho quá trình chờ này diễn ra rất lâu. Dẫn đến tốn tài nguyên của Modem. Làm truy nhập Internet hoạt động ko ổn định.

Mình vẫn chưa hiểu rõ ý này lắm, bạn diễn dịch lại rõ hơn một tí được không?
Trong mạng nhiều DHCP thì tại sao lại ảnh hưởng đến performance của modem? Các broadcast packet về nguyên tắc sẽ không bao giờ được các DHCP/Router/Modem re-broadcast lại trên mạng (nguyên tắc bảo mật của Firewall) ==> đó là nguyên nhân không thể WOL một máy ở nhà trực tiếp từ Internet bằng cách gửi WOL packet trực tiếp được. Firewall tích hợp trong router ngăn cấm port forwarding đến các broadcast (đến giờ này thì mình biết chỉ có vài D-Link hỗ trợ vụ này, nhưng giá tiền thì không dám rờ tới ==> DD-WRT cũng hỗ trợ WOL nhưng lúc này là LAN WOL, không phải WAN WOL rồi :) mình đang sử dụng phương án đó đây ).

Kinh nghiệm của riêng mình cho các bạn nếu đang sử dụng firmware DD-WRT với các modem Buffalo ==> chuyển sang DHCP Forwarding Mode sẽ cải thiện rất nhiều, nếu các thiết bị sử dụng Gigabit thì nên cài đặt mọi thiết bị về cùng một MTU nếu không sẽ bị collision (VD Tera/Linkstation hỗ trợ MTU 9KB nhưng cái PC của mình với onboard NIC hỗ trợ tối đa có 7KB thôi ==> KIS báo lỗi TCP/IP Flag attack).

Mình không phải dân IT nên kiến thức mạng có thể đôi lúc sai, có gì chỉnh lại nhé (mình chưa học qua khóa mạng máy tính nào cả, dân "hai lúa")

Chỉnh sửa lần cuối:

khactuyen

Banned

Thanks các bác nhiều, để tối về em thử cách làm của bác Meg2k xem, có gì em sẽ thông tin lại.

sieucan

Active Member

Hihi, mình cũng từng dồn hết cho Modem, nhưng nó có vẻ "chịu không nổi" nên sau đó dùng bridge cho em Buff muốn làm gì thì làm. Xài một thời gian thấy có vẻ ổn định, modem ít bị "ngủm" bất tử hơn!

Vậy là modem của bác chạy ở chế độ bridge?
Bác cắm dây mạng ntn?
mô hình chuẩn phải là
Modem(tắt DHCP)
|
router(bật DHCP)
| | |
HTPC NAS1 NAS2

billtruc

Member

Thanks các bác nhiều, để tối về em thử cách làm của bác Meg2k xem, có gì em sẽ thông tin lại.

đơn giản bác cứ vào BitTorrent client trong con NAS, setting up < down sẽ ổn, kiểm tra thêm các service : ftp, mediaserver... disable tất cả.

Meg2k

đơn giản bác cứ vào BitTorrent client trong con NAS, setting up < down sẽ ổn, kiểm tra thêm các service : ftp, mediaserver... disable tất cả.

Nói thật là vẫn chưa hiểu tại sao lại phải làm điều này? cài đặt Up < Down để đạt được mục tiêu gì hả bạn? :-t

billtruc

Member

Nói thật là vẫn chưa hiểu tại sao lại phải làm điều này? cài đặt Up < Down để đạt được mục tiêu gì hả bạn? :-t

bác hỏi e hay bác đố e vậy :))

trong trình BitTorrent client của con NAS, chỉnh upload nhỏ hơn download, thì băng thông sẽ "thanh thãn" hơn, bắc chủ thớt nói ping bị cao đó.

ADSL là đường truyền bất đối xứng, upload mà cao quá, mạng bị lag là cái chắc.

eta128

lần trước nhà mình cũng bị, hôm sau gọi bọn mạng là ok, nó đến sửa

Bên trên