Tổng hợp các bài viết về dòng NAS chuyên nghiệp Buffalo

rcman

Ðề: Hỏi cách cài đặt NAS Buffalo mà có 2 lớp mạng.

Bác không nói rõ là PC3, PC4 có nhìn được PC1 và PC2 không
Nếu nhìn được vấn đề chỉ còn thiết lập ở NAS
bác telnet vào nas sử dụng myroot
sau đó chạy thử lệnh sau
#route add -net [x.x.x.x] netmask [m.m.m.m] gw [g.g.g.g]
trong đó x.x.x.x là mạng thứ hai
m.m.m.m là netmask cho mạng đó
g.g.g.g là địa chỉ gateway, địa chỉ phía lớp mạng PC1,PC2,NAS của router
Chi tiết bác gõ : man route vào google

hoặc nếu không bác chuyển mode router thành bridge là ổn, đỡ loằng ngoằng

PS2Guy

Đường mạng nhà mình

Modem ADSL -> Gigabit Switch Hub: Share cho PC 1, PC2 và NAS Buffalo -> Wireless Gigabit Router share cho PC3, PC4.

Vấn đề là từ PC3, PC4 không thấy NAS do không cùng lớp mạng .

Mình để DHCP tự động hết do chưa biết chỉnh tay.

Các bác có kinh nghiệm setup mạng nội bộ giúp mình làm sao cho các PC3, PC4 có thể thấy NAS không ạ?

Cám ơn trước.

Bạn bỏ đi cổng WAN của Wireless Router:

Modem ADSL -> Gigabit Switch Hub: Share cho PC 1, PC2 và NAS Buffalo -> Wireless Gigabit Router (cổng LAN 1) share cho PC3, PC4 (cổng LAN2 và LAN3)

Disable tính năng DHCP của Wireless router đi, cài đặt 1 IP tĩnh cho WAN IP của router (VD nếu Modem ADSL cấp miền 100.100.100.XXX thì nên chừa ra khoảng 20 IP sau cùng để cài đặt tĩnh và Wireless Router sẽ là 1 IP trong số đó :) )

zero4803

Member
Ðề: Tổng Hợp ứng dụng DD-WRT cho G300NH

các bác cho mình hỏi bật nút movie engine thì có tăng tốc xem film qua LAN được không nhỉ ?

vmthien

Well-Known Member

Cám ơn các bác... Mình setup được rồi. Chuyển sang Router Off con Wireless Gigabit Router làm Access Point để cái Modem Router cấp phát DHCP là OK hết.

- Cho mình hỏi là cái NAS Buffalo bị cái là các máy trong mạng đều truy cập được vào thoải mái mà không thể điều chỉnh được bảo mật như bảo mật định danh truy cập ổ đĩa, thư mục... NAS mình dùng là Linkstation LS-WXL Duo . Trong bảng WEB điều khiển không thấy phần bảo mật. Vậy thì phải làm sao ạ?

Chỉnh sửa lần cuối:

PS2Guy

Cám ơn các bác... Mình setup được rồi. Chuyển sang Router Off con Wireless Gigabit Router làm Access Point để cái Modem Router cấp phát DHCP là OK hết.

- Cho mình hỏi là cái NAS Buffalo bị cái là các máy trong mạng đều truy cập được vào thoải mái mà không thể điều chỉnh được bảo mật như bảo mật định danh truy cập ổ đĩa, thư mục... NAS mình dùng là Linkstation LS-WXL Duo . Trong bảng WEB điều khiển không thấy phần bảo mật. Vậy thì phải làm sao ạ?

Mọi NAS đều có phần này mà cả bạn? :)
- Bạn sẽ thấy có phần User/Group, bạn tạo các user/group cần thiết
- Khi bạn tạo một Share Folder, bạn chú ý phía dưới có một checkbox có tên là Access Restriction, đánh dấu vào phần đó sẽ cho phép bạn tinh chỉnh người dùng truy cập.

HD Beginner

Mọi NAS đều có phần này mà cả bạn? :)
- Bạn sẽ thấy có phần User/Group, bạn tạo các user/group cần thiết
- Khi bạn tạo một Share Folder, bạn chú ý phía dưới có một checkbox có tên là Access Restriction, đánh dấu vào phần đó sẽ cho phép bạn tinh chỉnh người dùng truy cập.

Một số NAS của Buffalo(Ví dụ TeraStation ) ko tương thích với Win 7 ở chế độ Access Restriction. Cần phải chỉnh sửa tham số trên Win 7 thì mới xài được.

PS2Guy

Một số NAS của Buffalo(Ví dụ TeraStation ) ko tương thích với Win 7 ở chế độ Access Restriction. Cần phải chỉnh sửa tham số trên Win 7 thì mới xài được.

Không phải ý này bạn ạ :) bạn vmthien đang gặp trục trặc ở bước không biết cài đặt Access Restriction ở chỗ nào.

Còn việc tinh chỉnh NTLM sang v2 là do mình vẫn chưa hiểu tại sao Windows 7 không được cài đặt sử dụng NTLMv2 là mặc định, phải chỉnh lại :)

fatbear

Xin hướng dẫn chi tiết cho việc cài Debian lên ổ NAS Terastation Pro II TS-HTGL/R5

Chào các bạn,

Mình xem nhiều bài viết về các cài Debian lên box Terastation; tuy nhiên mình không thấy có hướng dẫn cho newbie trên ổ NAS Terastation Pro II TS-HTGL/R5 với mục đích đề đọc/ghi NTFS và download torrent. Bạn nào rành thì share cho anh em link hoặc hướng dẫn chi tiết nhé. Còn nếu tốt hơn thì có anh em nào ở Tp. HCM rành vụ này, cho mình qua nhờ cài giúp, hậu ta cafe hoành tráng luôn.

Xin cảm ơn các bạn.

fatbear

Ðề: Xin hướng dẫn chi tiết cho việc cài Debian lên ổ NAS Terastation Pro II TS-HTGL/R5

Up nhờ các bạn giúp nhé...

Ðề: Xin hướng dẫn chi tiết cho việc cài Debian lên ổ NAS Terastation Pro II TS-HTGL/R5

Chào các bạn,

Mình xem nhiều bài viết về các cài Debian lên box Terastation; tuy nhiên mình không thấy có hướng dẫn cho newbie trên ổ NAS Terastation Pro II TS-HTGL/R5 với mục đích đề đọc/ghi NTFS và download torrent. Bạn nào rành thì share cho anh em link hoặc hướng dẫn chi tiết nhé. Còn nếu tốt hơn thì có anh em nào ở Tp. HCM rành vụ này, cho mình qua nhờ cài giúp, hậu ta cafe hoành tráng luôn.

Xin cảm ơn các bạn.

Cũng đang cần như bác chủ . Thanks all!

vanphibk

mình đang xài con G300NH, muốn bắt sóng từ hàng xóm mà khi up lên v24 sp2 ko thấy chế độ repeater đâu cả. WDS coi bộ ko xài được, sao Repeater lại bị bỏ đi mất vậy nhỉ

có bạn nào còn bản v24 sp1 cho con này ko, mình tìm hoài chưa ra.

vanphibk

mình để con G300NH ở chế độ client bắt sóng từ hàng xóm, rồi tạo thêm một mạng wifi ảo, vậy là cũng chạy được rồi, hihi

phnha2003

Mình đang chạy fw 03-17-11-r16454, dùng HDD 1Tb format NTFS cắm vào usb làm NAS thì nhận, nhưng hình như chạy ko ổn định hay báo delay write fail khi ghi file kích thước lớn. Jdownload cũng hay báo file not permit write gì đó nữa, chắc phải xài fw gốc với XFS như cũ quá.

free4me

đặt gạch chờ các cao thủ chỉ giáo

free4me

mấy cao thủ đang giấu hết nghề để kiếm ăn hết rồi, anh em ta đành tiếp tự googling thôi anh em ah.

free4me

mấy cao thủ đang giấu hết nghề để kiếm ăn hết rồi, anh em ta đành tiếp tự googling thôi anh em ah.

free4me

mấy cài này bữa giờ đọc cho nát rồi, hehe. Chẳng qua là trình độ tiếng anh của mình có hạn nên đọc có hiểu, cung làm thử ma chưa thành công.

PS2Guy

Transmission ARM - (Up-To-Date Nightly Build From Source) dành cho fan hâm mộ của Transmission

Chào mọi người, mình đọc một vài bài viết trong topic này thì thấy rằng mọi người thường xuyên cập nhật các phiên bản Transmisison từ Optware và rất háo hức khi có một phiên bản Transmission mới ra lò. Mình tạo topic này để chia sẻ các phiên bản Transmission được TroChoiDienTu.com tự build cho các khách hàng của mình, thường là các phiên bản cập nhật mới nhất từ source của trang chủ (sau khoảng vài ngày trang chủ có bản mới là sẽ được TroChoiDienTu.com build và cập nhật lên đây)

Update 06.04.2011: Transmission ver 2.30b1 có một vài tính năng mới như uTP (protocol của uTorrent), UDP tracker..vv
  • µTP support
  • UDP tracker support
  • Multiscrape support
  • Download scarcest pieces first
  • The "lazy bitfield" feature has been superseded by the "Fast Extension" BEP6
  • Scripts are passed the environment

Yêu cầu: NAS đã được bootstrap (đã có IPKG)
Arch: ARM/ARMEL
Trạng thái: beta - không nên cài đặt trên môi trường production
Cấu hình lúc biên dịch:
Configuration:

Source code location: .
Compiler: g++

Build libtransmission: yes

* optimized for low-resource systems: yes
* µTP enabled: yes

Build Command-Line client: yes

Build GTK+ client: no

Optional dependencies for GTK+ client:

* dbus support: no
* gio for watchdir support: no
* libnotify for 'download completed' popups: no
* libcanberra for 'download completed' sounds: no
* gconf2 to register as a magnet link handler: no
* libappindicator for an Ubuntu-style tray: no

Build Daemon: yes

Build Mac client: no
(mình bật 2 tính năng optimized for low-resource systemsµTP enabled trong phiên bản này)

Các bạn có thể tham khảo thêm về uTP tại đây (đây là một protocol của uTorrent phát triển, dành cho mạng gia đình.
uTP: What is µTorrent's µTP (aka uTorrent uTP)? - Documentation - Help - µTorrent - a (very) tiny BitTorrent client

Cách cài đặt:
Download tập tin đã đóng gói cho IPKG tại đây: transmission_2.30b_arm.ipk
Chép vào NAS và cài đặt bằng IPKG như bình thường....

Mã:
ipkg install transmission_2.30b_arm.ipk

Lưu ý: NAS ARM của bạn đã có libevent > 2.0 (phiên bản hiện tại trên Optware có thể sử dụng được).

Phiên bản đóng gói dành cho các bạn chạy hệ Debian sẽ được mình cập nhật sau (libevent và các gói khác trên Debian tương đối cũ nên sẽ phải cập nhật 4 gói 1 lúc cho Transmission 2.30b).

Ðề: Hướng dẫn cấu hình chi tiết cho Buffalo Linkstation có thể down torrent

1. Mở telnet cho NAS, bạn vào Start/Run gõ cmd
sau đó gõ tiếp dòng sau
Code:
java -jar <đường dẫn đến file acp_commander.jar> -t <ip_của cái NAS> -o -addons

Mình chả làm được bước này ~~,
Mình ping tới NAS được và cũng cài java rồi ~~

Bên trên