Tôi đã xây dựng, bảo vệ và quản lý kho dữ liệu HD của mình như thế nào

Tình trạng
Không mở trả lời sau này.

pvanvu_bunny

Active Member
Ðề: Tôi đã xây dựng, bảo vệ và quản lý kho dữ liệu HD của mình như thế nào

Khi bạn muốn xem 1 bộ phim trong kho của bạn thì thế nào nhỉ. Dò coi bộ phim nó nằm ở HDD nào rồi cắm điện cho nó.
Xem nửa chừng muốn chuyển nghe nhạc chợt nhớ nó nằm ổ khác -> Dò list coi nhạc nó nằm ổ nào để cắm điện cho nó, và tất nhiên rút điện ổ kia cho đỡ tốn.
Chẳng hạn gia đình bạn con bé gái lại đòi coi hoạt hình bạn lại nhớ ổ HH chưa được cắm .....
:D

1) khi đã chấp nhận chơi Ex HDD thì đã phải có sắp xếp : Mình đánh số thứ tự của 10 HDD = 1,2,3,4,5...10
2) Sau đó mình sẽ tạo 10 new Folder ngay trên Desktop với số thứ tự cũng lần lượt từ 1-10
3) Mỗi 1 ổ HDD mình sẽ chụp lại toàn bộ film có trong ổ đó = công cụ Snip tool có sẵn trong windows, và để ảnh đó vào Folder HDD1 ngay trên desktop và cứ tiếp tục lần lượt cho mấy ổ còn lại , Khi mình đã làm xong thì lúc muốn xem phim nào thì vào folder HDD đó check (ví dụ : check trong folder 4 có phim IronMan thì mình sẽ khởi động HDD4 ) đây là hình desktop của mình là 1 ví dụ :

+++ Còn về vấn đề nghe nhạc như bác nói thì mình nghĩ chẳng ai mà lưu những bản nhạc mà mình hay nghe thường xuyên vào ExHDD để daily use cả ,Vì bây giờ SSD rẻ nên trong bất cứ hệ thống máy tính nào cũng đều phải có ít nhất 1 SSD cho OS và 2-3 cái Internal HDD để lưu trữ dữ liệu như (hình ảnh ,music,Files,games,software....etc) . Còn ExHDD chỉ để lưu dữ phim thôi .
+++ Còn về vấn đề xem hoạt hình gì mà ko biết ổ HDD nào chứa nó như bác nói đó thì mình đã đề cập ở trên , do mình sắp xếp cả thôi bác ah , càng logic càng dễ tìm

Đúng là cách của Bác đơn giản và rẻ tiền thật, và thú thật là mình cũng đang làm như vậy, nhưng nó "thô sơ" lắm Bác ơi. Như vậy thì làm sao có thể làm được những chuyện này như hệ thống của Bác Chủ (trích từ trang 1) :

- Nếu dàn ổ HDD của tôi đột nhiên cùng lúc bị hư 1 ổ, 2 ổ, hoặc thậm chí 5 hoặc 6 ổ thì sau khi thay các ổ mới vào tôi vẫn phục hồi lại dữ liệu bị mất trên những ổ hư đó. Còn 1 cái quan trọng hơn nữa là giả sử vì một nguyên nhân nào đó (sốc điện chẳng hạn), cả chục ổ HDD trên cùng 1 rail 12V rủ nhau tèo một lúc thì khi đó thằng nào chết ráng chịu, còn những ổ không hư vẫn đọc được dữ liệu bình thường như không có chiện gì xảy ra.

- Bạn có bao giờ để ý cái biểu tượng logo màu đỏ của HDVietnam chưa? Bạn có thấy gì quen quen không? Vâng, những cái ô vuông vuông đó. Tôi dám chắc ít là một lần trong đời khi coi phim từ các nguồn trôi nổi trên mạng hoặc chép từ tiệm (thì cũng rứa), bạn đã thấy những cái ô vuông vuông đó xuất hiện nhăng nhít trên màn hình rồi thậm chí kèm những âm thanh rít lên chói tai rất ư là khó chịu. Bạn có biết là do cái gì ra không? Người thì nói do hard drive bị bad sector, người thì nói do phim bị hư, vv… Nhưng có một nguyên nhân nữa có thể bạn chưa biết nhưng vô cùng nguy hiểm mà firmware của hard drive và ngay cả OS ngày nay cũng như các phần mềm chuyên dụng để quét và sửa lỗi ổ cứng cũng không thể nhận ra. Đó là bit rot. (Xin xem thêm bài viết về “Bit rot – Kẻ sát thủ vô hình của dữ liệu HD”). Vâng, tôi cũng muốn kho lưu trữ dữ liệu HD của tôi cũng được bảo vệ từ bit rot.

- What? 40 ổ HDD hả nhiều quá, làm sao biết bộ phim nào hoặc bản nhạc nào nằm ở ổ nào mà kiếm để nghe/ xem đây chời? Chẳng lẽ ngồi in vài chục tờ sớ Táo quân của từng ổ HDD rồi ngổi lò mò dò theo nó. Xem ra không pro chút nào, phải không các bạn? Vâng, tôi muốn gôm tòn bộ mấy chục ổ đĩa này về một mối. Ví dụ là chỉ cần vào 1 ổ D drive thôi thì phim phóng nhạc nhẽo gì cũng đều được thấy trong đó theo các phân loại từng folder như Music, Bluray, HD movies, …

- Nói tới quản lý thì phải quản lý cho nó tới lun. Tôi cũng muốn các ổ HDD từ 1 tới 10 chứa chỉ toàn phim Bluray thui, còn từ 11 đến 14 làm các phim tài liệu, vv… cùng với danh sách tên phim đầy đủ của từng ổ một. Để lỡ khi ổ nào bị tèo mà không cứu được thì tôi cũng biết mình đã bị mất những phim gì. Hoặc vì biết đâu một ngày đẹp trời nào đó, vợ thằng bạn liếc mắt đưa ghèn hỏi mượn xem Thúy Nga, Vân Sơn mà đưa ổ cứng có lẫn lộn phim xxx trong đó thì chắc bà xã lôi tui ra cạo đầu quá.

- Cuối cùng, chúng ta đang sống trong thời đại smart phone. Đi đâu cũng gặp hoặc nghe bàn tán về các loại smart phone. Nhà nhà mua smart phone, người người sắm smart phone. Tôi cũng muốn tận dụng dùng cái SS note của mình để kiểm tra tình trạng của máy. Nếu xảy ra một trong những cái HDD của tôi đang có vấn đề, một cái email hoặc text sẽ được bắn tới phone tay của tôi ngay lập tức và chỉ rõ thằng cu Tèo nào, ở đâu, đang nhức đầu sổ mũi để tôi kịp thời can thiệp trước khi quá trễ.

Cái hệ thống của bác chủ có cái hay riêng , nhưng bác ko đọcc kĩ phần này của bác chủ

nếu dàn ổ HDD của tôi đột nhiên cùng lúc bị hư 1 ổ, 2 ổ, hoặc thậm chí 5 hoặc 6 ổ thì sau khi thay các ổ mới vào tôi vẫn phục hồi lại dữ liệu bị mất trên những ổ hư đó. Còn 1 cái quan trọng hơn nữa là giả sử vì một nguyên nhân nào đó (sốc điện chẳng hạn), cả chục ổ HDD trên cùng 1 rail 12V rủ nhau tèo một lúc thì khi đó thằng nào chết ráng chịu, còn những ổ không hư vẫn đọc được dữ liệu bình thường như không có chiện gì xảy ra.

+++ Đọc ở dòng chữ màu đỏ mình đã thấy ngại rồi , cho nên như ở phần đề cập trước của mình (vấn đề tâm lý rất quan trọng :7. Cái này là về phần tâm lý , có ai dám khẳng định là mình ko tiếc tiền điện hoặc xót cái máy server khi chỉ có coi 1-2 bộ phim mà khởi động nguyên 1 dàn server 40HDD hùng hậu lên ko ? Riêng mình thì rất tiếc khi chỉ có bật máy xem phim + đọc tin tức xíu mà phải khởi động lun 2 con GTX 780Ti mặc dù 2 con GPU chỉ đang trong trạng thái Low Usage , nên vấn đề tâm lý ảnh hưởng rất nhiều )

+++ Còn ExHDD và InHDD có ưu và nhược điểm khác nhau . Nhưng cá nhân mình vẫn chọn ExHDD và có nhiều ưu điểm hơn . Và mình cũng ko tin rằng ổ HDD của mình tèo 1 lúc 4-5 cái như chủ topic đề cập ,vì chỉ đến khi xem phim mới khởi động nó lên chứ ko có chạy liên tục như hệ thống server mặc dù nó trong tình trạng ngủ đông . Còn về vấn đề thay ExHDD thì khá đơn giản , vì khi bản cảm thấy ổ cứng có vấn đề như (nhiệt độ tăng cao , hoạt động ko ổn định ,khởi động chậm ,...etc) thì bạn nên thay đổi HDD mới và bán lại cho người khác với giá rẻ chứ đừng có dục đi :))

mình cắm 1 loạt 10 ổ 3TB vào ,nhưng rút dây nguồn ra ,và dánh số thứ tự của từng ổ ,khi nào chạy sẽ bật nguồn của ổ đó lên :

1. vừa tiết kiệm điện mà vừa ko phải bật 1 lúc 40 HDD như bác chủ topic lên rồi để cho nó ngủ đông
2. ko phải lo đến vấn đề mua thêm SATA controller card (1 card 8 port cũng gần 200$ rồi)
3. Ko cần phải lo đến vấn đề tản nhiệt
4. KO cần quan tâm đến vấn đề nâng cấp PSU cao cấp
5. Tính cơ động cao , chẳng hạn như mình có phim này hay và mún mang qua nhà thằng bạn hoặc người thân coi thì cũng dễ dàng rút cái ổ cứng ra và mang đi ,chứ ko thể nào bưng nguyên 1 cái server 40 HDD được
6. Cũng ko cần quan tâm đến bỏ thêm tiền mua Case máy tính to bự , mua thêm Bay để gắn thêm HDD hoặc đục khoét case nhồi nhét thêm HDD
7. Cái này là về phần tâm lý , có ai dám khẳng định là mình ko tiếc tiền điện hoặc xót cái máy server khi chỉ có coi 1-2 bộ phim mà khởi động nguyên 1 dàn server 40HDD hùng hậu lên ko ? Riêng mình thì rất tiếc khi chỉ có bật máy xem phim + đọc tin tức xíu mà phải khởi động lun 2 con GTX 780Ti mặc dù 2 con GPU chỉ đang trong trạng thái Low Usage , nên vấn đề tâm lý ảnh hưởng rất nhiều

+ Và External HDD chắc chắn phải mát và thoáng hơn rồi , mình cắm download phim 24/7 . Vừa down vừa Extract phim liên tục nhưng nhiệt độ HDD vừa phải ,ko quá cao cũng ko quá thấp nên ko gây hại cho HDD được . Nhưng nhiệt lượng như thế chỉ tỏa ra khi bác cắm máy download liên tục 24/7 . Đến lúc ổ cứng full và chỉ còn việc ngồi xem phim thì nhiệt độ HDD trở lại bt tầm 25-35 độ .

=> Mình ko có ý chê bài của chủ Topic vi bài bác chủ quá chuyên nghiệp rồi ,và mục đích của bài là dành cho xây dựng 1 máy chủ server chứa phim trong nhà . Bài viết của mình chỉ mang tính chất cá nhân và suy nghĩ hợp với mục đích sử dụng của mình , vừa đơn giản ,cơ động ,rẻ mà ko quá tốn kém

Cám ơn bạn đã nêu ý kiến riêng của mình. Một đề tài nào đó cũng nên có một vài phản biện nhằm tìm ra cái hay nhất, tốt nhất thì mới mong hấp dẫn, lôi cuốn người khác.

Tôi xin có một vài ý kiến với bạn như sau.

Tôi cũng đã từng đi theo phương án của bạn, mà cũng chẳng cần mua cái USB hub đồ sộ như của bạn, chỉ cần một hai cọng dây USB 3.0 cắm từ máy là xong. Cũng vậy dây nguồn tôi có 2 sợi vì các exHDD (Seagate và WD) dùng chung với nhau. Nhưng cái quan trọng là tôi chưa bao giờ tin cậy về độ bền của 1 ExHDD. Bạn có công nhận với tôi dù là ExHDD hay InHDD thì đều dùng một hard drive y chang nhau, right? Một cái hard drive được lắp chặt ở trong case mà bất cứ sự rung lắc nào cũng khiến tôi hồi hộp huống chi là một cái ExHDD nằm chơ hơ bên ngoài. Chỉ cần 1 con mèo chạy qua, một đứa bé quăng ném đồ chơi, hoặc một cái quơ tay vô tình của bạn trong lúc nó đang read/write thì chỉ có đấng bề trên mới biết chuyện gì sẽ xảy ra. Không, không bao giờ giao trứng (phim ảnh quý giá sưu tầm bao nay) cho mấy cái ExHDD dễ dàng như vậy.

Dàn ExHDD mà tôi từng sử dụng

Đó là chưa nói đến vấn đề quản lý. Ngay từ câu đầu câu bài viết tôi nói các ổ cứng đầy ngắc ngứ muốn gom lại cho dễ quản lý. Bạn có 10 HDD thì bạn sẽ tạo 10 new Folder ngay trên Desktop. Bạn có 40 HDD (như trường hợp của tôi) thì bạn phải ngồi lập 40 folders. Rồi cứ mỗi lần có thêm năm bảy phim mới, bạn lại ngồi chụp lại toàn bộ film có trong ổ đó = công cụ Snip tool? Buồn tình bạn muốn xem phim Avatar và bạn biết chắc bạn có phim đó nhưng biết nó nằm ở ổ cứng nào. Vậy là bạn phải mở từng cái trong 40 cái folder mà bạn đã tạo? May mà nó nằm ở folder thứ 2 hay 3, chứ nếu nó nằm ở folder thứ 38 hay 39 thì sao? Bạn phải mất bao nhiêu thời để làm việc đó? Do đó tôi nghĩ là tôi đã không vô ích khi đã làm những việc trong mục số 1, 2, 3, 4, và 6.

Với mục số 5 thì cảm phiền bạn đọc lại mục yêu cầu trong phần đầu bài viết của tôi. Không có gì khác nhau.

Cũng vậy, có lẽ bạn chưa đọc kỹ bài của tôi. Tôi có nói là không khuyết khích các bạn lắp video card rời vào trong hệ thống lưu trữ dữ liệu. Nên vấn đề 2 con GPU gì đó ăn điện ta ko nên đề cập tới.

Tóm lại, bạn cho là “ExHDD và InHDD có ưu và nhược điểm khác nhau . Nhưng cá nhân mình vẫn chọn ExHDD và có nhiều ưu điểm hơn .” trong việc lưu trữ phim ảnh số lượng lớn thì tôi đành chịu và tôn trọng ý kiến riêng của bạn. Đồng thời tôi cũng để ngỏ câu khẳng định này của bạn để cho các bạn khác tự mình suy nghĩ lấy xem nó như thế nào.

Cuối cùng là vấn đề về “tâm lý” tiếc tiền điện hoặc xót cái máy server khi chỉ có coi 1-2 bộ phim mà khởi động nguyên 1 dàn server 40HDD hùng hậu. Tôi xin chỉ lấy một ví dụ đơn giản. Tôi cũng như các bạn sẽ có tâm lý rất vui vẻ thoải mái – không hề gì – khi một vài lần trong tháng gầy độ nhậu với bạn bè. Sau tiệc nhậu sỹ diện bạn bè đứng lên móc bạc triệu ra trả rất ư là vô tư. Nhưng mỗi tháng khi phải trả năm bảy trăm ngàn tiền điện cho cái máy server chạy phục vụ giải trí thư giãn cho ông bà, cha mẹ, vợ con người thân ruột thịt của mình trong gia đình thì quả là xót xa vô cùng. Thế đấy, cái “tâm lý” kỳ lạ của con người là thế đấy nhưng không phải là ai cũng dễ dàng nhận ra. Vậy tôi và các bạn có ai dám dũng cảm sửa chữa cái “tâm lý” ấy không? Tôi e là khó đấy.

Thân.

blackfireNeo

Active Member

Cám ơn bạn đã nêu ý kiến riêng của mình. Một đề tài nào đó cũng nên có một vài phản biện nhằm tìm ra cái hay nhất, tốt nhất thì mới mong hấp dẫn, lôi cuốn người khác.

Tôi cũng đã từng đi theo phương án của bạn, mà cũng chẳng cần mua cái USB hub đồ sộ như của bạn, chỉ cần một hai cọng dây USB 3.0 cắm từ máy là xong. Cũng vậy dây nguồn tôi có 2 sợi vì các exHDD (Seagate và WD) dùng chung với nhau. Nhưng cái quan trọng là tôi chưa bao giờ tin cậy về độ bền của 1 ExHDD. Bạn có công nhận với tôi dù là ExHDD hay InHDD thì đều dùng một hard drive y chang nhau, right? Một cái hard drive được lắp chặt ở trong case mà bất cứ sự rung lắc nào cũng khiến tôi hồi hộp huống chi là một cái ExHDD nằm chơ hơ bên ngoài. Chỉ cần 1 con mèo chạy qua, một đứa bé quăng ném đồ chơi, hoặc một cái quơ tay vô tình của bạn trong lúc nó đang read/write thì chỉ có đấng bề trên mới biết chuyện gì sẽ xảy ra. Không, không bao giờ giao trứng (phim ảnh quý giá sưu tầm bao nay) cho mấy cái ExHDD dễ dàng như vậy.

Đó là chưa nói đến vấn đề quản lý. Ngay từ câu đầu câu bài viết tôi nói các ổ cứng đầy ngắc ngứ muốn gom lại cho dễ quản lý. Bạn có 10 HDD thì bạn sẽ tạo 10 new Folder ngay trên Desktop. Bạn có 40 HDD (như trường hợp của tôi) thì bạn phải ngồi lập 40 folders. Rồi cứ mỗi lần có thêm năm bảy phim mới, bạn lại ngồi chụp lại toàn bộ film có trong ổ đó = công cụ Snip tool? Buồn tình bạn muốn xem phim Avatar và bạn biết chắc bạn có phim đó nhưng biết nó nằm ở ổ cứng nào. Vậy là bạn phải mở từng cái trong 40 cái folder mà bạn đã tạo? May mà nó nằm ở folder thứ 2 hay 3, chứ nếu nó nằm ở folder thứ 38 hay 39 thì sao? Bạn phải mất bao nhiêu thời để làm việc đó? Do đó tôi nghĩ là tôi đã không vô ích khi đã làm những việc trong mục số 1, 2, 3, 4, và 6.

Với mục số 5 thì cảm phiền bạn đọc lại mục yêu cầu trong phần đầu bài viết của tôi. Không có gì khác nhau.

Cũng vậy, có lẽ bạn chưa đọc kỹ bài của tôi. Tôi có nói là không khuyết khích các bạn lắp video card rời vào trong hệ thống lưu trữ dữ liệu. Nên vấn đề 2 con GPU gì đó ăn điện ta ko nên đề cập tới.

Tóm lại, bạn cho là “ExHDD và InHDD có ưu và nhược điểm khác nhau . Nhưng cá nhân mình vẫn chọn ExHDD và có nhiều ưu điểm hơn .” trong việc lưu trữ phim ảnh số lượng lớn thì tôi đành chịu và tôn trọng ý kiến riêng của bạn. Đồng thời tôi cũng để ngỏ câu khẳng định này của bạn để cho các bạn khác tự mình suy nghĩ lấy xem nó như thế nào.

Cuối cùng là vấn đề về “tâm lý” tiếc tiền điện hoặc xót cái máy server khi chỉ có coi 1-2 bộ phim mà khởi động nguyên 1 dàn server 40HDD hùng hậu. Tôi xin chỉ lấy một ví dụ đơn giản. Tôi cũng như các bạn sẽ có tâm lý rất vui vẻ thoải mái – không hề gì – khi một vài lần trong tháng gầy độ nhậu với bạn bè. Sau tiệc nhậu sỹ diện bạn bè đứng lên móc bạc triệu ra trả rất ư là vô tư. Nhưng mỗi tháng khi phải trả năm bảy trăm ngàn tiền điện cho cái máy server chạy phục vụ giải trí thư giãn cho ông bà, cha mẹ, vợ con người thân ruột thịt của mình trong gia đình thì quả là xót xa vô cùng. Thế đấy, cái “tâm lý” kỳ lạ của con người là thế đấy nhưng không phải là ai cũng dễ dàng nhận ra. Vậy tôi và các bạn có ai dám dũng cảm sửa chữa cái “tâm lý” ấy không? Tôi e là khó đấy.

Thân.

Thật ra mình thấy có cách giải quyết cho vấn đề tìm film kiểu này, chỉ cần làm 1 file exel bên trong ghi film nào chứa ở ổ nào là đc rùi, khi cần chỉ cần mở file exel lên search cái là xong, tuy hơi mất công chút. Cách làm của a chủ topic có cái hay là hễ cần là có quất luôn cho sướng, còn dùng exhdd thì dù sao vẫn phải lấy ổ cắm vào máy, rùi cắm điện này nọ cũng mất chút thời gian. Bản thân mình chơi film chưa đc lâu, mà cũng chỉ mới dám chơi tới 720p chứ chưa dám mò tới bluray như chủ topic, hiện tại chủ yếu mình cũng lưu trên exhdd, cái lợi của exhdd là đỡ tốn điện khi ko dùng, nhưng khá là mất thời gian khi đột nhiên mún xem lại 1 cảnh "nóng bỏng" của 1 film nào đó (còn vấn đề ko chạy thường có tăng tuổi thọ của hdd ko thì mình ko chắc lắm).
P/S : Cái máy tính cùi bắp ở nhà cũng mới toi, đang chuẩn bị ráp máy mới, về mặt phần cứng thì cũng built xong rùi, đang chờ chủ topic giới thiệu tiếp về phần cấu hình và soft như thế nào thui :)>-

blackfireNeo

Active Member

À mà mình nghĩ chẳng nên bàn tới vấn đề tốn tiền điện ở đây, đã chơi HD, tiền bỏ ra mua HDD chẳng thua j tiền điện đâu. Nói thật chứ hệ thống HDD như của chủ topic mình nghĩ tiêu thụ năng lượng cũng chẳng bằng 1 cái tủ lạnh đâu

blackfireNeo

Active Member

Cách này thì đúng là cơ động, rẻ, mình cũng đang dùng theo cách này. Tuy nhiên ko biết bạn pvanvu_bunny backup film như thế nào, vì nếu lỡ 1 ngày đẹp trời cái exhdd chứa mấy bộ film quí giá die thì như thế nào nhỉ (ko phải film nào cũng có thể ra tiệm chép lại hay lên mạng kiếm lại). Mình cũng đang chưa biết giải quyết vấn đề này như thế nào?

gougah

Mình ủng hộ cách lưu phim qua ExtHDD của bác.
hiện nay Buffalo có bán box 4 bay hỗ trợ USB 3.0 có chức năng RAID 0,1,5,10 chạy bằng phần cứng độc lập không phụ thuộc vào Computer và hệ điều hành, nó hỗ trợ định dạng NTFS, ext3 ...--> nên không lo việc HDD bị hư nếu hư 1 ổ trong Raid array thì vẫn có thễ rebuid lại được.

Ngoài ra nếu muốn chuyển ExtHDD USB thành thiết bị NAS còn có thiết bị này, tuy nhiên mình chưa có điều kiện test thử, bác có thể tham khảo thiết bị của Addonics tại Addonics Product: NAS 4.0 Adapter
hoặc thiết bị của Pogoplug tại đây: Pogoplug Devices: Back Up, Access and Share From Anywhere

Chỉnh sửa lần cuối:

bonghongtra

Active Member

Thân.

Bác cứ nói đúng ý em thế :D.

Liên quan đến vấn đề quản lý phim ảnh, em cũng đã có 1 thớt ở đây.

Em chia phim theo từng thể loại, theo cách phân loại của riêng em. Em có 1 danh mục phim trong file Excel và trên Web. Muốn xem phim nào chỉ việc Ctrl+F để tìm xem nó nằm ở đâu, việc tiếp theo chỉ là mở phim và thưởng thức thôi.

Em cũng đã từng tổ chức theo Raid để chống mất dữ liệu, nhưng với tính hay tháo ra lắp vào, mang đi chỗ nọ, khiêng về chỗ kia của em thì Raid là 1 thảm họa. Chỉ là phim thôi mà, danh mục đã có sẵn. Toi ổ nào thì lại đi copy lại. Đấy là quan điểm của em.

Đối với dữ liệu cá nhân không thể để mất thì em backup liên tục mỗi tuần lần lượt trên 2 ExHDD 2.5" 500GB và 640GB, đồng bộ dropbox. Đen đủi mà toi bản chính thì em vẫn còn 2 bản backup, mỗi bản cách nhau 1 tuần.:D

Đây là bản đồ HDD của em, cái này cũ rồi. Em vừa giải tán hết HDD 3.5" có dung lượng <2T, để lại 8 em 2T, 1 em 3T. Đang rình mò xem chỗ nào có em 3T giá thơm thơm thì khiêng 1 em.:))

Inu Yasha

Member

mua 1 dàn như bạn mà ko tính HDD thì bao nhiêu vậy chủ topic

explorer

Well-Known Member

........

Cái hệ thống của bác chủ có cái hay riêng , nhưng bác ko đọcc kĩ phần này của bác chủ

nếu dàn ổ HDD của tôi đột nhiên cùng lúc bị hư 1 ổ, 2 ổ, hoặc thậm chí 5 hoặc 6 ổ thì sau khi thay các ổ mới vào tôi vẫn phục hồi lại dữ liệu bị mất trên những ổ hư đó. Còn 1 cái quan trọng hơn nữa là giả sử vì một nguyên nhân nào đó (sốc điện chẳng hạn), cả chục ổ HDD trên cùng 1 rail 12V rủ nhau tèo một lúc thì khi đó thằng nào chết ráng chịu, còn những ổ không hư vẫn đọc được dữ liệu bình thường như không có chiện gì xảy ra.

+++ Đọc ở dòng chữ màu đỏ mình đã thấy ngại rồi , cho nên như ở phần đề cập trước của mình (vấn đề tâm lý rất quan trọng :7. Cái này là về phần tâm lý , có ai dám khẳng định là mình ko tiếc tiền điện hoặc xót cái máy server khi chỉ có coi 1-2 bộ phim mà khởi động nguyên 1 dàn server 40HDD hùng hậu lên ko ? Riêng mình thì rất tiếc khi chỉ có bật máy xem phim + đọc tin tức xíu mà phải khởi động lun 2 con GTX 780Ti mặc dù 2 con GPU chỉ đang trong trạng thái Low Usage , nên vấn đề tâm lý ảnh hưởng rất nhiều )

+++ Còn ExHDD và InHDD có ưu và nhược điểm khác nhau . Nhưng cá nhân mình vẫn chọn ExHDD và có nhiều ưu điểm hơn . Và mình cũng ko tin rằng ổ HDD của mình tèo 1 lúc 4-5 cái như chủ topic đề cập ,vì chỉ đến khi xem phim mới khởi động nó lên chứ ko có chạy liên tục như hệ thống server mặc dù nó trong tình trạng ngủ đông . Còn về vấn đề thay ExHDD thì khá đơn giản , vì khi bản cảm thấy ổ cứng có vấn đề như (nhiệt độ tăng cao , hoạt động ko ổn định ,khởi động chậm ,...etc) thì bạn nên thay đổi HDD mới và bán lại cho người khác với giá rẻ chứ đừng có dục đi :))

Có hai cái hay trong hệ thống của Bác chủ mà hệ thống của Bác không có :

1/ Tính tiện dụng : Khi Bác có 40 HDD như Bác Chủ, thì Bác vô từng Folder mà tìm phim, thì sẽ biết đá biết vàng ngay. Và khi thêm bớt phim, hệ thống sẽ không tự update. Bác phải tự làm cái việc chụp hình Folder lại

2/ Tính bảo vệ an toàn dữ liệu : Khi 1 ổ External của Bác bị "tèo" do rơi rớt chẳng hạn (dễ bị lắm), Bác phục hồi lại bằng cách nào ?

- Bác Chủ đầu tư cỡ đó, chắc hẳn là có dùng UPS và bộ nguồn xịn rồi, khó có chuyện hư cùng lúc mấy ổ cứng. Đó là Bác ấy ví dụ trường hợp tồi tệ nhất thôi. Tồi tệ nhất mà vẫn khắc phục được

- 2 con card màn hình GTX 780Ti ở đâu ra vậy Bác ? Bác định dùng cái server chứa phim này để chơi game khủng luôn à ?

Cách của Bác được cái là rất đơn giản. Hầu như ai cũng đã có 1 số HDD kha khá rồi đều làm vậy, kể cả mình. Nhưng bây giờ đang cần 1 giải pháp tân tiến hơn, và đang chờ Bác Chủ trình bày hết để làm theo

Có cái vấn đề tiền điện, sao nhiều Bác cứ lăn tăn hoài. Thà là khó khăn như các em sinh viên, thì dùng laptop coi phim cho rồi. Còn đã lên tới cỡ này, có hàng chục ổ cứng, và dĩ nhiên là đã phải có một dàn Home Theater kha khá, Receiver, TV lớn ... công suất cộng lại vài trăm W, thì vài trăm ngàn tiền điện / tháng để phục vụ cho việc "Ăn chơi không sợ tốn kém", mà cứ suy nghĩ mãi, kể cũng lạ. Có phải rảnh rang mà bật suốt 24/7 để coi phim đâu ? Có khi cả tuần chỉ coi 1 - 2 lần thôi. Chỉ bằng 1 phần nhỏ cái tủ lạnh chạy 24/7 đựng thức ăn kìa

Chỉnh sửa lần cuối:

explorer

Well-Known Member

Liên quan đến vấn đề quản lý phim ảnh, em cũng đã có 1 thớt ở đây.

.........................
Đây là bản đồ HDD của em, cái này cũ rồi. Em vừa giải tán hết HDD 3.5" có dung lượng <2T, để lại 8 em 2T, 1 em 3T. Đang rình mò xem chỗ nào có em 3T giá thơm thơm thì khiêng 1 em.:))

.......

Hồi dịp Lễ Tạ ơn tháng 11 vừa qua, bên Mỹ giảm mạnh giá HDD, thế là mình ship cho cả hội HDSAIGON và bạn bè, tất cả 18 ổ này, giá rẻ :

External TOSHIBA CANVIO 3TB USB 3.0

tiếp tục hóng cao nhân ra lò phần quản lý :D

arionred

Member

Hiện tại nhà em có tầm 50TB trong đó InHDD=13, ExHDD=14 (NAS4HDD=1, USB3.0x4HDD=2, eSatax2HDD=1, nhưng không dùng kiểu bật tắt như bác pvanvu_bunny,đám ExHDD đó trừ con NAS tự bật tắt theo máy tính), định hướng giải pháp cũng như bác chủ. Tuy nhiên, do khó khăn về tài chính và việc sưu tầm, tích lũy HD diễn ra từ năm 2007 đến nay nên hệ thống của em còn nhiều vấn đề chưa được như ý ở phần lõi như là: case, main, card mở rộng sata. Vì vậy cực kỳ quan tâm đề tài này để học hỏi, nhất là các giải pháp mềm và trên hết là phải làm 1 cuộc thay máu cho hệ thống của em.

Xin tặng bác chủ 50cR thay lời cảm ơn

vn_soft

Member

bài viết hay, đáng để tham khảo, nhưng em đã qua thời tích trữ HDD (cách đây 2 năm thì là 10T), bây giờ là thời của online, em đã thay đám HDD ấy bằng đường kết nối quang

bài viết hay, đáng để tham khảo, nhưng em đã qua thời tích trữ HDD (cách đây 2 năm thì là 10T), bây giờ là thời của online, em đã thay đám HDD ấy bằng đường kết nối quang

Lâu lắm rồi HDVN mới có 1 bài viết chất lượng
Em nghỉ mấy cái đám mây đó chỉ dành cho lưu trữ nhỏ, còn với dữ liệu lớn như phim, nhạc thì không nên. Nói dại, lở đám mây nó không bay ngang qua nhà mình nữa thì sao. Mất trắng hả. Cái gì của mình thì phải nắm nó trong tay thì mới được

dungsin_lqd

Well-Known Member

--Làm ơn chỉ cho em mua card raid sata ở đâu??? Main của em có 6 cổng sata em sài hết rồi bây giờ tầm 2 tháng là em nâng 1HDD 3T nên có xu hướng mua thêm card raid để mở rộng HDD.
---
Chúc năm mới vui vẻ ....happy new year 2014....

Mấy card SAS này thì cứ amazon với ebay mà chiến bác ơi. Còn ở mình thì hình như sieuthimaychu có bán vài model thì phải.

pvanvu_bunny

Active Member

Thân.

Thank bác về ý kiến đó , nhưng mình vẫn có vài điều muốn chia sẽ :

1)
+ Qua bài viết của bác thì mình biết bác là 1 người rất coi trọng và bảo vệ toàn diện cho những dữ liệu của mình một cách hoàn hảo và bài bản nhất ,nên những rung động nhẹ cũng khiến bác lo lắng . Nhưng trên sử dụng thực tế , mình có 5 cái ExHDD chứa phim FullBluray của mình cũ nhất cũng đã là 5 năm ,những vẫn hoạt động rất mượt mà ,ko có dấu hiệu bị lỗi hay mất dữ liệu hoặc file bị hỏng . Trường hợp bác ví dụ "con mèo chay qua , đứa bé ném đồ vật ..., làm rung lắc HDD gây nguy cơ cho HDD thì mình thấy trường hợp này rất khó xảy ra vì ko ai để HDD giữa nhà khi đang xem phim hoặc copy 1 dữ liệu nào đó (thường là để đằng sau TV hoặc trong một góc hoặc ngăn tủ hoặc cái kệ nào đó) , trong trường hợp bác ví dụ "con mèo chay qua , đứa bé ném đồ vật" thì cái mình lo nhất là cái TV to tướng ngay trước mặt chứ hok phải cái HDD nho nhỏ để trong kệ TV .
+ Mình ko biết tại sao bác bảo HUB USB đồ sộ , nhưng trên thực tế thì rất nhỏ gọn vừa đủ để vào một góc nhỏ nào đó

2) Về vấn đề tìm File trên từng HDD thì mình quên đề cập là song song với việc tạo Folder và chụp hình chứa Film thì mình có tạo 1 File.txt . Khi có film mới thì mình update tên phim vào , còn lúc tìm nó thì khá đơn giản ,chỉ cần bấm Ctrl+F ngay trên File.txt, và đánh tên phim vào thì mình sẽ biết ngay phim mình cần nằm ở HDD nào . Sau đó chỉ cần 5s-10s để connect power cord cho HDD đó vì USB cable đã được connect vào cái HUB nên ko cần quan tâm tới nó , chứ ko có khá lâu như 1 bác nào đó đã đề cập .Và mình dám chắc việc tìm kiếm Film trên dàn máy Server của bác cũng ko khác là bao nhiêu vì đã thông qua thanh Search ngay trên WIndows Explorer ,và chỉ có 1 điều khác là ko cần phải tốn công connect power cord như mình

3. Về vấn đề Card dồ họa là bác khuyên ko nên dùng cho dàn máy Server thì điều đó là chắc chắn vì đâu còn PCI/PCI-e slot cho SATA controller nữa , nhưng như tiêu đề của mình là dùng ExHDD là chủ đạo . Nên máy của mình chỉ có 1 SSD và 2 InHDD thì việc cắm 2-3-4 card đồ họa riêng cho nhiều mục đích sử dụng khác nhau Multi tasks như [gaming , graphic design , encode movie , hoặc chỉnh sữa phim làm video ....etc] là chuyện bình thường nhưng vẫn thõa mãn được niềm đam mê và lưu trữ phim ảnh mà ko phải tốn công + money để build thêm 1 dàn PC gaming hoặc graphic design .

4. Về vấn đề tâm lý thì bác giải thix hoàn toàn chính xác , mình có thể bỏ cả trăm USD$ cho việc đãi gia đình ăn uống này nọ trong 1 ngày thì cảm thấy ko có gì . Nhưng nghĩ đến mỗi tháng trả thêm vài chục USD cho tiền điện thì cảm thấy khá tiếc và xót

Thân

Hiện tại nhà em có tầm 50TB trong đó InHDD=13, ExHDD=14 (NAS4HDD=1, USB3.0x4HDD=2, eSatax2HDD=1, nhưng không dùng kiểu bật tắt như bác pvanvu_bunny,đám ExHDD đó trừ con NAS tự bật tắt theo máy tính), định hướng giải pháp cũng như bác chủ. Tuy nhiên, do khó khăn về tài chính và việc sưu tầm, tích lũy HD diễn ra từ năm 2007 đến nay nên hệ thống của em còn nhiều vấn đề chưa được như ý ở phần lõi như là: case, main, card mở rộng sata. Vì vậy cực kỳ quan tâm đề tài này để học hỏi, nhất là các giải pháp mềm và trên hết là phải làm 1 cuộc thay máu cho hệ thống của em.

Xin tặng bác chủ 50cR thay lời cảm ơn

Anh ra HN đê, rồi anh em mình hợp nhất đống HDD này nhá.:D Thay màu thừa ra cái giề thì để em. Hê hê.

Em bỏ hết mấy cái Dock, HDD Box cho HDD 3.5" rồi. Chơi Hotswap cho tiện nhưng vẫn lộ cộ lắm.

Hiện tại em đang dùng 1 box Orico 6205SS, chiếm 3 khoang 5.25 chứa được 5HDD, 1 cage 5 in 3 nữa. Công thêm 3 cái Hotswap cùng với việc nhét linh tinh được tất cả 16HDD trong cái case Antec900. Chật vãi.

thanhyk

Well-Known Member

Em thì dốt tin học, vẫn chưa thấy mục bảo vệ dữ liệu mà bác chủ chia sẻ. Em nghĩ hiện tại không có thiết bị nào lưu trữ dung lượng lớn mà rẻ bằng hdd (từ băng từ, bluray, v.v..). Nếu dùng cloud thì vài chục gb thì Ok chứ lên vài chục Tb thì chịu, thuê dịch vụ lưu trữ thì chẳng thà mua hdd sao y 1 bản rẻ hơn...Nếu raid thì mất 'tương đối' hdd mà khi phục hồi là cực kỳ mệt mỏi. Nghĩ hoài chẳng biết bác chủ bảo vệ dữ liệu cách gì nên...:
Em đoán (và đưa ra ý kiến hy vọng bác chủ ủng hộ) là chỉ backup những dữ liệu cực kỳ cần thiết vì vậy chỉ khoảng 1 đến 2 ổ 3tb, còn vài chục Tb giải trí thì mình share với nhau. Giả định bác kiếm 5 - 6 bạn bè cũng chơi chục ổ hdd vậy tổng cộng cũng được 50 - 60 chục hdd, bạn bè share dữ liệu với nhau thay vì mỗi người tự down phim đó thì chia ra cho nhanh (A down 'hanh dong', B down 'vien tuong', C down...v.v...), như vậy chỉ mất một thời gian down mà dung lượng tăng gấp 5 - 6 lần. Sau đó share copy lẫn nhau, như vậy toàn bộ dữ liệu của bác chủ đang nằm rải rác trên 5 - 6 bạn khác (và các bạn khác cũng vậy, dữ liệu không ở người khác thì cũng ở bác vì bác nhiều hdd nhất). Vấn đề này giống raid nhưng vừa 'thông minh' vừa có 'tình người', đỡ mất thời gian, đỡ tốn tiền mua hdd sao y hoặc raid.
Nếu bác chủ thấy ý kiến này khả thi thì ...cho em tham gia trong hội ạ, em cũng có tầm 20Tb chủ yếu bluray, lossless, Thúy Nga, Vân Sơn, Asia...và karaoke.

Tình trạng
Không mở trả lời sau này.
Bên trên