Tôi đã xây dựng, bảo vệ và quản lý kho dữ liệu HD của mình như thế nào

Tình trạng
Không mở trả lời sau này.

dungsin_lqd

Well-Known Member
Ðề: Tôi đã xây dựng, bảo vệ và quản lý kho dữ liệu HD của mình như thế nào

-Em dùng Win8 cho home media server được không bác chủ! Em không dùng Win Server vì mục đích W8 còn làm dc một số việc còn WinServer dường như chỉ phuc vu Data hay quan lý là chính và hạn chế driver, phần mềm làm việc học tập giải trí....

Trungtd

Member

Quả thật em không phải là dân chơi HD (chứ chưa nói tới Bluray) nhưng cũng tò mò định build một dàn Media Server. Thực sự rất nể phục bác vì tinh thần chia sẻ quá tuyệt vời. Hơn nữa, sau khi đọc bài của bác em thấy thấm thía vô cùng. Từ việc đặt mục tiêu, tính toán chi li từng bộ phận đến việc áp dụng trên thực tế hiệu quả ra sao. Trộm nghĩ phàm làm việc gì cũng có tinh thần như vậy thì thành công chắc cỡ 80%.

Xin cảm ơn và chúc bác ngày càng có thêm niềm vui với đam mê của mình.

Monday

Member

Sau khi đọc về phần NAS Xpenology(Synology fake) của bác chủ thấy hay quá nên mình cũng ráp một cái. Mình cài thêm các package surveillance station cho camera, Plex Media Server và PlexConnect nên các con Apple TV Gen 3 đã xem phim offline bình thường. Cám ơn bác chủ nhiều.

mình cài NAS Xpenology trên laptop, nhưng khi cài package surveillance station thì bắt phải up lên 5.0 bạn có ver cũ để cài trên 4.3 cho mình xin.

jumpy

Well-Known Member

Em cũng rất thích build 1 hệ hống như của bác Thanksforsharing và cũng rất quan tâm đến vấn đề điện năng tiêu thụ. Xem hệ thống của bác lúc máy nghỉ ngơi hoàn toàn và lúc đang xem phim thì điện năng tiêu thụ không chênh lệch là mấy, hơn nữa điện năng tiêu thụ lên tới gần 250wh thì cũng khá khá đấy, không thích hợp cho chạy 24/7, mà hệ thống HOME MEDIA SERVER em cũng cần hoạt động 24/7 để hễ ai trong nhà muốn xem là truy cập được ngay, không cần phải chờ thời gian khởi động hệ thống.

nhp01

Active Member

Bạn được tới 130 -140MB/s thì chắc là phải nhờ bạn chỉ giáo rồi. Cái này tôi nói thật lòng đó. Có gì bạn pm cho tôi hướng dẫn cách làm với.
Tôi cũng hóng xem có bạn nào có cao kiến gì để đạt được như vậy. Chứ mấy cái file film của tôi toàn năm ba chục GB mỗi lần copy là chờ dài cổ.

Bác ơi , mình cũng không biết sao lúc trước nó nhanh được như vậy ....bây giờ thấy nó chậm thế nầy thì mình mới thắc mắc đấy ạ .

latruong

Member

mình cài NAS Xpenology trên laptop, nhưng khi cài package surveillance station thì bắt phải up lên 5.0 bạn có ver cũ để cài trên 4.3 cho mình xin.

Bạn vào Package Center Search các ứng dụng như Surveillance station, Download Station, Plex Media Server mà cài vào thôi

Monday

Member

cảm ơn mình cài được rồi
cho hỏi thêm, nếu main bị lỗi đổi pc khác khi cài lại data còn không?

-Em dùng Win8 cho home media server được không bác chủ! Em không dùng Win Server vì mục đích W8 còn làm dc một số việc còn WinServer dường như chỉ phuc vu Data hay quan lý là chính và hạn chế driver, phần mềm làm việc học tập giải trí....

Tôi không biết bạn đã đọc nhưng đã quên hay ko đọc kỹ. Trong phần chọn OS, tôi nói rất rõ là dùng Win 7 hay 8 đều tốt cả.

Em cũng rất thích build 1 hệ hống như của bác Thanksforsharing và cũng rất quan tâm đến vấn đề điện năng tiêu thụ. Xem hệ thống của bác lúc máy nghỉ ngơi hoàn toàn và lúc đang xem phim thì điện năng tiêu thụ không chênh lệch là mấy, hơn nữa điện năng tiêu thụ lên tới gần 250wh thì cũng khá khá đấy, không thích hợp cho chạy 24/7, mà hệ thống HOME MEDIA SERVER em cũng cần hoạt động 24/7 để hễ ai trong nhà muốn xem là truy cập được ngay, không cần phải chờ thời gian khởi động hệ thống.

Bạn nhận xét không sai. Khi máy nghỉ và khi máy chạy chỉ khác nhau đúng 1 ổ cứng hoạt động thôi nên điện năng tiêu thụ không chênh lệch nhau nhiều là phải rồi. Còn hơn 200w là do máy của tôi có những 40 hdd. Cái meia server của bạn bao nhiêu hdd? Trung bình 1 hdd tiêu tốn khoảng 5w. Cứ thế cộng dồn lên là biết bao nhiêu watt cho máy bạn thôi.

cảm ơn mình cài được rồi
cho hỏi thêm, nếu main bị lỗi đổi pc khác khi cài lại data còn không?

Trên nguyên tắc bạn chỉ cần dùng lại cái usb và xpenology có chứa driver hỗ trợ cho cái pc sau này là bạn không cần cài lại và dữ liệu cũng vẫn còn đó (không thay thứ tự hdd nha. Đó là lý thuyết, còn thực tế cũng còn hên xui nữa. Ngay cả thằng Synology cung không dám đưa đầu ra bảo đảm trong trường hợp này

Hệ thống của em cỏ lắm không có gì đáng để khoe

Nói chiêm ngưỡng chỉ là câu nói đùa thôi. Thật ra là nếu có thể được bạn post cấu hình máy bạn để mọi người tham khảo trước khi họ quyết định nhắm chừng khả năng máy của họ.

Trungtd

Member

Nhờ loạt bài gợi ý của bác Thanksforsharing e quyết định tự ráp một bộ PC để lưu trữ phim, ảnh, nhạc cho cả gia đình dùng thông qua mạng Lan và Wifi. Cấu hình cho máy thì cũng hòm hòm rồi duy chỉ có điều e băn khoăn là nên setup máy theo dạng Media Server hay NAS?.

Nhu cầu của e thì cũng đơn giản thôi:
1. Tiết kiệm điện để chạy 24/7 (dĩ nhiên nhiều bác sẽ nói chọn nas nhưng theo e so sánh thì nas tự build với media server cũng không chênh nhau nhiều!?)
2. Cắm được torrent (cả 2 đều làm được).
3. Stream trực tiếp được video, music, ảnh đến thiết bị như điện thoại, máy tính bảng...
3. Truy xuất dữ liệu ngoài mạng Lan (cái này là thứ yếu thôi)
Bác Thanksforsharing và mọi người có kinh nghiệm tư vấn giúp e được không? chân thành cảm ơn các bác.

kechinhphuc

Well-Known Member

Anh Thanksforsharing cho mình hỏi là mình có mua phần mềm Flexraid ( Raid-F Sooling 59.50usd ), nhưng active thì rất lộn xộn, anh có cách nào hướng dẫn chi tiết hơn về cách active chương trình này, sẵn lòng tốt anh hướng dẫn luôn về mảng Raid trong Flexraid luôn, mình nghĩ sẽ có rất nhiều người đang chờ bài viết về vấn đề này của Anh. Cảm ơn anh rất nhiều về các bài viết thực sự giá trị trong diễn đàn HDvietnam

leewoanhuyn

Thực sự rất nể phục bác vì tinh thần chia sẻ quá tuyệt vời. Hơn nữa, sau khi đọc bài của bác em thấy thấm thía vô cùng. Từ việc đặt mục tiêu, tính toán chi li từng bộ phận đến việc áp dụng trên thực tế hiệu quả ra sao.

kechinhphuc

Well-Known Member
Ðề: Phần 3 - Tôi đã quản lý kho dữ liệu HD của mình như thế nào

Anh Thanksforsharing, em "lỡ" tậu flexraid bản 2 in 1 rồi, có hai số đăng ký là
Purchase code:xxxxxxx
Registration/Import passcode:xxxxxxx
Em có cài đặt bản Flexraid client nhưng nhập số đăng ký không được, anh làm ơn hướng dẫn dùm em ( cũng như một số người "gà mờ" như em ). Sẵn tiện nhờ anh hướng dẫn dùm Raid trong phần mềm Flexraid thì tuyệt vời biết mấy, em đã xem bài viết của anh từ những ngày đầu và đã bị "ám ảnh" kể cả khi đi ngủ cũng thấy cái máy đó của anh, đang triển khai thì gặp rắc rối này. Mong anh sớm hồi đáp anh nhé hoặc gởi dùm em qua
mail của em: [email protected]

Cảm ơn anh "nhìu"

Nhờ loạt bài gợi ý của bác Thanksforsharing e quyết định tự ráp một bộ PC để lưu trữ phim, ảnh, nhạc cho cả gia đình dùng thông qua mạng Lan và Wifi. Cấu hình cho máy thì cũng hòm hòm rồi duy chỉ có điều e băn khoăn là nên setup máy theo dạng Media Server hay NAS?.

Nhu cầu của e thì cũng đơn giản thôi:
1. Tiết kiệm điện để chạy 24/7 (dĩ nhiên nhiều bác sẽ nói chọn nas nhưng theo e so sánh thì nas tự build với media server cũng không chênh nhau nhiều!?)
2. Cắm được torrent (cả 2 đều làm được).
3. Stream trực tiếp được video, music, ảnh đến thiết bị như điện thoại, máy tính bảng...
3. Truy xuất dữ liệu ngoài mạng Lan (cái này là thứ yếu thôi)
Bác Thanksforsharing và mọi người có kinh nghiệm tư vấn giúp e được không? chân thành cảm ơn các bác.

Bạn có bao nhiêu hdd, tổng dung lượng là bao nhiêu?

Ðề: Phần 3 - Tôi đã quản lý kho dữ liệu HD của mình như thế nào

Anh Thanksforsharing, em "lỡ" tậu flexraid bản 2 in 1 rồi, có hai số đăng ký là
Purchase code:xxxxxxx
Registration/Import passcode:xxxxxxx
Em có cài đặt bản Flexraid client nhưng nhập số đăng ký không được, anh làm ơn hướng dẫn dùm em ( cũng như một số người "gà mờ" như em ). Sẵn tiện nhờ anh hướng dẫn dùm Raid trong phần mềm Flexraid thì tuyệt vời biết mấy, em đã xem bài viết của anh từ những ngày đầu và đã bị "ám ảnh" kể cả khi đi ngủ cũng thấy cái máy đó của anh, đang triển khai thì gặp rắc rối này. Mong anh sớm hồi đáp anh nhé hoặc gởi dùm em qua
mail của em: [email protected]

Cảm ơn anh "nhìu"

Lúc này hơi busy, sẽ email cho bạn sớm nhất có thể.

Trungtd

Member

Bạn có bao nhiêu hdd, tổng dung lượng là bao nhiêu?

Sau một hồi đắn đo em đã quyết định Setup NAS bác ạ, tổng dung lượng e định ráp cỡ khoảng 10TB với khoảng 5 HDD thôi.

Sau một hồi đắn đo em đã quyết định Setup NAS bác ạ, tổng dung lượng e định ráp cỡ khoảng 10TB với khoảng 5 HDD thôi.

Ừa, quyết định vậy đi. Khi nào thành công hoàn tất rồi thì báo cho ae cùng mừng với nhé.

Tình trạng
Không mở trả lời sau này.
Bên trên