Tốc độ tối đa copy data giữa 2 HDD qua cổng USB 3.0 là bao nhiêu?

vinagoh

Well-Known Member
Hi các Bác!

Mình có 2 cái HDD gắn ngoài My Book, dùng kết nối cáp USB 3.0.
Laptop mình có 2 cổng USB 3.0, đã cài đủ driver cho laptop.
Cả 2 HDD đều gắn cáp qua cổng USB 3.0 của laptop, nhưng tốc độ truyền chỉ tầm 35 MB/s (dùng TeraCopy Pro).

Vậy các Bác cho mình hỏi tốc độ như vậy có phải chậm kg? Theo mình biết thì phải tầm 70 - 80 MB/s chứ? :D

Xin cảm ơn.

Ps: Cấu hình lap: Core I5, Ram 4GB, VGA Geforce 610M - 2GB, HDD 500G, OS Win 7 - 64bit.

hlongc

Member
Ðề: Tốc độ tối đa copy data giữa 2 HDD qua cổng USB 3.0 là bao nhiêu?

Tốc độ USB 3.0 thường là 70-80 MB/s đúng với trường hợp chép từ ổ đến máy và ngược lại. Còn khi chép từ ổ USB đến USB thì sẽ bị chia đôi băng thông xuống 1/2 cho USB này và 1/2 cho USB còn lại sử dụng thỏa đúng với tính chất cho phép cắm song song của USB.

Tốc độ USB 3.0 thường là 70-80 MB/s đúng với trường hợp chép từ ổ đến máy và ngược lại. Còn khi chép từ ổ USB đến USB thì sẽ bị chia đôi băng thông xuống 1/2 cho USB này và 1/2 cho USB còn lại sử dụng thỏa đúng với tính chất cho phép cắm song song của USB.
vậy thì rõ rồi đó bác vinagoh ,em chép usb 3.0 sang máy tinh đôi khi lên tới 110 MB /s

vinagoh

Well-Known Member

Vâng cảm ơn 2 Bác, sáng nay mình bật máy tính để copy tiếp thì nó lên 80MB/s rồi ạ! O:)
Chắc tại hôm qua trình điều khiển chưa connect hay điểm tiếp xúc chưa tốt nên nó chậm vậy. =P~

Kyniemdep

Cái chương trình teracopy này em bị một lần cạch nó tới già luôn, đang chép nữa chừng nó báo lỗi gì đấy bằng tiếng Anh, cứ loay hoay nhấn một lúc nó xoá tất cả các file em đang chép luôn mới đau, mất gần cả trăm gb phim và nhạc đang mượn của thằng bạn làm bị nó chửi cho một trận, giờ không bao giờ em dám dùng phần mềm này để copy nữa

salenguyenduong

Re: Ðề: Tốc độ tối đa copy data giữa 2 HDD qua cổng USB 3.0 là bao nhiêu?

Vâng cảm ơn 2 Bác, sáng nay mình bật máy tính để copy tiếp thì nó lên 80MB/s rồi ạ! O:)
Chắc tại hôm qua trình điều khiển chưa connect hay điểm tiếp xúc chưa tốt nên nó chậm vậy. =P~

Đây là tốc độ chuẩn, đôi khi chép thấy chậm pác khởi động lại máy coi sao, có 1 vài file khi chép tốc độ xuống tầm 30-40M/s nhưng sau đó lên lại 70-90M là chuyện bình thường.
Chép cả 2 ổ cứng mybook cùng 1 nguồn thì bị chia băng thông.

trannguyenhien

Active Member
Re: Ðề: Tốc độ tối đa copy data giữa 2 HDD qua cổng USB 3.0 là bao nhiêu?

cùng câu hỏi này vậy nếu cổng USB 2.0.thanks bác em thấy những file nhỏ sẽ nhanh hơn file lớn

Phablet

Active Member
Vậy thì lạ quá. Mobo của tui có cổng usb 3.0 phía sau. Ổ ngoài 3tb cũng là usb 3.0 và dùng dây usb theo ổ. Vậy mà chưa bao giờ tui copy mà thằng tera nói được quá 30MB/s. Bạn nào biết cách sửa xin chỉ giùm. Cám ơn.

salenguyenduong

cùng câu hỏi này vậy nếu cổng USB 2.0.thanks bác em thấy những file nhỏ sẽ nhanh hơn file lớn
Thông thường khi chép qua cổng usb 2.0 sẽ đạt tốc độ cao nhất là 30M/s, nhưng thường thường tầm 25,26M/s
Vậy thì lạ quá. Mobo của tui có cổng usb 3.0 phía sau. Ổ ngoài 3tb cũng là usb 3.0 và dùng dây usb theo ổ. Vậy mà chưa bao giờ tui copy mà thằng tera nói được quá 30MB/s. Bạn nào biết cách sửa xin chỉ giùm. Cám ơn.
Pác check lại cổng 3.0 coi có vấn đề gì, hoặc thử mang hdd 3t của pác qua máy của anh em nào đó có cổng usb test thử coi tốc độ đạt đc bao nhiêu là tìm ra nguyên nhân.

khactuyen

Banned
nếu các bác dùng win7 thì nên dùng trình copy có sẵn của win, nhanh và ổn định hơn Teracopy nhiều.

vinagoh

Well-Known Member
Ðề: Re: Ðề: Tốc độ tối đa copy data giữa 2 HDD qua cổng USB 3.0 là bao nhiêu?

Đây là tốc độ chuẩn, đôi khi chép thấy chậm pác khởi động lại máy coi sao, có 1 vài file khi chép tốc độ xuống tầm 30-40M/s nhưng sau đó lên lại 70-90M là chuyện bình thường.
Chép cả 2 ổ cứng mybook cùng 1 nguồn thì bị chia băng thông.

Lúc đầu thì toàn 30-35MB/s thôi Bác ạ! Nhưng sau khi khởi động lại nó lên max ~ 100MB/s, có lúc cũng chỉ ~ 40MB/s, nói chung tốc độ trung bình tầm 75 - 80MB/s.
Còn vụ lên xuống này mình nghĩ giống như cõng các em, em nào tầm 45-50kg thì chạy lẹ, còn em nào tầm 70-80kg thì chậm là chí phải. =))

Vụ chia băng thông trong trường hợp này có chuẩn kg Bác? Tốc độ vẩn chuẩn như trên mà........ :-?

le_hung214

Tốc độ lúc nhanh lúc chậm là do HDD chứ ko phải do port USB, và cả 2 ổ đều cắm USB vẫn đạt đc tốc độ tối đa (lý thuyết) chứ ko bị chia băng thông đâu.

Hai Scm

Active Member
Lúc đầu khi mới copy thì em thấy tốc độ vọt lên 60MB/s nhưng rồi tụt dần xuống khoảng 20MB/s...

haipvg

Well-Known Member
Ðề: Re: Tốc độ tối đa copy data giữa 2 HDD qua cổng USB 3.0 là bao nhiêu?

Lúc đầu khi mới copy thì em thấy tốc độ vọt lên 60MB/s nhưng rồi tụt dần xuống khoảng 20MB/s...

Có thể đoạn đầu thì copy vào đầu HDD, đoạn cuối copy vào cuối HDD, tốc độ ở các vị trí khác nhau của HDD là chênh lệch.
Ngaoì ra trong khi copy mình là cái gì đó khiến tốc độ bị chậm lại thì sau đó cũng không thấy khôi phục tốc độ.

Phablet

Active Member
Pác check lại cổng 3.0 coi có vấn đề gì, hoặc thử mang hdd 3t của pác qua máy của anh em nào đó có cổng usb test thử coi tốc độ đạt đc bao nhiêu là tìm ra nguyên nhân.
Bạn nói ko sai. Mình thử đem qua máy của thằng bạn chép thử. Nó vọt lên 80MB/s nhẹ nhàng. Chắc do cổng USB cắm lỏng chăng. Thanks.

ozikono

Member

Mình đã xài 1 thời gian trung bình khoảng 100MB/S đôi lúc lên tới 110MB/S Main đang xài là Asus Z77 + I5 3570k.

Bên trên