[Thông tin cho người sử dụng]: Nhược điểm của 1 số em HD Player

anbinhdo

Well-Known Member
Ðề: [Thông tin cho người sử dụng]: Nhược điểm của 1 số em HD Player

Cũng có thể vì thế mà trước giờ em dị ứng với mấy cái máy chỉ kết nối với USB HDD không thôi nên em rất ít đem về chỉ mang về theo đặt hàng của khách hàng mà thôi(Cái này có vài bác khách hàng của em trên này confirm được) chứ bàn thân em chỉ thích HD Player hỗ trợ cổng SATA mà thôi .[/B][/COLOR][/SIZE]

---------------------
Chào các Bác!
Các Bác cũng tính cho kỷ nhé: hiện nay trên thị trường có 2 loại HDD để giao tiếp qua USB : 1 loại dùng nguồn DC (loại này có 2 loại: 1 loại chỉ cho phép thao tác cắm được ổ HDD 3,5 và 1 loại cắm được cả HDD 2,5" và HDD 3,5" laoij này giao tiếp qua USB chuẩn 1394 ) và có 1 đế đặc biệt để giao tiếp HDD và BOX. và 1 loại không dùng nguồn chỉ cần cắm qua USB là chạy, laoij này thì dung lượng không được nhiều (theo mình biết cỡ từ 150 G đến 300 G <500 G) loại này không có cái nào dung lượng lớn 1 T cả. thì thiết yếu theo mình nghĩ các Bác thử nghiệm với loại nào .Mình đang dùng con có nguồn chạy trên con HD Pro-S chơi trên 1080p thấy bình thường không bị sốc...xin các Bác kiểm chứng lại để các anh em khác thỏ lòng mong đợi nhé.

PS2Guy

Các em nhà NMT (HDX-1000, Kaiboer K200, PopcornHour A-110...):
+ Khởi động chậm, nhận ổ cứng ngoài lâu, thao tác qua lại duyệt phim, thư mục chậm, không chơi được BD nguyên gốc theo cấu trúc. (hoangtuan_neu)
+ Không chơi được loại phụ đề rời phổ biến nhất hiện nay là UTF-16, chỉ chơi được phụ đề rời UTF-8 (cái này hơi mất công phải ngồi dùng máy tính chuyển qua), (hoangtuan_neu)
+ Kaiboer K200 phải dùng Firmware của PopcornHour A-110 mới downmix được DTS và chơi phụ đề rời .srt UTF-8 (hoangtuan_neu)
+ Kaiboer K2OO khi phát film DTS không hỗ trợ hệ thống 5.1 Analog như quảng cáo đâu ợ. Làm em mua oan bộ loa vi tính MICROLAB X2 5.1 <cho nó gọn và rẻ>, giờ xem Film có DTS tức anh ách - toanthangcs

Chắc cái anh em nhà NMT ở đây là không tính Popcorn C200 và A200 mới nhất phải không các bác ? :) đừng thêm dấu ... dễ hiểu là đánh đồng tất cả NMT ==> C200 chưa ai review nên chắc không nên gom em nó vào.......

Bài viết rất hữu ích...

Jennyspc

Chắc có lẽ không 1 ai có thể biết rõ hết được nhược điểm của tất cả các loại đầu phát HD hiện nay trên thị trường Việt Nam. Và chỉ có chính những người đã dùng loại đầu phát HD đó, mới biết rõ từng nhược điểm của loại đầu phát HD mà mình đang dùng.

Và có những nhược điểm đối với người này là không quan trọng nhưng đối với nhu cầu sử dụng của người khác thì nhược điểm đó là không thể chấp nhận được.

Vì vậy để cho những người chơi sau này mua được 1 chiếc đầu phát HD ưng ý, đáp ứng được nhu cầu trong tầm tiền bỏ ra của mình, em lập topic này để mọi người đang dùng đầu phát HD cùng vào đây chia sẻ thông tin ưu nhược điểm của loại đầu phát HD mà mình đang dùng. Làm bài học rút kinh nghiệm cho người mua sau.

Em sẽ tập hợp các nhược điểm của từng loại đầu phát HD và post ngay luôn trên bài viết này, sẽ lập thành list.
Nếu các firmware tiếp theo đã khắc phục được những nhược điểm đó thì em cũng sẽ cập nhật và loại bỏ đi, căn cứ vào phản hồi của người sử dụng

Các bác bán hàng đừng vào đây ném đá nhau nhé, bất cứ bài viết có nội dung ném đá nhau, ko trên tinh thần xây dựng đóng góp cho người sử dụng, em xin được phép xóa mà không báo trước ạ.

Em thấy trên thị trường gần đây có đầu phát HD của Asus: Asus O!play HDP R1 và Asus O!play Air HDP R3,
Bác nào đã sử dụng và biết được ưu nhược điểm của các em nó thì post lên cho mọi người biết với!!:x

trandzung

Hình như bạn Trandzung và Fullhdvietnam nhầm...Bluray hạng nặng và 1 số hdrip vẫn có thể bị giật khi xem qua USB,vụ này mình test rất kỹ....nếu phim hỏng hay HDD lổi các HDplayer khác sẽ phải bị tương tự....
(hehehe HDD hay phim không có lổi gì đâu,...phim Bluray của fullHDvietnam source từ mình ra đó ....)

@ MrBo682 , Hoangtuan_neu , các bạn có thể cho mình biết tên phim Bluray nào theo các bạn là hạng nặng ? Hiện nay , mỗi ngày mình đang rip từ 2 đến 5 dĩa Bluray cho bộ sưu tập của mình , các bạn cho biết tên phim đi , cuối tuần rảnh mình sẽ test xem sao ( nếu phim đó mình có ).

USB 2.0 is more than fast enough.
Blu-ray needs 54mbps of bandwidth.
USB 2.0 can provide 400mbps theoritically and even it is working at half the bandwidth, it still provides 200mbps which again is 4X the bandwidth of Blu-ray.

Chỉnh sửa lần cuối:

MrBo682

Well-Known Member

@ MrBo682 , Hoangtuan_neu , các bạn có thể cho mình biết tên phim Bluray nào theo các bạn là hạng nặng ? Hiện nay , mỗi ngày mình đang rip từ 2 đến 5 dĩa Bluray cho bộ sưu tập của mình , các bạn cho biết tên phim đi , cuối tuần rảnh mình sẽ test xem sao ( nếu phim đó mình có ).

USB 2.0 is more than fast enough.
Blu-ray needs 54mbps of bandwidth.
USB 2.0 can provide 400mbps theoritically and even it is working at half the bandwidth, it still provides 200mbps which again is 4X the bandwidth of Blu-ray.

Mình thử 2 bản Bluray Transformer 2 ,Race with mountain,..Hình như có thêm Hellboy2 trong danh sách nữa,bạn test hộ nhé

VICH

Chưa thấy HD ProS và HDX BD1 lộ yếu điểm nhỉ :D

Topic này hay đấy, em sẽ in thành sổ tay cho nhân viên kỹ thuật bắt mạch thiết bị cho khách hehe

Nhân tiện cho em góp ý mấy bác sản xuất HD ProS cái vụ tháo lắp ổ cứng bất tiện quá, kể cả ốc bắt ổ cứng tận 11 con lận :(

bearthang

Member

Dnet r8300: khi tua nhanh ở tốc độ 8x, 16x, thì khi bấm play để coi bt thì hình sẽ bị đứng 1 thời gian khá lâu.

Himedia HD500B: con này tuy cùng firmware với Dnet và HD Pro, nhưng hãng tự phát triển 1 giao diện riêng nên tốc độ xử lý thao tác trên GUI khá chậm + 1 số chức năng GUI thực hiện kô đc hợp lý lắm --> dễ gây khó chịu

FULLHDVIETNAM

Dnet r8300: khi tua nhanh ở tốc độ 8x, 16x, thì khi bấm play để coi bt thì hình sẽ bị đứng 1 thời gian khá lâu.

Himedia HD500B: con này tuy cùng firmware với Dnet và HD Pro, nhưng hãng tự phát triển 1 giao diện riêng nên tốc độ xử lý thao tác trên GUI khá chậm + 1 số chức năng GUI thực hiện kô đc hợp lý lắm --> dễ gây khó chịu

Đính chính lại với bác 1 chút Himedia HD500B có firmware riêng do Himedia tự thiết kế hoàn toàn khác FW DNET và HDPRO vì Himedia có 4GB Flash hỗ trợ cài đặt thêm phần mềm Internet Browser mà mấy máy khác không có. Còn 1 số chức năng không hợp lý bác báo em để em chuyển cho hãng sữa đổi lại FW nhé . Bữa trước cái vụ copy file là do bác chưa chọn file mà đã copy nên nó không copy được đó em đã chỉ cho bác rồi mà . Máy em đã nhận lại của bác trả tiền lại cho bác rồi nay để test mấy bữa nay chạy ào ào xử lý nhanh lắm nhất là tua phim không bao giờ bị đứng hình đâu.
Dịch vụ Youtube không chạy được là do Youtube thông báo cho tất cả các nhà SX HDplayer phải ngưng khai thác trên máy HD Player . Không biết máy R8300 bác mua có chạy được nữa không. Chức năng Youtube thực hiện không hợp lý là do lý do trên đó bác ạ.
Hy vọng bác sẽ hài lòng với sự lựa chọn mới của mình. :D:D:D

Chỉnh sửa lần cuối:

hoangtuan_neu

Active Member

Tvix 6600 dùng chip Realtek 1283 . Thông tin của bạn " Doandu9 " có chính xác không hả bác " hoangtuan_neu " ? ~X(

Hoàn toàn không chính xác bác nhé !

Vì thực tế em TViX 6600N (dùng chip Realtek 1283) và em TViX N1 (dùng chip Realtek 1073) hiện nay đều đã Passthrough được DTS-HD và True HD rồi ạ.
Link tải phim
http://hdvietnam.com/diendan/showthread.php?t=52277

htkt

Member

chỉ có TVIX mới không chạy được CD AUDIO như bác đã khẳng định. Báo cáo các bác em đã test thử trên tất cả các dòng máy HIMEDIA rồi CD AUDIO chạy OK luôn âm thanh nghe qua amply marantz và loa B&W rất chuẩn. Himedia có kinh nghiệm trong lĩnh vực nghe nhìn từ thời bắt đầu DVD nên không giống như mấy hãng khác đâu bác à.

CHỉ có 6600 và N1 của TVIX chạy được CD Audio thôi còn các moden khác của Tvix là không chạy được

jeambone

Active Member

HD 300A không play được một số định dạng : VOB, WMV, MPG, MOV

FULLHDVIETNAM

Bác xem lại giúp em nhé. Định dạng MOB lấy trên Apple trailer về chạy ngon lành. Em sẽ tiếp tục test những định dạng khác nhé.

Định dạng WMV chạy rất tốt không có vấn đề gì cả

File VOB cũng chạy ngon lành luôn.

Vậy là thế nào nhỉ

Chỉnh sửa lần cuối:

hd360

Active Member

TVIX N1: điều khiển kém nhạy, phải chọn đúng hướng mới điều khiển được( hơi lạ, hay con mình test bị lỗi đó nhỉ?)

tdhvn

Active Member

TVIX N1: điều khiển kém nhạy, phải chọn đúng hướng mới điều khiển được( hơi lạ, hay con mình test bị lỗi đó nhỉ?)
Bác thử đặt em nó nằm ngang ra xem?

FULLHDVIETNAM

Bác xem lại giúp em nhé. Định dạng MOB lấy trên Apple trailer về chạy ngon lành. Em sẽ tiếp tục test những định dạng khác nhé.

Định dạng WMV chạy rất tốt không có vấn đề gì cả

File VOB cũng chạy ngon lành luôn.

Vậy là thế nào nhỉ

Nhờ Mod xóa giúp cái nhược điểm không có của HD300A trên trang 1 giúp em nhé. Cám ơn Mod đã xóa giúp.

Chỉnh sửa lần cuối:

nta139

Member

DNet R8300:
1/
- khi đang đứng 1 file trong media lib... máy sẽ load preview của file đó lên
- nếu lúc này di chuyển sang file khác và bấm Play
-> máy vẫn chiếu file cũ (file đang load preview) :(

3/ media lib không hiệu quả, chỉ chia ra 3 loại (music/pic/movie) và lại scan toàn bộ hdd (gắn trong máy), nên nếu hdd mà lớn thì... tìm phim/nhạc là cả 1 vấn đề.

Chỉnh sửa lần cuối:

rayes

Topic hay, nhưng đọc từ đầu đến cuối vẫn không biết chọn loại nào. Đúng là 1 rừng HD

FULLHDVIETNAM

Đính chính lại với bác 1 chút Himedia HD500B có firmware riêng do Himedia tự thiết kế hoàn toàn khác FW DNET và HDPRO vì Himedia có 4GB Flash hỗ trợ cài đặt thêm phần mềm Internet Browser mà mấy máy khác không có. Còn 1 số chức năng không hợp lý bác báo em để em chuyển cho hãng sữa đổi lại FW nhé . Bữa trước cái vụ copy file là do bác chưa chọn file mà đã copy nên nó không copy được đó em đã chỉ cho bác rồi mà . Máy em đã nhận lại của bác trả tiền lại cho bác rồi nay để test mấy bữa nay chạy ào ào xử lý nhanh lắm nhất là tua phim không bao giờ bị đứng hình đâu.
Dịch vụ Youtube không chạy được là do Youtube thông báo cho tất cả các nhà SX HDplayer phải ngưng khai thác trên máy HD Player . Không biết máy R8300 bác mua có chạy được nữa không. Chức năng Youtube thực hiện không hợp lý là do lý do trên đó bác ạ.
Hy vọng bác sẽ hài lòng với sự lựa chọn mới của mình. :D:D:D

Sau khi cài FW mới nhất tất cả nhận xét trên đây về Himedia HD500B đều đã được khắc phục đã xem được youtube, xử lý nhanh . Nếu các bác muốn tăng tốc độ UI lên nữa thì vào trong SETUP MISC UICHANGE EFFECT Chọn NO EFFECT là sẽ nhanh lắm.
Link : http://hdvietnam.com/diendan/showthread.php?t=50878
Nhờ MOD Update giúp nhé

Chỉnh sửa lần cuối:

Khửa khửa,xem hết 12 trang của topic này chẳng thấy ai phàn nàn con R2A nhể,hóa ra quyết định mua R2A của e cũng sáng suốt chứ mấy bác?Vote cho R2A 1 phiếu,mà mua từ trc tết đến giờ cũng chưa thấy lỗi gì cả.

alpha191119

Member

xtreamer : - không xử lý được âm thanh Dolby Digital Plus ( E-AC3)
- Không nhận được 1 số phim dạng .AVI ( như bộ phim Battlefield of VN )

N1 : remote thì quả là rất tệ , không nhạy , nhảy nhót lung tung đi điều khiển , mặc dù ngồi cách 3 m , để máy đứng hay nằm cũng thế , rất dể nổi nóng với remote của e này .

Bên trên