[Thông tin cho người sử dụng]: Nhược điểm của 1 số em HD Player

anbinhdo

Well-Known Member
Ðề: [Thông tin cho người sử dụng]: Nhược điểm của 1 số em HD Player

HP Pro thì khởi động nhanh, nhưng các phím bấm trên thiết bị quá nhỏ, dễ bấm nhầm và cái quạt thì bé béxinh xinh nên chạy 1 tiếng là nó nóng phừng phừng. Ngoài ra chưa hỗ trợ file APE và passthru' như các bác đã đề cập.
------------------------------------------------------------
Chào các Bác.....!
Nếu đã nói về độ nóng khi thiết bị hoạt động. Thì theo mình được biết hiện nay hầu hết các HD Player đều gắn HDD ở trong (Intern) nên phần thết kế tải nhiệt khi hoạt động cho các HD player chưa thực sự đáp ứng đầy đủ ( kể cả K200..K500..nói chung các HD player có khối hộp phần ngoài giống các đầu VCD) về chức năng tải nhiệt khi thiết bị hoạt động còn thấp.Đấy là chưa kể đến các anh HD có khối tròn , dẹp (Xtre,Ti....) thì tải nhiệt còn quá kém..Nếu các Bác không tin cứ thử khi sờ thiết bị HD khi nó hoạt động cỡ 1h thì sẽ rõ ( nói về các ổ cứng HDD chạy cỡ 30 phút là các Bác sẽ hình dung nó nóng cỡ nào.( các Bác nào nhà có phòng máy lạnh thì em không nói đến nhé). Nên ở đây Em cũng thấy là nhược điểm của các nhà thiết kế...Nhung bên cạnh ấy Em thấy nó hổ trợ các USB để cắm bên ngoài (Extern) cho các HDD..Vậy Em cũng đề xuất các Bác cứ mua thêm 1 bộ BOX HDD bên ngoài ( tùy theo giá từ 400K->1 .T) để cắm các HDD bên ngoài để giảm thiểu chức năng tải nhiệt cho các HD player , thay vì tải nhiệt thêm cho các HDD thì nó chỉ làm việc tải nhiệt cho các bo mạch ( Chip,IC ..các mạch điện tử) khi đó sẽ làm tăng tuổi thọ cho các bo mạch và đỡ bị sốc (bị treo) khi nóng và thiết bị khi ấy sẽ làm việc ổn định hơn (đó là chưa nói đến môi trường làm việc của các Chip,IC..)...Nhưng có 1 điều (cái này mình chưa test lại với các thiết bị HD Player khác - mình đang thử con HD Pro-S của mình : chạy tốt đảm bảo ) khi cắm BOX HDD qua dây USB- các truy xuất ( âm thanh, hình ảnh..) có đảm bảo hơn không..Bác nào có thử nghiệm rồi hay có ý kiến gì cho mình biết với nhé...Chúc các Bác vui vẻ xem phim hay và sống động.An Bình Di động 0913477119

thanhpv

Con TViX M-7000A của em thì bị vấn đề là play phim 1080p hoặc Bluray khoảng chừng nửa tiếng đồng hồ thì bị treo máy, đồng thời lúc này nghe có tiếng lạch cạch trong ổ cứng:-/. Em phải tắt nguồn TViX và reboot lại, tuy nhiên vẫn bị tình trạng này. Em đang dùng firmware version 1.5.16. Không biết có bác nào cũng bị giống như em không?

hoangtuan_neu

Active Member

------------------------------------------------------------
Chào các Bác.....!
Nhưng có 1 điều (cái này mình chưa test lại với các thiết bị HD Player khác - mình đang thử con HD Pro-S của mình : chạy tốt đảm bảo ) khi cắm BOX HDD qua dây USB- các truy xuất ( âm thanh, hình ảnh..) có đảm bảo hơn không..Bác nào có thử nghiệm rồi hay có ý kiến gì cho mình biết với nhé...Chúc các Bác vui vẻ xem phim hay và sống động.An Bình Di động 0913477119

Về lý thuyết thì truy xuất khi cắm qua USB sẽ không đảm bảo bằng truy xuất trực tiếp qua SATA rồi bác ạ.
Về thực tế sử dụng nếu bác chỉ chơi các phim nén, rip .mkv.... hoặc Bluray "hạng nhẹ" thì chơi qua ổ cứng gắn ngoài USB ko sao, những sẽ "có vấn đề" với những file Bluray "hạng nặng"

anbinhdo

Well-Known Member

Về lý thuyết thì truy xuất khi cắm qua USB sẽ không đảm bảo bằng truy xuất trực tiếp qua SATA rồi bác ạ.
Về thực tế sử dụng nếu bác chỉ chơi các phim nén, rip .mkv.... hoặc Bluray "hạng nhẹ" thì chơi qua ổ cứng gắn ngoài USB ko sao, những sẽ "có vấn đề" với những file Bluray "hạng nặng"
-------------------------------------
Cảm ơn Bác!
Vậy khi chơi các phim cỡ 720p và 1080p (chưa nói đến B-Ray) thì có đảm bảo không?.Mình đang thử với 2 loại trên thấy như nhau (chất lượng hình ảnh ,âm thanh tốt) khi truy xuất qua USB.....Vậy để mình kiếm thêm 1 cái chạy trên 2 LCD giống nhau thử xem .Còn phần âm thanh thì mình thấy quá ổn (mình đang dùng con z5500 ) hay là mình không cảm nhận được nhỉ...I-)

violator

Member

Toàn những nhược điểm mà chẳng thấy ưu điểm đâu vậy với những Noob như em thì postay luôn, biết chọn cái nào dùng đây vì có biết đầu HD có những gì đâu. Nếu được các bác Cho ý kiến luôn với từng mức giá 2-3tr, 3-4tr, 4-5tr... thì nên lựa chọn sản phẩm nào thì nên nhất

meomatto

Active Member

Qua những tổng hợp ở trên, chúng ta có thể thấy là với các HD Box thông dụng hiện nay thì TViX6600(&N1) và Xtreamer là những Box dễ chịu nhất vì những lỗi ko đáng kể, chủ yếu là về phần cứng thôi.
Rất cám ơn bác Hoangtuan-New đã lập Topic này để ae dc chia sẻ!

Mountain

Member

Đối với em WD1 vẫn là number 1 ( ý kiến của riêng em thôi) vì những lý do sau đây:
- Mang đi show hàng rất dễ
- Giao diện thân thiện
- Chạy bluray ngon, mượt (cỡ 38.8G /phim : chẳng biết cái này là hạng ruồi hay hạng trâu nữa)

hbq1412

Member

Nếu nói về lí thuyết thì băng thông của USB 2.0 là 480Mbps. Hiện nay chả có cái video nào có bitrate quá 100Mbps nên chả có lí do nào mà không xem được Bulray hạng nặng qua USB 2.0.

hbq1412

Member

Mà không thấy có bác nào đưa ra nhược điểm của mấy em Itab.
Liệu có thể kết luận Itab là lựa chọn tốt nhất tính tới thời điểm này.

FULLHDVIETNAM

Nếu nói về lí thuyết thì băng thông của USB 2.0 là 480Mbps. Hiện nay chả có cái video nào có bitrate quá 100Mbps nên chả có lí do nào mà không xem được Bulray hạng nặng qua USB 2.0.

Bác nói quá chuẩn . Không chỉ về lý thuyết cái này em đã test với Himedia HD300A HD300B HD500B qua cổng USB với Transformer 2 bluray gốc hoàn toàn không bị gì cả.

vietrung

Active Member

topic này hay quá, dành cho ai chuẩn bị mua hd player tham khảo!!!

Chỉnh sửa lần cuối:

trandzung

-------------------------------------

Vậy khi chơi các phim cỡ 720p và 1080p (chưa nói đến B-Ray) thì có đảm bảo không?.Mình đang thử với 2 loại trên thấy như nhau (chất lượng hình ảnh ,âm thanh tốt) khi truy xuất qua USB.....Vậy để mình kiếm thêm 1 cái chạy trên 2 LCD giống nhau thử xem .Còn phần âm thanh thì mình thấy quá ổn (mình đang dùng con z5500 ) hay là mình không cảm nhận được nhỉ...I-)

Mình hoàn toàn đồng ý với ý kiến của các bạn " hbq1412 , FULLHDVIETNAM " , USB 2.0 dư sức chơi được tất cả 720p , 1080p , bluray hạng ruồi hay hạng nặng .

Nếu có trục trặc thường do 2 nguyên nhân :
- phim bị lỗi .
- ổ cứng HDD bị lỗi .

MrBo682

Well-Known Member

Mình hoàn toàn đồng ý với ý kiến của các bạn " hbq1412 , FULLHDVIETNAM " , USB 2.0 dư sức chơi được tất cả 720p , 1080p , bluray hạng ruồi hay hạng nặng .

- phim bị lỗi .
- ổ cứng HDD bị lỗi .

Hình như bạn Trandzung và Fullhdvietnam nhầm...Bluray hạng nặng và 1 số hdrip vẫn có thể bị giật khi xem qua USB,vụ này mình test rất kỹ....nếu phim hỏng hay HDD lổi các HDplayer khác sẽ phải bị tương tự....
(hehehe HDD hay phim không có lổi gì đâu,...phim Bluray của fullHDvietnam source từ mình ra đó ....)

hoangtuan_neu

Active Member

Bác nói quá chuẩn . Không chỉ về lý thuyết cái này em đã test với Himedia HD300A HD300B HD500B qua cổng USB với Transformer 2 bluray gốc hoàn toàn không bị gì cả.

- phim bị lỗi .
- ổ cứng HDD bị lỗi .
Cũng lại tiếp tục nói về lý thuyết, thì trong điều kiện lý tưởng tốc độ của USB 2.0 là 480Mbps, tức là tương đương với 60MB/s, chuẩn USB 2.0 ko đc thiết kế để truyền dữ liệu liên tục ở tốc độ đó, thực tế sử dụng thì tốc độ của USB chỉ ngấp nghé xoay quanh trong khoảng 25MB/s- 40 MB/s mà thôi.
Bác nào mà có USB 2.0 có tốc độ liên tục trên 40MB/s thì quả là đáng ngưỡng mộ.

Chính vì lí do tốc độ USB 2.0 không được liên tục ở tốc độ 60MB/s này mà trong các thiết bị xử lý video (như Camcoder -> máy tính), người ta sẽ sử dụng cổng Fireware 400 (1394a) hoặc Fireware 800 (1394b), vì đường truyền của nó ổn định hơn USB 2.0. Nó đảm bảo tốc độ truyền tải thực ổn định ở mức 400/800 Mbps (50/100MB/s) --> Không bị giật hay trễ hình. Vì Bluray hạng nặng như em biết thì chưa em nào vượt quá 100MB/s cả. Còn đối với em USB 2.0 kia thì gặp phải Bluray hạng nặng nào trên 40MB/s liên tục là lắc lư, ngắc ngư giật đùng đùng liền.

FULLHDVIETNAM

Cũng lại tiếp tục nói về lý thuyết, thì trong điều kiện lý tưởng tốc độ của USB 2.0 là 480Mbps, tức là tương đương với 60MB/s, chuẩn USB 2.0 ko đc thiết kế để truyền dữ liệu liên tục ở tốc độ đó, thực tế sử dụng thì tốc độ của USB chỉ ngấp nghé xoay quanh trong khoảng 25MB/s- 40 MB/s mà thôi.
Bác nào mà có USB 2.0 có tốc độ liên tục trên 40MB/s thì quả là đáng ngưỡng mộ.

Chính vì lí do tốc độ USB 2.0 không được liên tục ở tốc độ 60MB/s này mà trong các thiết bị xử lý video (như Camcoder -> máy tính), người ta sẽ sử dụng cổng Fireware 400 (1394a) hoặc Fireware 800 (1394b), vì đường truyền của nó ổn định hơn USB 2.0. Nó đảm bảo tốc độ truyền tải thực ổn định ở mức 400/800 Mbps (50/100MB/s) --> Không bị giật hay trễ hình. Vì Bluray hạng nặng như em biết thì chưa em nào vượt quá 100MB/s cả. Còn đối với em USB 2.0 kia thì gặp phải Bluray hạng nặng nào trên 40MB/s liên tục là lắc lư, ngắc ngư giật đùng đùng liền.

Về lý thuyết thì em chịu bác nhưng về thực tế thì mới vừa nãy mở lại Himedia HD300A chạy chip realtek 1073 với Box HDD Buffalo HD CEU2, dây nối USB BUFFALO với film transformer 2 từ nguồn của bác MrBO vẫn không thấy hiện tượng lắc lư ngắc ngư giật đùng đùng xem kỹ lại chỉ thấy đôi lúc có chậm hình lại 1 chút nhưng nói chung là xem được . Nói tóm lại nếu muốn xem phim tốt theo nãy giờ tranh luận và theo bác nói thì chúng ta nên tránh sử dụng USB HDD để coi phim bác hoang tuan nhỉ. Như vậy nhược điểm của mấy em HD Player chỉ xài kết nối HDD qua USB là sẽ bị "gặp phải Bluray hạng nặng nào trên 40MB/s liên tục là lắc lư, ngắc ngư giật đùng đùng liền" ". Cũng có thể vì thế mà trước giờ em dị ứng với mấy cái máy chỉ kết nối với USB HDD không thôi nên em rất ít đem về chỉ mang về theo đặt hàng của khách hàng mà thôi(Cái này có vài bác khách hàng của em trên này confirm được) chứ bàn thân em chỉ thích HD Player hỗ trợ cổng SATA mà thôi .

P.S trình tiếng Anh của em hơi yếu các bác xem giúp cái này 480Mbps có ý nghĩa là như vậy 480MB per second không nhỉ. Nếu như vậy thì 1 giậy phải truyền được 480MB trên lý thuyết chứ các bác nhỉ.
Google thì thấy cái này nếu xem trên đó thì USB 2.0 chạy tương đượng với IEEE1394. Ở nhà em dùng Macbook qua cổng 1394 copy film thấy báo tốc độ 15MBps. Còn copy qua USB thấy cũng tương tự.

USB 2.0 - Working Away At 480Mbps

The USB standard that all of us are currently using to power our mice, MP3 players, scanners, printers and assorted other peripherals is technically USB1.1. When it was originally introduced it was a heck of a lot faster than anything else around. Now USB1.1 is dated and ready to be usurped by a newer, faster standard you may have heard rumblings about. That new standard is called USB 2.0.

USB 2.0 operates at 480Mbps, about 40X times faster than USB 1.1 which currently works at a snails pace of just 12Mbps. For arguments sake, IEEE 1394 Firewire has transfer speeds of 400Mbps and has been around for a year or two now. Having had a taste of Firewire which has seen itself largely segmented to the digital video marketplace, USB2.0 is an exciting development. While there have been many devices launched under FireWire that enabled computers to have hard drives, CD-burners and similar devices located externally, the mainstream PC market never really seemed to embrace it - possibly due to the fact that it has become a standard on Mac computers.

While I have yet to see any mainstream manufacturer, or any for that matter drop IEEE 1394 FireWire onto a motherboard, MSI have already done the very same with USB 2.0 - a very good sign that it will see wide implementation amongst PC makers.

Wide implementation opens up the doors for more external devices like hard drives, CD-burners, DVD drives and other data-have devices. While this was technically possible with USB1.1, the data transfer times were so slow that it became impractical vs. IDE. With speeds of 480Mbps, USB2.0 takes care of these issues in almost the same manner that FireWire has. The main benefit is of course the backwards compatibility (both in terms of devices and interfaces) and lower cost of implementation USB2.0 brings to the table. USB2.0 uses the exact same cables and ports.

Standard Transfer Speed
USB 2.0 480 Mbps
USB 1.1 12 Mbps
Firewire (IEEE1394) 400 Mbps
Parallel Port 1 Mbps
Serial Port 0.115 Mbps
At the moment, USB2.0 drivers are not native to Windows XP. This may change with subsequent updates, and as more devices make the upgrade to the new standard. Intel have recently announced the D850MV-SE, a USB2.0 enabled Pentium 4 (RDRAM), and MSI have the 845Pro2-RU with USB2.0 support via NEC chipset. The groundwork is also there for USB2.0 networking, which would offer fast connectivity between PC's like MSI's PC-to-PC technology currently does on the USB1.1 standard.

Companies currently offering USB2.0 peripherals include: ACOM, Adaptec, Addonics, ADS Technologies, Archos, Argosy Research, ATEN Technology, Belkin, BusLink, DataFab Systems, DoTop Technology, Dura Micro, Fellowes Manufacturing, Fujitsu, Good Way Technology, I-O Data Device, Iogear, LaCie, Maxtor, Melco, Microtek International, Opteon Corp, Orange Micro, Pacific Digital, Plextor, QPS, Quik Tech Solutions, Ratox Systems, RocketPod, Seiko Epson, Siig, Sony, System Talks, and Yamaha who have a 20X CD-RW Recorder.

Chỉnh sửa lần cuối:

pie_love

Member

Tôi đang dùng M880 firmware mới nhất nhưng ko tạo được Playlist, chức năng tream media qua network không thực hiện được mới dữ liệu chia sẻ qua mạng.
Có ai có vấn đề tương tự không, xin mọi người cùng chia sẻ

victor77

Active Member

Toàn những nhược điểm mà chẳng thấy ưu điểm đâu vậy với những Noob như em thì postay luôn, biết chọn cái nào dùng đây vì có biết đầu HD có những gì đâu. Nếu được các bác Cho ý kiến luôn với từng mức giá 2-3tr, 3-4tr, 4-5tr... thì nên lựa chọn sản phẩm nào thì nên nhất

Bạn chưa đọc kỹ chủ đề, nơi này chỉ nêu nhược điểm thôi

Dr_slums

Bác FULLHDVIETNAM nhầm rồi: Chữ Mb là megabit còn MB mới là megabyte. Thông thường 1byte = 8 bit các thiết bị truyền dữ liệu (USB, LAN, firewire, v.v.) đều tính theo bit vì nó mới là đơn vị truyền dữ liệu byte thường dùng trong đơn vị lưu trữ hơn.

ntuandat

Member

Bác FULLHDVIETNAM nhầm rồi: Chữ Mb là megabit còn MB mới là megabyte. Thông thường 1byte = 8 bit các thiết bị truyền dữ liệu (USB, LAN, firewire, v.v.) đều tính theo bit vì nó mới là đơn vị truyền dữ liệu byte thường dùng trong đơn vị lưu trữ hơn.

Vừa nhìn thấy, tính trả lời thì bác này cướp của em :)
Giống như ADSL chẳng hạn, trước đây để 2Mbps làm những người không hiểu thấy sao đã quá, từ 56KBps sang đến tận 2048 MBps, gấp 40 lần ọc ọc.
Nhưng khi download ta mới thấy, dù ở thời điểm vắng vẻ nhất cũng chỉ lên đến 300+ MB ps.
Khác biệt nằm ở chữ b (b thường = bit) và B (B hoa - byte).

sunlight

Theo em hiểu thì:
- Cổng Firewire IEEE1394a cho tốc độ truyền thực tế cao và ổn định hơn USB 2.0 cho dù tốc độ lý thuyết USB cao hơn Firewire đôi chút.
- Chắc hẳn không có phim trên Bluray nào có bitrate đến 40MB/s (320Mbps) cả; ngay cả trong sản xuất chương trình truyền hình thường cũng sử dụng tốc độ không quá 100Mbps đã cho chất lượng cực đẹp rồi, cao hơn mắt người cũng khó có thể phân biệt được. Video có bitrate rất cao (cho đến không nén, và thường không ghi lên bluray) được sử dụng cho các yêu cầu cần edit lại chứ không phân phối đến người tiêu dùng.

Bên trên