Thị trường trình duyệt Việt Nam và thế giới tháng 11 - đảo chính

willbecome

Ðề: Thị trường trình duyệt Việt Nam và thế giới tháng 11 - đảo chính

trên thực tế khi dùng tứ 1 đến 5 tasks thì mình dùng GC nhưng dùng từ 5 trở lên thì mình dùng FF vì GC chịu ko nổi tự 5 tasks trở lên...chạy chậm rì hoặc treo ko vào nổi mạng mà ram thì ngốn kinh khủng !!! mình luôn cài cả 2 tiện cho việc sử dụng thoe nhu cầu !!!

xhitmenx

Active Member

Em vẫn dùng FF có lẽ do quen rồi :D

conando

Well-Known Member

giờ thì FF đã có bản 8.0.1, không biết làm ăn ra sao............

GeuneunJungYo

bạn ít xài add-on và chưa bao h tinh chỉnh FF thì GC chính là đối tượng bạn cần, còn nếu đã từng xài tương đối nhiều add-on, tinh chỉnh cho bản FF mình đang xài trên máy thì đi đâu rồi bạn cũng quay về vs FF thôi
vài lời vs những bạn hay nói: "GC vô đối" trong những cái thớt về các trình duyệt

vicgame

Member

Sao các bác ít người dùng Opera nhỉ, bản thân em hiện nay đang dùng GC vì nó nhẹ và khởi động nhanh hơn rất nhiều so với FF nhưng em vẫn dùng song song với Opera.. Về cá nhân em cảm nhận thì Opera nhanh không kém gì GC, hầu như không thấy bị đơ khi load tab và cái hay của Opera nằm ở chỗ nó có khá nhiều phím tắt. Chỉ đơn giản với con chuột trên tay mà có thể làm kha khá việc chứ chả cần động đến bàn phím.

vanlang+

Active Member

Sao các bác ít người dùng Opera nhỉ, bản thân em hiện nay đang dùng GC vì nó nhẹ và khởi động nhanh hơn rất nhiều so với FF nhưng em vẫn dùng song song với Opera.. Về cá nhân em cảm nhận thì Opera nhanh không kém gì GC, hầu như không thấy bị đơ khi load tab và cái hay của Opera nằm ở chỗ nó có khá nhiều phím tắt. Chỉ đơn giản với con chuột trên tay mà có thể làm kha khá việc chứ chả cần động đến bàn phím.

Em xài opera khi máy PC đang chạy XP Mini thôi, ngoài ra thì không bao giờ

shydevilo

GC for normal user
FireFox for power user
GC có thể chiếm thị phần end-user của FF, nhưng ko chiếm đc thị phần developer + tester của FF

;)) GC chỉ chiếm thị phần normal user của FF thôi, chứ power user của FF sao lại có thể xài GC đc, GC thiếu & yếu nhiều chỗ lắm ;))

Em là em khoái cmt này của bác!:-bd

hpvn9x

Member

bạn ít xài add-on và chưa bao h tinh chỉnh FF thì GC chính là đối tượng bạn cần, còn nếu đã từng xài tương đối nhiều add-on, tinh chỉnh cho bản FF mình đang xài trên máy thì đi đâu rồi bạn cũng quay về vs FF thôi
vài lời vs những bạn hay nói: "GC vô đối" trong những cái thớt về các trình duyệt

chí phải :))
biết xài add-ons theo đúng ý mình thì chả có cái nào bằng FF

vanlang+

Active Member

Chrome cũng có cái add-ons như teamviewer mà mình rất thích

bbbooo

Member

GC for normal user
FireFox for power user
GC có thể chiếm thị phần end-user của FF, nhưng ko chiếm đc thị phần developer + tester của FF

;)) GC chỉ chiếm thị phần normal user của FF thôi, chứ power user của FF sao lại có thể xài GC đc, GC thiếu & yếu nhiều chỗ lắm ;))

yếu mà h ng ta đã vượt wa, power user mà bị normal user vượt wa mới ức chứ, phát ngôn bừa bãi

grimreaper87

em vưỡn dùng FF, Sar, IE

shydevilo

yếu mà h ng ta đã vượt wa, power user mà bị normal user vượt wa mới ức chứ, phát ngôn bừa bãi

Em thì lại nghĩ bác ấy chỉ có ý nhấn mạnh vào khả năng tùy biến của FF thôi ợ!

hpvn9x

Member

bừa bãi cái con khỉ, bác có biết số lượng normal user lớn gấp bao nhiêu lần power user ko mà nói thế ??
bác tự nhìn lại bác đi, bác cài GC rồi cứ thể mở GC là lướt web chứ có mần gì nữa đâu -> bác cũng chỉ là normal user thôi

em hỏi bác là khi bác tải link ở MF có cái trang đó có đc "sạch sẽ" dư thế lày ko ??

khi vào đọc báo ở trang vnExpress thì cũng có đc "sạch sẽ" dư thế lày ko ???

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

FF vô địch trong các tình huống sau:

- làm việc với cùng lúc nhiều tab (20 tab chẳng hạn)
- duyệt web với tab sắp xếp dọc (nhất là khi dùng widescreen)
- bổ sung tính năng bằng các add-on khác

Sau khi lượn vòng các trình duyệt, cuối cùng vẫn phải quay về với FF vì các em kia không chiều được mình ^^

sebastian

Member

sao ít người xài Opera quá ta. Thấy nó vừa nhanh, nhẹ, lại có nhiều chức năng nữa

haotomk50

Member

bừa bãi cái con khỉ, bác có biết số lượng normal user lớn gấp bao nhiêu lần power user ko mà nói thế ??
bác tự nhìn lại bác đi, bác cài GC rồi cứ thể mở GC là lướt web chứ có mần gì nữa đâu -> bác cũng chỉ là normal user thôi

em hỏi bác là khi bác tải link ở MF có cái trang đó có đc "sạch sẽ" dư thế lày ko ??

khi vào đọc báo ở trang vnExpress thì cũng có đc "sạch sẽ" dư thế lày ko ???
ở GC cũng có add on Adblock Plus để chặn quảng cáo rồi mà bác. GC tạo thêm bộ lọc của người dùng cũng rất dễ dàng và nhanh chóng. Nhưng GC ngốn RAM kinh quá, mở chục tab là mệt với nó, FF đã giảm ngốn RAM đáng kể, IE thì chỉ dùng để xem gametv và chơi game online vì nó tiêu tốn ít tài nguyên hơn các trình duyệt khác đáng kể

hpvn9x

Member

ở GC cũng có add on Adblock Plus để chặn quảng cáo rồi mà bác. GC tạo thêm bộ lọc của người dùng cũng rất dễ dàng và nhanh chóng. Nhưng GC ngốn RAM kinh quá, mở chục tab là mệt với nó, FF đã giảm ngốn RAM đáng kể, IE thì chỉ dùng để xem gametv và chơi game online vì nó tiêu tốn ít tài nguyên hơn các trình duyệt khác đáng kể

đó là em so sánh giữa power user với normal user, chứ ko phải so sánh giữa FF với GC

về vấn đề ngốn RAM thì bác nên xài thử bản Nightly của FF (bản này là bản Alpha, trước cả bản Beta), nói chung là hiệu suất cũng tăng lên kha khá + RAM đỡ ngốn rất nhiều

jomeot2

Firefox cứ hay bị đơ cái máy và lại không có auto update nữa chứ..nhưng vẫn phải cài..haizz..

haotomk50

Member

đó là em so sánh giữa power user với normal user, chứ ko phải so sánh giữa FF với GC

về vấn đề ngốn RAM thì bác nên xài thử bản Nightly của FF (bản này là bản Alpha, trước cả bản Beta), nói chung là hiệu suất cũng tăng lên kha khá + RAM đỡ ngốn rất nhiều
mình đã cài đặt và so sánh bản beta, aurora của FF nhưng thấy IDM đã bị vô hiệu hóa và không tương thích, làm mọi cách cũng ko đc, nên nghĩ cái nightly chắc cũng ko hỗ trợ nên mới dùng 8.0.1 final. Về ngốn RAM thì thấy các bản final, beta, aurora là như nhau; nhưng chắc tốc độ của beta và aurora phải nhỉnh hơn bản final rồi. Còn nữa bản beta và aurora lại ko ổn định và còn nhiều lỗ hổng hơn final => dùng final mặc dù chậm hơn mấy phần trăm giây. :))

Bên trên