Thị trường trình duyệt Việt Nam và thế giới tháng 11 - đảo chính

tuimehd

Ðề: Thị trường trình duyệt Việt Nam và thế giới tháng 11 - đảo chính

"IE là vua" vì thuộc dạng "sống lâu lên lão làng", "lão" tham quyền cố vị lâu vậy chứ chẳng giúp ích được gì ở thời điểm hiện nay. Được nhiều người dùng nhất vì nó gần như là em song sinh với Windows, mà Windows thì có lâu quá rồi. Windows quá phổ biến và vì thế IE cũng được sử dụng phổ biến nhất. Ko phải cái gì phổ biến nhất cũng là thứ tốt nhất. Điều này nghe có vẽ mâu thuẫn nhưng đúng với IE: tệ nhất nhưng lại được dùng nhiều nhất vì các lý do nói trên. Theo mình công dụng hữu ích nhất của IE là để load bản GC (nếu có GC rồi thì chẳng ai cần nó nữa). Các thống kê gần đây cho thấy những người vẫn còn tin dùng IE là: những người già ngại thay đổi, hay những người thuộc thành phần "củ chuối" về IT. Nhiều bạn nói với tôi là IE 9 trên Win 7 là nhanh khiếp. Đúng ! nhưng chưa đủ, bạn thử remove nó đi và bạn install GC mới nhất vào và so sánh xem. Chắc bạn sẽ lại nói là IE 9 chỉ đáng "xách dép" cho GC thôi. Vị thế của IE trong tương lai gần rồi sẽ bị GC soán ngôi mà thôi, khi ấy trật tự mới theo thứ tự giảm dần là: GC - FF - IE - Others...
Hiện tại bản GC và IDM mới nhất đã "hòa hợp" tốt với nhau, IDM bản mới nhất mới có gần đây trên www.filehippo.com mà thôi. Điều tuyệt vời đây là bản mới nhất có bản quyền mà lại free nữa mới "sướng" chứ (ko phải là bản trial đâu nhé). Cách cài GC thì ai ai cũng install đc, còn IDM thì như cách hướng dẫn của bác weattseat hướng dẫn ở trên (đánh dấu chọn vào ô như trong hình bác ấy, nếu thích thì chỉ chọn mỗi em GC thôi cũng đc)
Các bác nào chưa có thì vào đây là load về dùng:
- GC: Download Google Chrome 17.0.942.0 Beta - FileHippo.com
- IDM 6.07 Build 15 (mới nhất): Download Internet Download Manager 6.07 Build 15 - FileHippo.com

Chúc các bác vui khỏe ! Thân chào !

Angus_Bert

Film critic

Chrome là khoái nhất kho ứng dụng của em ấy. Còn chú Firefox và IE giờ chẳng còn hiểu định hướng của chúng nó nữa rồi, Cáo lửa có tháng ra mấy bản liền. Để làm quái gì trong khi người dùng phải mất thời gian thử nghiệm từng bản có gì hay.

weattseat

Active Member

"IE là vua" vì thuộc dạng "sống lâu lên lão làng", "lão" tham quyền cố vị lâu vậy chứ chẳng giúp ích được gì ở thời điểm hiện nay. Được nhiều người dùng nhất vì nó gần như là em song sinh với Windows, mà Windows thì có lâu quá rồi. Windows quá phổ biến và vì thế IE cũng được sử dụng phổ biến nhất. Ko phải cái gì phổ biến nhất cũng là thứ tốt nhất. Điều này nghe có vẽ mâu thuẫn nhưng đúng với IE: tệ nhất nhưng lại được dùng nhiều nhất vì các lý do nói trên. Theo mình công dụng hữu ích nhất của IE là để load bản GC (nếu có GC rồi thì chẳng ai cần nó nữa). Các thống kê gần đây cho thấy những người vẫn còn tin dùng IE là: những người già ngại thay đổi, hay những người thuộc thành phần "củ chuối" về IT. Nhiều bạn nói với tôi là IE 9 trên Win 7 là nhanh khiếp. Đúng ! nhưng chưa đủ, bạn thử remove nó đi và bạn install GC mới nhất vào và so sánh xem. Chắc bạn sẽ lại nói là IE 9 chỉ đáng "xách dép" cho GC thôi. Vị thế của IE trong tương lai gần rồi sẽ bị GC soán ngôi mà thôi, khi ấy trật tự mới theo thứ tự giảm dần là: GC - FF - IE - Others...
Hiện tại bản GC và IDM mới nhất đã "hòa hợp" tốt với nhau, IDM bản mới nhất mới có gần đây trên www.filehippo.com mà thôi. Điều tuyệt vời đây là bản mới nhất có bản quyền mà lại free nữa mới "sướng" chứ (ko phải là bản trial đâu nhé). Cách cài GC thì ai ai cũng install đc, còn IDM thì như cách hướng dẫn của bác weattseat hướng dẫn ở trên (đánh dấu chọn vào ô như trong hình bác ấy, nếu thích thì chỉ chọn mỗi em GC thôi cũng đc)
Các bác nào chưa có thì vào đây là load về dùng:
- GC: Download Google Chrome 17.0.942.0 Beta - FileHippo.com
- IDM 6.07 Build 15 (mới nhất): Download Internet Download Manager 6.07 Build 15 - FileHippo.com

Chúc các bác vui khỏe ! Thân chào !

Mình thì không nghĩ vậy, cái gì cũng có lý do của nó IE9 sống lâu và phát triển cũng do nó được đi kèm với windows, nhưng bạn nên nhớ việc các nhà sản suất máy tính luôn luôn khuyên nên dùng các sản phẩm của MS trên hệ điều hành win không phải là điều ngẫu nhiên đơn giản không ai hiểu win bằng MS và không phần mềm nào có thể thích hợp với win hơn phần mềm của MS, bạn có thể thấy rất nhiều SW Games,... xây dựng trên nền tảng windows. Và riêng về IE 9, nó luôn nằm trong tốp đầu của các trình duyệt có độ bảo mật cao, và đơn giản dễ sd về tốc độ chrome là nhất nhưng vài phần nghìn giây cũng không đáng là bao. Còn lý do IE tốt vậy mà mình lại dùng GC vì là vì điểm yếu của ie chính là hệ thống plugin yếu kém, đó chính là chỗ cho thị phần của FF và GC. 1 cái hay nữa của GC so với IE FF là GC tích hợp chế độ tìm kiếm nhanh(Google Install) ngay trên thanh trình duyệt giúp giảm đáng kể thời gian lướt Web.

Weattseat

htc1603

Member

Hai lão này đối ngược nhau quá! :9

Nếu mình tìm được cách dùng IDM trên GC thì mình cũng Bye bye FF ngay! :D

bye luôn đi bạn. Dùng GC mới nhất và IDM mới nhất, cộng thêm ứng dụng bắt link IDM cưa GC trong app store cua GC nữa là hơn FF rồi.

sunset_309

Well-Known Member

Ý mình là IDM không tự bắt link trên GC, mà GC toàn tự down bằng chính nó! :D

chỉ cần 2 cái này là bắt link rần rần mà bác

tusontay

Huyền Thoại

Em mò được rồi, cảm ơn lão Sấm Sét & Mọi người! Bản thân E vẫn thích GC hơn. :)

trungcdc

Member

Tớ chỉ đùng ie để chơi trên ongame.vn

grandthorn

Active Member

Ý mình là IDM không tự bắt link trên GC, mà GC toàn tự down bằng chính nó! :D

xài IDM bình thường @@ hiện mini bar luôn.

hồi trước chrome còn bị lỗi crash thường xuyên thì bực chuyển sang opera - giờ ngon lành rồi lại về vs chrome thôi

ktq

Member

Sao mình cài GC với IDM thì IDM nó tải tùm lum vậy các bác ?

kjll3r9x

Member

ko tin được là FF lại xuống dốc thế :((

Undauto

Member

Cài đặt Download Assisstant trong kho ứng dụng của GC để dùng được IMD trên trình duyệt này.

chuongzzz

Member
em mới cài thử GC lần đầu thì thấy hay và nhanh nhưng khi mở 3 trang trên 1 cửa sổ Win rồi làm việc sau đó wen đóng (Close) nó lại thì ... tèo ... đóng cửa sổ Win mất cả 3 trang luôn (trong khi em chỉ muốn đóng 1 trang thôi) , em thấy cái này bất tiện hơn FF nếu là FF thì nó sẽ hỏi mình lại lần nữa cho chắc ăn như vậy sẽ hay hơn ... em thấy vậy nên ý kiến vậy mong các Fan GC chém nhẹ còn về nhanh thì em thấy FF và GC cũng như nhau (cho dù GC có hơn thì với cảm nhận của em là ko cân thiết vì ... FF cũng đã là nhanh rồi)

bbbooo

Member

từ khi mới ra chrome là đã dùng rồi, mình định hướng đúng đắn thật :))

diepvien1912

Opera là số 1 !

stamina

Nhiều soft ware, các patcher game khi click vào tin tức hoặc về trang chủ để update nó tự động mở IE, dù trình duyệt mặc định của bạn là gì đi chăng nữa.
Nó còn phổ biến vì độ tương thích rất lớn khi hoạt động trên windows.

anhtuanngoc

Well-Known Member

Với chính sách của Microsoft thì tình hình như trên cũng là phải thôi. IE ngày càng bị các đối thủ rút ngắn khoảng cách

hpvn9x

Member

GC for normal user
FireFox for power user
GC có thể chiếm thị phần end-user của FF, nhưng ko chiếm đc thị phần developer + tester của FF

;)) GC chỉ chiếm thị phần normal user của FF thôi, chứ power user của FF sao lại có thể xài GC đc, GC thiếu & yếu nhiều chỗ lắm ;))

weattseat

Active Member

Với chính sách của Microsoft thì tình hình như trên cũng là phải thôi. IE ngày càng bị các đối thủ rút ngắn khoảng cách

Rút ngắn thì dễ, san bằng mới khó. >:)

Còn vượt qua thì...[-X

Bên trên