Thẩm thấu mùi "đèn" trên foobar

LiveFree

Ðề: Thẩm thấu mùi "đèn" trên foobar

Quá hay luôn, mùi đèn quả nhiên có khác :)

moonbeam

chẳng biết trong số mấy bác khen "mùi đèn" trong topic này, có mấy bác đã từng nghe qua pow đèn, pre đèn hoặc amp đèn thực sự, để mà biết "mùi đèn" nó ra làm sao đặng còn "thẩm thấu"

em đã thử cách mà các bác nêu ra ở đầu topic, đồng ý là nghe có khác thật, nhưng giả lắm, để mà nói rằng cái đó tạo ra được "mùi đèn" thì quả là quá lời, xin nói thẳng là chẳng so sánh nổi đâu - kể cả so với những thiết bị đèn DIY có giá rẻ

đến cái đầu cd có tầng xuất âm đèn - đèn thật đấy, ko phải đèn ảo đâu - mà âm thanh cũng vẫn chỉ dừng ở mức "nhúng qua cho có tí hơi đèn" thì cái plugin này - theo mình hiểu thì nó có chức năng gần với equalizer hoặc DSP - sao có thể tạo ra cái gọi là "mùi đèn" được, chẳng qua là nhào nặn nguồn phát để tạo ra hiệu ứng loè những ai chưa được nghe đèn bao giờ, hoặc mới chỉ nghe những thiết bị đèn có chất lượng thấp thôi

unknowns

người ta đã nói quá nhiều vè equalizer, wmp cũng có cái plug-in DFX gì đó, cài vào đúng là nghe "dữ dội" hơn thật nhưng âm thanh nó đã bị bóp méo rồi,nghe cảm thấy giả giả và chối lỗ tai. Theo mình thì âm thanh hay nhất khi nó trung thực nhất, chưa thử xài cái này, bầy giờ thử xem sao. Ko biết nó có thể cải thiện được "chất âm" từ source lossless như các bro nói ko

LiveFree

Thật ra mình không khoái các thông số chỉnh của chủ topic, mình để pre ở -10dB, Amount 0.06 .

Còn bác moonbeam nói anh em trong này chưa nghe qua đèn có vẻ khinh người thái quá ! Có thể anh em chưa có ai đủ tiền để chơi đèn nhưng mà chưa nghe thì chưa chắc . Đi nghe ké được không ?

moonbeam

Thật ra mình không khoái các thông số chỉnh của chủ topic, mình để pre ở -10dB, Amount 0.06 .

Còn bác moonbeam nói anh em trong này chưa nghe qua đèn có vẻ khinh người thái quá ! Có thể anh em chưa có ai đủ tiền để chơi đèn nhưng mà chưa nghe thì chưa chắc . Đi nghe ké được không ?

mong bạn đọc kĩ lại bài viết của tôi, tôi không hề viết là anh em trong này chưa nghe qua đèn!

Nhưng cũng phải nói thêm, đèn thì cũng vô số loại khác nhau, ko tin thử 1 cái pre dùng 6dj8 với 1 cái pre dùng 6sn7 xem cái khái niệm gọi là "mùi đèn" nó rộng đến thế nào
Nghe ké hay nghe của mình thì tuỳ, nhưng bạn cứ thử nghe cùng 1 bài nhạc và cùng 1 bộ loa, trên 2 hệ thống khác nhau: hệ thống thứ nhất dùng đĩa cd và đầu đọc cd thông thường với đèn thật (dùng pre đèn, hoặc pow đèn, hoặc cả 2, không liên quan gì đến máy tính - không có tweak hay plugin gì hết), hệ thống thứ 2 dùng đèn ảo (là cái plugin kia, phát từ lossless trong máy tính ra) với đồ đánh thuần bán dẫn rồi tự đánh giá xem.
Trừ trường hợp hệ thống thứ 2 dùng đồ bán dẫn quá gấu so với đồ đèn ở hệ thống thứ 1, còn nếu không sẽ thấy giữa đèn thật và đèn ảo nó khác xa nhau như thế nào.

LiveFree

Bác đi so sánh đèn thật với đèn giả trong Foobar thì nói làm gì nữa haha. Foobar là để cho anh em nghe trên máy tính, vọc chơi plugin này nọ . Bác đi so với đèn đóm giá trị mấy chục ngàn USD thì có tội nghiệp cho những người chơi đèn quá không ? Nếu bác thấy tự ái với câu " thẩm thấu mùi đèn " thì đi kiếm chú topic nhé !

moonbeam

Bác đi so sánh đèn thật với đèn giả trong Foobar thì nói làm gì nữa haha. Foobar là để cho anh em nghe trên máy tính, vọc chơi plugin này nọ . Bác đi so với đèn đóm giá trị mấy chục ngàn USD thì có tội nghiệp cho những người chơi đèn quá không ? Nếu bác thấy tự ái với câu " thẩm thấu mùi đèn " thì đi kiếm chú topic nhé !

một lần nữa lại phải yêu cầu bạn đọc kĩ lại bài post của tôi, tôi so với "đèn đóm giá trị mấy chục ngàn USD" hồi nào nhỉ?
tôi thấy bạn ngộ nhận hơi nhiều đó, hết ngộ nhận tôi khinh người rồi lại ngộ nhận cái mà tôi nói đến là ....vài chục ngàn USD^:)^. Bài post người ta viết rõ rành rành ra thế mà bạn còn tự suy diễn ra đủ thứ, thì không biết lúc nghe "mùi đèn" - là thứ không diễn tả rõ ràng ra được - thì còn tưởng tượng ra nó....khủng khiếp đến thế nào?

tôi viết bài chỉ có ý muốn nói: tôi đã thử cái plugin đó theo cách mà chủ topic viết rồi, và công nhận là nghe có khác thật, nhưng nếu gọi cái mà nó tạo ra là "mùi đèn" thì quả là không đúng và quá lời - chất âm mà pre hoặc pow đèn, hoặc amp tích hợp có sử dụng đèn tạo ra thực sự khác cái plugin kia nhiều lắm.
Và ở đây tôi chỉ muốn nói đến những thiết bị đèn thuộc hàng bình dân, giá vài triệu mà mình đã từng được nghe và được dùng qua thôi, không dám nói đến những thứ vài chục ngàn đô mà bạn đã tưởng tượng ra (tôi cũng chưa được nghe cái đồ đèn nào vài chục ngàn đô bao giờ)%-(

kenzener

Xin mạn phép viết vài dòng để rõ ràng vấn đề mà các bạn đang tranh luận.
-Thứ 1:Chương trình foobar là pm nghe nhạc phổ thông và có nhiều plugin đi kèm được đa số các fan ủng hộ.Mục đích của nó là để giải nén các file digital sau khi đã rip lại từ CD gốc hoặc những file lossless nhằm phục vụ nhu cầu nghe của những người làm việc trên máy tính.Vì thế nó ko là 1 dàn chuyên dụng để phục vụ nghe chuyên nghiệp,nói 1 cách khác nó là dàn phát để chơi nguồn ảo.Vì thế,người ta mới viết những plugin để cải thiện thiếu sót về chất âm,sao cho gần và same same với dàn dân dụng.Có nghĩa là từ cái đã Rip mong muốn nó thành cái nguyên thủy(giống như đem film nguồn HD rip so sánh với disc Bluray)dĩ nhiên là ko thể vì nếu được vậy các hãng disc đã sập tiệm.Nên ta chỉ có thể so sánh nó trên chất lượng cao nhất có thể cao đối với 1 file nén.Vì thế so sánh 1 dàn ko chuyên chơi nguồn ảo với 1 dàn chuyên dụng nghe bằng cd có nên ko.Vì khỏi so sánh cũng biết ai hơn ai rồi.
Thứ 2: vì sao chúng tôi đặt tên topic này là "Thẩm thấu mùi đèn trên foobar" vì 2 lý do.
+ Vì chúng tôi lượm lặt từ những trang web và diễn đàn là những fan của foobar và nó có tên mặc định là ''foo dsp tube''có lẽ tác giả viết ra plugin này muốn nó mang âm hưởng ấm áp và rộng của tube.
+Vì sau khi test chúng tôi cũng thực sự bất ngờ với những gì nó mang lại âm hưởng cũng ấm áp và rộng như tube nhưng ko đến nổi giả tạo(đó chỉ là ý kiến cá nhân)

Vì vậy chúng tôi post bài cũng chỉ mong chia sẻ với anh em diễn đàn để anh em vọc thử.Nếu hay thì quá tốt rồi còn nếu chưa làm vừa lòng ai thì cũng mong anh em bỏ qua cho.Còn nếu đem để đi so sánh với chất âm của dàn tube chuyên dụng thì tôi xin khẳng định luôn là cái plugin này "NO DOOR''(không có cửa):)):)):)).Vì sao, ko phải vì giá trị của nó.
Mà vì 1 cái là ảo 1 cái là thực.

Vài lời thân gởi anh em diễn đàn.:):):)

LiveFree

Bổ sung thêm : với âm thanh thì sự thưởng thức của mỗi người rất khác nhau vì vậy cũng với plugin "đèn" sẽ có rất nhiều cách chỉnh khác nhau tùy theo lỗi tai và gu nhạc của từng người . Mình đã chỉnh nhiều kiểu và cuối cùng đã tìm ra mức chỉnh tương đối phù hợp với loại nhạc và lỗ tai của mình. Bởi vậy các bác đang vọc plugin nay khoan vôi thất vọng , hãy tự tnh chỉnh nhiều kiểu để tìm ra các thông số phù hợp với mình. Tôi vẫn khẳng định nhờ plugin này mà âm thanh có tiếng bass ấm hơn, treble sắc mà không chát, tiếng các loại nhạc cụ nghe tách biệt hẳn lên.

Còn về giá của dàn đèn : sao không thể có những bộ giá hàng chục ngàn nhỉ :D

Đùa chút : plugin đèn này rất kén nhạc và kén ca sỹ :)) với những loại nhạc hòa âm kém hay ca sỹ có chất giọng "trung bình", nghe là coi chừng "cháy đèn" =)) . Theo quan điểm cá nhân, khi sử dụng plugin này mình sẽ chọn nghe các loại nhạc trữ tình, nhạc hòa tấu, các ca sỹ có chất giọng khỏe và rõ.

2 loại nhạc không thấy thích hợp cho mấy với "mùi đèn" : nhạc teen, nhạc rock loại nặng >:)

Mà hình như với những người đã chơi đến đèn thật thì người ta lựa nhạc nghe kỹ lắm, không bao giờ nghe những ca sỹ có cái tên nữa tây nửa ta hoặc tên VN-Hongkong =))

kenzener

Bổ sung thêm : với âm thanh thì sự thưởng thức của mỗi người rất khác nhau vì vậy cũng với plugin "đèn" sẽ có rất nhiều cách chỉnh khác nhau tùy theo lỗi tai và gu nhạc của từng người . Mình đã chỉnh nhiều kiểu và cuối cùng đã tìm ra mức chỉnh tương đối phù hợp với loại nhạc và lỗ tai của mình. Bởi vậy các bác đang vọc plugin nay khoan vôi thất vọng , hãy tự tnh chỉnh nhiều kiểu để tìm ra các thông số phù hợp với mình. Tôi vẫn khẳng định nhờ plugin này mà âm thanh có tiếng bass ấm hơn, treble sắc mà không chát, tiếng các loại nhạc cụ nghe tách biệt hẳn lên.

Còn về giá của dàn đèn : sao không thể có những bộ giá hàng chục ngàn nhỉ :D

Đùa chút : plugin đèn này rất kén nhạc và kén ca sỹ :)) với những loại nhạc hòa âm kém hay ca sỹ có chất giọng "trung bình", nghe là coi chừng "cháy đèn" =)) . Theo quan điểm cá nhân, khi sử dụng plugin này mình sẽ chọn nghe các loại nhạc trữ tình, nhạc hòa tấu, các ca sỹ có chất giọng khỏe và rõ.

2 loại nhạc không thấy thích hợp cho mấy với "mùi đèn" : nhạc teen, nhạc rock loại nặng >:)

Mà hình như với những người đã chơi đến đèn thật thì người ta lựa nhạc nghe kỹ lắm, không bao giờ nghe những ca sỹ có cái tên nữa tây nửa ta hoặc tên VN-Hongkong =))

Cám ơn bạn đã bổ sung.Đúng như bạn nói âm nhạc với mỗi người là 1 gu riêng,vì thế mỗi người có những cách cảm thụ âm thanh khác nhau thông wa bộ dàn và ý tinh chỉnh riêng của họ.Những thông số Hippi đưa ra có thể phụ hợp với bộ loa và card sound của hippi nhưng ở những bạn khác sẽ có nhưng thông số khác miễn sao vừa gu thưởng thức của mỗi người.Thân.

lggood

Banned

mổi người 1 quan điểm. mình thì hem chỉnh gì hết thế mới cảm nhận dc từ studio :D

manh666666

foobar của em không có mục noise sharpening và mục Resampler(PPHS) trong phần chỉnh các anh ơi. foobar của em 0.9.5.9????????????

Nakiami

đã test .... loa creative 5.1 + sound Blaster 5.1 creative (SC)
ấm cực kì :x
lúc trước toàn xài equilazer + Noise sharpening + Resampler nghe cũng ổn nhưng treble hơi bén và bass nghe hơi thô

btw, vẫn đang tinh chỉnh lại cho hợp lỗ tai, mà topic gần 1 năm tuổi vẫn còn comment bàn luận à :))

Bên trên