Thắc mắc về đĩa 25G và 50G

cho mình hỏi sao trên thị trường có 2 loại bluray 25G và 50G,
_ Vậy khi nhà sản xuất phát hành là ra cả 2 bản 25G và 50G cho cùng 1 phim luôn hả ?
_ Sao giá của đĩa 50G lại mắc hơn tới 4 lần giá 25G, trong khi dung lượng chỉ gấp đôi ?

vkc

Well-Known Member
_ Vậy khi nhà sản xuất phát hành là ra cả 2 bản 25G và 50G cho cùng 1 phim luôn hả ?
_ Sao giá của đĩa 50G lại mắc hơn tới 4 lần giá 25G, trong khi dung lượng chỉ gấp đôi ?

Đĩa Blu-ray lúc đầu có 2 loại là 25GB và 50GB....25GB là 1 lớp dữ liệu được tráng trên mặt đĩa, 50GB là 2 lớp dữ liệu, mỗi lớp là 25GB chồng lên nhau.

Lý do đĩa 50GB mắc hơn 25GB nhiều lần là do nhà sản xuất đĩa có thể theo yêu cầu bán thế để hạn chế đĩa Blu-ray lậu. Vì sau này 100% đĩa Blu-ray có nội dung phát hành đều là BD 50 (cái này là mình suy đoán, ai biết rõ thì trả lời cụ thể mục này nha :) )

Sau này có 1 loại đĩa 125GB, gọi là BDXL nhưng chưa thấy phổ biến mặc dù đã nghiên cứu thành công vài năm nay rồi

youandme_nt2010

Well-Known Member

đĩa 50 mắc hơn 25 là do yếu tố công nghệ, khó sản xuất hơn nên giá thành mắc hơn
dung lượng càng cao thì chất lượng càng tốt, nhưng để phù hợp với nhiều nhóm đối tượng nên nsx mới bán ra cả 2 loại 25 và 50

Ðề: Thắc mắc về đĩa 25G và 50G

vậy thì 1 phim khi phát hành đều phát hành // cả 2 loại à, tại mình thấy đa phần trên đây các uploader khi up chỉ up 1 là loại 25G, 2 là loại 50G
ko thấy 1 phim mà up cả 2 loại

Ðề: Re: Thắc mắc về đĩa 25G và 50G

Như DVD5 và DVD9 thôi bác à, chỉ phát hành 1 trong 2 thôi.

mình cũng thấy vậy, chỉ phát hành 1 trong 2 loại, ko biết có đúng ko
nhưng sao thấy Paris By Night nó có cả DVD5 và DVD9, còn Bluray thì chỉ thấy loại 50G

earl_grey

Well-Known Member
Đúng, có hai loại đĩa BD đang phổ biến là 25GB và 50GB bạn ạ. Và điểm khác biệt cơ bản nhất chính là... dung lượng, từ đó nó sinh ra những vấn đề khác :D Việc lựa chọn phát hành loại nào là... tùy nhà sản xuất, lựa chọn giữa giá thành hay chất lượng mà thôi, loại dung lượng cao sẽ không cần tỷ lệ nén lớn và đương nhiên cho chất lượng tốt hơn loại thấp.

Còn giá thành thì nó giống như cái thẻ nhớ 128GB đắt hơn nhiều lần hai cái 64GB mà thôi. Và rồi sẽ đến lúc bạn mua một cái 25GB sẽ khó hơn việc mua cái 50GB, hoặc 200GB... :D

siusiuenen

Thúy Nga nguyên gốc là DVD9, bản DVD5 là các bác poster re-encode rồi post lên . Bluray cũng vậy hiện tại hầu hết là BD50, bản BD25 đa số là re-touch .

hiepham

Well-Known Member

Ý kiến của mình: Tùy thuộc vào source master mà chọn đĩa phù hợp (mình đề cập là đĩa gốc, không phải re-encode từ BD50 xuống BD25 hay Remux), ví dụ như đĩa bluray Rihanna - Good Girl Gone Bad 2007 Live In Manchester là BD25 vì tổng các file khi sau khi author là hơn 16 GB, "nhét" vào BD25 là phù hợp, còn như đĩa Jonas Brother - The 3D Concert Expierience tổng dung lượng là khoảng 40GB nên chắc chắn phải dùng tới BD50, DVD cũng tương tự :)

Raemit

Một lý do khác khiến giá bán BD 50GB cao hơn rất nhiều so với BD 25GB là do sức mua còn thấp. Hiện nay em thấy 25GB bán giá 15-17k trong khi 50gb giá tới 90k (gấp 6 lần). Mấy tiệm bán đĩa trắng ở HTK cho biết ít ai hỏi mua 50GB nên giá còn cao. Em hy vọng giá 50GB gấp 3 lần 25GB là OK chứ 6 lần thì dã man quá.

Bên trên