Tản mạn về cấu hình tối thiểu của một HTPC và chuẩn 4K

sircuong1303

Well-Known Member
Ðề: Tản mạn về cấu hình tối thiểu của một HTPC và chuẩn 4K

Sao bác giống em thế. Không hiểu vì sao nhưng cứ bị dị ứng với các dòng mainboard đó.
Chỉ giga và asus thôi.

Các bro chỉ tin tưởng những gì mình đã dùng là ko hề sai. Nhưng trong tháng 12 tới đây, mình sẽ làm 1 loại bài review những sản phẩm main ngon - bổ - giá hợp lý mà ko hề thuộc Giga hay Asus để mọi người có cái nhìn khác đi về mainboard hiện nay.

phithien

Well-Known Member

Các bro chỉ tin tưởng những gì mình đã dùng là ko hề sai. Nhưng trong tháng 12 tới đây, mình sẽ làm 1 loại bài review những sản phẩm main ngon - bổ - giá hợp lý mà ko hề thuộc Giga hay Asus để mọi người có cái nhìn khác đi về mainboard hiện nay.

Bro bên kỹ thuật, có thể bật mí cho anh em biết main hãng nào bị bảo hành nhiều nhất ko :D

sircuong1303

Well-Known Member

Bro bên kỹ thuật, có thể bật mí cho anh em biết main hãng nào bị bảo hành nhiều nhất ko :D

Em bên kd nhưng ham kỹ thuật bác ạ :D. Em ko làm ở phòng bảo hành nên ko nắm dc main hãng nào bảo hành nhiều nhất. Nói bác và mọi người chắc ko tin nhưng đợt gần đây main Asus phân khúc giá bình dân như H81 đang gặp lỗi khá nhiều, bản thân e cũng đã trực tiếp test nên biết. Có khi nguyên cả dàn net phải thay toàn bộ main Asus H81 đấy ạ :(.

Chia sẻ ở đây để mọi người cùng thấy, hãng main nào cũng có những dòng main thuộc các phân khúc khác nhau, phục vụ các đối tượng khác nhau. Ông có thể là thương hiệu lớn nhưng cũng vẫn sẽ bị lỗi cả lô, thậm chí cả seri sản phẩm nếu thiết kế bo mạch, chất lượng linh kiện của ông ko tốt.

tusontay

Huyền Thoại

Bác bán hàng mà thích cải vã kiểu này thì em thua bác. bác tusontay đâu phải nói vô lý, mà bác phản bác. luận điểm của bác ko thuyết phục nên bác ấy chém là đúng. cứ mập mờ 4k youtube, thì biết ra sao rồi. youtube có HD 1080 đấy, nhưng có ai lấy HD của youtube làm chuẩn bao giờ, vì tối ưu hoá file để phù hợp với đường truyền, mà để đúng chuẩn 4k, full HD thì load vỡ mật, mà chắc chỉ có dân US mới coi được, còn dân mình thì chịu. Em ko tranh cãi nữa, bác muốn chém sao thì chém
...
May có bác hiểu em, chơi HD bao gồm nhiều thứ lắm, có bác chỉ Bluray mới xem, có bác chỉ 3D, em thì thích nhạc, nhưng *.mp3 (khoảng 6 năm nay) là em không khoái nghe, nên ít khi nghe nhạc online... và nhạc hình cũng vậy, chỉ có thực sự bước chân vào encode mới hiểu phải làm sao cho hợp với máy tính tầm nào. :)
...Trở lại về đề tài đang thảo luận là 4K, bạn Robertino đã dựa trên nền tảng là sự đánh giá sai lầm của mình ngay từ đầu để lập luận cho cái đúng của mình nên ta (mọi người ở đây) cũng không ngạc nhiên về kết quả mà nó dẫn đến. Nó cũng giống như cái ví dụ trên mà tôi từng mắc phải nên rất hiểu và thông cảm cho Robertino.

Thứ nhất, luật pháp Mỹ không hơi đâu can thiệp vào việc định ra mấy cái tiêu chuẩn kỹ thuật về điện tử gia dụng cả, trừ phi nó xâm hại nghiêm trọng đến quyền lợi người tiêu dùng trên diện rộng và có kiện cáo với số lượng lớn đơn kiện tại tòa cấp tiểu bang và liên bang. Có chăng chỉ là các Hiệp hội mà ở đó các hãng sx tự nguyện đồng ý tham gia mà thôi. Đó là lý do tại sao mà hiện nay nhiều hãng (nhất là bên TV) có những tiêu chuẩn riêng của mình khi họ định nghĩa về những sản phẩm mà họ sx ra. Chả ai giống ai.

Cuối cùng, tôi thấy bạn phithien nói có lý có tình. Bản thân tôi cũng như diễn đàn không muốn mất đi một người có kiến thức tốt như Robernito. Chỉ mong bạn mở lòng mình ra một chút, học hỏi ở mỗi người một chút, cũng chẳng mất mát gì nhưng lại được lợi rất nhiều.
Đồng ý với bác, phải biết tiếp thu thì mới tiến bộ được, học hỏi không bao giờ thừa. :)
Sao bác giống em thế. Không hiểu vì sao nhưng cứ bị dị ứng với các dòng mainboard đó.
Chỉ giga và asus thôi.
Em dùng máy tính từ năm 1997, nhà em là nhà thứ 2 ở Sơn Tây dùng mạng Internet, kết nối hồi đó chỉ qua 1280 (ko nhớ rõ lắm) 54 kbps, đắt lòi, HDD <5Gb mua lúc đó tính tương đương như... vàng, SD Ram 4Mb... cài windows xong phải tìm từng driver (hồi đó chưa có ghost đa cấu hình). :)
Năm 2003 em mua cái máy đầu tiên, lúc đó là Intel, rồi năm 2005 là ECS 915, nhưng từ năm 2007 tới nay toàn Gygabyte thôi.
Qua kinh nghiệm hơn 14 năm đi cài đặt (vì vụ cài windows mà em kiếm đc ng yêu đầu tiên năm 2002 đó nhé) em thấy services tốt nhất và mainboard dễ cài đặt, tương thích tốt, ít lỗi nhất chỉ có gygabyte & asus thôi. :)
Năm 2003 vào đại học, baba cho chục củ sắm 1 dàn vi tính xịn, nghĩ Intel là hãng to, cpu cũng intel, làm luôn quả Main intel đỉnh nhất lúc đó. xài 2 năm mà hành với hạ, bảo hành đâu 4-5 lần, em ra nhật tảo bán xác, mua gigabyte, vậy mà ngon xài tới lúc bỏ máy. Giờ main là em sắm gigabyte. cũng ko rõ main intel giờ nó có ngon ko, mà hình như cũng ko ngon, giả ngu ra tiệm vi tính hỏi, thì vài tiệm đều nói giga với Asus ngon, ko nghe nhắc intel
Intel giờ gia công để bán chip cho các hãng khác nên rút lui không (được) bán lẻ ra thị trường nữa, chỉ bán dự án thôi bác. Nhưng chế độ bảo hành của Intel giờ khá tốt, 3 năm 1 đổi 1 (cái này là tin em nghe được từ 1 người làm bên chuyên chạy mảng dự án).
Ngày trước mấy cậu sắm được main Intel có vẻ oai lắm vì nó đắt.
Nhưng Intel bỏ bê mảng này hay sao đó, phần nghiên cứu thì mình không rõ, nhưng khoản kinh doanh là yếu thật.
Còn các dòng khác thì mình mới chỉ trải nghiệm Asus và Gigabyte.

Có 1 cậu mở quán nét tầm 20 máy, cậu ta mời mình ra mở hàng đánh AOE để hút khách. Dàn máy cấu hình ngon từ "đầu đến mông", quay ra không hiểu sao ông lại được tư vấn mua MB của Foxconn, giá lại còn cao hơn cả Giga. Anh em gà luôn cậu ta, MB Foxconn lẹt đẹt được dăm ba bữa là dở chứng ngay.
Câu ta ngay hôm sau gọi của hàng đổi luôn 1 dàn main Gigabyte, và thấy có vẻ yên tâm hài lòng. Đến giờ chắc được 2 năm rùi.
1/. Intel thì câu trả lời như trên.
2/. Em sợ Foxconn & Biostar lắm rồi, đi cài gặp mấy máy có main này làm ớn lắm (nói về dòng bình dân nhé).
Em bên kd nhưng ham kỹ thuật bác ạ :D. Em ko làm ở phòng bảo hành nên ko nắm dc main hãng nào bảo hành nhiều nhất. Nói bác và mọi người chắc ko tin nhưng đợt gần đây main Asus phân khúc giá bình dân như H81 đang gặp lỗi khá nhiều, bản thân e cũng đã trực tiếp test nên biết. Có khi nguyên cả dàn net phải thay toàn bộ main Asus H81 đấy ạ :(.

Chia sẻ ở đây để mọi người cùng thấy, hãng main nào cũng có những dòng main thuộc các phân khúc khác nhau, phục vụ các đối tượng khác nhau. Ông có thể là thương hiệu lớn nhưng cũng vẫn sẽ bị lỗi cả lô, thậm chí cả seri sản phẩm nếu thiết kế bo mạch, chất lượng linh kiện của ông ko tốt.
Cái này công nhận đúng, nó tùy thời đó. Ví dụ như hiện nay thì VGA của MSI đang được đánh giá cao. Main Gygabyte thì hình như mấy năm nay vẫn đứng đầu (lần gần đây nhất đọc PC World là năm 2001 thì đã 5 năm đc đánh giá đứng đầu thế giới). :)

Mình rất thích đọc và ủng hộ các bạn nhiệt tâm chia xẻ kinh nghiệm quý báu của mình trong quá trình lựa chọn và sử dụng các thiết bị phần cứng để xây dựng cái HTPC trong quá khứ cũng như hiện nay. Cám ơn các bạn rất nhiều và tôi nghĩ các thành viên khác cũng sẽ rất tán đồng ý kiến của tôi để cho box HTPC ngày càng phong phú và sinh động ---> thu hút nhiều anh em khác nữa mạnh dạn tham gia chia xẻ kinh nghiệm.

Robertino

Member

Mình thấy các bạn ko thoải mái trong tranh luận thì ngưng thôi. Chứ còn bảo mình nói sai thì các bạn thử chỉ ra cái sai ở đâu hộ cái?

Mấy bạn như tusontay, phithien... rất thích nói người khác sai nhưng ko dám đưa ra lập luận, bằng chứng cụ thể. Mình nói rồi, các bạn cứ bám sát vấn đề, thử kết luận cụ thể câu mình đã viết "1 thiết bị chơi tốt 4K (dù chỉ là youtube) thì có thể nói đó là 1 trong những thiết bị chơi đc 4K" là ĐÚNG hay SAI.

Cứ loanh quanh lấy lí do là mình ko chuyên về HD, rồi ai cũng thấy mình là sai làm lí do. OK, vậy bạn cứ cho kết luận câu trên của mình và chứng minh đi.
Cứ thế cho rõ ràng nhé mấy bạn trẻ :)

(Gợi ý lại lần nữa: nếu câu trên của mình SAI => nghĩa là clip youtube kia KO phải 4K => vậy là Google dán mác SAI => Google SAI, còn các bạn ĐÚNG? :D)

Bàn thêm về logic trong văn hóa đọc:
Có cảm giác nhiều bạn trẻ hiện nay ít đọc sách, ít đào sâu nên ko có tư duy biện chứng, logic. Đọc 1 mệnh đề lên hay bị hiểu sai, tóm lại là khả năng đọc hiểu khá kém. Trong XH, thiếu kỹ năng đó sẽ khiến các bạn dễ bị thiệt thòi khi làm văn bản luật, làm hợp đồng, làm khế ước... vì ko biết hành văn chặt chẽ.

VD:
* Khi Mike Tyson đạt đai vô địch boxing 1 mùa giải (có nhiều mùa giải). Mọi người gọi anh ta là nhà vô địch, điều đó ko có nghĩa anh ta đánh thắng tất cả mọi người. Tyson vẫn có những trận thua, những trận hòa.

* Các HS thi Olympia, thắng giải tuần trở lên (có nhiều giải). Mọi người gọi họ là những "nhà vô địch", điều đó ko có nghĩa họ thắng tất cả các trận khác. Họ vẫn có trận thua, trận hòa.

* Tương tự, 1 thiết bị phát đc 1 dạng 4K web (có nhiều dạng 4K) thì bảo nó chơi đc 4K, ko có nghĩa nó chơi đc tất cả các loại 4K. Thiết bị đó có thể ko phát đc các định dạng 4K khác.

phithien

Well-Known Member

Bác thích tranh luận kiểu lí sự cùn nhỉ. bác tìm hiểu kỹ về HD, 4k rồi nói chuyện tiếp :D vì kiến thức của bác về mảng HD còn thiếu, nên cứ dựa vào youtube, mà chơi HD thì chẳng ai quan tâm youtube làm gì, ngoài việc mở clip cho bé ăn cháo.

(Gợi ý lại lần nữa: nếu câu trên của mình SAI => nghĩa là clip youtube kia KO phải 4K => vậy là Google dán mác SAI => Google SAI, còn các bạn ĐÚNG?
)
=> youtube là nơi ai cũng có thể quay clip post lên, và bây giờ em lấy điện thoại ra quay, xử lý lại và dán lên cái mác 4k thì mặc nhiên nó thành chuẩn 4k ? Đâu đơn giản đến vậy. bác đừng tin youtube, nó là nơi chia sẽ các video clip, ai cũng có thể post lên, google chỉ kiểm soát về nội dung vi phạm bản quyền... chứ đã chia sẽ mà còn ép buộc kiểu" anh post clip 4k thì phải đúng chuẩn 4k quốc tế, ko thì tôi xoá luôn nick" thì ma nó post lên, và google cũng ko có nơi mà bán slot quảng cáo đâu :D

Bác đừng nói ai kém, ai hơn ở forum, chắc gì bác đã đọc nhiều sách hơn mình. và cách lập luận của bác ko nói lên rằng bác đọc sách nhiều, mà em thấy ngược lại

ttlinhha

Well-Known Member

Em nghĩ chắc bác Rô bét ti nô chỉ cần xem phim online là đủ nhu cầu rồi nên mới phán liều như vậy. Trường hợp này cũng khá nhiều trên diễn đàn rồi nên các bác bỏ qua đi, rồi dần dần bác ấy sẽ hiểu

caothudeche

Moderator

May có bác hiểu em, chơi HD bao gồm nhiều thứ lắm, có bác chỉ Bluray mới xem, có bác chỉ 3D, em thì thích nhạc, nhưng *.mp3 (khoảng 6 năm nay) là em không khoái nghe, nên ít khi nghe nhạc online... và nhạc hình cũng vậy, chỉ có thực sự bước chân vào encode mới hiểu phải làm sao cho hợp với máy tính tầm nào. :)
Bắt lỗi cười cho vui :))=))=))=)):)).
Bác nào mà cuồng 3D kiểu này chắc năm xem được mấy lần

Qua kinh nghiệm hơn 14 năm đi cài đặt (vì vụ cài windows mà em kiếm đc ng yêu đầu tiên năm 2002 đó nhé) em thấy services tốt nhất và mainboard dễ cài đặt, tương thích tốt, ít lỗi nhất chỉ có gygabyte & asus thôi. :)
Mình thì không có làm dịch vụ hay sửa chữa gì liên quan đến máy tính cả. Nhưng cũng chọc ngoáy không ít máy, thì công nhận là ASUS và Gigigabyte khoản Mainboard rất dễ cài đặt, thiết lập.
Hồi mới là newbie được sờ vào 1 em MB Intel, lọ mọ đủ kiểu không biết làm thế nào để boot CD đây. Loay hoay mãi cũng vào được BIOS thì thấy dày đặc chữ => mò thôi.
Máy ở nhà dùng MB Asus thì chỉ cần ấn F8 thích boot từ đâu thì boot.

Robertino

Member

bác đừng tin youtube, nó là nơi chia sẽ các video clip, ai cũng có thể post lên, google chỉ kiểm soát về nội dung vi phạm bản quyền... chứ đã chia sẽ mà còn ép buộc kiểu" anh post clip 4k thì phải đúng chuẩn 4k quốc tế, ko thì tôi xoá luôn nick" thì ma nó post lên, và google cũng ko có nơi mà bán slot quảng cáo đâu

Google sử dụng chuẩn VP9 để phát video 4K. Một cty có thể phát triển 1 định dạng video đòi hỏi phải có nền tảng về kỹ thuật, bản quyền cấp phép... cực kỳ phức tạp, qua các cấp thẩm định ngặt nghèo. Nhất là với một nước như Mỹ. Bạn cứ tham khảo các vụ kiện bản quyền giữa Apple vs Samsung, Microsoft vs Google... là thấy. Hoặc tìm hiểu lịch sử phát triển các hệ màu TV, các định dạng âm thanh, hình ảnh như PAL, SECAM, NTSC, MP3, MP4...

Youtube chính thức hỗ trợ chuẩn video 4K đến nhiều nguồn phát phổ biến
https://www.tinhte.vn/threads/youtu...deo-4k-den-nhieu-nguon-phat-pho-bien.2230837/

VP9 is an open and royalty free[3] video compression standard being developed by Google. VP9 had earlier development names of Next Gen Open Video (NGOV) and VP-Next. VP9 is a successor to VP8. Chromium, Chrome, Firefox, and Opera support playing VP9 video format in the HTML5 video tag.
http://en.wikipedia.org/wiki/VP9

Nếu bạn có đủ trình độ phát triển 1 chuẩn video mới ngang tầm hoặc tốt hơn Google, thì hãy nói Google ko đáng tin như ở trên nhé :D

Chỉnh sửa lần cuối:

Robertino

Member

Có thể các bạn thấy mình đang KD mà sao lại cứ đi tranh luận với khách hàng. Mình thấy đây là box mang tính Thảo luận nên muốn cùng mọi người tham gia tranh biện, làm rõ tính chất.

Nếu mình nói kiểu vuốt đuôi cốt bán đc nhiều hàng thì đó ko phải topic thảo luận đúng nghĩa, mà là buôn bán trá hình rồi. Nguyên tắc làm ăn của mình ko như thế, chưa kể mình cũng ko có sức ép về tiền đến mức phải làm vậy. KD máy tính là mình làm thêm vì sở thích, bản thân mình ko có sức ép về kinh tế. Mình KD ko theo kiểu đặt lợi nhuận lên trên hết mọi thứ. :)

caothudeche

Moderator

Mình thấy các bạn ko thoải mái trong tranh luận thì ngưng thôi. Chứ còn bảo mình nói sai thì các bạn thử chỉ ra cái sai ở đâu hộ cái?

Mấy bạn như tusontay, phithien... rất thích nói người khác sai nhưng ko dám đưa ra lập luận, bằng chứng cụ thể. Mình nói rồi, các bạn cứ bám sát vấn đề, thử kết luận cụ thể câu mình đã viết "1 thiết bị chơi tốt 4K (dù chỉ là youtube) thì có thể nói đó là 1 trong những thiết bị chơi đc 4K" là ĐÚNG hay SAI.

Cứ loanh quanh lấy lí do là mình ko chuyên về HD, rồi ai cũng thấy mình là sai làm lí do. OK, vậy bạn cứ cho kết luận câu trên của mình và chứng minh đi.
Cứ thế cho rõ ràng nhé mấy bạn trẻ :)

(Gợi ý lại lần nữa: nếu câu trên của mình SAI => nghĩa là clip youtube kia KO phải 4K => vậy là Google dán mác SAI => Google SAI, còn các bạn ĐÚNG? :D)

Có cảm giác nhiều bạn trẻ hiện nay ít đọc sách, ít đào sâu nên ko có tư duy biện chứng, logic. Đọc 1 mệnh đề lên hay bị hiểu sai, tóm lại là khả năng đọc hiểu khá kém. Trong XH, thiếu kỹ năng đó sẽ khiến các bạn dễ bị thiệt thòi khi làm văn bản luật, làm hợp đồng, làm khế ước... vì ko biết hành văn chặt chẽ.

VD:
* Khi Mike Tyson đạt đai vô địch boxing 1 mùa giải (có nhiều mùa giải). Mọi người gọi anh ta là nhà vô địch, điều đó ko có nghĩa anh ta đánh thắng tất cả mọi người. Tyson vẫn có những trận thua, những trận hòa.

* Các HS thi Olympia, thắng giải tuần trở lên (có nhiều giải). Mọi người gọi họ là những "nhà vô địch", điều đó ko có nghĩa họ thắng tất cả các trận khác. Họ vẫn có trận thua, trận hòa.

* Tương tự, 1 thiết bị phát đc 1 dạng 4K web (có nhiều dạng 4K) thì bảo nó chơi đc 4K, ko có nghĩa nó chơi đc tất cả các loại 4K. Thiết bị đó có thể ko phát đc các định dạng 4K khác.
Tới đây thì chắc mình không thông cảm được cho bạn nữa.
Ở trên bạn nói ngưng mà bạn có ngưng tranh luận đâu. Mình định phản bác lại cái chủ để của bạn cứ cãi đi cãi lại cái 4K youtube.
Nhất quyết bạn phải khẳng định điều đó sao? Mình thấy bạn nói có phần đúng, nhưng không phải hoàn toàn đúng. Anh em góp ý bổ sung thì bác lại cứ cãi chày cãi cối cái lý đó mãi thôi. Rồi lại còn lòng vòng đi sang các vấn đề khác mang tính dãy dỗ.
Bạn đọc lại post #16 giúp mình.
Và mình cũng xin 1 lần nữa trích lại tiêu chuẩn của CEA cho UHD TV, từ đó ta tạm làm cái cơ sở cho các thiết bị phát 4K cho tới khi có cơ quan nào đó đủ thẩm quyền để đưa ra 1 chuẩn chung.

Quanh đi quẩn lại ở cái chủ để này hiện tại có khoảng 20 bạn. Bạn nói câu trên có vẻ mang tính chỉ trích xúc phạm số đông đó hả (trong đó có mình).
- Đọc sách: Mình là 1 thằng lười nhất quả đất. Sách giáo khoa còn chưa đọc hết chứ đừng nói là các sách khác. Văn đi học chỉ để lấy điểm 5. Nhưng điều đó không có nghĩa là mìn không có tư duy biện chứng hay logics, hay khả năng đọc hiểu kém.
Đọc nhiều mà không biết cách đọc, cách tiếp thu chọn lọc chỉ tổ to mắt.
* Cũng "nổ" luôn cho oai. Bị chém! Nhọ cũng vui! :D. Mình tốt nghiệp với điểm thi triết học, chính trị 8 điểm. Không hề học vẹt, quay cóp. Viết 1 mạch 9 câu hỏi hết 2 tờ giấy thi, suýt thiếu giờ. Nên cũng chả sợ mình là thằng ít đọc, thiếu tư duy logic, biên chứng.
- Hành văn chặt chẽ: Bạn chê nhiều bạn trẻ (mấy bác hơn 30 ở trên có được coi là trẻ không ta?) sẽ bị thiệt thòi khi .... bởi vì hành văn không chặt chẽ. Bạn đọc lại các bài viết của mình nhé, nó thiếu sự chặt chẽ đó.
Mình chả cần quan tâm các yếu tố nào trong xã hội. Mình chỉ cần biết trong kỹ thuật (chuyên ngành của mình) bạn đang đưa ra 1 loạt các thông tin thiếu chặt chẽ thiếu dữ kiện. Ngay cả ở chủ đề bình chọn bạn đã đưa ra.
Còn thiếu ra sao bạn đọc lại post #16
Nếu ở mực độ PR kinh doanh thì mình hoàn toàn thông cảm được và cho qua những thông tin mập mờ che mắt khách hàng, câu khách đó.
Nhưng khi anh em đã hỏi thì bác nên đưa ra thông tin cụ thể hơn, chứ không phải cãi chày cối.

@@

tusontay

Huyền Thoại

Chân lý ko dễ chú ý như cái tý đàn bà, mà mọi cuộc tranh luận đều có kẻ đúng, người sai. Nhưng ít nhất 1 trong 2 phải đi học lại. Em xin ngừng tranh luận.

Em đã từng tập tành encode phim | movie, nên em khá tự tin về những gì em biết.

Đôi khi em tự hỏi sao người ta không căng cái màn tuyn ra mà làm màn chiếu nhỉ? Cứ đi mua những cái màn bạc cho chết đắt tiền. :))

@caothudeche: Chuyện đó viết theo thuận câu chữ. :D

Còn về sách thì gần 40 năm cuộc đời em mới chỉ đọc tầm 10 lần như thế này thôi. =))
PS: Đang dọn bán đồng nát để mua sách mới.

Chỉnh sửa lần cuối:

caothudeche

Moderator

Chân lý ko dễ chú ý như cái tý đàn bà, mà mọi cuộc tranh luận đều có kẻ đúng, người sai. Nhưng ít nhất 1 trong 2 phải đi học lại. Em xin ngừng tranh luận.

Em đã từng tập tành encode phim | movie, nên em khá tự tin về những gì em biết.

Đôi khi em tự hỏi sao người ta không căng cái màn tuyn ra mà làm màn chiếu nhỉ? Cứ đi mua những cái màn bạc cho chết đắt tiền. :))

@caothudeche: Chuyện đó viết theo thuận câu chữ. :D
Thôi anh em dừng ở đây không tranh cãi với bác Robertino, cho bác ấy đúng đi.

Chúng ta quay lại cái chủ đề này đi. Anh em nào có cấu hình này hay thì đưa lên anh em tham khảo.

sircuong1303

Well-Known Member

Thêm 1 ví dụ nữa để thấy rằng dòng main cao cấp của hãng Asrock, Biostar hay ECS ko hề thua kém Giga hay Asus.

Biostar Hi-Fi Z97WE (Intel LGA1150) - 9.9 điểm
Techpowerup - Biostar Hi-Fi Z97WE (Intel LGA1150)

ASRock Fatal1ty Z97X KILLER (Intel LGA 1150) - 9.7 điểm
Techpowerup - ASRock Fatal1ty Z97X KILLER (Intel LGA 1150)

Gigabyte Z97X-GAMING G1 WIFI-BK (Intel LGA 1150) - 9.9 điểm
Techpowerup - Gigabyte Z97X-GAMING G1 WIFI-BK (Intel LGA 1150)

ASUS MAXIMUS VII HERO (Intel LGA 1150) - 9.0 điểm
Techpowerup - ASUS MAXIMUS VII HERO (Intel LGA 1150)

ECS GANK MACHINE Z87H3-A2X EXTREME (Intel LGA 1150) - 9.0 điểm
Techpowerup - ECS GANK MACHINE Z87H3-A2X EXTREME (Intel LGA 1150)

phithien

Well-Known Member

Em cũng xin ngừng màn tranh luận youtube 4k của bác rô bét ti nô ở đây, vì nó cứ nhầy nhầy mãi ko dứt, với lại ít đọc sách nên hành văn ko chặt chẽ, viết nhiều bác ấy lại cười:))

Robertino

Member

Tiên đây mình xin đưa ra tiêu chuẩn của CEA cho UHD TV.

Bạn đang nhầm đối tượng bàn tới. Cần để ý logic là thế đó bạn :)
Tiêu chuẩn bạn post kia là dành cho màn hình 4K: Màn hình phải như thế nào thì đc gọi là màn 4K (Thiết bị hiển thị)

Còn mình đang nói "1 PC phát được 4K" là nói tới Thiết bị để chạy clip, ko phải Thiết bị hiển thị.

VD cho bạn dễ hiểu:
iPhone 6 cũng phát đc 4K đấy, mặc dù màn hình của nó ko phải màn 4K. Ko ai bảo màn hình iPhone 6 là màn 4K cả, nhưng vẫn có thể nói iPhone 6 phát đc video 4K.

Hoặc, Galaxy Note 4 có thể quay, phát video 4K. Mặc dù màn hình của Note 4 chỉ là 2K.

sircuong1303

Well-Known Member

Chúng ta quay lại cái chủ đề này đi. Anh em nào có cấu hình này hay thì đưa lên anh em tham khảo.

Cấu hình cơ bản đã qua kiểm nghiệm kèm theo những file video 4K để test e đã đăng ở post #2 mà chưa bác nào cho ý kiển cả. Toàn thấy các bác tranh luận đâu đâu ko à :(, topic sắp loãng bởi những tranh cãi ko có hồi kết, trong khi vấn đề chính cần thảo luận thì vẫn đang bỏ ngỏ.

phithien

Well-Known Member

Em thì lười nên ko dùng htpc, mà dùng hd player để chơi HD, giờ trong nhà cũng chục cái player, android box. còn máy tính dùng intel 3220 và vga HD 7730 để chơi pes, tối lướt web cho nó mượt :D thằng bạn em nói, mày sang như đĩ, mua máy xịn về chơi mỗi pes 13, pes 13 đúng ra khỏi cần vga cũng chơi medium được với Intel Graphics

Cái android box minix x8h cũng quảng cáo phát được 4k, mà cũng 4k youtube thôi, chứ file chuẩn đưa vào giật tung chảo

sircuong1303

Well-Known Member

Bạn đang nhầm đối tượng bàn tới. Cần để ý logic là thế đó bạn :)
Tiêu chuẩn bạn post kia là dành cho màn hình 4K: Màn hình phải như thế nào thì đc gọi là màn 4K (Thiết bị hiển thị)

Còn mình đang nói "1 PC phát được 4K" là nói tới Thiết bị để chạy clip, ko phải Thiết bị hiển thị.

VD cho bạn dễ hiểu:
iPhone 6 cũng phát đc 4K đấy, mặc dù màn hình của nó ko phải màn 4K. Ko ai bảo màn hình iPhone 6 là màn 4K cả, nhưng vẫn có thể nói iPhone 6 phát đc video 4K.

Cứ cho những ý kiến của bác là đúng đi, và khoan hãy bàn đến thiết bị hiển thị của bạn đã là chuẩn 4K hay chỉ là 1080P hay thậm chí là hấp hơn. Vậy e chỉ hỏi đơn giản như sau: những file video có độ phân giải 4K mà e đã đăng ở post #2 có đủ tiêu chuẩn cho việc phát nội dung 4K ko ạ.

Bên trên