(REVIEW) - VIVITEK H1180HD 3D FULL HD - THỰC TẾ VÀ CẢM NHẬN TRONG TẦM GIÁ <30 TRIỆU ĐỒNG.

Tống Công minh

Active Member
Ðề: (REVIEW) - VIVITEK H1180HD 3D FULL HD - THỰC TẾ VÀ CẢM NHẬN TRONG TẦM GIÁ <30 TRIỆU ĐỒNG.

Hơi tiếc vụ con máy che tí cái ảnh cưới bác nhỉ! Không đưa lên cao tí nữa được sao bác chủ?

hothanhlam

Active Member
Mình đã thử đưa cao lên nhưng hình khi chiếu nó cao quá bác mà chỉnh máy cho xuống thì phải chỉnh độ vuông hình hơi nhiều nên mình chưa hạ tấm hình xuống đó bác

nsnhd

Well-Known Member
Ðề: Re: (REVIEW) - VIVITEK H1180HD 3D FULL HD - THỰC TẾ VÀ CẢM NHẬN TRONG TẦM GIÁ <30 TRIỆU ĐỒNG.

Mình đã thử đưa cao lên nhưng hình khi chiếu nó cao quá bác mà chỉnh máy cho xuống thì phải chỉnh độ vuông hình hơi nhiều nên mình chưa hạ tấm hình xuống đó bác

Đang quan tâm màn chiếu điện, bác cho hỏi của bác hiệu gì, giá bao nhiêu, mình sợ nhất là nó bị nhăn khi chạy xuống. Mà sao 135'' nhìn có vẻ nhỏ, có phải 16:9 ko bác ?

davidhand

Moderator
Ðề: Re: Ðề: (REVIEW) - VIVITEK H1180HD 3D FULL HD - THỰC TẾ VÀ CẢM NHẬN TRONG TẦM GIÁ <30 TRIỆU ĐỒNG.

Bác cho em hỏi là phòng bác có dùng máy lạnh không? Em không dùng máy lạnh chế như kiểu của bác có ok không

Phòng e có dùng máy lạnh bác ạ. Ko dùng cũng ko sao đâu bác, nếu dùng lọc ko dày thì nó ko block gió lưu thông đâu ạ. :)

davidhand

Moderator
Ðề: Re: (REVIEW) - VIVITEK H1180HD 3D FULL HD - THỰC TẾ VÀ CẢM NHẬN TRONG TẦM GIÁ <30 TRIỆU ĐỒNG.

Báo cáo với các bác em vừa hoàn tất setup xong em 1185 và màn chiếu điện 135 (loại thường do chưa có điều kiện nâng cấp hix hix)

Em lắp đặt hết 2 ngày và thử nghiệm xem phim HD thì thấy quá đẹp và vượt xa những gì em nghĩ máy chiếu có thể làm được hiii.
Rất mong giao lưu với các bác trên diễn đàn ạ
Theo như e thấy qua hình thì máy chiếu và màn chiếu bác lắp chưa đúng độ cao dẫn đến phải chỉnh keytone - vuông hình nhiều (tránh chỉnh keytone bác nhé, nó làm chất lượng hình ảnh giảm đi khá nhiều). Bác có thể lắp lại độ cao máy chiếu lên cao hơn tấm hình cưới và hạ thấp màn chiếu xuống sao cho ống kính cao hơn cạnh trên màn chiếu 25 - 30cm là đẹp, hình sẽ vuông và bác nên để keyton = 0.
Chúc mừng bác có đồ chơi mới và hài lòng với nó. :)
P/s: Bác mà dùng OPPO thì bác sẽ thích tập 2 đấy! :D

davidhand

Moderator

Đang quan tâm màn chiếu điện, bác cho hỏi của bác hiệu gì, giá bao nhiêu, mình sợ nhất là nó bị nhăn khi chạy xuống. Mà sao 135'' nhìn có vẻ nhỏ, có phải 16:9 ko bác ?
Màn chiếu chỉ loại xịn mới ko bị nhăn bác ạ, thường thì nó là loại tab-tension (có dây kéo 2 cạnh bên), có điều giá khá chát ạ. :)

hothanhlam

Active Member
Re: Ðề: Re: (REVIEW) - VIVITEK H1180HD 3D FULL HD - THỰC TẾ VÀ CẢM NHẬN TRONG TẦM GIÁ <30 TRIỆU ĐỒNG.

Thanhk bác davithand đã tư vấn. Để em về chỉnh lại. Và làm cái lọc bụi cho em ấy. Sẵn tiện hỏi bác nên mua oppo 103 hay 103d bác. Và mua o đâu

Vando

Well-Known Member
Ðề: (REVIEW) - VIVITEK H1180HD 3D FULL HD - THỰC TẾ VÀ CẢM NHẬN TRONG TẦM GIÁ <30 TRIỆU ĐỒNG.

Không hẳn là bác lắp máy chiếu thấp đâu, màn chiếu của bác chắc là có một khoảng đen khoảng 50CM tính từ giá treo đến vùng nhìn thấy.
Bác căn khoảng cách treo là căn so với vùng nhìn chứ không phải là điểm treo màn.

davidhand

Moderator
Ðề: Re: Ðề: Re: (REVIEW) - VIVITEK H1180HD 3D FULL HD - THỰC TẾ VÀ CẢM NHẬN TRONG TẦM GIÁ <30 TRIỆU ĐỒNG.

Thanhk bác davithand đã tư vấn. Để em về chỉnh lại. Và làm cái lọc bụi cho em ấy. Sẵn tiện hỏi bác nên mua oppo 103 hay 103d bác. Và mua o đâu

Chơi 103 bác ạ! :)

hothanhlam

Active Member
Re: Ðề: Re: (REVIEW) - VIVITEK H1180HD 3D FULL HD - THỰC TẾ VÀ CẢM NHẬN TRONG TẦM GIÁ <30 TRIỆU ĐỒNG.

Màn chiếu mình là loại thường thôi bác loại Màn chiếu điện Dalite 96x96 (135") mình thấy không bị nhăn đâu bác

hothanhlam

Active Member
Re: Ðề: (REVIEW) - VIVITEK H1180HD 3D FULL HD - THỰC TẾ VÀ CẢM NHẬN TRONG TẦM GIÁ <30 TRIỆU ĐỒNG.

Không hẳn là bác lắp máy chiếu thấp đâu, màn chiếu của bác chắc là có một khoảng đen khoảng 50CM tính từ giá treo đến vùng nhìn thấy.
Bác căn khoảng cách treo là căn so với vùng nhìn chứ không phải là điểm treo màn.
Bác nói chuẩn luôn đó. Vì cái màn mình 96x96 ich 2m4x2m4 nên chiều dọc nó dài bác ah.
khoảng cách trần của mình trên 3m6 đó bác. Mình chiếu cách mặt đất khoảng 85cm đó bác chứ chiếu cao quá nhìn mỏi cổ lắm.

Vando

Well-Known Member

Màn của bác bằng vải ít bị nhăn so với màn pvc nhưng chất lượng không bằng. bác có thể thay bằng màn carl's prowhite hoặc progray.

nsnhd

Well-Known Member
Ðề: Re: Ðề: Re: (REVIEW) - VIVITEK H1180HD 3D FULL HD - THỰC TẾ VÀ CẢM NHẬN TRONG TẦM GIÁ <30 TRIỆU ĐỒNG.

Màn chiếu mình là loại thường thôi bác loại Màn chiếu điện Dalite 96x96 (135") mình thấy không bị nhăn đâu bác

Bác dùng được lâu chưa, nếu lâu mà ko bị nhăn thì tốt quá để mình đi xem màn Dalite, chắc nó có loại 16:9, 16:10 chứ nhỉ. Màn của bác 96cm chưa được 100'' nếu ngồi xa hơn 4m là xem ko đã đâu

vinagoh

Well-Known Member

Theo như e thấy qua hình thì máy chiếu và màn chiếu bác lắp chưa đúng độ cao dẫn đến phải chỉnh keytone - vuông hình nhiều (tránh chỉnh keytone bác nhé, nó làm chất lượng hình ảnh giảm đi khá nhiều). Bác có thể lắp lại độ cao máy chiếu lên cao hơn tấm hình cưới và hạ thấp màn chiếu xuống sao cho ống kính cao hơn cạnh trên màn chiếu 25 - 30cm là đẹp, hình sẽ vuông và bác nên để keyton = 0.

Sao bác Khôi không chỉ em vụ này ta...... :-SS
Mà mới đọc hết 35 page thôi cũng phải, chắc về check lại xem.
Em mới làm quả H118EHDAA + White Max 120 inch cong Bác ạ! Khách hàng đầu tiên trong đợt k/m này đấy Bác. :)

@hothanhlam: Chúc mừng Bác nhé.
Vụ Úp pô nếu Bác ở HCM thì pm mình chỉ cho, giá khá tốt.
Mình cũng đang dùng 103 đây.

hothanhlam

Active Member
Màn mình mới mua đó. Biết vậy lúc đó mua màn 150inh luôn. Lúc đó mình chưa nghiên cứu về tỉ lệ 16:9. Khi chiếu phim thì mới thấy là bị thiếu chiều ngang và dư chiều dọc bác ah

hothanhlam

Active Member

Em mới làm quả H118EHDAA + White Max 120 inch cong Bác ạ! Khách hàng đầu tiên trong đợt k/m này đấy Bác. :)

Bác chỉ cho mình địa chỉ đi bác. Cám ơn bác nhìu luôn

Vando

Well-Known Member

Bác dùng được lâu chưa, nếu lâu mà ko bị nhăn thì tốt quá để mình đi xem màn Dalite, chắc nó có loại 16:9, 16:10 chứ nhỉ. Màn của bác 96cm chưa được 100'' nếu ngồi xa hơn 4m là xem ko đã đâu

Màn bác ấy 96 x 96 " nếu xem 16:9 sẽ là 110", xem ở khoảng cách 2.8-3.2m là đẹp

Vando

Well-Known Member

Bác ấy nhầm vì màn của hothanhlam là 1:1, khoảng nhìn thực tế thấp hơn nhiều so với vị trí lắp màn

nsnhd

Well-Known Member

Màn chiếu chỉ loại xịn mới ko bị nhăn bác ạ, thường thì nó là loại tab-tension (có dây kéo 2 cạnh bên), có điều giá khá chát ạ. :)

Thì giá cả là rào chắn đó bác, chứ dư giả thì nói làm gì. Mình trước giờ hài lòng với chất lượng chiếu lên tường vì ko bị nhăn và sơn cũng kỹ. Mà giờ kẹt có cái TV phía sau. Đang định nghiên cứu xem có cách nào DIY cái dây kéo tension ko

hothanhlam

Active Member

Thì giá cả là rào chắn đó bác, chứ dư giả thì nói làm gì. Mình trước giờ hài lòng với chất lượng chiếu lên tường vì ko bị nhăn và sơn cũng kỹ. Mà giờ kẹt có cái TV phía sau. Đang định nghiên cứu xem có cách nào DIY cái dây kéo tension ko

Bác nghiên DIY cái dây kéo tension em tán thành luôn a1h. Khi nào xong nhớ hướng dẫn cho em để DIY với nhé bác hii. Bác giống em là kẹt tivi sau màn chiếu hii nên em mới dùng màn chiếu điện

Bên trên