Raspberry pi toàn tập từ A-Z

hoatienii

Member
Ðề: Raspberry pi toàn tập từ A-Z

Trước hết mình cảm ơn bạn nhiều. Giờ mình đã install được cái gói tar trong linux của d-com rồi. Đã có icon d-com trong phần internet. Nhưng mình cắm d-com vào nó vẫn không hiển thị. Thêm nữa mong bạn hướng dẫn giùm cách cấu hình để vào mạng được

Bạn cắm usb 3g vào rồi gõ lệnh: lsusb xem thử nó hiện như thế nào vậy. Bạn copy rồi dán lên đây xem. Bạn làm theo cách mình hướng dẫn chưa vậy.

lnt

Active Member

Bạn cắm usb 3g vào rồi gõ lệnh: lsusb xem thử nó hiện như thế nào vậy. Bạn copy rồi dán lên đây xem. Bạn làm theo cách mình hướng dẫn chưa vậy.
Tất nhiên là chưa!
Ông này install gói linux của d-com, tuy không biết gói này có dành cho ARM không?
Không đi theo lối mòn là dấu hiệu của người sáng tạo, anh hoatienii giúp không nổi đâu :)

Chỉnh sửa lần cuối:

hoatienii

Member

Tất nhiên là chưa!
Ông này install gói linux của d-com, tuy không biết gói này có dành cho ARM không?
Không đi theo lối mòn là dấu hiệu của người sáng tạo, anh hoatienii giúp không nổi đâu :)

chắc ko dành cho arm đâu. Lúc trước mình có mượn cái d-com e1750 cài vào nó ko báo là ko hổ trợ cho thiết bị này.

dung44

Mình đã làm theo cách của bạn mà ko đc. Có kết nối đc đâu mà down sakis3g. Xin hỏi bạn là có thể down trên win rồi copi sang đc ko?
Lệnh lsusb nó ra cái này:
pi@raspberrypi ~ $ lsusb

Bus 001 Device 002: ID 0424:9512 Standard Microsystems Corp.

Bus 001 Device 001: ID 1d6b:0002 Linux Foundation 2.0 root hub

Bus 001 Device 008: ID 04f3:0103 Elan Microelectronics Corp.

Bus 001 Device 009: ID 13fe:1d00 Kingston Technology Company Inc.
DataTraveler 2.0 1GB/4GB Flash Drive / Patriot Xporter 4GB Flash Drive

Bus 001 Device 003: ID 0424:ec00 Standard Microsystems Corp.

Bus 001 Device 004: ID 0458:00e3 KYE Systems Corp. (Mouse Systems)

Bus 001 Device 005: ID 1a40:0101 Terminus Technology Inc. 4-Port HUB

Bus 001 Device 006: ID 1a40:0101 Terminus Technology Inc. 4-Port HUB

Bus 001 Device 007: ID 1a40:0101 Terminus Technology Inc. 4-Port HUB

Bus 001 Device 010: ID 12d1:14b5 Huawei Technologies Co., Ltd.

pi@raspberrypi ~ $

Hình như là cái cuối. Rất mong bạn giúp...Cảm ơn bạn nhiều...

Chỉnh sửa lần cuối:

lnt

Active Member

Wheezy còn đang thử nghiệm mà, không chắc chạy được đâu!
FPT không cung cấp source thì bản biên dịch sẵn cũng không chắc chạy trên ARM

hoatienii

Member

Mình đã làm theo cách của bạn mà ko đc. Có kết nối đc đâu mà down sakis3g. Xin hỏi bạn là có thể down trên win rồi copi sang đc ko?
Lệnh lsusb nó ra cái này:
pi@raspberrypi ~ $ lsusb

Bus 001 Device 002: ID 0424:9512 Standard Microsystems Corp.

Bus 001 Device 001: ID 1d6b:0002 Linux Foundation 2.0 root hub

Bus 001 Device 008: ID 04f3:0103 Elan Microelectronics Corp.

Bus 001 Device 009: ID 13fe:1d00 Kingston Technology Company Inc.
DataTraveler 2.0 1GB/4GB Flash Drive / Patriot Xporter 4GB Flash Drive

Bus 001 Device 003: ID 0424:ec00 Standard Microsystems Corp.

Bus 001 Device 004: ID 0458:00e3 KYE Systems Corp. (Mouse Systems)

Bus 001 Device 005: ID 1a40:0101 Terminus Technology Inc. 4-Port HUB

Bus 001 Device 006: ID 1a40:0101 Terminus Technology Inc. 4-Port HUB

Bus 001 Device 007: ID 1a40:0101 Terminus Technology Inc. 4-Port HUB

Bus 001 Device 010: ID 12d1:14b5 Huawei Technologies Co., Ltd.

pi@raspberrypi ~ $

Hình như là cái cuối. Rất mong bạn giúp...Cảm ơn bạn nhiều...

Vậy Rpi ko nhận USB là USB 3G modem rồi, nó chỉ nhận USB drive. Bạn làm như thế này thử nó nhận ko nhé.
Mã:
sudo nano /etc/udev/rules.d/15-huawei-e173.rules
Rồi copy đoạn mã sau dán vào
Mã:
SUBSYSTEM=="usb",
SYSFS{idProduct}=="14b5",
SYSFS{idVendor}=="12d1",
RUN+="/lib/udev/modem-modeswitch --vendor 0x12d1 --product 0x14b5 --type option-zerocd"

khởi động lại Rpi. Cắm USB 3g vào rồi bạn gõ lệnh lsusb thử sau chữ Huawei có chữ modem hay WCDMA hay không, nếu có thì Rpi đã nhận là modem usb 3g, bạn có thể kết nối theo hướng dẫn trước của mình. Bạn gõ lại lệnh lsusb rồi post lên đây mình xem với.

dung44

Vậy Rpi ko nhận USB là USB 3G modem rồi, nó chỉ nhận USB drive. Bạn làm như thế này thử nó nhận ko nhé.
Mã:
sudo nano /etc/udev/rules.d/15-huawei-e173.rules
Rồi copy đoạn mã sau dán vào
Mã:
SUBSYSTEM=="usb",
SYSFS{idProduct}=="14b5",
SYSFS{idVendor}=="12d1",
RUN+="/lib/udev/modem-modeswitch --vendor 0x12d1 --product 0x14b5 --type option-zerocd"

khởi động lại Rpi. Cắm USB 3g vào rồi bạn gõ lệnh lsusb thử sau chữ Huawei có chữ modem hay WCDMA hay không, nếu có thì Rpi đã nhận là modem usb 3g, bạn có thể kết nối theo hướng dẫn trước của mình. Bạn gõ lại lệnh lsusb rồi post lên đây mình xem với.
Vẫn ko dc bạn ơi.. ko co chữ modem hay WCDMA gì cả. Có còn cách nào nữa ko bạn giúp mình với...

dung44

Xin hỏi ban có OS nào dành cho Rpi mà dể dùng D-com thì hd giúp mình...

Chỉnh sửa lần cuối:

hoatienii

Member

Vẫn ko dc bạn ơi.. ko co chữ modem hay WCDMA gì cả. Có còn cách nào nữa ko bạn giúp mình với...

Chắc có lẽ ID ko đúng. Bạn cắm USB 3G vào Rpi, rồi cắm nguồn cho RPi khởi động, theo dõi kỹ các dòng chữ lúc khởi động nó dùng ID nào của USB modem không nhé, điền vào ID như trên cho đúng. Mình đã thử kết nối được 2 USB 3G, 173u của vinaphone và 1 cái e1750 của viettel. Cái của vinaphone cắm vào là nó nhận là usb modem, còn cái cùa viettel phải chạy thêm mấy lệnh như trên nó mới nhận.

dung44

Chắc có lẽ ID ko đúng. Bạn cắm USB 3G vào Rpi, rồi cắm nguồn cho RPi khởi động, theo dõi kỹ các dòng chữ lúc khởi động nó dùng ID nào của USB modem không nhé, điền vào ID như trên cho đúng. Mình đã thử kết nối được 2 USB 3G, 173u của vinaphone và 1 cái e1750 của viettel. Cái của vinaphone cắm vào là nó nhận là usb modem, còn cái cùa viettel phải chạy thêm mấy lệnh như trên nó mới nhận.
Rpi của mình ko khởi động dc khi cắm d-com vào. Vậy là sao hả bạn? Khởi động rồi mà cắm thì ko có đông tĩnh gì cả. Ko biết nó lỗi phần nào đây mà khắc phục... Có OS nào nữa ko bạn?

lnt

Active Member

Rpi của mình ko khởi động dc khi cắm d-com vào. Vậy là sao hả bạn? Khởi động rồi mà cắm thì ko có đông tĩnh gì cả. Ko biết nó lỗi phần nào đây mà khắc phục... Có OS nào nữa ko bạn?

Phải cấp điện riêng cho usb 3g
Phải có net để cài đặt software

Những chỉ dẫn ở đây tập hợp từ rất nhiều trường hợp thành công rồi. Nếu anh nôn nóng bỏ qua một vài bước thì chỉ mất thời gian của mình thôi. Thử đặt câu hỏi: sao mọi người làm được còn mình không? Có bỏ qua bước nào không? Nếu không đủ kiên nhẫn thì đổi sang chơi món khác!

dung44

Phải cấp điện riêng cho usb 3g
Phải có net để cài đặt software

Những chỉ dẫn ở đây tập hợp từ rất nhiều trường hợp thành công rồi. Nếu anh nôn nóng bỏ qua một vài bước thì chỉ mất thời gian của mình thôi. Thử đặt câu hỏi: sao mọi người làm được còn mình không? Có bỏ qua bước nào không? Nếu không đủ kiên nhẫn thì đổi sang chơi món khác!
Bạn này sao nóng nãy quá... Như trên kia mình đã nói là mình ở vùng sâu nên mạng có dây ko kéo vào dc. Vừa rồi có dịp đi TP nên mình có đầu tư một cái Rpi Sắm cả D-com. Máy tính thì có ông bạn đang xài Win nhà cách hơn 100m . Bạn thư nghĩ xem mình phải chạy qua lại như thế nào để cho cái Rpi vào dc mạng. Thêm nũa là mình vẫn đang học hỏi linux mà. Bạn thông cảm vậy...

phithien

Well-Known Member

Bạn này sao nóng nãy quá... Như trên kia mình đã nói là mình ở vùng sâu nên mạng có dây ko kéo vào dc. Vừa rồi có dịp đi TP nên mình có đầu tư một cái Rpi Sắm cả D-com. Máy tính thì có ông bạn đang xài Win nhà cách hơn 100m . Bạn thư nghĩ xem mình phải chạy qua lại như thế nào để cho cái Rpi vào dc mạng. Thêm nũa là mình vẫn đang học hỏi linux mà. Bạn thông cảm vậy...

Căng nhỉ.
Vì Rasp ko đủ cấp nguồn qua USB,nên bắt buột phải có USB hub,và usb hub phải được cấp nguồn(ko đủ nguồn thì Rasp bị đứng).
Bạn cố gắng làm theo từng bước hướng dẫn,và xác định lỗi chổ nào,chụp hình hay post nguyên văn lên đây anh em giúp đỡ

lnt

Active Member

Vậy anh phải đến nhà ông bạn kia để cài đặt 3G! Không có cách nào khác đâu. Không có mạng thì không thể cài đặt vì nó tải trực tiếp nhiều gói theo danh sách của từng phần mềm. Đó là điều kiện bắt buộc thứ hai đã nêu.

lnt

Active Member

Mình có hub có nguồn riêng...
Tất cả những gì bạn cần để dùng được USB 3G E173Eu-1 - Xem chủ đề | Diễn đàn Ubuntu Việt Nam
Bạn xem thử cái này rồi hd thêm giúp mình với...
Đó là hướng dẫn cấu hình usb_modeswitch, nhưng anh đã cài được usb_modeswitch được đâu mà cấu hình?

Anh kiên trì đòi có con gà trước cái trứng trong khi yêu cầu là có cái trứng trước con gà :) Vui nhỉ :)

hoatienii

Member

Bạn đang dùng window mấy vậy. Bạn kết nối với dcom vào pc, rồi share internet qua cổng ethernet trên pc đến rpi bằng dây cáp. Vậy là pi có internet thôi.

lnt

Active Member

Bạn đang dùng window mấy vậy. Bạn kết nối với dcom vào pc, rồi share internet qua cổng ethernet trên pc đến rpi bằng dây cáp. Vậy là pi có internet thôi.
Sáng kiến hay, hoatienii!
Nhờ có internet có thể cài usb_modeswitch, ppp, sakis3g
Khi đó RPI có internet, cài thêm vài gói để RPI làm access point (nếu có usb wifi) hoặc cho RPI làm router nếu chỉ dùng cáp LAN (mà nếu kéo cáp LAN thì dùng RPI làm gì nhỉ?)

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên