Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

tellme0823

Well-Known Member
Đâu có, làm theo dev thôi, cài Roonbridge Armv8 xong mod file servive, thêm dòng ENVIRONMENT vô đúng như thread bác comment đó.

nano /etc/systemd/system/roonbridge.service

add thêm

EnvironmentFile=/etc/environment
Environment="APP=DEFAULT"

Ah, mình quay lại diễn đàn dev thấy bác comment:D
Theo dõi từ sáng giờ thấy paparius hướng dẫn các bác nhật khác, mà mấy bác kia báo lại chưa thành công nên mình cũng không thử:eek:

P/S:
Con pi3 của mình thêm 2 dòng trên cũng không được bác, nhận diện chính xác smpd, linux ver, ip đủ thứ mà kích hoạt thì báo "not found device":confused:

Chỉnh sửa lần cuối:

quatmo

Well-Known Member
Ah, mình quay lại diễn đàn dev thấy bác comment:D
Theo dõi từ sáng giờ thấy paparius hướng dẫn các bác nhật khác, mà mấy bác kia báo lại chưa thành công nên mình cũng không thử:eek:

P/S:
Con pi3 của mình thêm 2 dòng trên cũng không được bác, nhận diện chính xác smpd, linux ver, ip đủ thứ mà kích hoạt thì báo "not found device":confused:

Pi 3: NAS đã hiện danh sách nhạc ra, add thêm 2 dòng Environment nhưng Roon cũng chưa play được.

dongmai

Volumio + Google Drive 2000 album, hơn 28.000 track (MPD + Cloud)

Với tất cả Music Player Daemon (MPD) chạy trên Pi 2/3, quản lý 2000 album đã là con số lớn, vì vậy khi MPD load show cover (bấm Album) sẽ loading chậm chút đỉnh, các bác sử dụng kiên nhẫn xíu (Pi 4 nhanh hơn nhiều) . Nếu show duyệt dạng folder/file thì nhanh hơn, các bác bấm vào Music Library - INTERNAL.

Các bác [download ở đây]

- App Audioward (Volumio remote) load cover album hiện ra nhanh hơn trình duyệt PC.
- Với 2000 album này nghĩ là đủ nghe miệt mài. Bác nào cảm thấy chưa đủ thì PM mình hướng dẫn chạy scrip mở ra thêm folder FLAC và QOBUZ.
- Moodeaudio + Google Drive đang test
- Mình cũng mout thành công Onedrive music 5T (anh em ta đang dùng) vào Volumio (đang test).
- Nhạc mình copy folder Deezer của bác Phước, bác Hải và mình download từ Tidal.
- Play chuyển bài với file FLAC khá nhanh, file WAV load hơi chậm chút (mình nghĩ không phải vấn đề lớn khi đang nghe).

Em cài bản này tren pì , allo boss dac , mói cài thì nghe dược , tắt đi bật lại ,các album của bác vẫn hiện lên nhung chơi không được , nó hiện bản thông báo open ALSA gì đó , play file nào cũng vậy , bác giúp e được không ,cần confit cái gì không ?

quatmo

Well-Known Member
Em cài bản này tren pì , allo boss dac , mói cài thì nghe dược , tắt đi bật lại ,các album của bác vẫn hiện lên nhung chơi không được , nó hiện bản thông báo open ALSA gì đó , play file nào cũng vậy , bác giúp e được không ,cần confit cái gì không ?

Không cần config gì đặc biệt đâu bác. Nếu trình duyệt bác đang login tài khoản Volumio thì bác logout ra thử xem. Sau đó tắt bật lại.

zeze

Well-Known Member
Các bác cho hỏi: giá mua Tidal rẽ hơn Qobuz, Deezer. Vậy chất lượng nhạc của Tidal cũng không bằng Qobuz, Deezer?

Thanhvo31

Well-Known Member
Hi các bác, roon cho pi3 đã chạy rồi ngon quá:D

chạy thêm 2 lịnh này:
sudo systemctl stop pipe
sudo systemctl restart roonbridge

Pi4 hôm nay cũng phải chạy 2 lệnh này mới lên được.
sudo systemctl stop pipe
sudo systemctl restart roonbridge

PS: Pi 3 stop pipe cũng ăn ngay, khỏi phải edit Roonbridge.service nhưng 192kHz không ăn, bị xì.

Ruột rà của cái pipe.service đây
Mã:
[Unit]
Description=symphonic-mpd pipe service
After=sound.target network.target

[Service]
EnvironmentFile=/etc/environment
ExecStart=/usr/local/bin/pipe.sh exec
Type=simple
CPUAffinity=1
CPUSchedulingPolicy=fifo
CPUSchedulingPriority=99
LimitRTPRIO=99
LimitMEMLOCK=infinity
StartLimitBurst=0
User=root
Group=root

# none, realtime, best-effort, idle
IOSchedulingClass=realtime

# 0(highest) - 7(lowest)
IOSchedulingPriority=0

[Install]
WantedBy=sound.target

Chỉnh sửa lần cuối:

quatmo

Well-Known Member
upmpdcli đã ok, quá ngon bác:eek:
Share cho em luôn nhé Bác :D
Bác hướng dẫn em với. Gởi em từng bước làm nhé. Em gà mờ lắm

Bác chỉ giùm hướng dẫn set upnp (loại thường) ở chỗ nào với, rồi quá nhìn hoa cả mắt

Bác Nhật Sunatomo đã feedback @do_long_khach tạo riêng 1 bản dành cho Pi 3 rồi nè các bác, cài vô thôi

chauphuong
I'd made custom copilation of upmpdcli for Raspbian jessie base (symphonic-mpd ver 0.9 use this flabor).
If you want to use it, download from below.
upmpdcli.tar.gz - Google Drive
https://www.diyaudio.com/forums/pc-based/355137-symphonic-mpd-16.html

--------

Cài đặt:
Download file upmpdcli.tar.gz dùng WinSCP copy file upmpdcli.tar.gz vào thư mục /home/pi/ sau đó chạy mấy dòng sau.

tar -xf upmpdcli.tar.gz
cd upmpdcli
sudo chmod -R 777 install.sh
sudo ./install.sh
sudo reboot

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên