Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

coolpix8700

Well-Known Member
Ðề: Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

Da rắn bên ngoài hình như chỉ để trang trí nếu nó không phải là kim loại. Còn 2 liền hai sợi xoắn thì sử dụng nó như dây coaxial (cáp đồng trục).

smallgent

Well-Known Member

Haha cái board chỉnh lưu điều áp đặt thêm của mình đặt hôm 8/7 đã ra khỏi nước xuất khẩu, chắc về đến trong nay mai rồi thứ hai, ba sau nhận được quá :). Về đến gắn thêm cấp điện riêng cho 2 em board dac không chung đụng với C2 xem có cải tiến nền âm đang tĩnh xem có mịch thêm ko ... chứ mà buồn nó vác đi kiện chắc shame lắm đây :))

@linh0983: cái board của a ngon đấy, muốn thử nhưng tiếc là e đã thiết kế lỗ bắt ốc theo cái board cũ rồi + xài cũng ngon nên order luôn như nói ở trên. Để sắp tới xem vọc cái gì nữa sẽ thử ;)

Chỉnh sửa lần cuối:

tml3nr

Moderator

@linh0983: cái board của a ngon đấy, muốn thử nhưng tiếc là e đã thiết kế lỗ bắt ốc theo cái board cũ rồi + xài cũng ngon nên order luôn như nói ở trên. Để sắp tới xem vọc cái gì nữa sẽ thử ;)

Hay là cái miếng đáy case, mình đục lỗ theo kiểu module khung sắt làm kệ (hoặc nhiều lổ dạng lưới so le). Cho nó dễ lắp các loại board khác nhau anh nhỉ?

smallgent

Well-Known Member

Ý của e hay! Theo cách này nếu board lắp áp vào mặt đáy. Để dễ lắp e cứ khoan các lỗ kiểu ma trận có đk 4.2mm khoảng cách @5mm là ok.

Của a hiện nay tính làm 2 board nên lắp đứng giữa có miếng chia. Hôm nào cái board thứ 2 về lắp xong a lại selfie share hình cho :)

nsnhd

Well-Known Member

Haha cái board chỉnh lưu điều áp đặt thêm của mình đặt hôm 8/7 đã ra khỏi nước xuất khẩu, chắc về đến trong nay mai rồi thứ hai, ba sau nhận được quá :). Về đến gắn thêm cấp điện riêng cho 2 em board dac không chung đụng với C2 xem có cải tiến nền âm đang tĩnh xem có mịch thêm ko ... chứ mà buồn nó vác đi kiện chắc shame lắm đây :))

Làm sao bác phân biệt được khi nó đã tĩnh rồi :))

smallgent

Well-Known Member

@nsnhd: thì tập trung tí là nghe tiếng thở của chính mình :))

@khoaikhet: bạn cắt case chưa? Có cần chỉnh gì ko thì cho mình biết nhé !

geekstore

Member

Mới DIY tuần này, tối qua em đã hát, LM3886 chipamp

khoaikhet

Member

@smallgent: Tuần này bận việc quá nên chưa đụng tới, vã lại cũng đang chờ board nguồn đang trên đường về. Sẵn hỏi bác luôn: nút nguồn bác mua ở đâu vậy? (Loại có đèn càng tốt).

smallgent

Well-Known Member

@geekstore: đẹp quá bạn ơi ^^ ... mình đang ghen tị rồi huhu... để xem đang tính làm 1 cái box khác có luôn amp class D công suất ra 350W/kênh cạnh tranh quá! Dây nguồn vào to thế chắc của bạn công suất cũng "khủng long" chứ chả chơi nhỉ, theo mình dây nối ra cổng RCA làm dây cứng to hơn đi mới đúng chuẩn, cho thành "bạo chúa" cho rồi ;)

À mình nhìn thấy có 2 con op-amp?!

Bạn nào chơi bộ này order @geekstore cho rồi, mua hàng hiệu phí tiền ra...mình trước toàn Levis, Nike, Adidas, Arrow...mới gần đây cũng mua vải xịn đặt may :))

@khoaikhet: mua hơi mắc bạn ơi, mình chưa mò ra ở Nhật Tảo. Lưu ý nút này hơi dài nên lúc nối hàn dây vướng quá nên trong tk case gửi cho bạn mình đã bỏ lỗ bắt nút này rồi. Link: http://s.aliexpress.com/mMBBB7bY

À hôm trước có cho thông tin bulon rồi thì để dễ lắp hơn bạn dùng M4 thay cho M5, còn M3 thay cho M4 nhé. M6 ko thay đổi và độ dài ko thay đổi. Chúc bạn vui.

Chỉnh sửa lần cuối:

smallgent

Well-Known Member

@geekstore: board pow này nè 350w/channel :) ... class D, linh kiện nhìn khá ngon, cấp nguồn đôi 48VDC. Chợ Nhật Tảo ở đây có biến thế xuyến ra 2 x 48V rồi. Mình đang tìm mạch pre cho nó, còn ko để hỏi xin team Rune cho chèn đoạn mã "mình chế" vào RunUI rồi lấy điều khiển từ GPIO vài "chân rài" ra điều khiển bộ pre nào có Vol program coi được hơm...haizz xem ra máu lại lên lên rồi :))

Link: Audiophile HIFI dual channel Class D 350W*2 IRS2092 digital power amplifier board With T130
http://s.aliexpress.com/ZfqMz6RF

geekstore

Member

Nguồn 200VA 24-0-24V, nặng tầm 2.5Kg
Có 2 con opamp làm nhiệm vụ servo
2 con opamp pre-stage (socket), sẽ cắm 2x AD797 single vào :)

Tụ nguồn mình độ Nichicon Goldtune KG series, 10000uf 50V nên nó cao hơn chassis full nhôm đi kèm, nên mình mua cái nguồn sắt cho rẻ :D

Con class D của bạn cũng ngon đấy, cùng dùng chip lái IRS2092 với mình, mình sắm cái vỏ sắt nhỏ hơn vỏ LM3886, đang chờ nguồn SMPS 450W về :)

smallgent

Well-Known Member

@geekstore: nhìn kỹ lại đầu ra loa board bạn còn có cả relays bảo vệ nữa hả, thế ngon rồi mở nhạc tới bến khỏi lo cho loa ;). Bạn làm đoạn dây ra jack loa ngon ngon tí đi, mình cá dùng dây tráng bạc chỗ đó chất âm sẽ khác hẳn.

Gì mà biến thế đến 200VA lớn thế, vậy chắc chạy mát và ổn rồi.

geekstore

Member

Delay 3.5s sẽ bật, DC >1.4V sẽ ngắt, cái này combo tất cả trên bo luôn, nguồn, pre, pow, relay :D
Mình ko tin lắm vào món dây bạc hoặc những thứ boutique quá, vì nhiều lý do mà cụ thể là trong trường hợp này đoạn dây quá ngắn để ảnh hưởng gì đến mức có thể nhận biết được. Với mình dây loa đủ to quan trọng hơn cả, rồi đến purity rồi đến mạ này mạ kia, rồi mới đến bọc teflon... :D
Vẫn đang tìm xem có cao thủ nào phân biệt được để mời đến nhà thử :-D

Amp này 68W/kênh, mà ko tìm ra loại 150VA, chơi thừa ra một tí cũng ko chết ai! ahihi

smallgent

Well-Known Member

Bạn nói về chỗ dây loa mình ưng bụng lắm! Share mình xem qua board Vol với, có vẻ gọn nhỉ. Đoạn dây tín hiệu vào đến board này rất quan trọng, rồi từ chỗ này qua đầu vào phần pre nữa nên cần dây càng ngon càng tốt ... chỗ này ảnh hưởng chất âm rõ nhất nè :)

Nghe ngon rồi tìm bộ servo + remote gắn vào board Vol cho nó kool giống hàng hiệu luôn :D

geekstore

Member

Board vol này rất tiện, hàn dây dễ dàng, vì trước mình hàn thẳng vào Pot, khó lắm, chưa kể là nó có đủ size cho pot to nhỏ, mình dùng ALPS 50K size nhỏ thôi.

Nguồn SMPS đã về, mai kia khoe cái class D :)

Ps. kO hiểu sao dùng imrgur rất hay bị lỗi
http://imgur.com/klM8gxS
http://imgur.com/klM8gxS

smallgent

Well-Known Member

Mình mới tra, cái ALPS 50K kia nhỏ mà giá mắc thế, tí thế mà hơn $12.- ... hàng Japan chất lượng đúng là mắc rồi. Có nguồn nào khác bán rẻ hơn ko bạn?

50K thì dây tín hiệu vào / ra lớn chờ mỏ hàn thật nóng, thụt phát vào cái cleaner xong chích chì chảy cho 1 cục vào lỗ xong cắm đầu dây 2 nốt nhạc là đẹp nhể, amatuer như mình làm cũng được mà nói chi bạn :)

Làm đầu jack cắm dây nguồn xa ít nhất 1.5m đến SMPS thì cũng quá ngon, rẻ ! Chờ bạn selfie nhé :D

geekstore

Member

KO đắt đến thế đâu, RK27 mới đắt.
Còn mình nói là hàn dây tín hiệu trực tiếp vào pot mới khó, qua board thì đơn giản, mà cũng ko làm hỏng pot vì quá nhiệt, chỉ hàn 1 lần là xong :)

KO biểu SMPS sao phải có dây 1.5m? mình sẽ cho cả vào cùng chassis luôn

thebluewindows

Well-Known Member

Hiện có bác nào order C2 ở HN ko? E order thử thấy Hardkernal họ tính phí ship 16$, thêm vài phụ kiện thì phí ship 22$, phí ttoán qtế là 30$, trong giá C2 có 40$, còn chưa tính khi về VN có thể còn phải nộp thuế...
Nếu có vài bác order chung thì đỡ phí ship và phí tt...

smallgent

Well-Known Member

Cuối tháng 4 rồi mình đã mua 5 món:

C2
Remote
Cáp cấp điện usb/jack 2.5mm
Hộp trắng mờ cho C2
Cáp hdmi 2.0 chơi 4k

....phí ship $16 họ ship 5 ngày đã có trên "chân" qua dịch vụ phát nhanh UPS bị đóng phí hải quan gì đấy 170k.

Nói về mấy dịch vụ fast courier thì phí được tính theo kg rồi, mua chung cũng rẻ hơn được xíu thôi, vd thêm cái wifi usb chẳng hạn thì vẫn trong ngưỡng $16. Mua thêm 1 món nặng hơn nó nhảy qua mức cao hơn nên nếu đã tính cho đỡ tiền cứ thêm từ từ vài món xem cước nó tính bao nhiêu để lựa chọn thêm hay bớt.

thebluewindows

Well-Known Member

Phí ship $16 thì e thấy cũng ko vđ. Nhưng bác tt có mất phí ko? Vào shopping nó báo phí tt $30 @@

Bên trên