Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

smallgent

Well-Known Member
Ðề: Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

nghe hay quá ! ... cảm ơn bạn @geekstore :)

smallgent

Well-Known Member

Mới về board dac PCM1502, mua được giá US$7.59 để gắn thêm lên bộ "người vận chuyển" C2 đã có board dac ES9023.

Gắn, ghim dây tín hiệu và play ...lại a sắc á ...đu huyền đ ..ù ...hay quá !!! ... chắc mình may :))

Cái board này kích thước ngoài (overall dimension) nó tào lao tí nên hơi to làm cạ vào board ES9023 ... lại phải chỉnh ra tí không chúng lại oánh nhau !

Nãy giờ e play cũng 20 phút rồi ổn ko tí lag gì cả mặc dù hình như cá béo nó cắn cáp mấy ngày nay thì phải :))

Kết cái luận là board C2 chơi ngon qua I2S nhé pà kon cô pác gần cho đến xa :D

Chỉnh sửa lần cuối:

Thanhvo31

Well-Known Member

Mới về board dac PCM1502, mua được giá US$7.59 để gắn thêm lên bộ "người vận chuyển" C2 đã có board dac ES9023.

Cái board này kích thước ngoài (overall dimension) nó tào lao tí nên hơi to làm cạ vào board ES9023 ... lại phải chỉnh ra tí không chúng lại oánh nhau !

Nãy giờ e play cũng 20 phút rồi ổn ko tí lag gì cả mặc dù hình như cá béo nó cắn cáp mấy ngày nay thì phải :))

Kết cái luận là board C2 chơi ngon qua I2S nhé pà kon cô pác gần cho đến xa :D

5102 hả bác? Trông board này khôn hơn thằng ES9203.

Em đã có DAC TI PCM5122, có lẽ đu theo cái ES9023 lọ mọ gắn chân Pi cho vui.

smallgent

Well-Known Member

ES9023 thì bạn @Thanhvo31 vô số ze quay về trang #137 mình đã lọ mọ nhọ luôn rồi, việc gì lại muốn rị mọ nữa vại :))

Mà chắc hơm dám advise bạn đâu, lang thang trên các diễn đàn goắc tế biết bạn "cao thủ" mà. Trong box này mình biết một số cao thủ khác nữa là @geekstore còn a @linh0983 làm tàu n g ầ m ít trồi lên quá ;)

Thanhvo31

Well-Known Member

ES9023 thì bạn @Thanhvo31 vô số ze quay về trang #137 mình đã lọ mọ nhọ luôn rồi, việc gì lại muốn rị mọ nữa vại :))

;)

Cảm ơn bác Em tìm i2S Pin out của Pi3 và Odroid C1.

Pi3 đã thấy, tìm nốt em C1 ạ.

smallgent

Well-Known Member

RP3 là hậu duệ của RP2 nên các pin I2S i chang !

Tương tự, C1+ là tiền bối của C2 nên "chân cẳng" I2S i xì chang à !

Còn nếu C1 đời đầu thì hôm trước a @linh0983 đang xài board này nói cắm usb nó ra I2S nè bạn @Thanhvo31 http://s.aliexpress.com/A7rINNRr

Chỉnh sửa lần cuối:

chipno

Active Member

C2 mình muốn làm spdif out mình lấy pin 2 của header 7 pin phải k bác? Chỉnh gì trong rune audio k bác ?

smallgent

Well-Known Member

Wow tới phiên bạn @chipno cũng vọc hả ... đúng rồi bạn lấy pin 2 qua điện trở 100ohm cách ly đưa vào cổng phát quang PLT133-T10W nè ;), pin 1 : GND, pin 3: 5V+

Chỉnh sửa lần cuối:

phithien

Well-Known Member

#smallgent: Cái ESS 9023p nghe ko hay lắm phải ko anh. cái của em ESS 9023p hiệu Teradak. nghe kỹ thấy thua xa PCM5122 lắm. Bass treble đều kém hơn :D

chipno

Active Member

Pin 2 5v. Bác gõ nhầm pk ah

smallgent

Well-Known Member

@chipno: pin2 là chân recording... mình sorry tưởng bạn hỏi là biết nên đú theo, khuyến cáo bạn ko thử nếu ko am hiểu nhé. Nếu bạn tự tin thì xem thêm từ đây http://forum.odroid.com/viewtopic.php?t=21477

@phithien: a vừa test nghe từ chiều thấy vầy:

- board pcm1502 âm lượng mặc định lớn hơn 1/2 giờ (nửa vạch vol). Trên C2 bản chất nhà sx HK đã viết kernel ko cho can thiệp vào chip nên ko chỉnh gì vol mặc định được. E thử chạy lệnh alsamixer sẽ ko có control nào. Hy vọng kernel mới có thể vì bản đó là kernel hơi cũ.

- đúng là board es9023 nghe kỹ ko hay bằng pcm1502, sound stage pcm1502 rộng hơn nên đầy hơn, dù sao nghe classic es9023 chơi rõ mức treble chi tiết hơn đúng phong cách Sabre. A ko rõ có phải do a @linh0983 thay giúp a 2 con ic điều áp 3.3v do hôm trước câu lộn cực hay ko nhưng về mặt điện tử thì 99% là ko ảnh hưởng...nói vầy để chọc cho ảnh trồi lên ;). Mà công nhận e nhanh thạt, a vừa nói thử hồi chiều là hỏi "bí" a ngay nha ...ghê :))

Chỉnh sửa lần cuối:

smallgent

Well-Known Member

Còn giờ thưa ae ... mình vừa diy board "lập trình bằng tay" để bật chuyển qua lại 2 dac board es9023 / pcm1502 với C2 làm " người vận chuyển" chơi bằng Rune audio ...100% không nhiễu :)) ... chạy ổn nãy giờ 15 phút ;)

Mua ko @NamkingWIN e được ưu tiên giá tốt nhất cho "công nghệ" này vì đưa ra câu hỏi đề nghị a làm chuyển bật này đầu tiên :))

@linh0983: a xem e đấu permanent nguồn vào cả 2 board luôn ko 1 tí nhiễu, chỉ là khi nào nghe cái kia lấy cái tăm choọc zô :)

NamkingWIN

Active Member

Dây tín hiệu a chỉ găm vào 1 board thôi hay sao a?

smallgent

Well-Known Member

Tín hiệu từ i2s/C2 sang cái board nhỏ sau đó nó được chia 2 ngả (các dây xanh lá, cam, nâu trên board nhỏ):

* 1 ngả sang es9023 có cái dip switch màu đỏ (bên trái) để đóng / mở.
* 1 ngả sang pcm1502 có cái dip switch màu đỏ (bên phải) để đóng / mở.

Đương nhiên chỉ mở 1 trong 2 thôi như trên hình e thấy dip switch đỏ bên trái 3 nút gạt trắng bé tí đang ở vị trí mở (đã được đẩy lên trên), nhìn so sánh dip switch trái các nút gạt màu trắng tắt (nằm dưới)...thế a mới nói "lập trình bằng tay" ...dễ ko e :) .. chả có gì để nói là nhiễu.

Về cáp RCA đầu ra a chỉ có 1 cái đang từ es9023 đưa vào amp. Khi chuyển dac a phải chuyển cáp, tức cắm rút. Nếu có thêm sợi khác sẽ gắn pcm1502 đưa vào amp luôn thì chuyển dac xong thì chỉnh đầu vào trên amp.

Vầy nhìn từ trên dễ hơn nè, dac đang được chọn là pcm1502 e thấy dip switch bên phải các nút gạt trắng được đẩy lên hết, es9023 tắt các nút gạt trắng của dip switch bên trái được đẩy xuống hết. Tấm hình kế góc chụp nhìn rõ dây đi như nào.

Cuối tuần rảnh a sẽ tk hộp cho e gắn RP2 ... share free ai cần thì cho email a gửi luôn !

Chỉnh sửa lần cuối:

NamkingWIN

Active Member

Có cách nào làm mà ko phải cắm rút dây tín hiệu ko a? (ngoại trừ mua thêm dây) =)
Với lại theo như a đang làm là a cấp nguồn thường trực cho 2 board luôn ah?

smallgent

Well-Known Member

Phần tín hiệu từ cổng i2s thì ko phải cắm rút rồi, chỉ chỉnh trên 2 cái dip switch màu đỏ thôi. Còn chuyện cắm rút cáp RCA bên ngoài thì mua thêm cặp dây nữa thì cũng phải chỉnh trên amp.

Có cách cuối cùng hay nhất nhưng anh đang thử nghiệm ;)

Thì như a có nói ở trên, 2 board dac đang được cấp nguồn thường trực (permanent) nhưng việc này về mặt điện ko hề gây nhiễu đâu vì 2 board hoàn toàn độc lập mà, chưa nói cái chip dac mà đang nghỉ được cấp điện nhưng ko có tín hiệu từ i2s đến thì nó tự đóng nên điện cấp vào nó coi như tải bằng 0.

coolpix8700

Well-Known Member

@coolpix: nó là 2 sợi xoắn vào nhau, mình hàn chung 1 sợi với vỏ bọc nhiễu bạn ạ

Thế thì nó không còn là twisted pair nữa. Chính cách xoắn của 2 sợi +/- tạo lên sự triệt tiêu nhiễu lên nhau. Vì vậy nhiều loại dây twisted pair không cần bọc chống nhiễu (shielded) nữa!

phithien

Well-Known Member

Thế thì nó không còn là twisted pair nữa. Chính cách xoắn của 2 sợi +/- tạo lên sự triệt tiêu nhiễu lên nhau. Vì vậy nhiều loại dây twisted pair không cần bọc chống nhiễu (shielded) nữa!
Vậy cái lớp da rắn ở ngoài là chống nhiễu phải ko bác. Em định cắt lột ra cho đẹp dây. nhìn giống da rắn sợ quá #:-S

geekstore

Member

Ở đây hàn RCA thì phải hàn thế bạn ạ

Bên trên