Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

do_long_khach

Well-Known Member
TuneInShoutcast là 2 nền tảng: Trạm truyền phát Radio Online lớn nhất hiện nay, rất nhiều kênh music hay, nhiều thể loại, muốn nghe Jazz thì vào mục Jazz để chọn kênh, đủ các thể loại: 80's 90's..., Blue, Classical...

Đôi lúc đi đâu về bật máy lên nhưng chưa biết nghe gì thì cứ chọn một kênh nghe thú vị lắm, âm thanh rất tốt.

1./ Chạy dòng lệnh:
Mã:
sudo apt-get update && sudo chmod -R 777 /volumio/app/i18n && sudo chmod -R 777 /volumio/app/plugins/music_service/webradio && sudo chmod -R 777 /volumio/package.json && wget https://github.com/quatmo/volumio-tunein/raw/master/strings_en.zip && miniunzip strings_en.zip -d /volumio/app/i18n && wget https://github.com/quatmo/volumio-tunein/raw/master/index.zip && miniunzip index.zip -d /volumio/app/plugins/music_service/webradio && wget https://github.com/quatmo/volumio-tunein/raw/master/package.zip && miniunzip package.zip -d /volumio && sudo rm -Rf package.zip && sudo rm -Rf strings_en.zip && rm -Rf index.zip

2./ Lệnh cài đặt
cd /volumio && sudo npm i install node-tunein-radio
hoặc
cd /volumio && sudo npm update

Quá trình cài chọn A vài lần, và nhập pass: volumio .
Cài xong có thông báo lỗi (có báo ERR! kệ nó, không ảnh hưởng gì)

3./ Khởi động lại, vào menu My Music bật TuneIn/Shoutcast Station lên, nhấn Save. Xong, mời các bác nghe!

Note: Mình mod một chút cái WebRadio có sẵn thành TuneIn này. (thỉnh thoảng gặp vài kênh chưa nghe được)

View attachment 356028 View attachment 356029
Làm sao có VOV đi bác

linh0983

Well-Known Member
bác đi theo hướng này làm em cũng suy nghĩ lại - cài win thì vọc vạch được nhiều thứ hơn dùng Synology
Nếu bác cài Win10Pro và ko có ổ SSD thay thế ổ SSD 16Gb bác bỏ nó ra (vòng vàng) . Bác gắn ổ 2.5 inh để cài Win ngay bên hông ( vòng đỏ ) và kết nối với dây sata màu đỏ ( dây này mình tự thêm vào a ) . o_O

Nas giờ trở đi luôn có Roon sever và LMS chạy suốt . Chỉ mở STRANPORT lên là có nhạc a . :mad:

LMS
. :oops:

ROON . :D

Nhạc chép từ ổ cũ qua mạng lan quá chậm nó báo 27h khi nào xong mình xuất ra ngoài các bác nghe a .
NHANH >> ÊM >> TIỆN LỢI >> QUÁ TUYỆT . :rolleyes:

quatmo

Well-Known Member
Nếu bác cài Win10Pro và ko có ổ SSD thay thế ổ SSD 16Gb bác bỏ nó ra (vòng vàng) . Bác gắn ổ 2.5 inh để cài Win ngay bên hông ( vòng đỏ ) và kết nối với dây sata màu đỏ ( dây này mình tự thêm vào a ) . o_O

Nas giờ trở đi luôn có Roon sever và LMS chạy suốt . Chỉ mở STRANPORT lên là có nhạc a . :mad:

LMS
. :oops:

ROON . :D

Nhạc chép từ ổ cũ qua mạng lan quá chậm nó báo 27h khi nào xong mình xuất ra ngoài các bác nghe a .
NHANH >> ÊM >> TIỆN LỢI >> QUÁ TUYỆT . :rolleyes:

Trời ơi tuyệt quá!
Mình đã đặt hàng, mong về vọc quá.

Chỉnh sửa lần cuối:

binna

Well-Known Member

/QUOTE]
chổ vòng vàng là rút sợi dây màu trắng ra thôi phải không bác ?
còn chổ vòng đỏ, là mình lấy sợi dây đen cấp nguồn, còn dây đỏ đấu vào chổ nào bác ơi

quatmo

Well-Known Member

Bác binna gõ bên trong tag quote nên bị ẩn
còn chổ vòng đỏ, là mình lấy sợi dây đen cấp nguồn, còn dây đỏ đấu vào chổ nào bác ơi

linh0983

Well-Known Member
Bác binna gõ bên trong tag quote nên bị ẩn
Ko phải bác . Vòng vàng là tháo ổ ssd 16Gb bỏ ra ko dùng đến nữa . Cho khỏi rắc rối nó có 4 ngăn HDD ( chắc bác ko dùng hết ) bác dùng ngăn trên cùng cài Win là nhanh gọn . Sơi dây sata màu đen của ngăn trên cùng đầu cắm vào bo chủ rút ra cắm đúng vào chỗ dây sata đỏ mình thêm vào đó a . ( dĩ nhiên nas bác ko có sơi này ) . o_O

binna

Well-Known Member
ở sâu phía bên trong, mình thấy có 1 giắc cắm trống, chưa thử nên không biết phải là cổng sata không nữa
mà bác cấp nguồn cho ổ SATA rời của bác, bằng cách nào vậy ah

linh0983

Well-Known Member
ở sâu phía bên trong, mình thấy có 1 giắc cắm trống, chưa thử nên không biết phải là cổng sata không nữa
mà bác cấp nguồn cho ổ SATA rời của bác, bằng cách nào vậy ah
Đúng nó bác cắm vào jact đó mới cài win được bác a .
Bác dùng ngăn trên cùng ko lo vụ cấp nguồn vì nó có sẵn rổi . Chỉ 1 thao tác là rút đầu kia ra cắm vào chỗ trống đó là xong sau đó tiến hành cài win a . :D

binna

Well-Known Member
Đúng nó bác cắm vào jact đó mới cài win được bác a .
Bác dùng ngăn trên cùng ko lo vụ cấp nguồn vì nó có sẵn rổi . Chỉ 1 thao tác là rút đầu kia ra cắm vào chỗ trống đó là xong sau đó tiến hành cài win a . :D
vâng như vầy thì em hiểu rùi ah
vì thấy bác để cái ổ bên ngoài (ngăn trên) nên mình không hiểu lấy nguồn từ đâu

linh0983

Well-Known Member
Qobuz họ cho dùng thử mình cứ TRY FOR FREE vòng tròn đỏ thôi các bác a . :rolleyes:

Cô ca sĩ này ở đâu cũng có a . :rolleyes:

Nghe từ USB của nas hay phết các bác . :eek:

Thanhvo31

Well-Known Member

Quá siêu luôn a . Cái Nas về vọc vạch đang chép nhạc vào bị treo reset ( khôi phục cài đặt gốc ) phát bây giờ nó như vầy bây giờ sao cho nó boot lại các bác a . o_O

4 ổ cứng nhưng chạy êm ru a mình cứ tưởng là ồn lắm hihi . o_O

Cái NAS này của bác nó cài XPENOLOGY (bản Synology của dân open sources)
Nếu bác không quá tiếc Roon thì bác cài lại XPENOLOGY cho NAS đi, chuyên nghiệp hơn Win nhiều.
Hôm qua tôi vừa nhờ bác @thebluewindows giúp cài trên NEC server rất ngọt ngào.
https://xpenology.com/forum/forum/29-xpenology-project/
NAS này LMS có sẵn luôn. Roon khó cài hơn Win, không thuốc men gì.
NAS chuyên thì hơn Win là nó chạy headless, khỏi phím chuột màn gì.

linh0983

Well-Known Member
Nếu bác không quá tiếc Roon thì bác cài lại XPENOLOGY cho NAS đi, chuyên nghiệp hơn Win nhiều.
Vâng ! Mình thử liền a .
Bác @thebluewindows nghe quen lắm nhớ chưa ra . . . :D

linh0983

Well-Known Member
Bác mách cho là kết nối được ngay a . Bây giờ mình gắn ổ ssd 16gb và kiếm file chuẩn là chép vào thôi a . o_O

Bên trên