Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

do_long_khach

Well-Known Member
Các bác cho hỏi mình play album mqa nó hiển thị 96KHz vậy nó chỉ là nhạc Hires bình thường thôi phải ko a ? :D

\\honddpy.ddns.net\usbdisk1\mqa\T\The Union (Deluxe)(Elton John)\A Dream Come True.flac
( album này nghe hay các bác ) . :p

Bác chơi từ Roon đúng ko? Roon nó unfold MQA lần 1 cho bác rồi đấy.
If you play back a 24-bit/192kHz MQA-encoded file through an MQA software decoder like Tidal HiFi, Audirvana, or Roon, and you are using a regular DAC (i.e. a non-MQA DAC), you will get a 24/96 file. A software decoder does not offer the ability to 'unfold' the original file to resolutions higher than 24/96 (or 24/88.2).

linh0983

Well-Known Member
Bác chơi từ Roon đúng ko? Roon nó unfold MQA lần 1 cho bác rồi đấy.
If you play back a 24-bit/192kHz MQA-encoded file through an MQA software decoder like Tidal HiFi, Audirvana, or Roon, and you are using a regular DAC (i.e. a non-MQA DAC), you will get a 24/96 file. A software decoder does not offer the ability to 'unfold' the original file to resolutions higher than 24/96 (or 24/88.2).
Trước đó mình play bằng Volumio V2.598 cũng album đó nó hiển thị 48HKz do vậy mới thắc mắc a . o_O

do_long_khach

Well-Known Member
Với Volumio bác nói " Cập nhật: chơi tuôt ko hạn chế gì..... " vậy nghĩa là sao a ? o_O
Tức là tôi sợ Volumio nếu gặp file MQA 24/196 chẳng hạn sẽ ko chơi full được mà tự hạ xuống. Nhưng ok ko bị vậy.

Tóm lại là như này: (1) có DA hỗ trợ full decode MQA (như Project S2 hay Meridian E2) thì nguồn phát (transporter) gì cũng được, xuất qua USB sang DA là có full MQA; (2) Trường hợp ko có DA hỗ trợ decode full, nếu có phần mềm hỗ trợ decode MQA (như Roon, AudioNirvana) thì phần mềm đó sẽ decode (hay nó hay gọi là unfold) được 1 phần - như của bác có lẽ file nguyên bản là MQA 24/192 được Roon unfold 1 phần thành 24/96.

linh0983

Well-Known Member

Quá siêu luôn a . Cái Nas về vọc vạch đang chép nhạc vào bị treo reset ( khôi phục cài đặt gốc ) phát bây giờ nó như vầy bây giờ sao cho nó boot lại các bác a . o_O

4 ổ cứng nhưng chạy êm ru a mình cứ tưởng là ồn lắm hihi . o_O

tml3nr

Moderator

Quá siêu luôn a . Cái Nas về vọc vạch đang chép nhạc vào bị treo reset ( khôi phục cài đặt gốc ) phát bây giờ nó như vầy bây giờ sao cho nó boot lại các bác a . o_O

4 ổ cứng nhưng chạy êm ru a mình cứ tưởng là ồn lắm hihi . o_O
Em không rành về NAS. Nhưng đoán mò có các khả năng sau:

- Có thể có HDD nào đó bị bad. Anh thử cắm từng cái vào PC rồi dùng AIDA64 để xem thông tin smart của HDD.

- Một vài loại raid có thể chỉ chạy ổn định khi dùng HDD giống hệt nhau 100%

Chỉnh sửa lần cuối:

TuanQuynhAudio

Well-Known Member
@linh0983: Nas đó cài lại thôi anh à. Nó phải cắm ổ cứng của NAS vào PC rồi cài OS NAS vào ổ cứng, xong cắm ổ cứng vào NAS rồi làm tiếp. Theo thông báo hình trên của anh bị lỗi ổ cứng. Em nghĩ nguyên nhân do anh reset về cài đặt gốc.
Anh dùng soft Synology Assistant trên PC để cài OS cho NAS. Soft này nó sẽ tự tìm NAS nếu cùng mạng LAN. Anh tham khảo thêm ở đây.

Chỉnh sửa lần cuối:

linh0983

Well-Known Member
Em không rành về NAS. Nhưng đoán mò có các khả năng sau:

- Có thể có HDD nào đó bị bad. Anh thử cắm từng cái vào PC rồi dùng AIDA64 để xem thông tin smart của HDD.

- Một vài loại raid có thể chỉ chạy ổn định khi dùng HDD giống hệt nhau 100%

View attachment 356009
Ổ 2T bị bad bác a . o_O

@linh0983: Nas đó cài lại thôi anh à. Nó phải cắm ổ cứng của NAS vào PC rồi cài OS NAS vào ổ cứng, xong cắm ổ cứng vào NAS rồi làm tiếp. Theo thông báo hình trên của anh bị lỗi ổ cứng. Em nghĩ nguyên nhân do anh reset về cài đặt gốc.
Anh dùng soft Synology Assistant trên PC để cài OS cho NAS. Soft này nó sẽ tự tìm NAS nếu cùng mạng LAN. Anh tham khảo thêm ở đây.
Mình lỡ cài Win10pro rồi bác a . Cái ổ ssd 16Gb chứa linux mình reset nó xóa sạch sẽ a .
Mình thay ssd 128 Gb vào cài win chạy ngon a . Cài roon sever vừa làm nas luôn bác . :rolleyes:

Bây giờ chuẩn bị chép nhạc vào lâu a . o_O

binna

Well-Known Member
Ổ 2T bị bad bác a . o_O

Mình lỡ cài Win10pro rồi bác a . Cái ổ ssd 16Gb chứa linux mình reset nó xóa sạch sẽ a .
Mình thay ssd 128 Gb vào cài win chạy ngon a . Cài roon sever vừa làm nas luôn bác . :rolleyes:

Bây giờ chuẩn bị chép nhạc vào lâu a . o_O
Win làm NAS được luôn hả bác

quatmo

Well-Known Member

linh0983

Well-Known Member
Các bác cho hỏi lấy nhạc từ ổ nas cũ (os linus) 3T vào nas mới (win ) qua mạng nội bộ quá chậm a . Có cách nào lấy rời ổ cứng 3T đưa vào win chép cho nhanh ko ? Như ổ USB này cắm vào nas chép đơn giản a . o_O

So với nas cũ nhanh hơn nhiều a . Đang copy và nghe nhạc ngon mình khoái là nó im ru cpu tỏa nhiệt ít vì vậy quạt hút hơi nóng giải nhiệt cho mấy ổ cứng quay chậm các bác . Nas cũ cắm qua cổng USB đâu nghe nhạc được nas này nghe ngon a . :p

P/S : Mình thử xem phim bluray bằng Kodi hình đẹp passthrough âm thanh đa kênh HDMA ngon mấy cái Pi khoản này là thua xa a . :D;)

Chỉnh sửa lần cuối:

quatmo

Well-Known Member
TuneInShoutcast là 2 nền tảng: Trạm truyền phát Radio Online lớn nhất hiện nay, rất nhiều kênh music hay, nhiều thể loại, muốn nghe Jazz thì vào mục Jazz để chọn kênh, đủ các thể loại: 80's 90's..., Blue, Classical...

Đôi lúc đi đâu về bật máy lên nhưng chưa biết nghe gì thì cứ chọn một kênh nghe thú vị lắm, âm thanh rất tốt.

1./ Chạy dòng lệnh:
Mã:
sudo apt-get update && sudo chmod -R 777 /volumio/app/i18n && sudo chmod -R 777 /volumio/app/plugins/music_service/webradio && sudo chmod -R 777 /volumio/package.json && wget https://github.com/quatmo/volumio-tunein/raw/master/strings_en.zip && miniunzip strings_en.zip -d /volumio/app/i18n && wget https://github.com/quatmo/volumio-tunein/raw/master/index.zip && miniunzip index.zip -d /volumio/app/plugins/music_service/webradio && wget https://github.com/quatmo/volumio-tunein/raw/master/package.zip && miniunzip package.zip -d /volumio && sudo rm -Rf package.zip && sudo rm -Rf strings_en.zip && rm -Rf index.zip

2./ Lệnh cài đặt
cd /volumio && sudo npm i install node-tunein-radio
hoặc
cd /volumio && sudo npm update

Quá trình cài chọn A vài lần, và nhập pass: volumio .
Cài xong có thông báo lỗi (có báo ERR! kệ nó, không ảnh hưởng gì)

3./ Vào menu My Music bật TuneIn/Shoutcast Station lên nhấn Save. Xong, khởi động lại, thấy mời các bác nghe!

Note: Mình mod một chút cái WebRadio có sẵn thành TuneIn này. (thỉnh thoảng gặp vài kênh chưa nghe được)

Nếu chưa thấy thì bật Web Radio - Save, có trường hợp bị cache thì khởi động 1,2 lần mới hiện Logo TuneIn/Shoutcast Station

2019-07-30 11_35_55-Volumio - Audiophile Music Player.jpg
2019-07-30 11_39_09-SmoothJazz.com Global - Jacqui Brown - Why Oh Why.jpg

Chỉnh sửa lần cuối:

binna

Well-Known Member
Các bác cho hỏi lấy nhạc từ ổ nas cũ (os linus) 3T vào nas mới (win ) qua mạng nội bộ quá chậm a . Có cách nào lấy rời ổ cứng 3T đưa vào win chép cho nhanh ko ? Như ổ USB này cắm vào nas chép đơn giản a . o_O

So với nas cũ nhanh hơn nhiều a . Đang copy và nghe nhạc ngon mình khoái là nó im ru cpu tỏa nhiệt ít vì vậy quạt hút hơi nóng giải nhiệt cho mấy ổ cứng quay chậm các bác . Nas cũ cắm qua cổng USB đâu nghe nhạc được nas này nghe ngon a . :p

P/S : Mình thử xem phim bluray bằng Kodi hình đẹp passthrough âm thanh đa kênh HDMA ngon mấy cái Pi khoản này là thua xa a . :D;)
bác đi theo hướng này làm em cũng suy nghĩ lại - cài win thì vọc vạch được nhiều thứ hơn dùng Synology

Bên trên