Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

smallgent

Well-Known Member
Ðề: Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

Mình đang xài Audioquest dyi 2.5m/kênh mua ở Trương Nghĩa lâu rồi hình như 800k. Dây tín hiệu có 2 sợi Audioquest Evergreen 670k + 1 sợi của bác Dũng audio 97 Trương Định. Chạy ra hỏi Bác Dũng Yes Sir đó bán cho đổi tới lui đến khi ưng tai mà. Giá cũng ko đến nỗi khoảng từ 750-1200k là được. Mấy dây này ko phải mắc là hay đâu. Chỗ bác Dũng audio có cặp dây mình đang xài màu huyết dụ hợp, nghe hay mà 800k rẻ hơn sợi xanh dương gì 1200k bác ấy trả lại tiền mà.

@chipno: dây tín hiệu bạn mà 30-40 mình chắc luôn là khi thay dây xịn tai bạn sẽ dóng lên để nghe, khác lắm đấy ..i như "lần đầu" :)...bạn qua chỗ bác Dũng Audio mình thấy bác đó bán dễ chịu lắm. chất âm như DAC+ mà dây mấy chục k phí quá. Nếu lo thì cứ mua sợi AudioQuest Evergreen rẻ nhất khoảng 670k ở Đông Thành - Hòa Phúc cũng quá ok rồi.

Dây tín hiệu thì nếu ko cần dài thì càng ngắn càng tốt, 1m được là ok

bác cho xin link runeaudio 0.4 lại dc ko, link trang 1 die rồi. thax bác

chipno

Active Member

@smallgent : mình ở Quảng Ngãi bạn ah. Ở đây dây 30k là "xịn" nhất rồi. MAudioQuest Evergreen mình thấy trên mạng bán 848k. Có đồ giả k bạn.

zeze

Well-Known Member

@smallgent : mình ở Quảng Ngãi bạn ah. Ở đây dây 30k là "xịn" nhất rồi. MAudioQuest Evergreen mình thấy trên mạng bán 848k. Có đồ giả k bạn.

Bác mua shop Đông Thành - Hòa Phúc, hoặc cũng có thể mua 2nd của bác nào uy tín chút :) .

smallgent

Well-Known Member

@linh0983: đó đúng boong là cái hôm trước e có share định rủ a và @khoaikhet mua đó để về cặp với C2 lấy tín hiệu từ I2S...nhưng do C2 bản Rune đầu có vài vấn đề mà đến giờ e còn đang có vài thí nghiệm chưa xong nên đình lại.

Thí nghiệm #1 e đã xong là dùng usb audio card lấy tín hiệu qua usb trên C2.

Thí nghiệm #2 đang chờ board dac chip Sabre ES9023 về câu tín hiệu từ I2S ra xem sao

Thí nghiệm #3 là board a vừa nói ...có chip AK4495Seq mới nhất...đáng để vọc ...hình như board Bifrost F1 có đó a... à cái board a đưa người bán đưa giá hơi cao. E kiếm được giá tốt hơn đang ghim ông bán hỏi sao ko chuyển tiền e nói đang xin tiền vợ :)

... ... top secret :)

smallgent

Well-Known Member

@linh0983: đây a, chỗ này bán rẻ hơn nè. A lưu ý xem giá phải xem luôn tiền ship về nhiêu nữa !

Assembled XMOS U8 AK4495SEQ AD827 DAC USB decoder board computer
http://s.aliexpress.com/mmyEvAjU
(from AliExpress Android)

...và cục R-core tương ứng chỗ này rẻ nhất nè a giá $29.70 đã bao gồm phí ship.
ZERO-ZONE 30VA R-core Transformer 115/230V to 0-9V 0-9V 0-15V 0-15V
http://s.aliexpress.com/muaQbQjy
(from AliExpress Android)

Chỉnh sửa lần cuối:

linh0983

Well-Known Member
Thứ 1 :
Giữa 2 board này cái nào hơn vậy bác .(Ko tính Usb mà chỉ so sánh phần DAC và phần cấp nguồn giữa 2 board).
1_ http://vi.aliexpress.com/item/L-p-r...123872.html?addresstype=600&shortkey=mmyEvAjU
2_ http://vi.aliexpress.com/store/prod...-board-Luxury-support/420320_32438582511.html

Thứ 2 :
Link 1 : Mua về là dùng được ngay vì có sẵn cổng USB .
Link 2 : Mua về ko có cổng USB .Vì vậy mình dùng USB Xmos có sẵn I2s (out) đưa vào I2s (in) của board này .
Cho mình hỏi là tín hiệu đưa vào con AK4495SEQ của 2 board có gì khác nhau ko ?
Và cái nào hay hơn vậy a .

Thứ 3 :
Phần nguồn nuôi con USB Xmos U8 link 1 là nguồn riêng trên board (vì bo này có 3 nguồn riêng mà) hay lấy nguồn từ USB mạch ngoài ( vd PC, Pi, C2 .v.v... ) .
2 board này nhìn là mê hy vọng chất âm nó khác với dac wolfson 8718 mình đang dùng .

Chỉnh sửa lần cuối:

smallgent

Well-Known Member

@linh0983: 2 board đó i xì chang về mặt giải mã âm thanh, còn khác về mặt kết nối thôi a: cái rẻ hơn lấy tín hiệu qua kết nối I2S nên mua về sẽ làm cách rách hơn tí dành cho người biết về điện tử chút, còn cái mắc hơn có chip Xmos U8 kết nối qua usb. A xem hình cái chỗ e khoanh màu xanh lá là phần Xmos, phần khoanh trắng là chip giải mã AK4495Seq được lọc, ổn định áp bởi 8 e tụ chưn rài Elna vây xung quanh, có cái công tắc đỏ làm filter 3 trạng thái.

Tín hiệu ra thì cái rẻ phải tự mua 2 cổng RCA đỏ/trắng hàn lên board hoặc câu dây hàn lên board đầu dây kia hàn vào RCA đỏ/trắng bắt vào vỏ hộp trong khi cái mắc có sẵn cổng RCA rồi.

Phần nguồn i xì chang, a mua R-core về gắn mấy đầu dây ra từ nó cho vào các terminal tương ứng là xong.

Ý kiến chung cho mọi người: Cho dù trường hợp là board có sẵn cổng usb cũng cần chút hiểu biết về điện tử hoặc lấy tham vấn kỹ trước khi làm.

Chỉnh sửa lần cuối:

geekstore

Member

@linh0983: 2 board đó i xì chang về mặt giải mã âm thanh, còn khác về mặt kết nối thôi a: cái rẻ hơn lấy tín hiệu qua kết nối I2S nên mua về sẽ làm cách rách hơn tí dành cho người biết về điện tử chút, còn cái mắc hơn có chip Xmos U8 kết nối qua usb. A xem hình cái chỗ e khoanh màu xanh lá là phần Xmos, phần khoanh trắng là chip giải mã AK4495Seq được lọc, ổn định áp bởi 8 e tụ chưn rài Elna vây xung quanh, có cái công tắc đỏ làm filter 3 trạng thái.

Tín hiệu ra thì cái rẻ phải tự mua 2 cổng RCA đỏ/trắng hàn lên board hoặc câu dây hàn lên board đầu dây kia hàn vào RCA đỏ/trắng bắt vào vỏ hộp trong khi cái mắc có sẵn cổng RCA rồi.

Phần nguồn i xì chang, a mua R-core về gắn mấy đầu dây ra từ nó cho vào các terminal tương ứng là xong.

Ý kiến chung cho mọi người: Cho dù trường hợp là board có sẵn cổng usb cũng cần chút hiểu biết về điện tử hoặc lấy tham vấn kỹ trước khi làm.

Chỉnh tí cho chuẩn, tụ xung quanh chip DAC là Nichicon FG series ;-)

smallgent

Well-Known Member

@geekstore: soi được kinh thế! Mình phóng lớn cũng ko nhìn rõ nên màu đó đoán là Elna. Nếu đúng Nichicon thì cũng quá tốt rồi vì nó cũng thuộc hàng audio sau Elna xíu. Trong phần mô tả của board thực ra chỉ nói các tụ phần lọc cho nguồn của Siemens, Philips sx tại Đài Loan.

Bạn có rành nữa ko vì mình thấy có 3 cái clocks gần Xmos??!

zeze

Well-Known Member

Phần 1 đám tụ màu xanh (gần 2 jack rca) làm nhiệm vụ gì vậy bác smallgent?
Như vậy cấp điện vào phải cần 3 dòng cấp tương ứng với các terminal?
Với giá có 59$ cho board XMOS + giải mã, mình nghĩ chất lượng âm thanh hơi... kém?

smallgent

Well-Known Member

@zeze: mình phóng lớn cũng ko thấy rõ hơn, nếu vị trí đó chắc là các tụ gốm để cách ly, lọc các nhiễu cao tần.

Phần cấp điện mình đã nói phía trên.

Nói ít giá hơn chưa chắc đã dở. Vấn đề là nó có hay hơn số tiền bỏ ra ko? Hay nói cách khác: có đáng mua hay ko? ;)

lmcuong4u

Active Member

Cho em hỏi tí: Em thấy bác tml3nr khuyên không nên dùng dây mạng có shield. E chưa hiểu dây có shield là sao ạ? Dây k shield là dây cáp mạng bình thường đúng k ạ?

geekstore

Member

@geekstore: soi được kinh thế! Mình phóng lớn cũng ko nhìn rõ nên màu đó đoán là Elna. Nếu đúng Nichicon thì cũng quá tốt rồi vì nó cũng thuộc hàng audio sau Elna xíu. Trong phần mô tả của board thực ra chỉ nói các tụ phần lọc cho nguồn của Siemens, Philips sx tại Đài Loan.

Bạn có rành nữa ko vì mình thấy có 3 cái clocks gần Xmos??!

Soi kinh là vì mình cũng có con này, và mình cũng biết dòng tụ này.
Mấy con tím tím là Elna silmic
Phần XMOS nó vẫn có 3 clocks, board rời cũng thế

smallgent

Well-Known Member

@lmcuong4u: tín hiệu đi trong cáp mạng cũng bị nhiễu nên người ta muốn chống nhiễu thì phải có lớp bọc chống nhiễu. Lớp chống nhiễu có nhiều loại nhưng đối với cáp mạng họ hay dùng dạng braid, số khác là tape (Sn, Cu, Al,...), tape giống như cục R-core mình mua có lớp đồng bọc xung quanh cuộn dây.

Ý của @tml3nr nêu trong các phần trước là vầy: theo tư vấn của giám đốc công nghệ của hãng Raspberry, ông Daniel, nói là các bạn ko nên dùng cáp mạng có bọc nhiễu vì nó gây ra nhiễu do Raspberry được thiết kế, sản xuất ra là đã được tiếp đất.

@geekstore: bạn ngon đó ! :like:

zeze

Well-Known Member

Cho em hỏi tí: Em thấy bác tml3nr khuyên không nên dùng dây mạng có shield. E chưa hiểu dây có shield là sao ạ? Dây k shield là dây cáp mạng bình thường đúng k ạ?

Shiled là lớp bọc chống nhiễu đó bác.

tml3nr

Moderator

Cáp mạng cat5e loại thông dụng thường là không shield ạ. Dây có shield đầu jack cắm RJ45 anh sẽ thấy nó có một miếng kim loại.

Chữ "foil" (F) ý nói lớp giấy bạc. Lớp dây nhuyễn bọc giáp "braid screen" (S) mới là shield.

Anh tham khảo thêm:

https://en.wikipedia.org/wiki/Twisted_pair

http://www.belden.com/blog/datacenters/STP-UTP-FTP-Cable-More-7-Types-When-to-Use-Them.cfm

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên