Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

chipno

Active Member
Ðề: Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

mình dùng pi3 và hifibery DAC+ với nguồn Ipower. Mình còn lăn tăn vụ dây tín hiệu,vì đang dùng dây 30k. giờ nên mua dây cỡ giá nào là vừa và mua ở đâu ah ?

tml3nr

Moderator

mình dùng pi3 và hifibery DAC+ với nguồn Ipower. Mình còn lăn tăn vụ dây tín hiệu,vì đang dùng dây 30k. giờ nên mua dây cỡ giá nào là vừa và mua ở đâu ah ?

Anh cho em biết tất cả các thành phần của dàn máy hiện tại ra sao. Và âm thanh hiện anh đang nghe thấy thế nào ạ? Anh muốn cải thiện theo hướng nào? Trước đây em có lọ mọ dây nhợ nên cũng có vài kinh nghiệm linh tinh.

chipno

Active Member

Loa :swans D300F của bộ 5.1 , amp pioneer VSA - D8EX. Mình nghe không được trong lắm.bass hơi nặng ! Mình muốn nghe tốt hơn tí nữa. Hihi

smallgent

Well-Known Member

Ngoài cách đánh giá chất âm bộ dàn audio sau khi có bất cứ thay đổi nâng cấp gì ae hay chia sẻ bằng cách là nghe những bài mà mình thích hay hay nghe thì với kinh nghiệm mình còn thấy là cũng nên dùng các bài nhạc cổ điển để kiểm tra vì những bài này được thể hiện bằng rất nhiều nhạc cụ khác nhau giúp việc đánh giá dễ dàng hơn, vd tiếng piano, trống, chập chọe, violon, violon sen hoặc các bản nhạc ko lời có tiếng sáo, chuông, guitar thùng, guitar điện khi solo...vì mấy âm đó khi nghe vài lần là có thể nhớ và luôn dễ để nhận ra trong việc đánh giá ...cách này giống kiểu đi xem mua tv nhìn da người hiện trên màn hình luôn là tiêu chí đầu tiên xem có tự nhiên (như thật) hay ko chứ chả ai có chuẩn gam màu nào mang theo mà so. Cứ cái gì thể hiện thật nhất thì luôn hay.

lmcuong4u

Active Member

@smallgent:
Nhờ bác up lên share với anh em vài bài nhạc bác yêu thích để anh em cùng test với bác

doanthieugia19

Active Member

@doanthieugia19: pó tay ...thôi nghỉ chơi bạn ra :) ... audio mà "cơm nước" vào là sao... thiệt là ....bạn làm tôi tức thay cho hãng Schitt luôn :D

vDV

Bac Smallgent thong cam. Anh doanthieugia19 tung quan qua lam cang chut cung may anh tim ra nguyen nhan sua chua cho cai DAC cua anh .

Bac Smallgent san Bac cho minh cai link cua cai board dieu ap tu 9VDC xuong 5VDC. Cam on nhieu

Ha ha! Các bác thông cảm, tại vì mới nhận được hàng máu quá mak ko có ổ cắm. Thấy cái dây nồi cơm điện nó giống giống cắm đại nghe thử cho nóng. He he. Đây cug là bài học kinh nghiệm ah. Đúng là cái món nhạc nhẽo này chỉ 1 chút thay đổi nó cug đi ra con đường khác. Giờ e đang đợi con Dac+ về ráp vô đọ sức với schiit .

chipno

Active Member

@doanthieugia19 : pi +schiit so với CDP của bạn ra sao vậy bạn ?

tml3nr

Moderator

Loa :swans D300F của bộ 5.1 , amp pioneer VSA - D8EX. Mình nghe không được trong lắm.bass hơi nặng ! Mình muốn nghe tốt hơn tí nữa. Hihi

Dây loa anh đang dùng dây gì ạ. Dây loa và dây tín hiệu nó phải tương đồng với nhau, nếu 1 trong 2 chênh lệch nhiều quá thì em còn lại không phát huy được.

Chỉnh sửa lần cuối:

chipno

Active Member

Dây loa mình dùng loại no name bạn ah. 10k/m. Hic !!!

smallgent

Well-Known Member

Ưu tiên dây tín hiệu trước nhé bạn @chipno ...tìm đúng dây đi rồi tính tiếp dây loa. Ko nên thay đổi cùng lúc hơn 2 yếu tố khó biết chất âm tốt lên từ cái nào. Cái gì cũng phải cần trải nghiệm.

linh0983

Well-Known Member
Hôm nay mình mới làm cái Adapter cấp nguồn riêng cho con USB Xmos xác nhận với bác chủ là âm thanh hay hơn a .

Mình cấp nguồn sạch 5V vào dây (-) đen và (+) đỏ .

Chỉnh sửa lần cuối:

linh0983

Well-Known Member
Bác @lmcuong4u Cấp nguồn riêng cho con F-1 theo phương án này là kinh tế nhất . Hi ...
Bác có thể qua mình lấy cộng dây này về thử ./:)

doanthieugia19

Active Member

@doanthieugia19 : pi +schiit so với CDP của bạn ra sao vậy bạn ?
Tổng thể thì con pi3+dac schiit bifrost ko hay bằng cd bác ah, đánh giá khoảng 7đ so với con cd đang xài bác. Còn lấy cổng xuất cd thì đánh giá khoảng 8.5-9đ/10. Có thể do cọng coaxial của mình chưa phải đồ xịn lắm nên tiếng chưa bằng dc con cd

smallgent

Well-Known Member

@linh0983: chúc mừng a! ae mình đang đi những bước rất chặt và chính xác, ở chỗ nâng cấp việc xử lý trực tiếp cấp nguồn ngay phần đầu tín hiệu cái mà ví như đổi dây tín hiệu để có chất âm thanh thoát, trồi ra, chi tiết, hay ho hơn thì kết quả chỉ có mức luôn tốt hơn thôi a.

A mổ thử các audio player cao và siêu cấp xem thì đập vào mắt luôn là bộ nguồn, lọc và che chắn nhiễu...có khi 3 bộ nguồn riêng biệt cho từng cụm chức năng. Cái hay của cách này là quá rẻ so với cách mà một số bác audiophile khác làm như cục xuyến cách ly to với chi phí cao trong khi thực ra các thiết bị audio là 100% đã cách ly rồi :). Cách xử lý lọc nguồn trực tiếp ngay nguồn tín hiệu luôn đạt 2 mục tiêu: rẻ + chủ động đánh vào đ ị c h ( oánh thẳng vào ... :) tác dụng rất rõ vì cái thứ (tín hiệu) đưa vào pre / amp luôn sạch hơn thì chỗ cái loa chỉ còn lựa chọn là hay hơn thôi.

smallgent

Well-Known Member

Tổng thể thì con pi3+dac schiit bifrost ko hay bằng cd bác ah, đánh giá khoảng 7đ so với con cd đang xài bác. Còn lấy cổng xuất cd thì đánh giá khoảng 8.5-9đ/10. Có thể do cọng coaxial của mình chưa phải đồ xịn lắm nên tiếng chưa bằng dc con cd

Nghe sao nản thế ! Có khi nào phối ghép chưa đúng.

Dù sao thì cái CDP x33es cũng "không phải dạng vừa đâu" vì nếu mình nhớ ko sai nó nằm trong nhóm các series đầu 3, 33, 333 và đầu 5 là 50 và 555 của Sony và khi lúc nó ra giá sách rất cao và thuộc dòng đỉnh những năm 1986 - 1992. Anh em nào chơi MD thì biết rõ như ban ngày là ai nhả 33 hay 333 là hốt ngay. Mình cũng đú đởn cách đây khoảng 3 năm có con chỉ mỗi số 3 là MDS-JA3ES ....mắt yếu quá rồi ko có mà thay nên đang đắp mền chơi lâu lâu lấy ra làm DA (DA = DAC, fan MD hay gọi là làm DA vì người Nhật gọi thế nên ăn theo) nghe cũng hay vì giải mã lên đến 20 bit đấy nhé :)

Hiện giờ tài sản mấy e DA "đỉnh" mình có là:
Sony MDS-JA3ES (chỉ còn làm DA đã mod thành đầu vào là 220VAC chính tay bác Cừ Susu quá cố làm)

Kenwood MFD-7002s (có chữ s) là thuộc hàng cao cấp nhé, play / record đĩa MD cực ngon, DA giải mã 24 bit / 48kHz luôn (2 coaxial in, 1 optical in) --- Cái này phải đến xin em mới bán vì chắc VN có 3-4 con hà hà :D

Onkyo MD-105X play / record đĩa MD cực ngon, làm DA 24 bit /48kHz (1 optical in)

Onkyo FR-N7X ...haizz play /record MD, MDLP luôn, CD làm DA giải mã ngon - là giàn mini cao cấp size trung, cặp loa nón giấy Keppla. Play CD đánh ra MD, MDLP dài 8 tiếng...chất âm vô cùng ngọt ngào ...trả giá mãi bác Trần Trí audio mới bán cho ;) ...mang về làm quà Tết tặng vợ bù cho cái bộ giàn của mình chỉ mỗi mình mình biết mở :p @@

Mấy cái MD trên cái nào cũng dùng cục R-core ...là lá la

P/S: ai chơi MD hú mình nhé...tuần nào cũng cafe với 1 "trùm sò" về MD :) ...Ngài này đang có Sony 555, Dê non 2000, 1800 kaka

Chỉnh sửa lần cuối:

doanthieugia19

Active Member

Nghe sao nản thế ! Có khi nào phối ghép chưa đúng.

Dù sao thì cái CDP x33es cũng "không phải dạng vừa đâu" vì nếu mình nhớ ko sai nó nằm trong nhóm các series đầu 3, 33, 333 và đầu 5 là 50 và 555 của Sony và khi lúc nó ra giá sách rất cao và thuộc dòng đỉnh những năm 1986 - 1992. Anh em nào chơi MD thì biết rõ như ban ngày là ai nhả 33 hay 333 là hốt ngay. Mình cũng đú đởn cách đây khoảng 3 năm có con chỉ mỗi số 3 là MDS-JA3ES ....mắt yếu quá rồi ko có mà thay nên đang đắp mền chơi lâu lâu lấy là là DAC (fan MD hay gọi là làm DA vì người Nhật gọi thế nên ăn theo) nghe cũng hay vì giải mã lên đến 20 bit đấy nhé :)

Hiện giờ tài sản mấy e DA "đỉnh" mình có là:
Sony MDS-JA3ES (chỉ còn làm DA đã mod thành đầu vào là 220VAC chính tay bác Cừ Susu quá cố làm)

Kenwood MFD-7002s (có chữ s) là thuộc hàng cao cấp nhé, play / record đĩa MD cực ngon, DA giải mã 24 bit / 48kHz luôn (2 coaxial in, 1 optical in) --- Cái này phải đến xin em mới bán vì chắc VN có 3-4 con hà hà :D

Onkyo MD-105X play / record đĩa MD cực ngon, làm DA 24 bit /48kHz (1 optical in)

Onkyo FR-N7X ...haizz play /record MD, MDLP luôn, CD làm DA giải mã ngon - là giàn mini cao cấp size trung, cặp loa nón giấy Keppla. Play CD đánh ra MD, MDLP dài 8 tiếng...chất âm vô cùng ngọt ngào ...trả giá mãi bác Trần Trí audio mới bán cho ;)

Mấy cái MD trên cái nào cũng dùng cục R-core ...là lá la

P/S: ai chơi MD hú mình nhé...tuần nào cũng cafe với 1 "trùm sò" về MD :) ...Ngài này đang có Sony 555, Dê non 2000, 1800 kaka

Hj, tổng thể con Pi + DAC chưa bằng con con CD là điều dễ hiểu bởi vì mình lấy tín hiệu thẳng qua cổng USB qua cọng dây kèm của con DAC Schiit nên tín hiệu là chưa sạch và âm thanh chi tiết không bằng là điều mà mình hoàn toàn chấp nhận. Còn qua cổng coaxial của con CD thì chắc là do cọng dây coaxial hàng noname bữa nhờ tiệm ở chợ nhật tảo nó làm mất có 200k ah nên chắc ko thể nào truyền tải tốt nhất tín hiệu được. Mình đang tính nâng cọng dây coaxial mà thấy đang máu dự án con transport của pi http://www.pi2design.com/coming-soon.html do bác trung224 có viết này nên chưa muốn mua cọng dây nâng cấp . Do vậy nên nghe qua con CD vẫn đang là âm thanh tối ưu nhất khi chưa có giải pháp transport tốt hơn bác Smallgent ah.
Còn e hồi xưa cũng có con MD sony mà cắm lộn điện nó cháy cái biến thế rùi, đang đắp mền để tag cho nó. [-O<

smallgent

Well-Known Member

Ơ cái MD kia có brand name gì hem lại đú cục R-core nhét vào ...mà bạn kiểm tra kỹ chưa có khi chỉ cháy cầu chì ;)

Mình thì giờ hài lòng transport của RP2 + Rune cặp với DAC+ hoặc M8 rồi...tạm cho là nguồn đã sạch ...giờ đi săn amp ... mình chả chịu cái nào từ khi nghe McIntosh ;) ... cơ bắp nhỉ :)

tml3nr

Moderator

Dây loa mình dùng loại no name bạn ah. 10k/m. Hic !!!

Ưu tiên dây tín hiệu trước nhé bạn @chipno ...tìm đúng dây đi rồi tính tiếp dây loa. Ko nên thay đổi cùng lúc hơn 2 yếu tố khó biết chất âm tốt lên từ cái nào. Cái gì cũng phải cần trải nghiệm.

Nếu 1 trong 2 có một cái trội hơn thì đúng là nên đầu tư sợi dây tín hiệu khá tí. Vì dây loa có thể tìm được loại rẻ mà tốt, dây tín hiệu thì khó hơn.

Dây loa bình dân mà tốt (có thể đáp ứng được với dây tín hiệu khoảng 100USD), thì trước giờ mình thấy có vài loại, dân gian thường gọi là dây công trình. Nó là dây cuộn của các hãng audio, thường dùng để thi công các công trình lớn. Nó có thể mạ bạc 1 trong 2 sợi, hoặc cả 2. Cũng có khi bằng đồng.

Loại này mà hay hơi khó kiếm, thường mình phải quen thân chủ tiệm mới nài được vài mét :(

Chỉnh sửa lần cuối:

doanthieugia19

Active Member

Ơ cái MD kia có brand name gì hem lại đú cục R-core nhét vào ...mà bạn kiểm tra kỹ chưa có khi chỉ cháy cầu chì ;)

Mình thì giờ hài lòng transport của RP2 + Rune cặp với DAC+ hoặc M8 rồi...tạm cho là nguồn đã sạch ...giờ đi săn amp ... mình chả chịu cái nào từ khi nghe McIntosh ;) ... cơ bắp nhỉ :)

Con md sony gì đáy mibhf quên mất rồi, để mai dở mền coi lại đã. Tại ko rành điện tử lắm hỏi mấy bác sửa ampli thì nói cắm lộn điện chắc cháy biến thế mak mấy bác nhật tảo nói giờ ko ai chịu quấn lại nên bữa giờ vẵn đắp mền cho e nó.
Mình giờ đang định nâng cấp cặp dây loa nên chơi cặp nào ngon bổ rẻ nhỉ, dự là đầu tư khoảng 2 củ đổ lại thui ah. E đang chơi cặp loa monitor rx2 và bookself silver 1+ ampli arcam delta 290+ampli denon 1500ae thì chơi con dây loa nào cho hợp ah, chủ yếu nghe bookself+denon nha, cặp kia để phong ngủ cho đứa e. Bác Small hoặc tml3nr rành thì giúp e

Bên trên