Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

linh0983

Well-Known Member
Dac + Standard và Dac + Pro cùng dùng chung con chip pcm5122 . Mình có Dac + và cũng có thử nguồn riêng mình ko thấy khác biệt lắm còn Dac + Pro mình ko có nên chưa thử . Để cấp nguồn riêng cũng ko phức tạp như mình tưởng đâu a .

Chỉnh sửa lần cuối:

celebrity

Active Member
Anh chàng Hans này bảo DAC +Pro mà cấp nguồn bởi RP thì chớ nghe, phí thì giờ. Nhưng nếu nuôi riêng bằng LPS thì nghe cả ngày không chán. Xin các cao thủ cho ý kiến để nó về nhà em xử luôn một phát cho gọn. Xin cám ơn trước.
em làm rồi đơn giản thôi bác lấy nhíp kẹp bẻ nhẹ 1 cái là con điện trở văng ra :D, hàn dây vô thôi. Nghe hay hơn hẳn đó bác cứ mạnh dạn làm mấy món này rẻ tiền mà cứ vọc thoải mái.

linh0983

Well-Known Member
em làm rồi đơn giản thôi bác lấy nhíp kẹp bẻ nhẹ 1 cái là con điện trở văng ra :D, hàn dây vô thôi. Nghe hay hơn hẳn đó bác cứ mạnh dạn làm mấy món này rẻ tiền mà cứ vọc thoải mái.
Văng ra hay bể luôn con R14 vậy bác ( đùa ti a hi hi ) . Bác cảm nhận là hay hơn là tuyệt rồi . Hình bác chụp rõ quá nhỉ .

tml3nr

Moderator
Anh có thể rì view tí về khác biệt sau khi chạy nguồn rời như thế nào ạ? Anh mô tả kỹ cách cấp nguồn 2 bên cho anh em học hỏi với.

Chỉnh sửa lần cuối:

tml3nr

Moderator
Google mình mới biết cái nút trắng đó là để flash con eeprom trên board Dac bác . Bác @tml3nr flash thử chưa a .
https://www.hifiberry.com/blog/flash-your-dac-for-automatic-configuration/
Theo em hiểu thì nó chỉ có lợi là OS sẽ tự nhận Dac luôn. Mình không cần phải edit file config.txt

Thấy cũng không có lợi nhiều nên em không dám thử. Sợ xui xui nó chết cái card, hoặc tiếng nó khác đi thì mình cũng không muốn :D

tml3nr

Moderator
Em vẫn muốn thử việc cấp nguồn riêng cho Dac+ standard / Dac+ Pro bằng cáp dupont trước ạ. Xin các anh cho ý kiến.

Từ các links này:

https://support.hifiberry.com/hc/en-us/articles/205376201-GPIO-usage-of-HiFiBerry-boards

https://support.hifiberry.com/hc/en-us/community/posts/206642779-DAC-minimal-Pin-Configuration

HiFiBerry DAC+, Digi+ and Amp+

GPIO2-3 (pins 3 and 5) are used by our products for configuration. If you are experienced with I2C, you might add other slave devices. If you a a novice, we don’t recommend this at all.

GPIOs 18-21 (pins 12, 35, 38 and 40) are used for the sound interface. You can’t use them for any other purpose.

On the HiFiBerry Digi+, GPIO16 is also reserved.

Em hiểu như sau:

- Ngoài các pins data. Dac cần 2 nguồn DC, 1 cái 3.3V để nuôi mạch digital. 5V để nuôi mạch analog.

Như vậy, bước 1 mình sẽ nối các pin sau, từ Pi qua Dac bằng cáp dupont:

1, 2, 3, 5, 6
12, 14
27, 28
35, 38, 40

Nó sẽ hoạt động bình thường?

Bước 2 mình sẽ rút pin 2 và 6 ra khỏi Pi, cấp DC 5V từ một cái nguồn khác vào 2 pin này để nuôi mạch analog của Dac.

Khi đó, kết nối sẽ như sau, không biết nó có cháy nổ gì không hix hix:

Trị giá cái Dac không lớn, nhưng khó mua quá. Nên em muốn thử kỹ càng trước khi can thiệp vào bo Dac.

Chỉnh sửa lần cuối:

tml3nr

Moderator
Em report thêm về cục pin sạc 4.8V ạ. Lần trước em có viết ở đây:

http://www.hdvietnam.com/posts/9152314

Sau khi sạc, xả khoảng 6 lần. Em thử lại âm thanh lần nữa.

Cảm giác nặng tai lúc đầu giảm đi rất nhiều, có thể nói là 10 còn 8.

Tổng thể gần giống iPower, ngoại trừ tiếng hơi khô, giống như thiếu độ vang. Bass không xuống quá sâu như lúc đầu, ngược lại, xuống không sâu và hơi bị tức một tí. Nghe vẫn có cảm giác thiếu êm dịu.

Xin lưu ý về cục pin này, và nói chung cho các loại pin sạc:

- Khi mới sạc đầy, volt của nó khi có tải 300mA (tương đương dòng tiêu thụ của Pi / Dac) là 5.6V.

- Sau khi xả khoảng 200-300mA. Với tải 300mA, Volt nó mới xuống còn khoảng 5.25V.

Chỉnh sửa lần cuối:

linh0983

Well-Known Member
Bác so sánh kết nối thưc tế của Pi và Dac khi nối bằng socket 20 pin ( dò mạch bằng mắt và đồng hồ đo Ohm ) mà giống với kết nối mà bác đang diy bằng cáp dupont vậy là được . ( Do đó xả con R14 là nhanh nhất và an toàn nhất là vậy ko phải lăn tăn phần kết nối a ) .

chipno

Active Member
Bác so sánh kết nối thưc tế của Pi và Dac khi nối bằng socket 20 pin ( dò mạch bằng mắt và đồng hồ đo Ohm ) mà giống với kết nối mà bác đang diy bằng cáp dupont vậy là được . ( Do đó xả con R14 là nhanh nhất và an toàn nhất là vậy ko phải lăn tăn phần kết nối a ) .
Theo e , a tml3nr làm cách này đi a .

linh0983

Well-Known Member
Khi nào board DIGI + về mình cũng làm theo hình này . Xà con R3 cấp nguồn 3.3v cho Digi + ( đó là theo họ ) . Còn theo mình xả thêm con R6 nguồn 5v cấp cho Toslink vì mình ko dùng Toslink . Tóm lại chỉ cấp mỗi nguồn 3.3v cho Digi + và diy lại con thạch anh 27M 2pin thành 4pin . ( Về thạch anh mình đã làm cho 1 bác ở ct chạy ngon a . ) . Vì vậy bác nào có Digi + cứ mạnh dạn thay con thạch anh 27M 4 pin sự khác nhau giữa thạch anh 2pin và 4pin trên board Digi + này là : 2pin ko cần nguồn nuôi còn 4pin thì có bác a 3.3v .

https://support.hifiberry.com/hc/en...gi-Pro-power-separately-from-the-Raspberry-Pi
Mình ko biết Digi + và Digi + Pro có giống board nhau ko . Mỗi board mỗi khác hay sao . Board China mình làm ko giống board này .

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên