Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

giaphongn

Well-Known Member
Các bác đi trước có kinh nghiệm tư vấn giúp em phần mềm nghe nhạc / xem phim + trình điều khiển nào cho Odroid C2 mà có thể play từ NAS và quản lý thư viện khoa học, dễ dùng (như Jriver trên PC là ổn ạ :D)

linh0983

Well-Known Member
Input Processing
Source: SDCARD/LOSSLESS/ASIA CDCS - Truc Mi - Tim Nhau/Track08.wav
Encoded at: 16 bit, 44.1 kHz, Stereo
Decoded to: 16 bit, 44.1 kHz, Stereo
Rate: 1.411 mbps
DSP Operations
Resampling: 32 bit, 384 kHz, Stereo (soxr very high)
Crossfeed: off
Chip options: none
Volume: disabled
Output Stream
Format: 32 bit, 384 kHz, Stereo
Rate: 24.576 mbps
Audio Device
Device:
Chip:
Architecture:
Interface:
CPU: armv7l, 1.2 GHz, 6%, 55°

Các bác cho mình hỏi chỗ : Output Stream
Format: 32 bit, 384 kHz, Stereo : Nghĩa là nó xuất ra 32/348 mặc dù file nhạc chỉ có 16/44.1 mình hiểu vậy có đúng ko ? Vả lại tại sao nó lại convert như vậy a .

do_long_khach

Well-Known Member
Vì bác đang chạy resampling trong mpd, chọn off thì hết.
Input Processing
Source: NAS/Lossless/Nhac quoc te/Audiophile/Producer collection/B&W with Real World Records/Various Artists - Bowers & Wilkins with Real World Records.wav
Encoded at: 16 bit, 44.1 kHz, Stereo
Decoded to: 16 bit, 44.1 kHz, Stereo
DSP Operations
Resampling: off
Crossfeed: off
Chip options: none
Volume: disabled
Output Stream
Format: 16 bit, 44.1 kHz, Stereo
Audio Device

linh0983

Well-Known Member
Giữa chọn resampling và off thì chất âm có khác nhau ko . Nếu là bác thì bác chọn cái nào a . Khi chọn resampling mình có cảm tưởng CPU nó nóng hơn bình thường 1 >> 3 độ .

Chỉnh sửa lần cuối:

giaphongn

Well-Known Member
Giữa chọn resampling và off thì chất âm có khác nhau ko . Nếu là bác thì bác chọn cái nào a . Khi chọn resampling mình có cảm tưởng CPU nó nóng hơn bình thường 1 >> 3 độ .
Cái này tùy tai và cũng tùy bản nhạc nữa. Em thường resampling lên 24bit thấy hợp tai hơn.

Chỉnh sửa lần cuối:

dungsin_lqd

Well-Known Member
Các bác đi trước có kinh nghiệm tư vấn giúp em phần mềm nghe nhạc / xem phim + trình điều khiển nào cho Odroid C2 mà có thể play từ NAS và quản lý thư viện khoa học, dễ dùng (như Jriver trên PC là ổn ạ :D)
Odroid C2 cài LE thôi chứ cài được gì...không thôi cài HĐH trên trang hardkernel.com

linh0983

Well-Known Member
Sáng nay ra Vườn chuối làm vụ này xong rồi bác các bác đợi 10 ngày nữa a . Hi Hi :rolleyes:

giaphongn

Well-Known Member
Odroid C2 cài LE thôi chứ cài được gì...không thôi cài HĐH trên trang hardkernel.com
Cái này mình thử cài rồi. Dùng trình Kore để điều khiển. Nhưng không biết cách để chơi nhạc/phim từ NAS. Bác nào biết xin hướng dẫn giùm.
Cũng đã cài thử Rune, nhưng sơ bộ thấy quản lý thư viện của nó không được tiện dụng lắm (muốn chọn bộ lọc theo Albums/Artists/Genres, hiển thị cover build-in trong file flac thì chưa biết sử lý thế nào).
Còn Moode 3.1 thì chưa thử.

linh0983

Well-Known Member
Moode chỉ để nghe nhạc . LE sau khi C2 boot xong bác dùng kodi là xem phim và nghe nhạc từ NAS ngon bác a .

dungsin_lqd

Well-Known Member
Cái này mình thử cài rồi. Dùng trình Kore để điều khiển. Nhưng không biết cách để chơi nhạc/phim từ NAS. Bác nào biết xin hướng dẫn giùm.
Cũng đã cài thử Rune, nhưng sơ bộ thấy quản lý thư viện của nó không được tiện dụng lắm (muốn chọn bộ lọc theo Albums/Artists/Genres, hiển thị cover build-in trong file flac thì chưa biết sử lý thế nào).
Còn Moode 3.1 thì chưa thử.
Bác dùng NAS gì? Có 2 phương thức thôi SMB or NFS thôi. Mình thì dùng NAS synology và Media Server cài winser 2008.

Camr
1/ Em đang tính mua thêm DAC cho Pi3 thì không biết nên mua DAC nào trong hai loại này ạ Hifiberry Dac+ Standard và Hifiberry Dac+ Pro
2/ em chưa có bộ vỏ cho cả Pi3 và DAC, nếu được mong các bác giới thiệu giúp em trang mua luôn ạ.
Cảm ơn các bác ạ.
Cảm ơn các bác, em vừa đặt hàng ở đây rồi ạ.
https://www.hifiberry.com/shop/boards/hifiberry-dac-pro/
https://www.hifiberry.com/shop/cases/steel-case-for-hifiberry-dac-brushed-cover-2/

giaphongn

Well-Known Member
Sau khi thử qua Kingston 90/80MB/s thì em thấy có vẻ như là chất lượng của thẻ quan trọng hơn là tốc độ. Em thấy Lexar 1000x cũng là dòng cao cấp nên tò mò, muốn thử qua ạ.

Các bác cho hỏi là nếu bỏ qua yếu tố về nhạc tính, thì dung lượng và thông số Read/Write của thẻ tối thiểu là bao nhiêu để chạy mượt, không delay, âm thanh không bị ngắt quãng (VD: thẻ 16GB, Read: 40MB/s - Write: 10MB/s). Vì giá khác nhau nhiều, nên mua thế nào cho hợp lý nhất?

tml3nr

Moderator
1/ Em đang tính mua thêm DAC cho Pi3 thì không biết nên mua DAC nào trong hai loại này ạ Hifiberry Dac+ Standard và Hifiberry Dac+ Pro
2/ em chưa có bộ vỏ cho cả Pi3 và DAC, nếu được mong các bác giới thiệu giúp em trang mua luôn ạ.
Cảm ơn các bác ạ.
Sáng giờ em bận quá, chưa kịp trả lời thì anh đã bụp luông rùi :D

Hôm trước em gửi mua ở Amazon:

https://www.amazon.com/dp/B0147RA2PY/

https://www.amazon.com/dp/B016YXUQKK/

https://www.amazon.com/dp/B017QNMUEM/

https://www.amazon.com/dp/B014BZ4HEO/

Theo em nên mua Dac+ Pro, vì âm thanh của nó hơn nhiều so với số tiền chênh lệch. Em mua thêm Dac+ Standard để thử xem tiếng của nó so với Dac+ Pro như thế nào.

Em mua cả case kim loại và case mica của hifiberry. Thích case kim loại hơn vì nó nặng. Mình cắm dây không bị trôi.

Sau đó em có tìm ra được bản vẽ case mica tương tự như cái của hibiberry. Em có có up lên ở mấy trang trước.

do_long_khach

Well-Known Member
Resampling tiếng mượt và phẳng hơn. Để nguyên thì gai góc và có chiều sâu hơn. Phòng nghe lớn thì phân biệt khá rõ. Tôi thích ko resampling.

Dây và jack usb về bác để lại giùm mỗi thứ 2 bộ nhé. Nhiều người tham gia thì 1 bộ cũng được. Tks.

Bên trên