Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

smallgent

Well-Known Member
Haha vậy là a sẽ chơi Multibit thế cho M8 hôm trước bỏ ko đặt hả? :rolleyes: ... mấy board giờ chắc chuẩn cao lắm a, có thể tới 7 lớp á .. tùy vào nhiêu copper gsm thôi :cool:

...còn đưa hình vại là còn lăn tăn chưa mua kaka ... thôi cứ đếm số linh kiện thấy cũng nhiều + made in the USA yên tâm, còn chất âm như nào a nên đi nghe thử xem :p

smallgent

Well-Known Member
E định oder cái cục nguồn cho pi này mà đợi thì lâu quá, bác small hay ae có ai dư nguồn linear ở link bác smallgent cho này không nhượng lại cho e đi ah.
http://s.aliexpress.com/e6vmUN3u
Sao bạn ko mua R-core + board chỉnh lưu cho rẻ: khoảng 40$ so với 70$++ kia.

Chắc mua R-core + board về gắn + thiết kế hộp mica đẹp bán $55 quá ! Ai mua hơm :rolleyes:

VD2000

Member
A mua rồi hả? A thử usb từ C2 / Rune xem chạy ngon ko? Đầu vào usb nó xài chip CM6631A đó anh.

Cái board ES9018K2M của e hy vọng tối nay có vì bưu điện chỗ e xác nhận đã nhận sáng nay :p
có phải cái này không bác, cái này nó hàn gia công bằng tay .. nên flux và chì đầy board, cần phải vệ sinh lại cái board, trước khi cắm điện.

smallgent

Well-Known Member
có phải cái này không bác, cái này nó hàn gia công bằng tay .. nên flux và chì đầy board, cần phải vệ sinh lại cái board, trước khi cắm điện. View attachment 226568
May quá ...của mình hơi khác chỗ cái terminal màu xanh. Chỗ nào mà hàn tệ quá vậy. Nếu mình mà bị cho cha bán 1* ngay :eek:

Mà chắc là nó, nhìn sơ mối hàn xấu thật, để xem chất âm như nào :D. Bạn cấp nguồn đôi nên hàn thêm cái terminal xanh lá kia phải ko?

doanthieugia19

Active Member
Sao bạn ko mua R-core + board chỉnh lưu cho rẻ: khoảng 40$ so với 70$++ kia.

Chắc mua R-core + board về gắn + thiết kế hộp mica đẹp bán $55 quá ! Ai mua hơm :rolleyes:
E mua cho bác ơi, he he.E mù mờ về mấy cái này lắm, nói chung nghịch cũng được nhưng hok có thời gian. Cái nào về cắm điện vào xài là e thích nhất ah.

linh0983

Well-Known Member
Haha vậy là a sẽ chơi Multibit thế cho M8 hôm trước bỏ ko đặt hả? :rolleyes: ... mấy board giờ chắc chuẩn cao lắm a, có thể tới 7 lớp á .. tùy vào nhiêu copper gsm thôi :cool:

...còn đưa hình vại là còn lăn tăn chưa mua kaka ... thôi cứ đếm số linh kiện thấy cũng nhiều + made in the USA yên tâm, còn chất âm như nào a nên đi nghe thử xem :p
M8 mình mua dùm cho người khác rồi bây giờ tính tậu em này bác a .

linh0983

Well-Known Member
Mình ở CT mình mounts cái NAS ở nhà nghe bình thường mà chắc bác share sai đường dẫn rồi a .

smallgent

Well-Known Member
Bác làm dự án này, chơi luôn hộp xịn chắc có nhiều bác theo đấy.
Hộp xịn giá đó thôi về vợ nó nuôi sướng hơn nhiều :D ... hộp mica xịn do mình thiết kế, thi công đi dây thôi, nghe tốt, thẩm mĩ ok, đạt chuẩn IEC, IP21 :p

Chỉnh sửa lần cuối:

smallgent

Well-Known Member
@VD2000: Nhìn lướt cái board tạm ổn, nhìn kỹ đúng là phần hàn chì hơi tệ. Trước mắt mình cấp 9VDC, đấu 3 chân DAT, BCK, LRCK nhưng âm distorted quá mà mất 1 kênh. Đang lọ mọ xem lại xem bị gì ? Kaka lần đầu gặp sự cố :(

Chỉnh sửa lần cuối:

smallgent

Well-Known Member
Cập nhật test board dac ES9018K2M: Lọ mọ mãi hết RP2 qua RP3 ko hiểu họ nhà Mâm Xôi (RP = Raspberry) này bị gì mà transport qua bị distorted quá, đã thế tín hiệu yếu xìu. Search Google ra cả lố sự cố với họ nhà RP dị ứng với chip ES9018K2M.

Mình nhớ đọc đâu trên diễn đàn Odroid nói dòng các chân ra I2S trên C2 lớn hơn họ RP nên lôi C2 ra thử ..haizz âm ra ngọt, đã test luôn 24/192 ổn.

Dù sao cũng để mình tìm hiểu thêm xem cũng có khi do dtoverlay nó khác chút làm giải mã drop bit gây ra distorted. Nếu đúng lý do này thì tinh chỉnh code sẽ được.

Các vấn đề trên chỉ là các khả năng chưa được xác định chính xác, mình sẽ tranh thủ tìm hiểu thêm. Các bạn trải nghiệm đi (nếu có) rồi đóng góp ý kiến thêm.

Chỉnh sửa lần cuối:

thanhyk

Well-Known Member
Hiện giờ có phần mềm karaoke nào (offline là đủ) cho Pi không các bác. Thanks nhiều ạ.

smallgent

Well-Known Member
Hiện giờ có phần mềm karaoke nào (offline là đủ) cho Pi không các bác. Thanks nhiều ạ.
Anh tham khảo với @phithien hoặc @Thanhvo31
E cũng đang tính làm kok bằng C2 ;)

Có khác biệt nhiều giữa M8 và board es9018k2m ko vậy bác .
ES9018K2M
E nghe thử với C2 sáng nay 1h, chắc do chất lượng thi công board hoặc có thể e chưa tìm được cách kết nối qua I2S đúng, đủ nên thấy nghe ko bằng các board ES9023, PCM5102 mặc dù phần treble e thấy chi tiết hơn, nói chung 3 giãi đều ổn duy chỉ có 1 chút nhiễu nền (mở lớn chút khoảng 9h + chú ý nghe). E chưa đo nhưng đoán là do phần tín hiệu đầu ra hơi cao, khả năng là vượt quá mức chuẩn 2Vrms. Khắc phục là thay hết giàn tụ lọc đi + diy chút. E chưa có giờ để xem xem sẽ tìm code giải mã đúng cho nó.

P/S: về gói hàng, a có số tracking rồi thì vào trang vnpost.vn tra là ra mà anh. Phần tracking kia nó query dữ liệu từ web quốc tế nên khả năng ko phải là realtime info nên thường có trễ (đầu cuối update chậm). Hình a cho nó báo hàng đã ra khỏi nước gửi vào ngày khai trường 5/9 vậy chắc a phải chờ cuối hoặc may ra đầu tuàn sau hàng đến tay.

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên