Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

trung224

Well-Known Member
Biến áp đắt là đúng rồi bác: Đa phần biến áp đó làm ở Châu Âu hay Mỹ, ko có gia công ở Tàu nên chất lượng tốt và bền. Chưa kể dây cuốn đều là dây đồng xịn, ví dụ như biến áp jensen dùng dây đồng của cardas 99,999% chả hạn, mấy cái đấy cũng ko thể rẻ được. Thật ra trong các cách xuất âm (biến thế, tube, discrete circuit, OpAmp IC) thì xuất âm biến áp là dễ diy nhất, chả cần thiết kế mạch gì phức tạp cả, có điều chất lượng hoàn toàn phụ thuộc vào cái biến áp (biến áp mà tồi thì so với OpAmp xuất âm còn tệ hơn rất nhiều). Thành thử nếu bác định dùng biến áp xuất âm thì nên chọn loại tử tế (và cũng đắt) để chơi, còn nếu cảm thấy ko kham được về kinh tế thì cứ dùng OpAmp cho lành.

dongochoan

Active Member
Biến áp đắt là đúng rồi bác: Đa phần biến áp đó làm ở Châu Âu hay Mỹ, ko có gia công ở Tàu nên chất lượng tốt và bền. Chưa kể dây cuốn đều là dây đồng xịn, ví dụ như biến áp jensen dùng dây đồng của cardas 99,999% chả hạn, mấy cái đấy cũng ko thể rẻ được. Thật ra trong các cách xuất âm (biến thế, tube, discrete circuit, OpAmp IC) thì xuất âm biến áp là dễ diy nhất, chả cần thiết kế mạch gì phức tạp cả, có điều chất lượng hoàn toàn phụ thuộc vào cái biến áp (biến áp mà tồi thì so với OpAmp xuất âm còn tệ hơn rất nhiều). Thành thử nếu bác định dùng biến áp xuất âm thì nên chọn loại tử tế (và cũng đắt) để chơi, còn nếu cảm thấy ko kham được về kinh tế thì cứ dùng OpAmp cho lành.
Cám ơn bác nhiều, em cũng đang cân nhắc giữa vài loại: Tamura (hàng cũ), Lundahl, Jensen... bác ạ.

smallgent

Well-Known Member
...em thấy dùng từ "phối ghép" cho 1 bộ âm thanh là rất thâm thúy, nhà bác nào mà có 2-3 bộ dàn thì việc phối ghép qua lại sẽ cho nhiều trải nghiệm rất thú vị các bác ạ...
Bạn phải nói một cách dứt điểm luôn là chả có bộ nghe nhạc nào dở chẳng qua là chưa tìm được sự phối ghép phù hợp.

geekstore

Member
Bạn phải nói một cách dứt điểm luôn là chả có bộ nghe nhạc nào dở chẳng qua là chưa tìm được sự phối ghép phù hợp.
Có chứ sao không?
Thiết bị rẻ tiền, linh kiện kém thì sao mà hay để phối ghép được :D
Vd cụ thể là đố ai "phối ghép" phù hợp được con này :D
*troll*

linh0983

Well-Known Member
Hì hì, cám ơn bác. Em đã thử khá nhiều loại rồi: NE5532 loại gấu, Op627... Muse02 mỗi con mỗi khác bác ạ.
Ha ha ! Board ES9018K2M trong đó có con NE5532 móc ra thử vào board AK4495SQE . Xong board nguồn mình thử con Muse02 của bác xem có khác nhau nhiều ko a .

dongochoan

Active Member
Ha ha ! Board ES9018K2M trong đó có con NE5532 móc ra thử vào board AK4495SQE . Xong board nguồn mình thử con Muse02 của bác xem có khác nhau nhiều ko a .
Mấy con Opamp đi kèm theo kit thường chất lượng không cao các bác ạ, NE5532 các bác kiếm mấy con tháo máy (hiện còn khá nhiều và giá còn rất dễ chịu), em thấy không kém Muse nhiều đâu (chỉ kém chút ở dải cao và độ tinh tế), ngoài ra còn OP275, OP2132, OP2134, LME49720...., cao cấp hơn thì có OP627, Muse01, Muse02, Burson Op V5, V5i...

dth_hn

Các bác chơi gấu quá.
E cũng nghe nhạc qua wifi;
nhưng chỉ dùng :
- dùng pi 2 + openelec + dock hdd làm nas ưu diểm là mount rất nhanh cả khởi động chỉ khoảng 10s, và copy thêm ít nhạc mp3 chất lượng cao lên cloud cho tiện
- Airport E để giải mã
- Kết nối bằng smartphone, e quen dùng es file explore chọn file nhạc như trên máy tính ấy, trên smartphone thích cài phần mềm nào quản lý nhạc cũng được.
Stream từ smartphone vào con AE hoặc KODI dùng phần mềm ALLSTREAM
Nghe cũng ổn , nhất là tiện lợi. E có cài thử runne và volumio nhưng thấy dùng không tiện nên thôi. Dùng pi + openelec được cái vừa stream vời làm nas rất tiện.

Tuy nhiên chác là âm thanh stream từ smartphoen sang AE sẽ bị phụ thuộc nhiều vào smartphoen (e đoán thế chứ chưa có điều kiện so sanh) nên chưa chắc đã hay bằng cài runne cho pi chạy thẳng ra dac. Nhưng đối với e thế là OK rồi.

E đang định gắn DAC cho con pi để stream nhạc qua pi cho tiện, không phải AE cho đỡ lằng nhằng giây dợ, không biết con DAC
Raspbery Pi DAC PCM5122 I2S có tạm ổn không; chất lượng out so với AE có ổn không

Chỉnh sửa lần cuối:

zeze

Well-Known Member
@dongochoan:
Như vậy AK4495 cần phải có 2 cục BA và 3 bo điều áp, chỉnh lưu. Cái vụ này tốn $ quá.
Bác so sánh thử giá Muse01, Muse02, Burson Op V5, V5i với Tamura (hàng cũ), Lundahl, Jensen... như thế nào. Chênh nhau nhiều không bác?
@dth_hn: nhiều bác có Raspbery Pi DAC PCM5122 lắm. Mình đã nghe thử, chất lượng rất ổn với tầm giá của nó (không cần tốn BA, bo điều áp gì cà, chỉ gắn qua GPIO của Rpi3 là xong).
p/s: Xem lại nó có tương thích với Rpi2 không nhe.

dongochoan

Active Member
@dongochoan:
Như vậy AK4495 cần phải có 2 cục BA và 3 bo điều áp, chỉnh lưu. Cái vụ này tốn $ quá.
Bác so sánh thử giá Muse01, Muse02, Burson Op V5, V5i với Tamura (hàng cũ), Lundahl, Jensen... như thế nào. Chênh nhau nhiều không bác?
@dth_hn: nhiều bác có Raspbery Pi DAC PCM5122 lắm. Mình đã nghe thử, chất lượng rất ổn với tầm giá của nó (không cần tốn BA, bo điều áp gì cà, chỉ gắn qua GPIO của Rpi3 là xong).
p/s: Xem lại nó có tương thích với Rpi2 không nhe.
Vụ nguồn bác có thể chọn tùy theo những gì mình có: thấp thì LM317-LM337, cao hơn chút thì LT1963 (mấy con này đơn giản và rẻ, trên mạng có bán sẵn bộ kit mà), hơn nữa thì LT3042 hoặc tương đương (có bác espadon_vn bên vnav ngoài Hà nội có PCB đó bác).
Về Opamp em chưa có diễm phúc sở hữu nhiều thế đâu bác (như Burson V5, V5i em chưa có), giá thì Muse01, Muse02 về đến VN khoảng 1,35tr/1 con, V5 thì khoảng 70-75USD/1 con. Còn biến thế xuất âm nhiều giá lắm bác ạ, em tra thử thấy Sowter khoảng 210 euro/1 cặp tại Anh (chưa tính phí nhập khẩu và ship), Lulldahl thì cũng tương tự (khoảng 260 USD chưa ship).., ngoài ra còn tùy theo thông số của con chip giải mã và đặc tính của nó để chọn biến áp có thông số thích hợp lúc đó mới có giá chính xác bác ơi.

Chỉnh sửa lần cuối:

linh0983

Well-Known Member
Vụ nguồn bác có thể chọn tùy theo những gì mình có: thấp thì LM317-LM337, cao hơn chút thì LT1963 (mấy con này đơn giản và rẻ, trên mạng có bán sẵn bộ kit mà), hơn nữa thì LT3042 hoặc tương đương (có bác espadon_vn bên vnav ngoài Hà nội có PCB đó bác).
Về Opamp em chưa có diễm phúc sở hữu nhiều thế đâu bác (như Burson V5, V5i em chưa có), giá thì Muse01, Muse02 về đến VN khoảng 1,35tr/1 con, V5 thì khoảng 70-75USD/1 con. Còn biến thế xuất âm nhiều giá lắm bác ạ, em tra thử thấy Sowter khoảng 210 euro/1 cặp tại Anh (chưa tính phí nhập khẩu và ship), Lulldahl thì cũng tương tự (khoảng 260 USD chưa ship).., ngoài ra còn tùy theo thông số của con chip giải mã và đặc tính của nó để chọn biến áp có thông số thích hợp lúc đó mới có giá chính xác bác ơi.
Board vẫn còn BID đây bác !
http://www.ebay.com/itm/Supper-Ultr...348841?hash=item2115d73fa9:g:S84AAOSwoudW-0mS

welldone

Well-Known Member
Bác smallagent cho em hỏi cái. Em vẫn loay hoay vào ssh của pi nhưng mãi chưa làm được. Em làm theo hướng dẫn ở post 1 của bác. Cụ thể là:

3. Cách vào chế độ SSH để chạy các dòng lệnh tinh chỉnh RP/Rune:
C1. Cắm bàn phím chuột vào RP, cắm cáp hdmi từ RP ra màn hình rồi đăng nhập theo tên và mật khẩu phía dưới
C2. Cài Putty (down ở đây) rồi chạy bằng cách nhập vào ip của RP/Rune đang chạy rồi đăng nhập theo tên và mật khẩu phía dưới
Tên đăng nhập: root
Mật khẩu: rune
Lưu ý: mật khẩu sẽ ko nhìn thấy, gõ đúng rồi nhấn phím Enter là ok.

Em hỏi vài câu có liên quan như sau:
1. Làm theo 1 trong 2 cách trên hay có cách nào đơn giản hơn ko? Em thử cái app SSHJuice bác recommend cho android phone mà chả làm được!
2. Cắm bàn phím chuột vào RP, cắm cáp hdmi từ RP ra màn hình rồi đăng nhập theo tên và mật khẩu phía dưới=====> Xuất ra màn hình TV LCD, thì có cần quan tâm độ phân giải gì gì ko bác?
3. Cài Putty là cài trên 1 cái PC khác cùng lan network với Pi3 đúng ko bác? Tất cả đều hiệu chỉnh con Pi trên chiếc PC này đúng ko ah?
4. Nếu em dùng Pi3 như music server và xuất qua usb qua DAC, thì ngoài những setting cơ bản cho Rune, có cần lưu ý tinh chỉnh gì đặc biệt để tối ưu hay ko?
Thanks bác.

Chỉnh sửa lần cuối:

do_long_khach

Well-Known Member
Bác smallagent cho em hỏi cái. Em vẫn loay hoay vào ssh của pi nhưng mãi chưa làm được. Em làm theo hướng dẫn ở post 1 của bác. Cụ thể là:

3. Cách vào chế độ SSH để chạy các dòng lệnh tinh chỉnh RP/Rune:
C1. Cắm bàn phím chuột vào RP, cắm cáp hdmi từ RP ra màn hình rồi đăng nhập theo tên và mật khẩu phía dưới
C2. Cài Putty (down ở đây) rồi chạy bằng cách nhập vào ip của RP/Rune đang chạy rồi đăng nhập theo tên và mật khẩu phía dưới
Tên đăng nhập: root
Mật khẩu: rune
Lưu ý: mật khẩu sẽ ko nhìn thấy, gõ đúng rồi nhấn phím Enter là ok.

Em hỏi vài câu có liên quan như sau:
1. Làm theo 1 trong 2 cách trên hay có cách nào đơn giản hơn ko? Em thử cái app SSHJuice bác recommend cho android phone mà chả làm được!
2. Cắm bàn phím chuột vào RP, cắm cáp hdmi từ RP ra màn hình rồi đăng nhập theo tên và mật khẩu phía dưới=====> Xuất ra màn hình TV LCD, thì có cần quan tâm độ phân giải gì gì ko bác?
3. Cài Putty là cài trên 1 cái PC khác cùng lan network với Pi3 đúng ko bác? Tất cả đều hiệu chỉnh con Pi trên chiếc PC này đúng ko ah?
4. Nếu em dùng Pi3 như music server và xuất qua usb qua DAC, thì ngoài những setting cơ bản cho Rune, có cần lưu ý tinh chỉnh gì đặc biệt để tối ưu hay ko?
Thanks bác.
Hợ hợ bác cũng đú gớm. Quên vụ kết nối màn hình đi. Bác cài rune, cắm dây mạng vào pi, trên 1 pc bất kỳ (cùng kết nối 1 mạng với Pi) bật trình duyệt internet lên gõ runeaudio/ và enter, xong rồi. Vào ssh qua putty là dành cho những người muốn nghịch sâi, còn user cũng chả cần.

welldone

Well-Known Member
Hợ hợ bác cũng đú gớm. Quên vụ kết nối màn hình đi. Bác cài rune, cắm dây mạng vào pi, trên 1 pc bất kỳ (cùng kết nối 1 mạng với Pi) bật trình duyệt internet lên gõ runeaudio/ và enter, xong rồi. Vào ssh qua putty là dành cho những người muốn nghịch sâi, còn user cũng chả cần.
Cái vụ chạy và khiển rune trên Pi3 thì em chạy đươc rồi bác. Em thì thấy các bác nghịch vui quá nên em cũng muốn nghịch theo nên cũng tìm hiểu thêm. Mà hiện em đang kết nối Pi với con Nas Synology qua Lan cable. Thấy bữa trước bác bảo là không nên dùng lan cable, mà là nên dùng wifi. Cái này thực hư sao bác confirm phát để em thử nào! Thanks bác.

Bên trên