Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

smallgent

Well-Known Member
Có thể dùng sound card gắn trong của PC làm DAC cho Pi dc ko các bác ( vd gắn qua i2s và cấp nguồn riêng cho ssoundcard)? Vì em có mấy cái sound nên nếu gắn dc là e chơi Pi ngay.
Nếu I2S thì được ... cứ mua RP3 made in the UK, làm ko được bán bán lại mình thu giá cao 50% giá mua :cool:

Chỉnh sửa lần cuối:

zeze

Well-Known Member
@zeze: vậy thôi a thử board này nè, e thấy các board chip AK4490 thì hiện nay nó được đặt khá nhiều (35 cái cộng gom từ 3 người bán), giá $38.81 gồm cả phí ship. Spec nó đúng ý anh:

- ra RCA
- giải mã đến 32/384
- không DSD

ngoài ra nó có cả XMOS U8 a lấy từ usb của RP3 của anh ra đưa vào board khỏi mod miếc gì hết ...hoặc nhét vào cái hộp magic box gì đó của anh hiện này quá ngon, nguồn dùng từ cục R-core lấy 1 nhánh chỉnh 9VDC cấp cho nó.

Link người bán này có số order cao nhất tại đây

3 ý trên thì đúng ý, nhưng thiếu 1 ý quan trọng là dual chip (mỗi chip phụ trách 1 kênh). Ý anh về con Dac yêu cầu: do mình có sẵn nguồn, board điều áp (có thể thôi, do Volt spec yêu cầu từng dac khác nhau nên đôi khi phải mua thêm nguồn, hoặc board điều áp), có chassic sẵn, music player sẵn (rpi) [cấp sẵn I2S - GPIO] nên chỉ cần bỏ tiền ra mua board Dac. Vậy tập trung mua board Dac cho ngon, có thể 100$ cũng được (board Dac này không có nguồn lọc đầu vào, không có input SPDIF - chỉ tập trung vào chip và IV thôi.
Mà sao anh không thấy lổ khoan (để cố định trên board) của dac trên vậy, vậy làm sao cố định?

zeze

Well-Known Member

dongochoan

Active Member
AK4497 ..wow lại mới hơn, cả ship là $77.69 ... chơi nữa ko a ? :D

Anh @linh0983 nghe 4495 thấy như nào a? Cho e xíu cảm nhận. Tks anh.
Em chen ngang tí: em cũng mới ráp bo DAC AK4495, nói chung em thấy ổn các bác ạ. Em đang có TDA1541, AD1865 (có thể phần IV của em làm chưa tới) rồi đến Gustard, nhưng trước kia vẫn phải dùng đầu CD bởi nghe nhạc số chỉ được 1 vài bài do âm thanh rất chi tiết, thoạt nghe rất ấn tượng nhưng không nghe được lâu. Đến khi nghe AK4495, IV dùng Opamps Muse02 thì em thấy ổn: âm thanh ngọt ngào, không quá chi tiết nhưng cân bằng, âm trường rộng âm thanh tràn đầy khắp phòng... tối qua em nghe một lèo từ 20h-24h mà vẫn không chán. Có lẽ từ bây giờ em chia tay CD được rồi. Chia sẻ vài dòng cùng các bác!

Chỉnh sửa lần cuối:

smallgent

Well-Known Member
3 ý trên thì đúng ý, nhưng thiếu 1 ý quan trọng là dual chip (mỗi chip phụ trách 1 kênh). Ý anh về con Dac yêu cầu: do mình có sẵn nguồn, board điều áp (có thể thôi, do Volt spec yêu cầu từng dac khác nhau nên đôi khi phải mua thêm nguồn, hoặc board điều áp), có chassic sẵn, music player sẵn (rpi) [cấp sẵn I2S - GPIO] nên chỉ cần bỏ tiền ra mua board Dac. Vậy tập trung mua board Dac cho ngon, có thể 100$ cũng được (board Dac này không có nguồn lọc đầu vào, không có input SPDIF - chỉ tập trung vào chip và IV thôi.
Mà sao anh không thấy lổ khoan (để cố định trên board) của dac trên vậy, vậy làm sao cố định?
1) Khi a đã nhắm budget từ $100 theo e ko nên tìm hiểu thêm mấy board chị Na nữa :)

2) Nếu tính dual chip a phải chú ý rất kỹ phần clock là loại độ chính xác cực cao cho nó, còn ko rất khó để nói nghe hay. Đương nhiên board mà dual chip thì mắc hơn hẳn rồi.

3) do cấp DC nên phần lọc a chú ý ở bộ chỉnh lưu là ok.

4) giờ e chỉ khoái i2s thôi, ko còn quan tâm spdif nữa :cool:

smallgent

Well-Known Member
Em chen ngang tí: em cũng mới ráp bo DAC AK4495, nói chung em thấy ổn các bác ạ. Em đang có TDA1541, AD1865 (có thể phần IV của em làm chưa tới) rồi đến Gustard, nhưng trước kia vẫn phải dùng đầu CD bởi nghe nhạc số chỉ được 1 vài bài do âm thanh rất chi tiết, thoạt nghe rất ấn tượng nhưng không nghe được lâu. Đến khi nghe AK4495, IV dùng Opamps Muse02 thì em thấy ổn: âm thanh ngọt ngào, không quá chi tiết nhưng cân bằng, âm trường rộng âm thanh tràn đầy khắp phòng... tối qua em nghe một lèo từ 20h-24h mà vẫn không chán. Chia sẻ vài dòng cùng các bác!

Bạn đang nói board dac 4495 nào vậy? Yeah mấy board AK thường có opamp nên freely mod luôn.

dongochoan

Active Member
Bạn đang nói board dac 4495 nào vậy? Yeah mấy board AK thường có opamp nên freely mod luôn.
Em dùng board AK4495 của DIYINHK, link của nó đây bác ạ:
http://www.diyinhk.com/shop/audio-kits/74-768khz32bit-ak4495seq-dac-i2sdsd-input.html

Em cũng không ngờ cái board nhỏ xíu mà hiệu quả thế, trước đó em đã vật vã với đủ loại DAC rồi nhưng đều không bằng nó bác ạ. Em sẽ tiếp tục loay hoay con AD1865 xuất âm biến thế xem như thế nào rồi sẽ báo cáo các bác.

Chỉnh sửa lần cuối:

zeze

Well-Known Member
Board AK do có opam nên có thể thay các opam khác nghe chất tiếng hay hơn, VD Opam Muse02 thì tuyệt.
Ngoài ra, theo mình biết do bo mạch AK dùng một con opamp kép, mình có thể bỏ qua và nổi thẳng chân out +- của chip ak4xxx ra biến áp. Tuyệt hay!!! Một con opamp bên trong có đến mấy chục cái transistor ko hay ho lắm. Tuy nhiên chỉ có những con Vout dac chip mà không có dc ở đầu ra mới chơi được kiểu này. (trích từ 1 cao thủ diy DAC).

@smallgent: anh đang quan tâm đến cách chơi trên (nối chip qua biến áp, bỏ qua opam).

Chỉnh sửa lần cuối:

smallgent

Well-Known Member
Yes board này mình cũng biết, do mắc nên ko giới thiệu ae. Các lỗ dip kia đã sẵn sàng cả chuẩn DSD rồi đó. Muốn DSD mua thêm daughter board nữa lấy tín hiệu hoàn toàn qua usb, đó là tại sao nó bán đi kèm bộ đầu 20 pin.

dongochoan

Active Member
Board AK do có opam nên có thể thay các opam khác nghe chất tie61ngg hay hơn, VD Opam Muse02 thì tuyệt.
Ngoài ra, theo mình biết do bo mạch AK dùng một con opamp kép, mình có thể bỏ qua và nổi thẳng chân out +- của chip ak4xxx ra biến áp. Tuyệt hay!!! Một con opamp bên trong có đến mấy chục cái transistor ko hay ho lắm. Tuy nhiên chỉ có những con Vout dac chip mà không có dc ở đầu ra mới chơi được kiểu này. (trích từ cao thủ diy DAC).

@smallgent: anh đang quan tâm đến cách chơi trên (nối chip qua biến áp, bỏ qua opam).
Chính xác đó bác, như board này của em nó đã để sẵn đầu ra tín hiệu từ thẳng chân chip, có thể lấy tín hiệu ra bỏ qua con Opamps phía sau (phần em khoanh đỏ):
PCB 1a.jpg

Ngoài ra còn nhiều loại chip khác cũng có thể lấy thẳng tín hiệu bỏ qua con Opamps tích hợp bên trong vì thường là chất lượng không cao, như AD1865 chẳng hạn (chân 4 và 21 của AD1865).

smallgent

Well-Known Member
Board AK do có opam nên có thể thay các opam khác nghe chất tiếng hay hơn, VD Opam Muse02 thì tuyệt.
Ngoài ra, theo mình biết do bo mạch AK dùng một con opamp kép, mình có thể bỏ qua và nổi thẳng chân out +- của chip ak4xxx ra biến áp. Tuyệt hay!!! Một con opamp bên trong có đến mấy chục cái transistor ko hay ho lắm. Tuy nhiên chỉ có những con Vout dac chip mà không có dc ở đầu ra mới chơi được kiểu này. (trích từ cao thủ diy DAC)./QUOTE]
Cao thủ đó nói vậy cho cái board cụ thể nào đó mà họ đang bàn luận. Mỗi board mỗi thiết kế là khác nhau nên phát biểu đó ko áp dụng cho mọi trường hợp anh ạ. Nếu nghe ko hay thì nâng cấp opamp thôi. Các board phần xài opamp bao giờ họ cũng đưa con mức tiêu chuẩn, muốn hay thay con ngon hơn thôi, đương nhiên phải thêm tiền vì bánh ngon hơn mà.

Phát biểu "op-amp bên trong gồm mấy chục con transistor ko hay ho lắm" theo e hơi tếu táo thể hiện đẳng cấp của diyer :). Tất cả các con chip nói chung đều được cấu tạo bởi các transistor mà nên phát biểu kia hơi tối nghĩa. Câu hỏi đơn giản là tại sao lại là opamp và đặt opamp ở vị trí trong board đang bàn luận kia có đúng ko? Nếu đúng thì câu hỏi tiếp là khả năng opamp loại đặc tuyến cao hơn sẽ tốt hơn, hay hơn?

zeze

Well-Known Member
Chính xác đó bác, như board này của em nó đã để sẵn đầu ra tín hiệu từ thẳng chân chip, có thể lấy tín hiệu ra bỏ qua con Opamps phía sau (phần em khoanh đỏ):
View attachment 225805
Ngoài ra còn nhiều loại chip khác cũng có thể lấy thẳng tín hiệu bỏ qua con Opamps tích hợp bên trong vì thường là chất lượng không cao, như AD1865 chẳng hạn (chân 4 và 21 của AD1865).

1. Nếu bỏ qua Opam, lấy tín hiệu từ thẳng chân chip như hình trên thì mình cần tháo bỏ Opam, hay bất kỳ linh kiện nào không?
2. Chân nào là +, chân nào là - vậy bác?
3. Board này cần board nguồn hơi căng (3.5v - 5.0v - +/- 12v) :eek:.

zeze

Well-Known Member
@smallgent: .............. bắt đầu hơi bấn loạn vì ba cái vụ dac này. Sao mà lắm loại dac thế ............. :p.

dongochoan

Active Member
1. Nếu bỏ qua Opam, lấy tín hiệu từ thẳng chân chip như hình trên thì mình cần tháo bỏ Opam, hay bất kỳ linh kiện nào không?
2. Chân nào là +, chân nào là - vậy bác?
3. Board này cần board nguồn hơi căng (3.5v - 5.0v - +/- 12v) :eek:.
Trên board này dùng đế cắm rút cho Opam nên nếu cần bác rút Opam ra là xong. Sơ đồ chân của nó đây bác:

Nguồn nếu muốn đơn giản thì bác làm 1 nguồn đôi 12V, 1 nguồn 5V và thêm 1 mạch giảm từ 5V xuống 3,3V là đủ.

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên