PANASONIC PLASMA TH-P50ST50V: Thỏa mãn niềm đam mê!

lahabentin

Well-Known Member
Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: PANASONIC PLASMA TH-P50ST50V: Thỏa mãn niềm đam mê!

Mình hoàn toàn hiểu mấy cái đó dùng để làm gì, nhà có 2 máy đo màu cho màn hình LCD/Plasma nên chuyện đó bạn yên tâm.
Vấn đề ở đây là chưa mua + chưa có thời gian rảnh để ra STDM :|, nên mới đang nhờ vả để tham khảo 1 lần trước khi quyết định :D.

Mà nói chứ mấy model tầm trung, bình dân của LG/Samsung là họ đã cho khá nhiều phần tinh chỉnh màu sắc rồi (mấy cái bạn ghi ở trên chỉ là mức preset chỉnh sẵn của NSX). Panasonic thì model cao cấp như VT50 mới đầy đủ, chẳng hiểu sao Pana lại làm như vậy.

Mình cũng chẳng hiểu sao lại thế nhưng mình không nghĩ rằng bọn kỹ sư của hãng Pana lại yếu chuyên môn và thiếu thiết bị chuyên dụng đến nỗi không thể cân chỉnh cho cái TV của nó ra hồn (tất nhiên là trên khả năng thể hiện tối đa của loại màn đó) mà lại đi giao công việc đó cho khách hàng. Khổ nỗi, đa phần những khách hàng tuy có tiền nhưng chưa chắc đã có đủ hiểu biết để cân chỉnh màu sắc TV cho đúng chuẩn. Bằng chứng là có rất nhiều người, bỏ ra một đống tiền chỉ để tậu những chiếc TV chỉ vì TRÔNG NÓ ĐẸP, NÓ SANG, NÓ MỎNG và thế là hết!

Theo mình, phần setup có trong TV là để mỗi cá nhân chỉnh chọt thêm theo ý thích riêng của mình, dựa trên những cân chỉnh cơ bản của hãng thôi!
Thật ra mình cũng không hiểu tinh chỉnh màu sắc (bằng thiết bị) có cho ra kết quả tốt hơn không? Nhưng nếu bác ở Saigon, có máy cân chỉnh màu và có ý muốn xem xét em nó cụ thể thì mình sẽ Mail Inbox cho bác địa chỉ của mình, mời bác đến nhà vọc thoải mái! OK?

Chỉnh sửa lần cuối:
Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: PANASONIC PLASMA TH-P50ST50V: Thỏa mãn niềm đam mê!

Mình hoàn toàn hiểu mấy cái đó dùng để làm gì, nhà có 2 máy đo màu cho màn hình LCD/Plasma nên chuyện đó bạn yên tâm.
Vấn đề ở đây là chưa mua + chưa có thời gian rảnh để ra STDM :|, nên mới đang nhờ vả để tham khảo 1 lần trước khi quyết định :D.

Mà nói chứ mấy model tầm trung, bình dân của LG/Samsung là họ đã cho khá nhiều phần tinh chỉnh màu sắc rồi (mấy cái bạn ghi ở trên chỉ là mức preset chỉnh sẵn của NSX). Panasonic thì model cao cấp như VT50 mới đầy đủ, chẳng hiểu sao Pana lại làm như vậy.

Phần tinh chỉnh màu sắc nhiều hay ít chỉ là bản FR được tích hợp sẵn trong tivi mà thôi . Còn về màu sắc thế nào lại nằm ở nhiều khía cạnh khác

1/ màn hình

2/ FR như đề cập

3/ Chip

4 / $ :D " phần quan trọng nhất của đời sống "

Bản thân em đang sử dụng con Lừa Gạt 55LW5700 đây , về cơ bản chả có nhiều hơn những gì mà bác " nghe thấy " hết :D ... Ngoài cái 3D xem nổi ra thì nói thật : như lìn :D , dù biết nó như vậy tuy nhiên sale off 35% 55 inch nữa nên quất luôn >>> đúng là Lừa Gạt :D

Cơ bản nó cũng chỉ :

Chuẩn , sống động và phim ảnh hoặc cùng lắm là : Tùy chọn

Mà với các sản phẩm của panasonic thì riêng phần tùy chọn tuy là không có 1 tab riêng , nhưng bác cũng có thể chỉnh chọc bất kỳ trên các tab mặc định => nó cũng cho chỉnh chọc thoải con gà mái rồi

không tin bác cứ thử chạy ra STDM bất kỳ tham khảo thử :

Có 1 điều lưu ý với bác : cho dù bác có đĩa DVD , Phần mềm canh chỉnh màu sắc hoặc đĩa Bluray và 1 đống các " đồ chơi " để chỉnh màu .... Thì cho đến thời điểm hiện tại . Chỉ có mấy cái tivi chuyên dụng mới chỉnh đúng với hệ màu RGB mà thôi. bất kể màn hình nào đang có mặt trên thị trường cũng đều có độ lệch màu tương đối hết .

Nhiều lúc sở thích màu của từng người là khác nhau.

P/s : Ngay cả con máy chụp hình canon 1DX cũng chưa cho ra đúng với hệ màu RGB nữa huống hồ là cái tivi , hồi đó em cũng như bác , cũng phần mềm canh chỉnh màu và 1 mớ linh kiện đo màu , nhiệt độ màu <<< cái này phục vụ cho công việc .... Nhưng cuối cùng mới hiểu ra rằng , cứ chỉnh vừa mắt mình , xem đẹp là nó đẹp ....

Và quan trọng hơn .... Tiền nào thì nó của ấy . Không thể đòi hỏi hơn được :D

fallengt

Ðề: PANASONIC PLASMA TH-P50ST50V: Thỏa mãn niềm đam mê!

Thật sự là chả hiểu mấy cha này viết cái gì luôn. Ý đại khái của tôi chỉ là nhờ ai có TV này xem hộ trong phần Color Management nó có những tinh chỉnh như thế nào, nếu đầy đủ phù hợp với nhu cầu sử dụng thì sẽ xem xét mua. Đơn giản thế thôi? chả có gì phải đưa ra tranh luận

Tự dưng viết 1 đống dài ngoằng khuyên mình phải làm gì, 1-2 bài đầu đã không có ý đưa ra tranh luận gì rồi nên chỉ trả lời qua loa thôi mà mấy bạn viết đủ thứ trên trời. Đây là topic Pana nên không muốn viết nhiều thôi

Mình cũng chẳng hiểu sao lại thế nhưng mình không nghĩ rằng bọn kỹ sư của hãng Pana lại yếu chuyên môn và thiếu thiết bị chuyên dụng đến nỗi không thể cân chỉnh cho cái TV của nó ra hồn (tất nhiên là trên khả năng thể hiện tối đa của loại màn đó) mà lại đi giao công việc đó cho khách hàng

Còn về cái này thì điều bạn nói hoàn toàn đúng đó :). Nếu hay đọc reviews HDTV trên Cnet thì bạn sẽ thấy tác giả có chia làm 2 phần Pre-Calibration & Post-Calibration và dùng nó làm thang đo để đánh giá chất lượng TV. Bạn để ý kĩ thì chỉ có những dòng cao cấp & tốt thì người dùng mới chả phải cần chỉnh gì vì nó khi mở hộp đã chính xác. Còn tại sao phải chỉnh thì nhiều nguyên nhân lắm, chỉnh để phù hợp độ sáng phòng, chế độ xem ban ngày & ban đêm, màn hình Glossy vs Matte cũng phải chỉnh khác nhau. Mà thôi đây không phải vấn đề mình muốn bàn luận ở topic này, mục đích chỉ là cái dòng in đậm & in nghiêng ở trên thôi ạ :)

lahabentin

Well-Known Member
Re: Ðề: PANASONIC PLASMA TH-P50ST50V: Thỏa mãn niềm đam mê!

Thật sự là chả hiểu mấy cha này viết cái gì luôn. Ý đại khái của tôi chỉ là nhờ ai có TV này xem hộ trong phần Color Management nó có những tinh chỉnh như thế nào, nếu đầy đủ phù hợp với nhu cầu sử dụng thì sẽ xem xét mua. Đơn giản thế thôi? chả có gì phải đưa ra tranh luận

Tự dưng viết 1 đống dài ngoằng khuyên mình phải làm gì, 1-2 bài đầu đã không có ý đưa ra tranh luận gì rồi nên chỉ trả lời qua loa thôi mà mấy bạn viết đủ thứ trên trời. Đây là topic Pana nên không muốn viết nhiều thôi

Còn về cái này thì điều bạn nói hoàn toàn đúng đó :). Nếu hay đọc reviews HDTV trên Cnet thì bạn sẽ thấy tác giả có chia làm 2 phần Pre-Calibration & Post-Calibration và dùng nó làm thang đo để đánh giá chất lượng TV. Bạn để ý kĩ thì chỉ có những dòng cao cấp & tốt thì người dùng mới chả phải cần chỉnh gì vì nó khi mở hộp đã chính xác. Còn tại sao phải chỉnh thì nhiều nguyên nhân lắm, chỉnh để phù hợp độ sáng phòng, chế độ xem ban ngày & ban đêm, màn hình Glossy vs Matte cũng phải chỉnh khác nhau. Mà thôi đây không phải vấn đề mình muốn bàn luận ở topic này, mục đích chỉ là cái dòng in đậm & in nghiêng ở trên thôi ạ :)
OK! Theo yêu cầu của bác. Tôi ghi y như trong sách hướng dẫn ra đây:

ADVANCED PICTURE SETTING
* [Colour Management] is available when [Viewing Mode] in Picture Menu is set to [True Cinema]

- White Balance:
* R-Gain, G-Gain, B-Gain: Adjusts the white balance of bright red / green / blue area
* R-Cutoff, G-Cutoff, B-Cutoff: Adjusts the white balance of dark red / green / blue area

- Colour Management:
* R-Hue, G-Hue, B-hue: Adjusts the picture hue of red / green / blue area
* R-Saturation, G-Saturation, B-Saturetion: Adjusts the saturation of red / green / blue area
* R-Luminance, G-Luminance, B-Luminance: Adjusts the luminance of red / green / blue area

- Gamma: Switches the gamma curve

fallengt

ừ con này ko cho chỉnh 3 màu phụ. Thôi để lúc nào rảnh cầm USB ra STDM xem thử, ưng ý thì múc luôn

us army

Con st50 này hình như đi kèm 2 kính 3d đúng ko bác chủ thớt

us army

Em đang định làm một con này. Bác PM cho em giá & địa chỉ cửa hàng bác mua với. Tks bác

ghomghiec

- Hải Tàu đang bán con này giá: 27.490.000 vnđ TIVI PLASMA 3D PANASONIC TH-P50ST50V - PLASMA 3D
- audio Hoàng Hải đang bán con này giá: 26.900.000 vnđ Panasonic 3D Plasma TH-P50ST50V - Tivi 3D Plasma
- Topcare đang bán con này giá: 31.990.000 vnđ Tivi Plasma 3D 50" Full HD Panasonic - THP50ST50V
Em đang dùng SS 51D550 nhưng nhìn em này cũng thấy thích. Pana có vẻ bắt đầu để ý hình thức cho mấy em plasma rùi

kunkun runi

Bài review của bác chủ thớt hay quá nên làm tôi phân vân giữa 2 con st50 và vt30
Hiện vt30 ở phankhang đang bán với giá 24.9tr! Hic các bác nghĩ thế nào!?

Chào các bạn,

Mình ở Hà Nội. Các bạn có thể cho biết địa chỉ nào tốt để mua tivi plasma Panasonic này với.
Cám ơn!

lahabentin

Well-Known Member

Chào các bạn,

Mình ở Hà Nội. Các bạn có thể cho biết địa chỉ nào tốt để mua tivi plasma Panasonic này với.
Cám ơn!
Rất tiếc mình lại ở Saigon! Bác nào ở Hà Nội chỉ giúp bác lost_knight với?

azdinbu

Active Member

Nhiều khả năng là hàng trưng bày,chứ dòng VT30 không có giá dưới 30tr!

AnhBaSG

Member

Hôm qua mình cũng ghé Phan Khang thấy VT30 cũng báo giá khoảng gần 25củ, hỏi saleman nó cam đoan hàng mới chứ không phải hàng trưng bày. Nhìn VT30 mà tưởng LED vì nó mỏng dính ah. Bác chủ cho hỏi là sao ở STĐM thấy tivi LED nó sáng rực rỡ hơn Plasma nhỉ, nhìn Plasma thấy tối tối, có phải do chỉnh không?

gacon_vn

Active Member

Hôm qua mình cũng ghé Phan Khang thấy VT30 cũng báo giá khoảng gần 25củ, hỏi saleman nó cam đoan hàng mới chứ không phải hàng trưng bày. Nhìn VT30 mà tưởng LED vì nó mỏng dính ah. Bác chủ cho hỏi là sao ở STĐM thấy tivi LED nó sáng rực rỡ hơn Plasma nhỉ, nhìn Plasma thấy tối tối, có phải do chỉnh không?
25trieu cho 50VT30 thì quất ngay thôi bác, check mới cũ cũng không quá khó mà. Ghen tỵ với các bác trong đó (còn 46u30 trong đó 11M ngoài này 14M4)

lahabentin

Well-Known Member

Đảm bảo với bác Plasma seri 50 có độ sáng dư thừa, xem tại nhà không có vấn đề gì! Màn LED có độ sáng rất mạnh nhưng không ai để nguyên độ sáng ấy khi xem trong nhà, con mắt bác sẽ mau mõi nếu không nói là nhức nhối. Tất cả đều phải chỉnh hạ độ sáng xuống hết, vậy thì cần gì cái ánh sáng chói chang ấy!
Độ sáng mạnh như vậy chỉ tạo ra sự long lanh ở cửa hàng, chiếm ưu thế trong quảng cáo, tiếp thị hơn là sự hữu dụng trong gia đình!
Trong bài viết tôi cũng đã ghi rất rõ, độ sáng màn Plasma của tôi chỉ để ở mức -5 (trừ 5), có bác trong này còn đặt ở mức -10. Thang độ chỉnh sáng tối của nó từ -50 đến +50. Như vậy là bác đủ hiểu rồi đấy!

25trieu cho 50VT30 thì quất ngay thôi bác, check mới cũ cũng không quá khó mà. Ghen tỵ với các bác trong đó (còn 46u30 trong đó 11M ngoài này 14M4)

Bác lahabentin cho hỏi làm sao để kiểm tra Panasonic Plasma còn mới hay là hàng trưng bày. Mình thấy có bạn bảo phải truy cập vào mục Menu ẩn gì đó!?

lahabentin

Well-Known Member

Bác lahabentin cho hỏi làm sao để kiểm tra Panasonic Plasma còn mới hay là hàng trưng bày. Mình thấy có bạn bảo phải truy cập vào mục Menu ẩn gì đó!?
Bác live_evil đã có chỉ cách ở đây nè bạn:
http://www.hdvietnam.com/diendan/60-thiet-bi-hinh-anh/162293-cach-kiem-tra-thoi-gian-su.html
Nhưng bạn nên chú ý một chút ở bước 2, ta phải nhấn 2 lần số 2 mới được!

Bác cho hỏi thêm là nếu kiểm tra qua Menu ẩn thế nÀy có bị mất hiệu lực bảo hành TV không?

lahabentin

Well-Known Member

Bác cho hỏi thêm là nếu kiểm tra qua Menu ẩn thế nÀy có bị mất hiệu lực bảo hành TV không?
Nếu bác chỉ mở để xem không chỉnh chọt gì trong ấy thì không có vấn đề gì bác ạ! Chẳng ai tài giỏi thần thánh gì mà biết được bác có mở nó ra hay không đâu.

Bên trên