Ổ NAS 2TB này giá 3tr8 có nên mua?

ngdhieu

Well-Known Member
Thấy trên 5s có người bán con này.

Tóm tắt:

Seagate BlackAmor NAS 110 (2TB)

Không biết với giá 3tr8 và thời gian bảo hành còn 2 năm, mình có nên mua?

Giá này tương đương 1 ổ Seagate retail BH 5 năm (3tr2) + 1 NAS buffalo bình dân (600k)

Link SP:

http://www.seagate.com/www/en-us/products/external/blackarmor/blackarmor_nas_110/

X_RED

Member
Ðề: Ổ NAS 2TB này giá 3tr8 có nên mua?

Đẹp nhỉ? Nhưng không có esata thì phải. Ổ cắm ngoài kèm box (đồng bộ như này) mình nghĩ là hơn ổ cắm trong & box rời nên giá này theo mình cũng được.

Cơ bản là có thích hình thức nữa không?

vozhanoi

Theo em bác nên mua, giá hợp lý ;)

Minh Kỳ

Giá vậy theo mình là rẻ áh chứ. Lên website theo link bạn gởi, nếu lấy HDD 2TB, giá nó lên đến 299 USD. Nếu ở VN bán 3tr8 thì quá rẻ...

magic_ho

Banned

Chơi HD mà giao tiếp cổng USB thì chậm lắm, nếu chép film vào đó thì chậm vãi, bạn nên chơi ổ nào có cổng Esata thì chép film mới nhanh.

HD Beginner

Ổ này bên trong chắc là có 2 ổ 1TB ghép lại đấy. Ko có eSATA thì chép đến Tết chưa xong...

Làm 2 cái box 1TB, mỗi nơi gửi đi giao lưu 1 cái, có khi lại nhanh...

ngdhieu

Well-Known Member

Chơi HD mà giao tiếp cổng USB thì chậm lắm, nếu chép film vào đó thì chậm vãi, bạn nên chơi ổ nào có cổng Esata thì chép film mới nhanh.

Ổ này bên trong chắc là có 2 ổ 1TB ghép lại đấy. Ko có eSATA thì chép đến Tết chưa xong...

Làm 2 cái box 1TB, mỗi nơi gửi đi giao lưu 1 cái, có khi lại nhanh...

Sao lại chậm nhỉ? Mình thấy nó là ổ NAS với cổng Gigabit Lan mà, chẳng lẽ chép qua LAN lại chậm dữ vậy sao? (cùng lắm = 1/3 SATA thôi chứ?)

Thực ra nếu mua ổ này thì mục tiêu cũng khá rõ ràng rồi:
Dùng 1TB để lưu phim (NAS), 1 TB còn lại để leech và Seed Torrent là khá ổn.

Chỉ trừ những người chuyên tích trữ phim mới cần 10~20 ổ Tetra byte, còn dân cùi bắp như mình thì 1 cái ổ 2TB đã là quá nhiều rồi. Hi hi....

Túm lại là đã có 1 bác pm hỏi địa chỉ nơi bán, mình đã pm trả lời, hy vọng bác ấy nhanh mua được nó.

bien_van_khat

Bạn nên chú ý vấn đề tốc độ đọc ghi dữ liệu. Vì mình chưa xài con này chưa xài bao giờ, nhưng tốc độ NAS phụ thuộc vào rất nhiều vào CPU và RAM của nó, lý thuyết là 1000Mbps, nhưng nhìn chung chép qua mạng gigabit chỉ cỡ ngang USB là cao, ko bao giờ có thể so sánh đc với eSATA. Để tối ưu còn phải cấu hình card mạng linh tinh.

Nếu thích đơn giản, dễ dùng mình nghĩ bạn có thể chọn con này.

Nhưng nếu bạn thích mày mò thì box LinkStation pro/live 2 của buffalo là 1 lựa chọn tốt hơn.

Nó là 1 cái máy tính, bạn có thể cài debian linux, kèm theo đó là hàng tá phần mềm mở rộng tính năng.

HD Beginner

Sao lại chậm nhỉ? Mình thấy nó là ổ NAS với cổng Gigabit Lan mà, chẳng lẽ chép qua LAN lại chậm dữ vậy sao? (cùng lắm = 1/3 SATA thôi chứ?)

Thực ra nếu mua ổ này thì mục tiêu cũng khá rõ ràng rồi:
Dùng 1TB để lưu phim (NAS), 1 TB còn lại để leech và Seed Torrent là khá ổn.

Chỉ trừ những người chuyên tích trữ phim mới cần 10~20 ổ Tetra byte, còn dân cùi bắp như mình thì 1 cái ổ 2TB đã là quá nhiều rồi. Hi hi....

Túm lại là đã có 1 bác pm hỏi địa chỉ nơi bán, mình đã pm trả lời, hy vọng bác ấy nhanh mua được nó.

Để mình tư vấn cho bạn nhé

Bạn mua 01 ổ 1.5 TB để cố định lưu phim

01 ổ 500GB Extenal dùng để giao lưu

Còn nếu bạn muốn download torent trong lúc bạn ko đi giao lưu thì giải pháp là sử dụng Buffalo Router wireless loại có cổng USB với tính năng torrent. Đằng nào thì cái Router wireless cũng bật 24/24 thì cho nó download torrent luôn cho lẹ. Cắm cái ổ Extenal vào nó, cấu hình mấy cái là xong.

Chỉnh sửa lần cuối:

ngdhieu

Well-Known Member

Để mình tư vấn cho bạn nhé

Bạn mua 01 ổ 15 B để cố định lưu phim

01 ổ 500GB Extenal dùng để giao lưu

Còn nếu bạn muốn download torent trong lúc bạn ko đi giao lưu thì giải pháp là sử dụng Buffalo Router wireless loại có cổng USB với tính năng torrent. Đằng nào thì cái Router wireless cũng bật 24/24 thì cho nó download torrent luôn cho lẹ. Cắm cái ổ Extenal vào nó, cấu hình mấy cái là xong.

Cũng có lý. Lúc đầu hơi lăn tăn chuyện con WZR-HP-300gn này chỉ support định dạng ổ cứng FAT, không có NTFS nên không down được file >4GB.
Tuy nhiên qua thực tế downfilm thì torrent trên mạng hiện nay thường là được chia ra thành nhiều file nhỏ nên cũng không thành vấn đề.

leehuyhd

Member

Bác cho đường link trên 5s bán con này được ko? Em qua đó ngõ 1 tí xem thế nào.

ngdhieu

Well-Known Member

Người ta bán mất rồi bạn ơi.

Bên trên