Nhờ Tư vấn cấu Hình HTPC có thể chơi HD bình dân

Nguyenphuc71

Ðề: Nhờ Tư vấn cấu Hình HTPC có thể chơi HD bình dân

Sao chơi HD mà bác lại sắm hdd 250g vậy tinh xài mấy hdd

Đấy là ông quen rùi.
mới chơi để người ta từ từ.
sờ từ cái chíp cái ram trước.
phặp phặp hết ai đủ sức.:)|

Gửi bạn cấu hình HTPC tham khảo nhé

1. CPU Intel Core i3-2120 Sandy Bridge 3.3GHz
2. MAIN Asrock B75 Pro3-M
3. RAM CORSAIR Vengeance 4GB DDR3
4. HDD WD Caviar Blue 500GB 7200 RPM 16MB Cache
5. CASE Patriot Roland
6. PSU FSP Hexa 500W

Tổng cộng : 8.050.000 VNĐ

Hình ảnh tham khảo.

con này chưa có card VGA liệu khi cắm vào màn hình LCd có bị giật hình và hình ảnh không được mượt không bác

fallengt

Con trên chơi 3d còn đc, lấy gì mà giật. Bây giờ ráp máy HTPC mà cần card rời thì xưa rồi, GPU tích hợp trong CPU đã đáp ứng đủ nhu cầu để dùng cho HTPC rồi.

Hic
GPU trong Core i3 2120
xem avatar bản Bluray 3D 46.6Gb thì ngon.
Chẳng hiểu sao máy cái MP4 1080P thì bị giật các khung hình chuyển động nhanh.
các bác có biết do đồ họa hay do phim không?

trumchande

Member

Hic
GPU trong Core i3 2120
xem avatar bản Bluray 3D 46.6Gb thì ngon.
Chẳng hiểu sao máy cái MP4 1080P thì bị giật các khung hình chuyển động nhanh.
các bác có biết do đồ họa hay do phim không?

cái này chắc do phần mềm xem thôi bác xem bằng phần mềm gì? bác thử tải k lite code bản mới nhất và xem bằng MPC xem thế nào I3 chắc ko thể giật được

papapucca

Member

Bác nên cân nhắc lại con CE2 450 ợ, cố lên 1 chút xíu lấy con AcBel PS2/Intelligent Power 470 With 115/230 PFC cho an toàn về tương lai. Chạy 2 màn 32D550 để xem full hd với con 6670 thì hơi ì ạch và k đc mượt như mong đợi đâu ạ. Kết nối thì cũng chả có gì phức tạp: 1 dây HDMi cắm màn 1+1 dây DVi cắm màn 2, vào ATI Catalyst Control Center‎ trong phần My Flat Panel thiết lập 2 màn. Chúc bác sớm build xong bộ HTPC như ý.
Uầy vậy con ASUS EN210 512MB của em vứt đi mất . Em chiến HD với em này gần 2 năm rồi đó , chơi 2 màn hình xuất HD 1080p ra LCD và VGA màn hình decktop , 2 cổng ra audio luôn

am4ever

Tình hình là em mới tham gia vào diễn đàn, cũng có thú vui là thích thưởng thức hd sau mỗi ngày làm việc mệt nhọc. Qua 1 thời gian tìm tòi e ưng í được cấu hình vừa tầm tiền của em như sau:
Core i3 2120
Main Asus H61 MX/SI
Ram kingmax 4gb bus 1333
HDD 250gb wd blue sata3
Vga asus eah6670
PSU Acbel CE2 450w
Case tự chọn 300k
Không biết cấu hình trên được chưa vì e chi có tầm 7m-8m mà thôi.màn hình thì em dùng luôn con ss lcd 32d550. Tiện thể cho em hỏi luôn, e muốn đi 2 màn hình thì kết nối như nào? và chất lượng hình ảnh có Full HD như mong đợi được không?

Cần chi lung tung. sắm 1 em ZBOX ID80 hoặc ID 82 là xong hết. Bao luôn 3D BLuray ISO. Chạy miệt mài torrent
http://www.hdvietnam.com/diendan/59...-pc/399556-danh-gia-zotac-zbox-id80-plus.html
http://www.hdvietnam.com/diendan/59...g-pc/403719-zotac-zbox-id-82-nguoi-khong.html

lung tung chỗ nào ?
cấu hình này có thể tạm gọi là ngựa chiến.
chiến gần hết các loại.
ZBOX ID80 chỉ là cô tiểu thư đài các.
ngắm cho đẹp, không làm được mấy việc.
mỗi lần nâng cấp, sắm sửa là mất cả lượng bạc như chơi.
được ưu điểm là đẹp và ăn ít.

am4ever

lung tung chỗ nào ?
cấu hình này có thể tạm gọi là ngựa chiến.
chiến gần hết các loại.
ZBOX ID80 chỉ là cô tiểu thư đài các.
ngắm cho đẹp, không làm được mấy việc.
mỗi lần nâng cấp, sắm sửa là mất cả lượng bạc như chơi.
được ưu điểm là đẹp và ăn ít.

Bác chủ thớt chỉ cần yêu cầu coi phim, nghe nhạc và vài ứng dụng linh tinh. Vậy cần chi ráp cái máy to đùng như vậy, đem 1 em ZBOX ID 80 giá 7.600.000 ra là xong hết.
Bác nói không làm được mấy việc là những việc nào? Ráp HTPC thì tùy vào nhu cầu mà ráp. Còn ráp máy mà làm được tất cả ngon lành thì bác có tiền ráp không?

Bác chủ thớt chỉ cần yêu cầu coi phim, nghe nhạc và vài ứng dụng linh tinh. Vậy cần chi ráp cái máy to đùng như vậy, đem 1 em ZBOX ID 80 giá 7.600.000 ra là xong hết.
Bác nói không làm được mấy việc là những việc nào? Ráp HTPC thì tùy vào nhu cầu mà ráp. Còn ráp máy mà làm được tất cả ngon lành thì bác có tiền ráp không?

cái ZOTAC của bác cứ mua vể rùi sài thì có khi không bằng HD player

60Gb ổ cứng chỉ chứa mấy thứ phần mềm.
còn phim HD để vào đâu.
cái ấy có khi chưa có DVD rom

am4ever

cái ZOTAC của bác cứ mua vể rùi sài thì có khi không bằng HD player

60Gb ổ cứng chỉ chứa mấy thứ phần mềm.
còn phim HD để vào đâu.
cái ấy có khi chưa có DVD rom

HDplayer không có cửa với HTPC đâu bác. Mọi mặt luôn....
SSD để tăng tốc hệ thống, chả ai dùng SSD để chứa film cả. Mà chứa phim thì ổ 1TB cũng ko đủ
Dân chơi HD giờ mấy ai dùng DVD ROM đâu bác.

=P~
HDplayer không có cửa với HTPC đâu bác. Mọi mặt luôn....
SSD để tăng tốc hệ thống, chả ai dùng SSD để chứa film cả. Mà chứa phim thì ổ 1TB cũng ko đủ
Dân chơi HD giờ mấy ai dùng DVD ROM đâu bác.

chắc HTPC của bác rẻ hơn, gọn hơn, tiết kiệm điện hơn, đẹp hơn, bật máy nhanh hơn, dễ sử dụng hơn
HDplayer ấy nhỉ.
Dân chơi HD giờ không lắp ổ DVD thì cũng lạ. mới nghe lần đầu.
Chắc là nhiều người ngoại đạo giống tôi. Vẫn mua DVD-rewi. Dlayer. Đọc ghi DVD9

am4ever

=P~

chắc HTPC của bác rẻ hơn, gọn hơn, tiết kiệm điện hơn, đẹp hơn, bật máy nhanh hơn, dễ sử dụng hơn
HDplayer ấy nhỉ.
Dân chơi HD giờ không lắp ổ DVD thì cũng lạ. mới nghe lần đầu.
Chắc là nhiều người ngoại đạo giống tôi. Vẫn mua DVD-rewi. Dlayer. Đọc ghi DVD9

Bác ngoan cố quá...
Mình đảm bảo HTPC của mình chạy nhanh hơn HDPlayer cùng giá, cho màu đẹp hơn.

Còn dể sử dụng là 1 khía cạnh khác tùy hoàn cảnh mỗi người. Cái đó không phải đề cập.

Giờ 1 cái DVD làm gì mà chứa nỗi 1 bộ phim HD1080p. Họa chăng DVD phim lậu coi dỡ tệ...

pi0trek

Active Member

lấy ssd chạy torrent ?!?!? Hình như bạn chưa hiểu rõ sản phẩm bạn đang bán

Bác ngoan cố quá...
Mình đảm bảo HTPC của mình chạy nhanh hơn HDPlayer cùng giá, cho màu đẹp hơn.

Còn dể sử dụng là 1 khía cạnh khác tùy hoàn cảnh mỗi người. Cái đó không phải đề cập.

Giờ 1 cái DVD làm gì mà chứa nỗi 1 bộ phim HD1080p. Họa chăng DVD phim lậu coi dỡ tệ...

Có lẽ bạn hơi nhầm, rất nhiều phim khoa học 1080p dung lượng k quá 5GB chưa kể phim thường 1080p cũng rất nhiều phim dưới 7gb có thể burn trên DVD9, ngoài ra chưa kể Blueray.

am4ever

lấy ssd chạy torrent ?!?!? Hình như bạn chưa hiểu rõ sản phẩm bạn đang bán

- SSD để cho ứng dụng chạy, không phải để lưu file torrent. Bác hoàn toàn có thể setup để nó chạy trong ổ HDD External.
- Còn bàn về công nghệ SSD. Một SSD thế hệ mới với MLC NAND Flash hiện nay cho P/E cycle từ 20.000 trở lên. Ổ SSD trong ZBOX giá 6tr trở lên có P/E 100.000. Với tỉ lệ truy cập 24/7 (up + down) của torrent, bác xài ít nhất 3 năm. Nếu không torrent thì cở 10 năm.
PS: Mình xài SSD từ cách đây 5 năm rồi bác. Từ hồi SSD 20GB giá còn 2xx $. Mình cũng có 1 bài đăng trên pcworld Vietnam về SSD dưới tên : [email protected]

http://www.hdvietnam.com/diendan/62...39-nhung-sai-lam-chet-o-cung.html#post3136817

Có lẽ bạn hơi nhầm, rất nhiều phim khoa học 1080p dung lượng k quá 5GB chưa kể phim thường 1080p cũng rất nhiều phim dưới 7gb có thể burn trên DVD9, ngoài ra chưa kể Blueray.

Có lẽ mình nói hơi thiếu về DVD Bluray, đúng là có thể burn DVD 9 , tuy nhiên mình xác định lại như sau

- Dân coi 1080p sẽ dùng DVD để burn và trữ + chia sẻ phim? Thử xem tỉ lệ này ra sao? Nếu quá nhỏ thì thuộc đạng thiểu số, mình bàn ở đây là bàn về đa số.
- Phim khoa học 1080p có, nhưng số lượng không nhiều đâu. Đã số phim IMAX và BBC 1080p giờ toàn 4 - 6GB cả. DVD thường ko chứa nỗi.
- Bác ra ngoài mua DVD (chấp luôn DVD 9) chất lượng có được như xem file không? Bluray DVD có phổ biến hay không? (hay dưới dạng file ISO) ?? Chi phí và thời gian cho DVD bác không tính vào sao?
- Cuối cùng: Mình đang nói cấu hình chơi HTPC bình dân. Bluray DVD là hàng cao cấp rồi. ZBOX vẫn có dòng cao cấp cho Bluray DVD, dĩ nhiên là giá không bình dân rồi..

Ý của mình đây là nói DVD Rom giờ thì dân HD dùng rất ít. Chứ không nói là không cần....Còn bác kìa thì cứ khẳng định HD là phải có DVD.....
Nếu đã dùng tới HTPC thì chuyển HDD External là khó tránh khỏi....Thậm chí đầu HDPlayer giờ vẫn phải dùng HDD 3.5" gắn thêm chứ có phải Built-in đâu..
Cở nào thì cở, HDPlayer không bao giờ bằng được HTPC trên mọi phương diện. Một yếu điểm duy nhất là HTPC sử dụng phức tạp hơn HDPlayer thôi. Nhưng đó là hiện tại, vài tháng nữa sẽ có thay đổi lớn...

Có lẽ mình nói hơi thiếu về DVD Bluray, đúng là có thể burn DVD 9 , tuy nhiên mình xác định lại như sau

- Dân coi 1080p sẽ dùng DVD để burn và trữ + chia sẻ phim? Thử xem tỉ lệ này ra sao? Nếu quá nhỏ thì thuộc đạng thiểu số, mình bàn ở đây là bàn về đa số.
- Phim khoa học 1080p có, nhưng số lượng không nhiều đâu. Đã số phim IMAX và BBC 1080p giờ toàn 4 - 6GB cả. DVD thường ko chứa nỗi.
- Bác ra ngoài mua DVD (chấp luôn DVD 9) chất lượng có được như xem file không? Bluray DVD có phổ biến hay không? (hay dưới dạng file ISO) ?? Chi phí và thời gian cho DVD bác không tính vào sao?
- Cuối cùng: Mình đang nói cấu hình chơi HTPC bình dân. Bluray DVD là hàng cao cấp rồi. ZBOX vẫn có dòng cao cấp cho Bluray DVD, dĩ nhiên là giá không bình dân rồi..

Ý của mình đây là nói DVD Rom giờ thì dân HD dùng rất ít. Chứ không nói là không cần....Còn bác kìa thì cứ khẳng định HD là phải có DVD.....
Nếu đã dùng tới HTPC thì chuyển HDD External là khó tránh khỏi....Thậm chí đầu HDPlayer giờ vẫn phải dùng HDD 3.5" gắn thêm chứ có phải Built-in đâu..
Cở nào thì cở, HDPlayer không bao giờ bằng được HTPC trên mọi phương diện. Một yếu điểm duy nhất là HTPC sử dụng phức tạp hơn HDPlayer thôi. Nhưng đó là hiện tại, vài tháng nữa sẽ có thay đổi lớn...

Đây gọi là dân A MA TƠ :)>-:)>-:)>-

Theo triết lý A MA TƠ tôi xin phân tích từ này theo cach a ma ter.
A là đứng đầu bảng chữ cái. nó cũng có nghĩa là khởi đầu, bắt đầu.
đã là bắt đầu có nghĩa là biết chưa đáng kể.
Ma là thứ vô hình vô ảnh
Nó cũng có ý là không có gì, hoặc tự mình tưởng tượng ra, hoặc cố làm cho người khác hiểu là có (dọa ma )
Tơ là còn non, chưa cứng, mà đàng phát triển cho chắc lại. như gái tơ,
hoặc có ý rực lên: đi tơ 8-}

pi0trek

Active Member

1. số lượng không nhiều đâu
Xin cho hỏi theo bạn k nhiều là bao nhiêu và nhiều là bao nhiêu, vì mình cũng sở hữu 1 số lượng mà mình chưa biết đó là nhiều hay ít.
2. Bác ra ngoài mua DVD (chấp luôn DVD 9) chất lượng có được như xem file không?
Thế bạn nói giùm mình là nguồn gốc file iso của bạn nguồn gốc xuất phát từ đâu, ý mình k phải là kéo/mua/xin/copy từ đâu đâu nhé. Bởi hình như bất cứ 1 file iso phim ảnh nào cũng có nguồn gốc từ DISC :)

Bên trên