Nhờ Tư vấn cấu Hình HTPC có thể chơi HD bình dân

Tình hình là em mới tham gia vào diễn đàn, cũng có thú vui là thích thưởng thức hd sau mỗi ngày làm việc mệt nhọc. Qua 1 thời gian tìm tòi e ưng í được cấu hình vừa tầm tiền của em như sau:
Core i3 2120
Main Asus H61 MX/SI
Ram kingmax 4gb bus 1333
HDD 250gb wd blue sata3
Vga asus eah6670
PSU Acbel CE2 450w
Case tự chọn 300k
Không biết cấu hình trên được chưa vì e chi có tầm 7m-8m mà thôi.màn hình thì em dùng luôn con ss lcd 32d550. Tiện thể cho em hỏi luôn, e muốn đi 2 màn hình thì kết nối như nào? và chất lượng hình ảnh có Full HD như mong đợi được không?

pi0trek

Active Member
Ðề: Nhờ Tư vấn cấu Hình HTPC có thể chơi HD bình dân

Bác nên cân nhắc lại con CE2 450 ợ, cố lên 1 chút xíu lấy con AcBel PS2/Intelligent Power 470 With 115/230 PFC cho an toàn về tương lai. Chạy 2 màn 32D550 để xem full hd với con 6670 thì hơi ì ạch và k đc mượt như mong đợi đâu ạ. Kết nối thì cũng chả có gì phức tạp: 1 dây HDMi cắm màn 1+1 dây DVi cắm màn 2, vào ATI Catalyst Control Center‎ trong phần My Flat Panel thiết lập 2 màn. Chúc bác sớm build xong bộ HTPC như ý.

Bác nên cân nhắc lại con CE2 450 ợ, cố lên 1 chút xíu lấy con AcBel PS2/Intelligent Power 470 With 115/230 PFC cho an toàn về tương lai. Chạy 2 màn 32D550 để xem full hd với con 6670 thì hơi ì ạch và k đc mượt như mong đợi đâu ạ. Kết nối thì cũng chả có gì phức tạp: 1 dây HDMi cắm màn 1+1 dây DVi cắm màn 2, vào ATI Catalyst Control Center‎ trong phần My Flat Panel thiết lập 2 màn. Chúc bác sớm build xong bộ HTPC như ý.
em thay con 6670 thành VGA gì để chạy ngon hả bác

cao nhân nào tư vấn cho e được không với??????????????????????

mình nghĩ làm HTPC thì main phải có đủ cổng giao tiếp chứ, con main chủ thớt chọn ko đáp wngs đủ nhu cầu, nữa là có thể giảm CPU đi, G530 là quá đủ cho HTPC, main đề xuất là P8h61 M - PRO trở lên. Cái nữa là ổ cứng phải to chứ, 250GB lưu được mấy bộ phim.

phamhongson

Well-Known Member

cao nhân nào tư vấn cho e được không với??????????????????????

Cấu hình của bạn thoải mái chiếu 2 phim 1080p vô tư, 3D bluray thoải mái. Tham gia với bạn 2 nội dung:
1. Main không nên xài H61 mà nên H67/P67 hoặc các model khác mới hơn. Nếu bạn thiếu $$$ thì hạ bớt chip xuống chạy dòng G8xx để bù tiền vào main vì chơi phim thì CPU không cần xét đến, chỉ cần dòng G6xx cũng OK.
2. Nguồn hiện mình xài gần tương đương cấu hình như bạn nhưng cắm tới 4 ổ cứng + 1DVD mà nguồn chỉ có 220W (của máy Dell bãi) hơn 2 năm nay vô tư. Do đó nếu hàng chính hãng thì bạn có thể dùng bất cứ nguồn nào công suất 400W trở lên là OK cho dù bạn có cắm cả 6 ổ cứng, còn nguồn dởm thì mình không bàn. Do đó nếu bạn không quá cầu kỳ thì nên mua 1 cái case bãi (xác) đồng bộ của các hãng như Dell, IBM, HP... chỉ với giá 300-500K có cả nguồn và vỏ thép miễn chê, chế tác 1 chut để lắp vừa main là OK.

thienloipc

Gửi bạn cấu hình HTPC tham khảo nhé

1. CPU Intel Core i3-2120 Sandy Bridge 3.3GHz
2. MAIN Asrock B75 Pro3-M
3. RAM CORSAIR Vengeance 4GB DDR3
4. HDD WD Caviar Blue 500GB 7200 RPM 16MB Cache
5. CASE Patriot Roland
6. PSU FSP Hexa 500W

Tổng cộng : 8.050.000 VNĐ

Hình ảnh tham khảo.

thanhnguyet

Member

bác nên cố gắng chơi con mainboard này nè
:: TAN DOANH ::.
chơi con main này bác có thể tiết kiệm được cái khoản VGA, nó dư sức đáp ứng nhu cầu HD của bác, nguồn như vậy là khá tốt rồi!

Em cũng định chơi 1 cái giống bác, nhưng chắc em ko đủ vốn mua card rời liền, vs em định mua cái HDD 1 Tb luôn :D

khanhkun84

Active Member

em thay con 6670 thành VGA gì để chạy ngon hả bác

ko cần thay vga, 6670 (3d, dtsHD) quá ngon rồi, em dùng HIS 4670 chiến 2 màn hình cùng lúc bình thường ko vấn đề gì cả, 1080p vô tư. bác nên chọn vga dòng HIS icq cho mát, êm, ít tốn điện.

ko cần thay vga, 6670 (3d, dtsHD) quá ngon rồi, em dùng HIS 4670 chiến 2 màn hình cùng lúc bình thường ko vấn đề gì cả, 1080p vô tư. bác nên chọn vga dòng HIS icq cho mát, êm, ít tốn điện.
bộ case của bác dựng lâu chưa? rổ giá thế nào hả bác?

khonggica

Member

cấu hình như bác chủ đã ổn rồi. nếu chỉ đến mức full HD thì kiếm cái card 4670 là OK rồi. không cần thiết phải cao hơn, còn nếu muốn lên đến 3D thì nên lấy card 6XXX. tiết kiệm được tí nào hay tí đó. mà mình thấy HDD hơi bé đấy. như thế thì đựng được mấy phim mà hết.

chịu khó làm cái HDD 2t đi, hoàn long bán có 2tr3 thui ;) ko thì chơi cái 1T5 2tr1 giống tớ này, khi nào có kinh phí thì chiến tiếp
máy tớ dual core E6300 chipset G41 VGA onboard share 320mb chiến 1080 ầm ầm ko giật lag j cả :"> CPu load cao lắm 30%

fallengt

Tôi định dựng cấu hình HTPC thế này:

CPU AMD Llano APU A6-3500 2.1GHz triple core - 1,729,992
Mainboard ASRock A75M micro ATX - 2,050,000
Ram Corsair Vengeance 4GB ( 2x2GB )- 710,000
PSU Acbel ATX 350w 370,000
HDD Western Digital Caviar Green 2.0TB - 2,400,000

Không card rời, cho hỏi vậy chơi 3D iso ngon chưa?

khanhkun84

Active Member

bộ case của bác dựng lâu chưa? rổ giá thế nào hả bác?

bộ case của em như đồ cổ rùi. core 2 duo từ gần 3 năm nay rùi. hic hic vưỡn chiến ngon bác ạ. bác xem có ai bán case cũ cấu hình giống chữ ký của em bác xúc cũng đc ( còn bảo hành nhé )

khanhkun84

Active Member

Tôi định dựng cấu hình HTPC thế này:

CPU AMD Llano APU A6-3500 2.1GHz triple core - 1,729,992
Mainboard ASRock A75M micro ATX - 2,050,000
Ram Corsair Vengeance 4GB ( 2x2GB )- 710,000
PSU Acbel ATX 350w 370,000
HDD Western Digital Caviar Green 2.0TB - 2,400,000

Không card rời, cho hỏi vậy chơi 3D iso ngon chưa?

bớt mỗi thứ đi 1 tí, phải có VGA rời thì hình ảnh mới đẹp, và xem phim mượt mà đc.

fallengt

bớt mỗi thứ đi 1 tí, phải có VGA rời thì hình ảnh mới đẹp, và xem phim mượt mà đc.

Con Llano có tích hợp card HD 6530D rồi ( khá tốt), con A4-3400 2 nhân thì chắc chơi 3d giật; ram 2GB chạy windows 7 hơi chậm. Còn mainboard thì tôi chẳng tìm đc con nào vừa rẻ vừa đáp ứng mọi nhu cầu( đầy đủ port) như con trên.

laklih

Member

bộ case của em như đồ cổ rùi. core 2 duo từ gần 3 năm nay rùi. hic hic vưỡn chiến ngon bác ạ. bác xem có ai bán case cũ cấu hình giống chữ ký của em bác xúc cũng đc ( còn bảo hành nhé )

Bộ case này nếu ở SG bác ghé Hoàn Long em thấy hình như còn giá khoảng 850k hoặc hơn, em cũng đang dùng nó, chạy êm lắm, em mở máy từ sáng tới đêm cũng không nóng bao nhiêu, nó có 3 quạt, 1 trước, 2 bên hông máy.

Cá nhân mình nghĩ khác.
Rút kinh nghiệm bản thân. lúc đầu cũng tính mua tổng thể trong khoảng giá
Sau thấy cần nâng. bán đổ bán tháo. gặp ai mua cho là mừng quá. đấy là chuyện thật và mình tốn kém khá nhiều cho cỗ máy.
Vì trong 1 năm có linh kiện nâng cấp lần thứ 3.
Cái cảm giác không ưng ý, không thỏa mãn thật là khó chịu.
Cấu hình bạn đưa ra là tạm ổn. không nên giảm cái gì.
mình đã mua CPU G620 được giang hồ tán tụng. rùi các thêm 2T để lấy core i3 2120.
PSU đó yếu và kém.
nếu bạn dùng PSU 80plus máy chạy mượt và mát hơn.(chuyện mượt mà là mình thấy thế)
Tóm lại bạn cứ sắm như thế. sau nâng cấp thêm.
phong cách hoàn hảo trong cô gái có nhan sắc trung bình kém mình không chuộng.

Bên trên