Nhờ các Bác Tư vấn hộ loa nghe nhạc vàng

overkillx

Huyền Thoại
Ðề: Nhờ các Bác Tư vấn hộ loa nghe nhạc vàng

em ở Hà nội , Bác cho em xin cái chỗ bán được không ? mà giá bọn này thấy chắc chát lắm ạ

Cũng không chát lắm đâu bác ơi, mà bác định chi bao tiền cho vụ nhạc nhẽo này thì tôi mới tư vấn cho bác được.

lehoang40

Mình không rành lắm về mấy cái vụ nghe nhạc, mặc dù rất thích nghe, nên thường vào các box nghe nhạc này để học hỏi, tuy nhiên phần lớn các câu trả lời đều thiên về kinh nghiệm và cảm tính, kiểu như: marant phối với Tanoy thì nghe nhạc vàng hay, Denon thì phối với jamo ..vv và vv...
Có thật như vậy không? hay chỉ là lời đồn thổi mà thôi? Bời vì trong các câu truyền miệng như vậy, bản thân đã rất vô lý rồi: ví dụ như amply Marant có nhiều loại vậy loại nào chơi nhạc vàng hay? Tại sao như vậy? Loa Tanoy thì cũng có hàng chục thứ, mỗi loại đều có thế mạnh riêng? Vậy loại nào chơi nhạc vàng hay?
Trở lại vấn đề nhạc vàng: đó là loại nhạc du dương, chậm rải, phần lớn âm thanh đều ở dãi tầm trung và cao, âm trầm rất ít, do vậy khi chọn loa theo mình nghĩ cần những loa mạnh về treble và âm trung, bass không nhất thiết phải lớn. Hôm qua mình nghe thử cặp JBL L810, loại loa này dày chỉ khoảng 10cm, chuyên làm surround, âm bass không sâu nhưng khi thử với nhạc vàng thì quả thật không chê vào đâu được.
Vài dòng đóng góp, nêu có sai thì xin bỏ qua và rất mong những tư vấn có cách lý giải sâu hơn về âm thanh xuất hiện nhiều hơn trên hdvietnam

Frog

Member

Chí lí! bác nì nói rất chuẩn. và cái quan trọng hơn là cái lỗ tai của khổ chủ cảm nhận thế nào nữa cơ. :D.

overkillx

Huyền Thoại

Mình không rành lắm về mấy cái vụ nghe nhạc, mặc dù rất thích nghe, nên thường vào các box nghe nhạc này để học hỏi, tuy nhiên phần lớn các câu trả lời đều thiên về kinh nghiệm và cảm tính, kiểu như: marant phối với Tanoy thì nghe nhạc vàng hay, Denon thì phối với jamo ..vv và vv...
Có thật như vậy không? hay chỉ là lời đồn thổi mà thôi? Bời vì trong các câu truyền miệng như vậy, bản thân đã rất vô lý rồi: ví dụ như amply Marant có nhiều loại vậy loại nào chơi nhạc vàng hay? Tại sao như vậy? Loa Tanoy thì cũng có hàng chục thứ, mỗi loại đều có thế mạnh riêng? Vậy loại nào chơi nhạc vàng hay?
Trở lại vấn đề nhạc vàng: đó là loại nhạc du dương, chậm rải, phần lớn âm thanh đều ở dãi tầm trung và cao, âm trầm rất ít, do vậy khi chọn loa theo mình nghĩ cần những loa mạnh về treble và âm trung, bass không nhất thiết phải lớn. Hôm qua mình nghe thử cặp JBL L810, loại loa này dày chỉ khoảng 10cm, chuyên làm surround, âm bass không sâu nhưng khi thử với nhạc vàng thì quả thật không chê vào đâu được.
Vài dòng đóng góp, nêu có sai thì xin bỏ qua và rất mong những tư vấn có cách lý giải sâu hơn về âm thanh xuất hiện nhiều hơn trên hdvietnam

Bạn nói không sai, đây là vấn đề âm nhạc mà mỗi người có sở thích khác nhau, cảm nhận khác nhau nên đa số tư vấn cũng đều dựa trên kinh nghiệm bản thân, ví dụ như Marantz với Tanoy hoặc Dennon với Jamo... còn chính xác loại nào thì phải đi nghe thử xem có hợp tai không, như bạn nghe JBL L810 thấy "không chê vào đâu được" nhưng chưa chắc nhiều bạn thấy là hay. Còn bạn chủ topic cũng chỉ đưa ra tiêu chí chung chung như thế thì làm sao có thể phân tích sâu hơn được.

viethung888

Well-Known Member

Mua hàng sansui là mua cái gì? gồm những gì ? ở đâu có bán , Bác nói chung chung thế thì ai hiểu được....

Như em dùng 1 con Amply Sansui xdecate 607+ loa Trio+Cdp teac5+EQ= Lỗ tai trâu of em nghe nhạc vàng cũng thấy ổn ạ!

tuanpps

Member

Các bác các anh cứ chỉ thế này thì Em cũng vái thôi, như thằng mới tập lái ôtô, bán xe máy đi được ít tiền muốn mua con Lada cũ để chạy cho quen tay lái.. nhờ các Bác chỉ giúp chỗ mua, đời nào, tầm đấy tiền để chạy tạm thì toàn các bác tài dà tư vấn mày nên mua BMW đi thể thao..., Mẹc sành điệu... inova bền.....3:-O3:-O3:-O

Chán

Có nhiều tiền để mua những đồ đó thì em hỏi nữa làm nhìn (sơ sơ cũng tầm 15T rồi)

Như đã chỉ bác rồi cũng như nhiều bác tư vấn, tốt nhất bác cứ đến thẳng cửa hàng bảo chủ shop tư vấn cho 1 bộ hoàn chỉnh trong tầm tiền, bác cảm thấy vừa lỗ tai thì bê về chứ còn lên đây hỏi khác gì đẽo cày giữa đường.

Bác qua bên vnav có một số cửa hàng cũng được đó như Trung - cafesound, Quang Jack & Cable...Âm nhạc thì mỗi người một cách cảm nhận nên nó mơ hồ lắm. Nhạc vàng thì e nghĩ nó không đòi hỏi phức tạp lắm đâu.

Chúc bác sớm có 1 bộ giàn ưng ý.

quangpro283

>:D< Z5500 có vẻ được đấy bác, thấy ai cũng khoái cái này

berryfun

Dạ các cụ đã dạy rồi ạ. "Nghề chơi lắm nỗi công phu". Em không giám múa rừu qua mắt thợ.
Nhưng trên này thì "một số" cụ em thấy cứ nói khơi khơi một cách rất cảm tính. a zua a tòng

Toàn nghe theo trào lưu. Lúc POP lên cao thì nói rằng ối rời ơi nhặc POP nó là vua nhạc vàng là đồ rẻ tiền nhạc tiền chiến là đồ nhà quê... vân và vân.

Đến khi nhạc dance lên cao trào thì ối nhà rời ơi nhạc dance là chúa nhạc dân ca là thằng tiểu nông.

Em thì xin chia sẻ với các bác là theo quan điểm của em mỗi giòng nhạc có cái hay cái rở riêng. tùy từng hoàn cảnh mà lúc lên lúc xuống. tùy từng điều kiện mà chọn cách nghe nhạc theo goute của mình. tùy từng điều kiện mà chọn đồ nghe cho mình. Về thưởng thức âm nhạc cũng vậy, mỗi tai mỗi khác. mỗi người mỗi gu đừng "bắt" người khác nghe nhạc theo kiểu phòng trào, mới là hay mới là chuẩn.

Một bản nhạc mỗi bài ca hay hay rở thì chỉ có chính người nghe mới cảm nhận hết được.

Về đồ nghe nhạc vàng thì e vẫn cứ thích nhất là Pioneer 7800 II đánh với Pioneer CS F45 vì tiêu chí ngon bổ và giá rẻ của e nó. Hoặc AR4 đánh với Denon 580D, Pioneer 7800 II hoặc sansui 607 e đều thấy ok. Còn nếu dòng đắt tiền em sẽ hầu chuyện các bác vào dịp khác. Dòng đắt tiền em đang đánh Ditton 66 và amly đèn tự chế.

luciano

Active Member

^:)^ còn trẻ muh nói năng hồ đồ, botay thầy giáo, đua đòi như người ta nghe jazz, vocal, giao hưởng muh k hiểu j chắc mới la nhạc cao tiền?

dạ thưa bác, em đánh hơi nhanh nên k để dấu phẩy rõ ràng.

ý em rẻ tiền tức mức giá rẻ...

còn bác chưa hỏi lại đã phán như vậy thì ai mới là người như bác nói=D>

Frog

Member

Em thấy món "nghe" này thì phải chịu khó đi "nghe" thôi. phải đi, thì mới biết được mình cần, có gì mà múc chứ bác chủ thớt! hè hè. Em cũng đã từng lang thang với onggia mất 1,2 tuần mới thịt được mấy cục nhựa ghẻ để về tự sướng ý chứ.

777

Member

ngon bổ rẻ nhất là bác tìm mấy đội loa nhật như Pioner,Onkyo bass 2,5 tấc trở lên,treb dome là tuyệt ,mấy em này trung âm nghe hay lắm hợp với nhạc vàng

lehoang40

Bạn nói không sai, đây là vấn đề âm nhạc mà mỗi người có sở thích khác nhau, cảm nhận khác nhau nên đa số tư vấn cũng đều dựa trên kinh nghiệm bản thân, ví dụ như Marantz với Tanoy hoặc Dennon với Jamo... còn chính xác loại nào thì phải đi nghe thử xem có hợp tai không, như bạn nghe JBL L810 thấy "không chê vào đâu được" nhưng chưa chắc nhiều bạn thấy là hay. Còn bạn chủ topic cũng chỉ đưa ra tiêu chí chung chung như thế thì làm sao có thể phân tích sâu hơn được.

Xin nói lại cho rõ để các bác không hiểu lầm ý em, chẳng qua mình muốn nói rằng: để nghe nhạc vàng hay thì nên chọn các loại loa mạnh về âm trung và treble, không cần phải có loa bass lớn, cái này phải chịu khó tham khảo về thông số kỹ thuật, nhưng một cách bình dân nhất là các bác lật mặt che loa ra, thấy nó có tầm 3 loa rõ rệt: 1 treble, 1 trung và 1 bass nửa là tốt, và sau đó xin nghe thử, hạ thấp hết bass để kiểm tra tiếng trung và treble, nghe thấy hợp lổ tai là được, con JBL L810 là 1 ví dụ thôi, nó chuyên về surround, mua về nghe nhạc rất phí.

berryfun

dạ thưa bác, em đánh hơi nhanh nên k để dấu phẩy rõ ràng.

ý em rẻ tiền tức mức giá rẻ...

còn bác chưa hỏi lại đã phán như vậy thì ai mới là người như bác nói=D>

Đúng là tấc lưỡi tấc khổ chú Luciano nhề.

Anh hâm mộ chú lắm đấy. Câu "hết máu" a học chú mà ra đấy. Về vụ nhạc vàng thì anh thấy chú ko mộ rồi. A vừa cắn rơm cắn cỏ :((để rước đôi Ditton 66 về. Chủ đạo và tình yêu vẫn là nhạc vàng. Lúc hưng phấn thì nghe dance, lúc buồn thì nhạc vàng, lúc thư thái thì nghe dân ca. Lúc nào vợ la thì ta nghe rock. Lúc nào con khóc thì ta nghe POP:))

nam_bnn

Member

Em thấy các bác tư vấn sau một hồi thì loạn hết cả! Chả biết theo ai thì tốt!

onggia

Well-Known Member

CỨ đi nghe thử chục bận rồi quyết bác ạ cái khoản nghe này thì cứ tin tai mình thôi,ko mua bừa là về ân hận đấy.

lan806

Well-Known Member

Em được nghe nhạc "Vàng" từ năm 1975 (mặc dù em sinh 1974), lúc bấy giờ sau giải phóng ông cụ vào nam thăm họ hàng sau mấy chục năm ly tán. Lúc quay ra cụ có mang khoảng vài chục băng cassete các loại nào là Sơn ca số 7 (Khánh Ly), số 9 (Lệ Thu), Hoàng Thi Thơ, Thanh Thuý, Thái Thanh,... Có những bài 20 năm sau em vẫn thuộc, lúc đó bài hát lạ hoắc với mọi người nhưng em thì thuộc mất rồi như Cỏ Hồng, Hoài Cảm, Hoa Thạch Thảo, mấy bài của Vũ Thành An " Thần tiên gãy cánh đêm xuân, bước lạc xa xuống trần, thành tình nhân, đứng giữa trời xanh khóc mộng thiên đường,..." Tình khúc thứ nhất.
Sau này lớn chút cũng được võ vẽ tí nhạc lý, chẳng thành gì cả nhưng cũng ấm vào thân thêm chút đam mê khốn khổ. Lúc là sinh viên thì thêm thể loại này, thêm thể loại kia, rốt cuộc tới giờ chỉ có Hiphop là em chưa "tiêu" được, hy vọng tuổi già chưa đuổi kịp để còn "tiêu hoá" nốt món đó.
Em vấn thấy có mỗi nước mình mới có kiểu phân biệt nhạc "Vàng" và nhạc "Đỏ", đành rằng nhạc tiền chiến thì có mốc thời gian để phân định; Vậy 2 dòng nhạc kia thì phân định thế nào,.. "Xuân này con không về" hay "Màu hoa đỏ" theo em đều hay cả. Hay như bài "Hận Đồ Bàn" của Xuân Tiên, thời nguỵ cũng cấm, thời ta cũng cấm, giờ chỉ có hải ngoại hát, vậy bài đó có hay không? theo em là hay....
Lạm bàn nhiều nhưng quả thực thể loại nhạc đó cũng ăn sâu vào tâm trí một số người trong đó có em, và muốn nghe được nó thì phải cảm nhận được ca từ và cảm nhận được giai điệu. Bản thân em rất thích nghe nhạc quốc tế nhưng để hiểu được ca từ thì còn hạn chế lắm, vậy thì khi nghe nhạc quốc tế là nghe giai điệu, cách hoà âm, cách lấy hơi, cách nhả câu của ca sỹ, và thực tế lúc đó chất giọng của ca sỹ giống như được thưởng thức thêm một loại nhạc cụ nào đó mà thôi.
Em cũng thay đổi rất nhiều loại loa, amp, tới giờ theo nhu cầu chung của gia đình là nghe nhạc và xem phim nên phải bằng lòng với Receive Pioneer AX5i và loa jamo, nhưng mà ai biết được ngày mai thế nào.
Lạm bàn ngoài lề một chút rất mong các bác lượng thứ nhé.

taitrau

Em mạo muội show hàng 1 xí, bác chủ thử bộ loa giống của em xem, e cũng chuyên nhạc vàng, trữ tình, jazz, nghe cũng phê lém, Em mua hàng 2hand

picture.php

lehoang40

Em cũng thay đổi rất nhiều loại loa, amp, tới giờ theo nhu cầu chung của gia đình là nghe nhạc và xem phim nên phải bằng lòng với Receive Pioneer AX5i và loa jamo, nhưng mà ai biết được ngày mai thế nào.
Lạm bàn ngoài lề một chút rất mong các bác lượng thứ nhé.

Cái con pioner ax5i này thuộc hàng gấu rồi bác, vậy mà bác nói nghe ỉu xìu vậy? làm tụi em tủi thân...hic...

garu1688

Em mạo muội show hàng 1 xí, bác chủ thử bộ loa giống của em xem, e cũng chuyên nhạc vàng, trữ tình, jazz, nghe cũng phê lém, Em mua hàng 2hand

picture.php

Bộ này Bác ang áng khoảng Bao nhiêu tiền ???

Bác đừng cười bộ này của em nhé ... !

Bên trên