Nhạc số : Chia sẻ kiến thức và bàn luận

Lucky_man

Member
@Lucky_man : Chúc mừng bác có những trải nghiệm rất hay. Theo em từng test thì riêng chuyện về lưu trữ audio, cứ thứ gì ít quay, ít rung thì nghe càng hay. Với em, nghe nhạc từ thẻ nhớ là tốt nhất, tĩnh nhất, sau đó là SSD rồi cuối cùng là HDD. Biết thế nhưng đến giờ vẫn phải dùng HDD chứ nhạc vì nếu chuyển hết đống nhạc 4TB từ HDD sang SSD thì chết tiền. Còn thẻ nhớ thì dung lượng còn nhỏ quá và thậm chí còn đắt hơn SSD. Nhưng nếu nguồn nhạc ko quá lớn, cỡ khoảng 100GB đổ lại thì nên chơi nhạc từ thẻ nhớ.

Em trả cục SSD đó về nơi bán rồi bác ạ.
Nguyên nhân là hôm thứ bảy tuần trước, em thay cái router cho hệ thống internet cả nhà. Cục mới này có cổng USB để cắm HDD. Em thử cắm một ổ HDD thường vào và chơi nhạc trên Pioneer N50 từ ổ này thì thấy:

- Âm thanh chơi từ nguồn này tốt hơn từ các loại ổ cứng cắm trực tiếp vào cổng USB của N50 nhiều.

- Hiện được bìa đĩa (nếu có) lên màn hình của N50, cái này tuy không quan trọng vì màn hình bé, nhưng nó làm em ấm ức suốt từ hồi mua N50.

- Không phải chờ load ổ như khi cắm USB. Mở máy là chơi được luôn.

- Không phải nhìn thấy dây USB cắm ở mặt trước máy.

- Cách cắm này tương đương như một NAS, vì vậy muốn copy, chỉnh sửa nhạc rất tiện, không phải cắm rút. Chỉ có điều em chưa thử xem cái router nó nhận ổ tối đa bao nhiêu GB/TB?

5 ưu điểm trên làm em cho SSD ra về ngay sáng hôm sau.

do_long_khach

Well-Known Member
Chơi nhạc qua Lan để chống nhiễu là xu hướng hiện nay bác ạ, bác tìm ra châu Mỹ rồi. Chỉ sợ là cắm ổ cứng vào router thì ko có chế độ ngủ, lúc nào ổ cứng cũng bật sẽ nhanh die hơn.

Lucky_man

Member
Chơi nhạc qua Lan để chống nhiễu là xu hướng hiện nay bác ạ, bác tìm ra châu Mỹ rồi. Chỉ sợ là cắm ổ cứng vào router thì ko có chế độ ngủ, lúc nào ổ cứng cũng bật sẽ nhanh die hơn.

Cảm ơn bác nhắc nhở.
Nếu chơi từ Lan là chuẩn nhất, thì có thể em làm cái NAS hoặc nếu vẫn dùng router thì cắm cái ổ cứng có nguồn ngoài, rồi dùng điều khiển từ xa (em có sẵn) bật tắt nguồn cho nó, chắc cũng ổn bác nhỉ?

Frey

Active Member
Cảm ơn bác nhắc nhở.
Nếu chơi từ Lan là chuẩn nhất, thì có thể em làm cái NAS hoặc nếu vẫn dùng router thì cắm cái ổ cứng có nguồn ngoài, rồi dùng điều khiển từ xa (em có sẵn) bật tắt nguồn cho nó, chắc cũng ổn bác nhỉ?

Nếu bác thấy LAN là chuẩn thì kiếm cái DAC nào có LAN chơi thử xem. Thật ra chơi kiểu LAn ko cần phải có NAS, router, switch,..trừ khi bác có quá nhiều nhạc phải trữ ở NAS hay stream nhạc online.
Chỉ cần sợi dây LAN vừa vừa nối vào PC là đủ chơi. Với DAC nếu bác rủng rỉnh thì chơi NADAC Merging, Esoteric N05, Ayre Twenty QX5, Moon 708D. Kém hơn thì có PS perfectwave +bridge, bèo hơn chơi Cambridge CXN, Marantz Na8005, Oppo 105D, v.v. Set Ip cho 2 thằng DAC & PC trong cùng 1 dãy là chúng nhìn thấy nhau rất nhanh nên cũng dễ chơi.

linh0983

Well-Known Member
Em hỏi đại lý rồi bác, ko có output coaxial nha bác.
Nghe ngon mà bác . :p

Output coaxial và Optical bác xuất bằng cổng nào ?
( Bác chủ cảm phiền nhé ! ) .

Chỉnh sửa lần cuối:

Lucky_man

Member
Nếu bác thấy LAN là chuẩn thì kiếm cái DAC nào có LAN chơi thử xem. Thật ra chơi kiểu LAn ko cần phải có NAS, router, switch,..trừ khi bác có quá nhiều nhạc phải trữ ở NAS hay stream nhạc online.
Chỉ cần sợi dây LAN vừa vừa nối vào PC là đủ chơi. Với DAC nếu bác rủng rỉnh thì chơi NADAC Merging, Esoteric N05, Ayre Twenty QX5, Moon 708D. Kém hơn thì có PS perfectwave +bridge, bèo hơn chơi Cambridge CXN, Marantz Na8005, Oppo 105D, v.v. Set Ip cho 2 thằng DAC & PC trong cùng 1 dãy là chúng nhìn thấy nhau rất nhanh nên cũng dễ chơi.

Cảm ơn bác. Sau khi kết nối như trên thì em khá hài lòng với em Pioneer nên chắc sẽ tiếp tục chơi như hiện tại xem ổ cứng chịu được bao lâu, hoặc dùng ổ cứng chạy nguồn riêng và bật tắt nó bằng điều khiển từ xa. Mấy cái đó em có sẵn nên dùng được ngay. Sau đó chắc nghiên cứu một cái NAS phù hợp vì em còn vài bộ xem phim nữa nên một công đôi việc luôn.
Em không nghe nhạc online, nhưng vẫn phải kết nối vào hệ thống internet của nhà vì cần dùng điện thoại để chọn nhạc.

Frey

Active Member
Vừa rồi có bạn cho mình mượn DAC USB Exogal Comet về thử. Nghe tây đồn là dàn kỹ sư WADIA sang mở Exogal nên nền tảng digital rất đang nể. DAC của họ dùng chip FPGA, ngoại hình thì bé tẹo nhưng âm thanh ko bé tí nào.

Tôi hơi bị ngạc nhiên với âm thanh của con này mặc dù kết nối qua cổng USB từ PC. Nó cho âm thanh sống động, bass - treble extension đầy đủ, voice ướt át & tình cảm. Thật ra là đang định xúc con PS DSD Directstream + bridge để nghe qua LAN nhưng sau khi nghe con Exogal Comet thì tôi bị thay đổi suy nghĩ. Tôi mail hỏi thèn tây bán hụt con PS DSD Directstream cho tôi là mày bán rồi thì chơi con gì nó trả lời như sau:

What I found that fits all the criteria is the EXOGAL Power DAC. Sounds fantastic with more of the recording venue conveyed but just a little shy on image density compared to the Direct Stream. All in all I am very thrilled with my choice.

Best to you.
John Mazur
Tìm hiểu tiếp thì hóa ra vừa rồi họ phát triển thêm con Ion Power Dac để kết nối với Exogal Comet thành 1 combo DAC+POW chỉ thông qua 1 kết nối duy nhất Exonet (trông như HDMI). Rất tiết kiệm khi chỉ cần 1 sợi HDMI & ko cần dây nguồn vì Ion xài adapter máy tính.

Ko tin vào tai mình lắm tôi mời thêm đồng bọn đang dùng PS PWD test kỹ hơn thì phát hiện ra nhiều điều thú vị:
- Exogal nhạy với nguồn âm & trung tính, nếu file tốt nge tốt. File chất lượng thấp nge cực dở, chói - gắt gỏng
- Exogal xử lý tín hiệu digital từ cổng USB rất hay nhưng vẫn mang đặc trưng của USB là tiếng hơi thô/đanh nếu so với LAN mềm mại & analog hơn.
- Ảnh hưởng của kết nối USB nên PC phải làm kỹ (PSU fanless, CPU fanless), cấu hình mạnh trong khi kết nối LAN chỉ cần cấu hình tb.

Kết luận: Nếu theo con đường USB DAC, trong tầm giá 1.9- 2k (máy cũ) thì Exogal Comet Dac quả là đối thủ đáng gờm. Bác nào thích chơi combo DAC/POW thì bê cả cặp Ion/Comet tiết kiệm đc rất nhiều vì phần preamp của Exogal Comet Dac khá ổn. Underwoodhifi đang offer giá "$4995.00 for the package of Comet & Ion."

Tình cờ lạc vào topic này, đọc mấy trang đầu thấy mấy bác nói về mấy cái DAC mạch tí ti mà tới cả ngàn obama, mình nghĩ sao các bác không làm luôn con Denon pma 2500NE vừa có DAC vừa có Amply, mà nhìn bên trong nó thiết kế thấy khủng làm sao...

Fubar

Member
Tình cờ lạc vào topic này, đọc mấy trang đầu thấy mấy bác nói về mấy cái DAC mạch tí ti mà tới cả ngàn obama, mình nghĩ sao các bác không làm luôn con Denon pma 2500NE vừa có DAC vừa có Amply, mà nhìn bên trong nó thiết kế thấy khủng làm sao...
mỗi người một nhu cầu mà bạn

Frey

Active Member
mỗi người một nhu cầu mà bạn

Lúc trưởc mình cũng ngĩ ruột đặc. , nhiều tụ, nhiều lk là phải hay hơn mấy cái mạch xài chip dán bé tí....nhưng sau này mới hiểu tech nó đi xa hơn ae mình nghĩ nhiều. Tất nhiên thế giới audio vẫn chia ra khuynh hướng khác nhau nhưng việc so sánh con amp tỉch hợp Dac với mấy cái Dac bé tí đắt $ hơn là khập khiễng vì ngành sx âm thanh bọn Eu, mẽo, jp đã đi vào "art" mà việc cảm nhận đc nó mỗi ng mỗi vẻ. Chính lý do hàm lượng chất xám tập trung cho cái "art" đó mà họ bán giá đăt lòi...phao câu mà vẫn có ông đâm đầu vào mua! :D

trung224

Well-Known Member

Mỗi người một nhu cầu, và em nói thật DAC nhiều con mạch tí ti nhưng vẫn đắt vì đó là tiền bác trả cho chất xám của người ta (thiết kế digital filter, ...). Bác trả thêm tiền để có chất lượng âm thanh cao hơn, đơn giản là vậy. Con Denon bác nói là thiết kế khủng thì liệu bác có thể giải thích tại sao nó khủng cho chúng em thấy được ko ạ

ecaros

Member
Chip pcm1704k hết nguồn cung nên giờ DAC19 đã bị cắt và thay vào đó là bản Singularity 19 dùng chip r2r khác do AGD phát triển, mới check giá chỉ tầm 600$ cho bản thấp nhất, anh em lại có thêm lựa chọn cho R2R :D

Mỗi người một nhu cầu, và em nói thật DAC nhiều con mạch tí ti nhưng vẫn đắt vì đó là tiền bác trả cho chất xám của người ta (thiết kế digital filter, ...). Bác trả thêm tiền để có chất lượng âm thanh cao hơn, đơn giản là vậy. Con Denon bác nói là thiết kế khủng thì liệu bác có thể giải thích tại sao nó khủng cho chúng em thấy được ko ạ
http://hdnamkhanh.com/amply-denon-pma-2500ne-7217433.html
Mình cũng đọc ở đây thôi, post lên hỏi mọi ngườ thôi, cũng không rảnh rẽ như anh em trên này. Hiện tại cũng đang tìm cách để lấy tín hiệu ditgital từ con laptop hp dv2500, coi trong trang của hp thì nó nói cò cổng Spdif out từ cổng 3.5mm của lap, chạy đi kiếm cọng cáp 3.5mini toslink to toslink để cắm vào cái Dac Md nghe thử, xong chả thấy nhận được tín hiệu digital gì, mặc dù trong phàn Sound đã chuyền qua SPDIF. Vậy còn cách nào lấy được tín hiệu Digital từ Laptop ra không vậy anh em ? Mua cái chuyển từ USB ra Optial như bác trung224 nói ờ trên thì thấy mắc quá, không đáng để đầu tư cho cái dàn âm thanh cùi của mình.

Xin lỗi Bác trung224 ở HN hay SG ạ ? Em muốn gập học kinh nghiệm của Bác, cho đỡ con đường đau khổ ạ ?

Lesailes1

Member
Em có vài vấn đề muốn hỏi các bác, mong các bác chỉ dẫn ah. Em kết nối Laptop - usb - Dac - rca - Ampli - Loa.

Thứ 1 là e có sợi usb hiệu Aucharm (hình đính kèm), e định dán cách ly 2 đường cấp điện nhưng ko rõ thiết kế dây thế nào mà ko biết đường nào là đường điện luôn. Dây có thiết kế bình thường 2 đầu A-B và 4 chân. Tuy nhiên em thử cách ly theo hướng dẫn (hình đính kèm) thì Dac ko nhận tín hiệu. Sau đó e thử dán cách ly lần lượt từng chân đầu A theo phương pháp loại trừ thì cứ dán 1 chân là Dac ko nhận tín hiệu. E ko hiểu gì luôn :D.

Thứ 2 là khi em kết nối Laptop với Dac qua sợi usb này và vặn max volume (ko bật nhạc) thì loa treb có tiếng xì xì nhỏ, loa bass thì hơi ù ù (ghé sát tai mới nghe thấy). E thay sợi dây usb máy in cùi thì tiếng xì còn to hơn nữa. E đã thử tắt hết các thiết bị điện xung quanh như tivi, wifi...rồi cắm mỗi thiết bị vào 1 ổ riêng biệt để loại trừ nguyên nhân nhiễu từ gì đó..nhưng vẫn bị. Khi rút dây usb khỏi laptop thì ko thấy hiện tượng này nữa nên em nghĩ chắc vấn đề nằm ở kết nối laptop-usb đến Dac. Các bác có cao kiến gì về vấn đề này ko ah, có phải nhiễu do cổng usb ko ah, liệu e thay dây usb xịn hơn hoặc bộ chuyển usb-spdif có thể xử lý được ko vậy.

Aucharm usb cable.jpg USB AB.jpg

Bên trên