Nhạc số : Chia sẻ kiến thức và bàn luận

thanhyk

Well-Known Member
Ðề: Nhạc số : Chia sẻ kiến thức và bàn luận

Bác Trung224 tư vấn giúp thêm vể network player như bạn gì đã hỏi. Mình có amply, loa và Dac PS Audio digital link III (có nas). Giờ muốn nghe lossless thì sắm network nào ngon bổ rẻ (thiên về rẻ). Nếu chưa có Dac thì có network player nào tích hợp Dac phổ biến được ưa chuộng. Thanks bác.

trung224

Well-Known Member

Em nghĩ với nhu cầu phổ thông làm transport thì pioneer elte N30 là rất khá và giá dễ chịu. Nếu bác có nhu cầu DSD thì bắt buộc phải chơi đến Tascam CD-240 (bọn này là nhánh chuyên đồ phục vụ studio của Teac). Còn Network Player thì nếu có DAC tích hợp thì trừ loại đắt hẳn như Lumin, Devialet còn nếu rẻ thì chất lượng không tốt. Ví dụ như bác có DAC PS Audio digital link thì nếu bác dùng kết nối coaxial cho nó thì đây cũng là một DAC khá tốt rồi. Với những DAC sản xuất trước 2012 tuyệt đối không sử dụng kết nối USB của nó.

thanhyk

Well-Known Member

Thanks bác Trung,
Mong bác giải thích thêm:
- pioneer Elite N-30 là 1 network player thuần tuý đọc lossless 24/192, ko đọc DSD, ko Dac, ko CD, giá tầm $233. Marrantz model gì đó cũng network cùng tầm giá ko được đánh giá bằng?
- Tascam CD-240 là 1 network player cũng ko Dac nhưng đọc được DSD, đọc CD, giá tầm $340. Liệu nếu nghe CD mà không có Dac rời có hay bằng cdp new tầm 7 triệu ko.
- Có phải để nghe được 1 file âm thanh nào đó đủ chất lượng thì cần đủ: đọc được file đó (ở đây là network player ko Dac pathrough cho Dac), giải mã được file đó (ở đây là Dac rời). Nếu Dac không giải mã chuẩn âm thanh thì dù network player có đọc được passthrough file đó cho Dac sẽ ko có âm thanh, nếu network ko Dac tự play (giải mã) sẽ có âm thanh chuẩn đó nhưng chất lượng rất kém? Có nghĩa mình có 1 network player Tascam CD-240 và 1 Dac tốt nhưng ko giải mã DSD thì ko thể nghe chuẩn âm thanh DSD (nếu passthrough) hoặc nghe rất tệ (network tự giải mã)?
- Hiện giờ có network player nào đọc file sacd.ío? vì mình nghĩ đọc DSD là chỉ đọc file đã tách dff chẳng hạn (trong khi foobar cho pc đọc được file sacd.iso). Network player nào đọc file .org. Nếu như trên mình đúng thì Dac nào giải mã DSD nghe khá ok.
- mình nghĩ network player và Dac rời sẽ thích hợp hơn vì dễ tuỳ ý và nâng cấp. Dac rời có thể dùng cho các thiết bị khác chẳng hạn. Do vậy cũng ko hỏi thêm về network tích hợp Dac nhất là khi bạn nói rằng khá mắc để...nghe được.
- việc dùng pc hay laptop thay thế transport (network player) phù hợp với các bạn thích diy, vọc và đam mê. Mình thì nghĩ mua pc/ lap cho nhu cầu khác, sau đó bảo 'cần độ' để nó nghe nhạc hay thì rất 'khó'. Do vậy nếu dùng pc/lap cho mục đích nghe nhạc thì ngay từ đầu phải chọn hãng nào, linh kiện nào, v.v...dùng tốt nhất cho nghe nhạc. Có nghĩa mình dùng pc/lap để nghe được bản nhạc cần nghe là đủ.
Một lần nữa cảm ơn tinh thần chia xẻ bạn bè của bác. Chúc bác luôn đam mê và sức khoẻ.

trung224

Well-Known Member

Việc em nói đến Pioneer N30 vì lý do là nó đang là con rẻ nhất, trên amazon.com đang giảm còn 232 USD, rẻ hơn gần 100 USD so với các con khác cùng tính năng chứ nói về chất lượng làm transport thì pioneer hay marantz cũng như nhau thôi ạ.

Em nhắc đến TASCAM cũng vì tính năng đọc được DSD (dsf hoặc dff file) của nó chứ không hề nói đến chất lượng DAC trong đó. Còn về tính năng đọc CD của nó em chắc cũng không thể thua kém CDplayer new 7 triệu được.

- Có phải để nghe được 1 file âm thanh nào đó đủ chất lượng thì cần đủ: đọc được file đó (ở đây là network player ko Dac pathrough cho Dac), giải mã được file đó (ở đây là Dac rời). Nếu Dac không giải mã chuẩn âm thanh thì dù network player có đọc được passthrough file đó cho Dac sẽ ko có âm thanh, nếu network ko Dac tự play (giải mã) sẽ có âm thanh chuẩn đó nhưng chất lượng rất kém? Có nghĩa mình có 1 network player Tascam CD-240 và 1 Dac tốt nhưng ko giải mã DSD thì ko thể nghe chuẩn âm thanh DSD (nếu passthrough) hoặc nghe rất tệ (network tự giải mã)?

Về chuyện đọc DSD của networkplayer. Network player thường chỉ đọc được DSD file chứ sẽ không đọc SACD iso, lý do là không như những đầu universal player như đầu Oppo vốn có bộ xử lý khá mạnh bên trong, bộ xử lý bên trong network player (vốn hầu như tuân theo nguyên tắc hoạt động nhẹ để tối ưu cho audio) sẽ không đủ khả năng vừa giải nén file iso nặng vừa giải mã file DSD bên trong đó. Em đã từng thử so sánh CPU laptop của em trên cùng jriver giữa xử lý thẳng file DSD và xử lý SACD iso, thì khi phải xử lý SACD iso tốn CPU usage gần gấp rưỡi. Em nghĩ với việc các chương trình giải nén SACD iso ko thiêu và free, bác có thể giải nén nó ra dùng với network player cũng được.

Về chuyện đọc DAC trong đầu network player, với một số network player có cổng ra USB2.0 cho audio output ví dụ như Auralic aries mini thì sẽ có ba cách để chơi DSD: cách 1- nếu chọn cổng ra USB2.0 nối với DAC thì khi đó tín hiệu DSD sẽ được truyền nguyên vẹn đến DAC rời xử lý, cách 2- tín hiệu DSD sẽ được xử lý và giải mã ngay trong DAC phía trong network player và xuất ra cổng RCA (em ko khuyến nghị cách này vì DAC trong network player giá rẻ thường không tốt), cách 3 là file DSD sau khi được đọc sẽ được convert về PCM 24bit-192kHz rồi tống ra coaxial SPDIF, khi đó nếu DAC của bác không hỗ trợ giải mã DSD thì bác vẫn có thể nối DAC với network player qua cổng spdif coaxial và vẫn sẽ có tiếng dù khi đấy thực sự bác đang chơi PCM
http://www.tweekgeek.com/auralic-aries-mini/

Với những đầu network player loại như TASCAM ko có USB đi ra thì bác chỉ có cách sử dụng theo cách 2 và 3 thôi, tức là dùng DAC trong TASCAM để xử lý DSD native, hoặc là dùng DAC rời giải mã file PCM được convert từ DSD.

Về chất lượng thì em không đồng tình rằng nghe chuẩn DSD hay hơn. Thứ nhất, hiện này hầu như bác sẽ không được nghe DSD giải mã đúng chuẩn. DSD là loại dữ liệu 1 bit nhưng các chip DSD hiện nay đều là loại hybrid 5-6 bit. Có nghĩa là tín hiệu DSD đi vào sẽ được xử lý bước 1 như đối với PCM, sau đó đến mới giải mã delta sigma 1 bit để ra tín hiệu analog. Nói thẳng ra thì bản thân bác nếu dùng các DAC đó đang không hệ nghe được DSD trực tiếp mà là một dạng con lai giữa PCM và DSD. Đa phần người chơi DSD và lúc nào cũng vỗ ngực coi DSD native là hay như ở bên vnav đều không biết điều này (đơn giản vì mấy bài viết dịch của VN mình quảng cáo cho DSD cũng không biết mà nói). Theo tầm hiểu biết hạn hẹp của em thì hiện nay chỉ có DAC của Lampizator, ở một số dòng cao cấp có thể gọi là giải mã DSD chuẩn (pure DSD) bằng việc không dùng chip giải mã mà chỉ dùng filter và mạch analog. Ngoài ra, ở các dòng rẻ tiền chỉ có iDSD nano và iDSD Micro theo như quảng cáo là với việc dùng các con chip cổ của Bur Brown là DSD1793 và DSD1796 nên có được tính năng giải mã trực tiếp DSD không thông qua bước PCM.
Về cá nhân mà nói em có hơn 250 SACD iso, đã từng dùng iDSD nano (con DAC cứ gọi là có giải mã chuẩn), con DAC hiện nay Geek Pulse có hỗ trợ DSD theo kiểu hybrid mà em đã viết ở trên. Nếu đem so sánh giữa iDSD nano chơi DSD và Geek Pulse chơi file PCM convert từ chính file DSD thì con Geek Pulse nghe tốt hơn hẳn, tốt hơn về mọi mặt. Cho nên trước tiên bác hãy để ý đến thiết bị giải mã trước, nếu thiết bị giải mã DAC đủ tốt thì dù PCM vẫn hay hơn DSD trên con DAC cùi hơn (dù cho nó có giải mã chuẩn DSD đi chăng nữa)

Còn so sánh trên cùng một con DAC là Geek Pulse giữa hai trường hợp: Một là chơi DSD qua USB có USB regen (thiết bị làm sạch và reclock tín hiệu USB) với chơi PCM convert từ file DSD qua một USB-to-SPDIF loại ngon như Mutec MC-1.2 thì với đôi tai em vẫn nghiêng về PCM. Nói hơi có vẻ cảm tính nhưng nghe PCM qua Mutec chất âm hạ nhiệt và analog hơn nhiều nghe DSD qua USB. Còn khi test khách quan một chút là khi em test piano, có nhiều đoạn nghệ sĩ chơi đàn với tốc độ rất cao lại là những octave 6 (tức là những nốt cao ở treble), khi nghe DSD qua USB thì em ko thể nghe rõ nốt và tất cả chúng có cùng một cường độ âm, chỉ cảm thấy chỗ đó như những tiếng reverb noise, còn khi nghe file PCM convert từ chính file DSD đó qua SPDIF thì các nốt treble đó lại được nghe rất rõ ràng với những âm lượng riêng biệt. Nói chung là treble của PCM convert ra nghe thật hơn DSD.

Dĩ nhiên, em chưa từng được nghe Meitner DAC2X hay Lampizator Golden Gate để thấy được sức mạnh thật sự của DSD, và nếu có ngày giải mã DSD chuẩn đạt được kết quả như PCM với mức giá hợp lý thì em sẽ rất vui lòng chấp nhận nó và rút lại những lời đã nói. Tuy nhiên, ít nhất với những gì em đã trải nghiệm hiện nay, em có thể kết luận là không cần để ý đến PCM hay DSD, chỉ cần DAC của bác đủ tốt thì bác vẫn sẽ có được những trải nghiệm âm nhạc tuyệt vời

Chỉnh sửa lần cuối:

do_long_khach

Well-Known Member

Bác hỏi lạ thật, "network ko DAC tự giải mã" là thểloại gì đây, DAC là thiết bị giải mã, ko có DAC thì giải gì.

thanhyk

Well-Known Member

Là em muốn nói network ko có tích hợp Dac chuyên biệt, kết nối trực tiếp ra amply, vẫn phát được âm thanh. Em vẫn có vài thắc mắc giữa đọc file và giải mã sẽ hỏi sau.

justbenice

Moderator

Là em muốn nói network ko có tích hợp Dac chuyên biệt, kết nối trực tiếp ra amply, vẫn phát được âm thanh. Em vẫn có vài thắc mắc giữa đọc file và giải mã sẽ hỏi sau.

Nếu kô đọc và giải mã thì làm sao mà ra được âm thanh. Bác nhầm lẫn ở chỗ thiết bị nào xử lý âm thanh ở đây rồi. Ví dụ cái "network" mà kô giải mã âm thanh mà bác đang gọi em nghĩ chính là cục ổ cứng mạng, bác cắm vào Receiver hoặc Oppo 105 của bác thì nó chỉ chuyền dữ liệu (ở đây là file nhạc) tới cho Receiver hoặc Oppo xử lý nó thành nhạc thôi.

---------- Post added 26-03-2016 at 09:26 ----------

Nếu kô đọc và giải mã thì làm sao mà ra được âm thanh. Bác nhầm lẫn ở chỗ thiết bị nào xử lý âm thanh ở đây rồi. Ví dụ cái "network" mà kô giải mã âm thanh mà bác đang gọi em nghĩ chính là cục ổ cứng mạng, bác cắm vào Receiver hoặc Oppo 105 của bác thì nó chỉ chuyền dữ liệu (ở đây là file nhạc) tới cho Receiver hoặc Oppo xử lý nó thành nhạc thôi.

thanhyk

Well-Known Member

---------- Post added 26-03-2016 at 09:26 ----------

Theo hiểu biết thiển cận của em thì: các thiết bị đọc dữ liệu đều có bộ phận giải mã, với âm thanh thì nghe bảo là chuyển từ tín hiệu digital thành analog, nhưng vì nó không có tính giải mã chuyên nghiệp nên không gọi là DAC (có phải là viết tắt convert từ digital thành analog). Vd là hdp Dune --> (rca) --> amply nghe 2 kênh, lúc này em xem Dune là network player không có DAC chuyên biệt, tự giải mã xuất qua amply.
Còn trường hợp Dune --> (cổng digital) DAC --> amply, lúc này em xem Dune là network player không có DAC chuyên biệt, nhưng passthrough cho DAC giải mã rồi xuất qua amply. Em cho rằng trường hợp này Dune chỉ đọc tín hiệu, không tự giải mã mà chuyển cho Dac giải mã.

Hỏi về đọc file và giải mã file: nếu cách nghĩ trên của em là đúng, thì Dune passthrough cho DAC giải mã, tức là Dune chỉ làm đọc file, còn Dac làm giải mã. Có phải là Dune đọc được file dff, giải mã file dff xuất amply, nhưng chất lượng âm thanh dff sẽ rất kém. Còn nếu Dune đọc được file dff nhưng không giải mã, mà chuyển cho DAC rời giải mã được file dff ra amply sẽ cho chất lượng âm thanh dff tốt hơn.
Suy luận thêm, chỗ này em ko rõ: nếu DAC rời không giải mã được file dff mà vẫn passthrough từ Dune, thì không có âm thanh phải không, vì em nhớ hình như phim chuẩn AAC, Dune đọc và giải mã được, nhưng nếu passthrough cho DAC rời không giải mã chuẩn AAC thì phim không có tiếng. Còn nếu để Dune giải mã AAC rồi qua DAC 'nấu' lại (chắc chỗ này là nấu từ định dạng analog --> digital --> analog ra amply), thì vẫn có âm thanh với chất lượng tốt hơn.
Nhờ các bác khai sáng cho em...

trung224

Well-Known Member

Hỏi về đọc file và giải mã file: nếu cách nghĩ trên của em là đúng, thì Dune passthrough cho DAC giải mã, tức là Dune chỉ làm đọc file, còn Dac làm giải mã. Có phải là Dune đọc được file dff, giải mã file dff xuất amply, nhưng chất lượng âm thanh dff sẽ rất kém. Còn nếu Dune đọc được file dff nhưng không giải mã, mà chuyển cho DAC rời giải mã được file dff ra amply sẽ cho chất lượng âm thanh dff tốt hơn.
Suy luận thêm, chỗ này em ko rõ: nếu DAC rời không giải mã được file dff mà vẫn passthrough từ Dune, thì không có âm thanh phải không, vì em nhớ hình như phim chuẩn AAC, Dune đọc và giải mã được, nhưng nếu passthrough cho DAC rời không giải mã chuẩn AAC thì phim không có tiếng. Còn nếu để Dune giải mã AAC rồi qua DAC 'nấu' lại (chắc chỗ này là nấu từ định dạng analog --> digital --> analog ra amply), thì vẫn có âm thanh với chất lượng tốt hơn.
Nhờ các bác khai sáng cho em...

Đầu Dune không đọc được file DSD bác nhé. :D. Còn về vụ đọc AAC thì bác hiểu nhầm, DAC chỉ là digital to analog converter, tức là chỉ nhận tín hiệu digital rồi chuyển sang analog. Bác không thể nào nối tín hiệu analog từ output của Dune vào digital input của DAC được. Không có chuyện giải mã AAC từ Dune rồi sang DAC nấu lại như bác nghĩ đâu ạ.

Nếu bác muốn có phương án xào nấu như trên thì bắt buộc thiết bị giải mã của bác phải tích hợp cả ADC (analog to digital converter)
http://www.ebay.com/itm/Tascam-DA-3000-Analog-Digital-Converter-ADC-DAC-DSD-Recorder-New-JRR-Shop-/161918415049

Em nhắc lại post trên của em, nếu network player của bác đọc được file dff nhưng bác không dùng DAC tích hợp trong network player mà passthrough ra ngoài theo đường digital coaxial thì có nghĩa là tín hiệu mà DAC rời nhận đươc ko còn là DSD thuần nữa mà là bản PCM convert (do bản chất AES3/SPDIF thông thường không đủ băng thông để truyền tín hiệu DSD, chỉ có duy nhất Auralic Aries hiện nay là network player hỗ trợ DSD qua SPDIF mà cũng chỉ là DSD64). Còn về chất lượng thì nếu DAC rời của bác đủ tốt thì dù chơi DSD hay PCM vẫn hay, dĩ nhiên vì PS Audio Digital Link III của bác chắc chắn tốt hơn DAC trong cái đầu Dune hay có thể nói là tất cả DAC tích hợp trong Network Player tầm 600-700 USD đổ lại.

giaphongn

Well-Known Member

Nếu bác đã có tầm 20-25 triệu thì không nên chơi đồ tích hợp nữa (trừ khi là đồ Tàu) vì các đồ hãng ở cái tầm giá đó, chắc chắn nó sẽ chỉ làm một phần tốt, phần còn lại chỉ đủ dùng. Oppo HA1 phần headamp ok nhưng phần DAC theo em là quá bình thường. Bác nên đầu tư DAC ngon trước vì DAC ngon sẽ dùng được cho cả dàn dân dụng lần cho headphone. Sau đó tùy vào tai nghe mình đang có mà mua headamp phù hợp. Headamp là thứ có thể diy được, hiện trang mạng có rất nhiều thiết kế ngon và để mở như project ember, một số thiết kể của cavalli audio, bottlehead crack, ở VN có thể nhờ người làm cho với giá rẻ hơn nhiều và chất lượng chắc chắn hơn đồ hãng cùng tầm tiền.

Rất cảm ơn bác Trung đã cho ý kiến. Nhờ bác tư vấn thêm, với ngân sách như vậy (có thể cố thêm chút nữa) thì em nên mua DAC và headamp nào thì hợp lý nhất (có thể mua được ở VN). Em xác định là sài tai nghe lâu dài.

trung224

Well-Known Member

Rất cảm ơn bác Trung đã cho ý kiến. Nhờ bác tư vấn thêm, với ngân sách như vậy (có thể cố thêm chút nữa) thì em nên mua DAC và headamp nào thì hợp lý nhất (có thể mua được ở VN). Em xác định là sài tai nghe lâu dài.

Về DAC tầm giá đó tốt mà có thể mua được ở VN thì em thấy có Schiit Bifrost Multibit 16,5 triệu mua mới. Nếu mua cũ thì có thể xem bác nào nhượng lại NAD M51 tầm 18 triệu.
Về HeadAmp thì bác cần cho em biết con headphone bác đang dùng và hướng chơi để em biết đường mà tư vấn. Ví dụ như đám tai dynamic trở cao như của Senn, Bayerdynamic thì sẽ nên chơi thuần đèn, đám orthos như LCD2, Hifiman He-XXX thì có thể chơi đèn hybrid hoặc bán dẫn. Headamp kéo tốt đám trở cao thì dễ có nhiễu khi cắm IEM vào.

ko853

Well-Known Member

Em vốn ở Hà Nội, nhưng hiện đang ở nước ngoài, cũng chưa biết khi nào về được. Nếu về HN nhất định sẽ hẹn bác đi cà phê.

Riêng chuyện Amp thì trong trường hợp bác chỉ cần 1 DAC/Amp để kéo HD650, LCD2 ở nhà, ko có nhu cầu mang đi ra ngoài thì lấy con NFB28 khá là ok. Chứ nếu đã có Mojo làm DAC rồi thì mua con NFB28 phí tiền lắm. Vì bản chất con NFB28 của Audio GD là lấy con DAC NFB1 và con Amp NFB1, ghép chung vào trong 1 cái vỏ, dùng chung nguồn điện, cắt bơt 1 số linh kiện. Mua con NFB28 được cái là rẻ vì có cả hai cái, nhưng thật sự mà nói cũng ko ổn lắm vì việc dùng chung 1 biến áp cho cả hai phần DAC và Amp sẽ tồn tại nhiễu điện ảnh hưởng đến chất lượng chung. Hơn nữa, con NFB28 được thiết kế balance amp nên để hoạt động tốt nhất bác phải dùng dây balance XLR cho tai nghe, như thế lại mất thêm 1 khoản nữa. Đấy là chưa kể nói thẳng thắn ra phần Amp của mấy con này đều ko ân tượng cho lắm, ok là điện năng thừa thãi (nó ra đến 5W trung bình khi kéo LCD2 70 Ohm và tận 1,2W trung bình khi kéo HD650 300 Ohm, xét khi dùng cổng headphone balance XLR) nhưng em thấy chất âm nó cứ bình bình, ko nổi trội.

Bây giờ nếu xét bác cần kéo LCD2 và HD650, hai con này đều rất ngốn điện nhưng 1 con ngốn ở trở kháng cao, 1 con ở trở kháng thấp. Xét con HD650, một cách thẳng thắn ra thì em chưa nghe một con headamp bán dẫn nào dưới 1k tiền Mẽo mà kéo HD650 ra hồn cả. Rất khó tả nhưng mấy con dòng cao của Senn HD600, HD650 hay HD800 sinh ra để cho ampli đèn, mà tốt nhất là thuần đèn, có điều ampli thuần đèn OTL như Valhalla 2, Crack/speedball thì lại rất thiếu điện khi kéo trở thấp, chắc chắn ko kéo nổi mấy con orthos như LCD2, LCD3. Thành thử để kéo tốt nhất cả hai con thì bác nên dùng bọn Hybrid. Tức là bọn amp xuất âm bán dẫn nhưng gain stage là đèn. Trong tầm tiến của bác em khuyên bác lấy con này: Project Ember 2

http://www.garage1217.com/garage1217_diy_tube_headphone_amplifiers_004.htm
http://www.garage1217.com/garage1217_diy_tube_headphone_amplifiers_006.htm

Con Ember này có bán dưới dạng điy kit (299 USD) hoặc lắp sẵn (349USD), mua trực tiếp luôn. Em nghĩ tổng chi phí hết tầm 10 triệu. So với đám ampli bán dẫn thì nó có ưu thế là có chất đèn, phù hợp để kéo HD650. Ở tầm tiền dưới 20 triệu thì phổ biến nhất là mấy con vali 2, lyr 2 hay mjolnir 2 của Schiit nhưng nói thẳng thắn ra em ko thích bọn đấy. Ampli có dính đến bán dẫn của Schiit đều có đặc trưng chung là chất âm khá là bạo lực ở treble và bass, đúng kiểu Mẽo thích to khỏe đen hôi, nhưng mà dễ gây siblance, lại cũng ko hợp lắm với dân VN mình. Đấy là chưa nói đến do kiểu âm hơi bạo lực nên luôn có cảm giác âm trường khá là hẹp (con Mjolnir 2 là khá nhất nhưng nó là dùng kiểu thiết kế balance nên âm trường đã rộng hơn rồi), Trong đám amp của Schiit em thấy tốt nhất là Valhalla 2, thuần đèn nên âm trường khá rộng (âm trường cũng ko kém Mjolnir là bao), chất âm cũng mềm mại hơn, tiếc là ko kéo nổi LCD2.

Con Ember có các ưu điểm sau:
1. Đủ điện để kéo cả HD650 lẫn LCD2. Lấy mid gain làm điểm chuẩn thì cho 1,5 W để kéo LCD2 và 0,6 W để kéo HD650.
2. Có 3 mức gain, low gain để kéo IEM, midgain để kéo LCD2 hay có thể HD650, high gain để kéo đám 600 Ohm. bác có thể dễ dàng chọn tùy theo sở thích. Thường thì gain càng cao (ở đây tương đương trở kháng output) thì càng nhiều bass.
3. Về chất âm: dù chế tạo ở Mẽo nhưng thằng thiết kế lại là người Hà Lan nên nó ko bị kiểu chất âm xôi thịt kiểu Mẽo, khá là mềm mại, dễ chịu, ít nhất khi so với Lyr2
4. Ngoài cái sự thoải mái tùy chỉnh chất âm, điểm quan trong nhất là con này chỉ dùng 1 tube, đỡ được khá nhiều tiến mua bóng, đồng thời là Single Ended nên bác đỡ phải mua dây Balance cho tai nghe (cái này khá là tốn)

Em nghĩ nếu ngân sách cho phép, bác nên chơi con này thay vì NFB28, nhất là khi bác sắp mua Mojo làm DAC. Giá 349 USD, tức là 8 triệu, ship+thuế (có thể nhờ bọn nó khai thấp) hết tầm 2-3 triệu nữa. Nếu bác ko thích kiểu thiết kế hở thì về VN thuê làm 1 cái vỏ gỗ tầm vài trăm cho vào

Bác Trung cho em hỏi nếu chỉ dùng để kéo HD650 (ko tính LCD 2) thì nên chọn Valhalla 2 hay Ember? Em dùng sound Asus Essence STX II 7.1 làm DAC.

Output của các amp trên có giữ nguyên như input hay đã bị amp thay đổi vì thấy chúng có chức năng preamp. Em thích nó giữ nguyên để còn gắn vào AVR nghe 5.1 cùng các kênh khác của sound card.

Cổng headphone của các AVR gấu thời xưa (vd Pioneer AX10) nghe ngon ko bác? Nếu ngon có khi ko cần phải mua headamp riêng.

Thank bác Trung.

do_long_khach

Well-Known Member

Chết cười tôi vừa đọc bài review con x sabre của 1 tay Úc có bộ dàn 125k$ bác trung224 ạ. Nói chung thêm phần yên tâm về quyết định mua con x sabre.

giaphongn

Well-Known Member

Về DAC tầm giá đó tốt mà có thể mua được ở VN thì em thấy có Schiit Bifrost Multibit 16,5 triệu mua mới. Nếu mua cũ thì có thể xem bác nào nhượng lại NAD M51 tầm 18 triệu.
Về HeadAmp thì bác cần cho em biết con headphone bác đang dùng và hướng chơi để em biết đường mà tư vấn. Ví dụ như đám tai dynamic trở cao như của Senn, Bayerdynamic thì sẽ nên chơi thuần đèn, đám orthos như LCD2, Hifiman He-XXX thì có thể chơi đèn hybrid hoặc bán dẫn. Headamp kéo tốt đám trở cao thì dễ có nhiễu khi cắm IEM vào.
Rất cám ơn bác. Em đang dùng HD598, con này trở kháng thấp nhưng mong muốn con headamp có thể kéo tốt con HD800 để sau này có điều kiện sẽ nâng cấp. Em chỉ nghe nhạc trữ tình là chính.
Nhân tiện, bác cho xin đánh giá về con iFi iDAC 2

trung224

Well-Known Member

Nếu chỉ kéo HD650 thì bác cứ quất Valhalla 2 cho em bác ạ. Với em, ngoại trừ Bottlehead Crack có mạch speedball, thì không có con headamp nào mua sẵn dưới 1k kéo HD650 tốt như Valhalla 2.

Con HD650 là một con headphone rất dị, tiếng hơi tối nhưng lại có độ chân thực rất đặc trưng, đặc biệt là ở mid thậm chí với em nó là con headphone tái tạo âm giống nhạc sống (nhạc cụ mộc và giọng hát) nhất, hơn cả mấy con phờ lác síp như HD800, HE6. Tuy nhiên, nó lại có yếu điểm là mid bass hơi nhiều trong khi sub bass hơi ít nên khiến người nghe có cảm giác "chậm chạp" khi nghe qua con tai nghe này. Hơn nữa, chất âm cũng hơi thiên tối nên cũng làm tốc độ (speed) ở treble có vẻ không tốt. Con HD650 này kén Amp là vì thể, ko những cần đủ điện mà còn phải vừa giữ được chất mid huyền thoại, vừa phải cải thiện speed ở treble và bass, đồng thời cũng phải cân bằng một chút subbass và midbass

Mấy con Amp đèn của Tàu như Dark Voice, La Figaro thì làm âm cực nhiều mùi đèn nhưng tiếng rất chậm, khi kéo HD650 thì khi bác nghe nhạc vàng thì còn đỡ chứ nghe pop US-UK cảm giác bản nhạc trôi chậm như rùa, đã thế tiếng còn tối như tương lai chị Dậu.

Mấy con Amp bán dẫn kéo HD650 mà tiếng trung tính hoặc hơi sáng thì dù cải thiện được speed của HD650 nhưng lại làm mất đi cái chất mid của HD650.

Mấy con Amp bán dẫn kéo HD650 mà tiếng thiên tối như Violectric V200 thì cải thiện rất tốt subbass đồng thời giữ được chất mid như của HD650 nhưng lại khiến treble thiếu speed, cũng làm nhiều bản nhạc chậm đi rõ rệt

Con Valhalla 2 (hay Bottlehead Crack có speedball) thì là những amp đèn trung tính. Vì là đèn nên mid bao giờ cũng có độ ngọt nhất đinh, đảm bảo giữ được tiếng mid của HD650. Là amp đèn trung tính nên nó cải thiện rất tốt speed của HD650 ở bass và treble. Dĩ nhiên, nó chưa phải hoàn hảo để kéo HD650 khi subbass vẫn chưa đủ khỏe như bán dẫn kiểu V200. Nhưng có điều để đạt thêm cái sub bass đó thì bác sẽ phải chi thêm khá nhiều tiền (ít nhất là gấp đôi giá của Valhalla 2)

trung224

Well-Known Member

Rất cám ơn bác. Em đang dùng HD598, con này trở kháng thấp nhưng mong muốn con headamp có thể kéo tốt con HD800 để sau này có điều kiện sẽ nâng cấp. Em chỉ nghe nhạc trữ tình là chính.
Nhân tiện, bác cho xin đánh giá về con iFi iDAC 2

Con HD598 và để kéo HD800 sau này thì con clone Ember dù đủ điện nhưng có vẻ không hợp chất âm lắm (hoặc để hợp chất âm bác sẽ phải chọn những loại bóng âm hơi tối). Thường Ember hợp để kéo HD650 và LCD2 hơn. Trong trường hợp này giải pháp tốt và rẻ có lẽ là Matrix M-Stage của Tàu.

http://www.matrixelectronics.net/ma...r-p-190.html?zenid=igr5h2pb6de26bq6td4k37l844

Con Head Amp này là đồ nhái (ăn cắp thiết kể mạch) con headamp Black Cube Lehmann của Đức. Con nguyên bản vốn được Sennheiser dùng khi thiết kế HD800 (cùng với amp đèn 2000€ của Eternal Arts), có chất âm trung tính thiên tối nên khá hợp với con HD800. Bác có thể mua tạm con này dùng với HD598 vì đầu tư amp đắt bây giờ thì con HD598 của bác cũng không được lợi nhiều hơn con Matrix M-Stage. Sau này lên HD800 thì bác mua headamp đắt hơn như Valhalla 2 thì mới có ý nghĩa.

Còn thành thật mà nói trong đám của iFi, em thấy mua con iDAC2 là dị nhất bác ạ. Con iDSD micro là đắt nhât nhưng nó có headamp built in khá là khỏe (ngoài ra còn built in Bass boost, crossfeed), phần mạch DAC của nó dùng 2 chip DAC để đảm bảo SNR tốt (cái này khá quan trọng với chip TI) và có 3 filter. Con iDSD nano rất rẻ vì headamp yếu (ko có bass boost, crossfeed filter), phần mạch DAC dùng 1 chip ,chỉ có 2 filter và vẫn có pin để dùng ngoài trời

Con IDAC 2 giá đắt gấp đôi con nano 369 USD với 200 USD (tức là ko thể gọi là rẻ nữa) mà vẫn chỉ dùng 1 chip DAC, headamp mạch hợn 1 tẹo nhưng vẫn quá yếu nếu so với iDSD micro (vẫn ko có bass boost, crossfeed filter), có nghĩa là chỉ thêm 1 filter nhưng lại ko có pin, ko thể dùng ngoài trời được. Nói chung bác nên một là lấy đô rẻ hơn như iDSD nano hay Schiit Modi 2 Uber (tiết kiệm phần còn lại để nâng câp sau này) hoặc chơi thẳng lên những con DAC ngon hẳn chứ đừng phí tiền vào nó.

Chỉnh sửa lần cuối:

trung224

Well-Known Member

Chết cười tôi vừa đọc bài review con x sabre của 1 tay Úc có bộ dàn 125k$ bác trung224 ạ. Nói chung thêm phần yên tâm về quyết định mua con x sabre.

Em rất muốn được thấy đánh giá của bác về con DAC này. Em thấy không ngạc nhiên khi nhiều tay có bộ dàn khủng lại ấn tượng với những con DAC tốt và giá hợp lý như Matrix X-Sabre. Những người kiểu như vậy thật sự là họ thường chơi từ vinyl lên, mà những người chơi từ vinyl lên thường hay chọn những sản phẩm của những hãng nổi tiếng từ thời xưa như kiểu McIntosh, Krell,Luxman, Marantz, Audio Research, Accuphase... Rất đáng tiếc là những hãng đấy họ chỉ giỏi về làm đồ analog thôi, còn về mảng digital thì chủ yếu họ dùng cái danh tiếng từ xưa để bán sản phẩm với giá cao. Nói thật là em chưa từng thấy một cái DAC nào (tính cả phần DAC built in trong Pre) của McIntosh mà tốt hơn những DAC rời có giá chỉ bằng một phần ba giá của McIntosh

do_long_khach

Well-Known Member

Trả tiền rồi, chờ nó bơi về bác ạ. Chắc 3 tuần nữa là ít

giaphongn

Well-Known Member

Thật sự thấy khâm phục kiến thức và trải nghiệm của bác Trung. Đáng quý hơn là những chia sẻ của bác với mọi người. Vậy em nghe bác, vẫn theo phương án đầu, dùng iDSD nano một thời gian rồi nâng cấp sau, sẽ được sử dụng những thiết bị có công nghệ mới hơn.

• Like
Reactions: 666

trung224

Well-Known Member

Thật sự thấy khâm phục kiến thức và trải nghiệm của bác Trung. Đáng quý hơn là những chia sẻ của bác với mọi người. Vậy em nghe bác, vẫn theo phương án đầu, dùng iDSD nano một thời gian rồi nâng cấp sau, sẽ được sử dụng những thiết bị có công nghệ mới hơn.

Bác chọn giải pháp chuẩn đó bác. Với kinh nghiệm của em thì chơi bước nào đến bước đó là tốt nhất, khi nào thấy thiếu hãy bổ sung. Đừng như em, ngày xưa lúc chuẩn bị đầu tư thì bỏ bao thời gian công sức đi nghe thử, rồi tìm hiểu trên mạng. Làm thế nên cũng đầu tư được một bộ có thể gọi là hài lòng với tầm tiền bỏ ra. Nhưng rồi vì biết nhiều quá nên lúc nào cũng không hoàn toàn thỏa mãn (căn bản vì đã được trải nghiệm những bộ khủng nên biết bộ của mình vẫn còn xa mới đạt tới cảnh giới mong muốn) thành ra đầu óc không yên được, rất khổ

• Like
Reactions: 666
Bên trên