Nhạc số : Chia sẻ kiến thức và bàn luận

thanhyk

Well-Known Member
Nếu bác linh0983 ở Đất Thánh thì gần mình (Trần Triệu Luật), xin phép hôm nào được giao lưu cafe với bác.

linh0983

Well-Known Member
Đến hết ngày mai 24/5 là chấm dứt mình sẽ pm cho các bác trước khi order mình checkout công khai lần chót : tổng là bao nhiêu mét và số người mua a . Thanks bác Trung và các bác .

linh0983

Well-Known Member
Các bác xem lai cận thận giá trên đơn vị chiều dài nhé
Mình order nếu có thiếu hay đủ trên đơn vị chiều dài các bác khiếu nại bác @do_long_khach a . :D:p:cool:
Mình order 4m cho mình về đến nhà nó còn 4 feet x 30.48 cm chưa đến 1 met là toi . Đề nghị bác @do_long_khach check kỹ lại 1 lần nữa a . ( phá sản rồi bác ơi ) .

trung224

Well-Known Member
1foot = 30cm, thế là 1m cũng gần 15 USD rồi, không khác giá bình thường mấy.
Nó ghi rõ chiều dài "by the foot" ngay trên tiêu đề, bác @linh0983 đã lỡ order thì viết mail qua ebay cho thằng bán hàng ngay, bảo tao đọc nhầm loại dây, đề nghị nó hủy đơn hàng kẻo không kịp. Thường seller nếu có uy tín thì thường nó bỏ qua và hủy cho bác

linh0983

Well-Known Member
Ts nó, đọc lướt quá, đúng là foot, thôi giải tán. Sorry các bác
1foot = 30cm, thế là 1m cũng gần 15 USD rồi, không khác giá bình thường mấy.
Nó ghi rõ chiều dài "by the foot" ngay trên tiêu đề, bác @linh0983 đã lỡ order thì viết mail qua ebay cho thằng bán hàng ngay, bảo tao đọc nhầm loại dây, đề nghị nó hủy đơn hàng kẻo không kịp. Thường seller nếu có uy tín thì thường nó bỏ qua và hủy cho bác
Mới checkout thôi 2 bác chưa có vấn đề gì mình nhớ mãi bài học này a . Hi hi :oops:

Lesailes1

Member
Ah hihi, nhầm rồi :D. May mà các bác phát hiện sớm chứ ko tối mai lại order 100 foot (m) mất :).

do_long_khach

Well-Known Member
Nhờ chủ topic và các bác khác chỉ dùm. Tôi thấy có người chơi theo kiểu nhạc phát từ pc bằng Foobar (cài thêm component UPnP), sau đó tín hiệu qua UPnP chạy sang Pi (Volumio). Pi nhận tín hiệu, và "play". Như vậy về mặt kỹ thuật thì hơn kém gì so với việc nhạc chứa trên PC/Nas) và trên Pi add library nhạc từ PC/Nas và play?

minh2102

Active Member
theo như mình đọc từ forum các trình chơi nhạc áp dụng theo giao thức dual pc( hqplayer, jplay,..) thì thằng control pc sẽ xử lý file nhạc, giải nén upsam filter các thứ quá trình này cần cpu ram hoạt động max sau đó dữ liệu sẽ truyền qua mạng sang audio pc tại đây cpu chỉ làm chức năng nhận gửi đến dac nên hoạt động min có thể chạy trực tiếp trong bộ nhớ cache của cpu, tách ra như vậy để tận dụng khả năng cách ly mạng tối ưu hóa phần audio pc, control pc tốt hơn hoặc chỉ với mục đích dùng cho nhiều phòng khác nhau, cái này như dạng tại sao có pre + pow, tại sao có combi pow,.. nhận thức mỗi người khác nhau, cá nhân mình cũng đang dùng dual của jplay+hqplayer cảm nhận tiếng tốt hơn hẳn khi dùng sing pc

Chỉnh sửa lần cuối:

do_long_khach

Well-Known Member
Đại khái mấy điểm bác nói về dual pc mình cũng coi như là co biết chút ít. Ở đây chỉ muốn hỏi trong trường hợp cụ thể với Pi - Volumio/Moode...

minh2102

Active Member
nguyên tắc cũng giống nhau thôi bạn, biến pi thành thiết bị chỉ nhận file nhạc từ pc theo dạng stream music bit buffer rồi gửi thẳng qua dac, giúp pi hoạt động min, không nóng ít jiter các thứ, hình thức này là kiểu của bọn sotm sms100 200, microRendu,.. đang làm đó bạn

Chỉnh sửa lần cuối:

minh2102

Active Member
không bác, vì nas chỉ chứa data file nhạc nên nó lại theo kiểu trao đổi data như ổ cứng usb thôi pi vẫn hoạt động max bao gồm xử lý file nhạc + buffer qua dac, nếu nas có khả năng xử lý luôn file nhạc giống foobar, jriver,.. thì có thể thiết lập giao thức upnp đẩy qua pi khi đó mới là dạng stream music bit buffer, trong các hình thức stream thì upnp chỉ có thể là tầm thấp sự khác biệt không đáng kể so với dùng sing pc, bạn muốn có sự khác biệt rõ ràng thì nên tìm hiểu loại stream của hqplayer, roonready hoặc kiểu dual win của jplay.

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên