Nguồn phát Lossless tốt nhất

vnckien

Active Member
Ðề: Nguồn phát Lossless tốt nhất

Nhạc đa dạng thế thì bác cứ làm cái denon PMA 1510ae + đôi loa B&W684 + cái DAC Rotel như của bác C_Pham thì tha hồ chơi.

Cái khó là thượng viện cấp cho có 40k Obama thôi bác.

Nếu bạn dùng DAC ngoài nên nghiên cứu thêm vụ xuất tín hiệu âm thanh trực tiếp để nghe nhạc tốt hơn.

Em amateur về audio, nên chưa hiểu hết lời bác. Xin bác chỉ rõ hơn hay cho em một cái sơ đồ, ví dụ: CDP >>> DAC >>> gì đó. Cảm ơn bác.

dungtoandung

Well-Known Member

Nếu bạn dùng DAC ngoài nên nghiên cứu thêm vụ xuất tín hiệu âm thanh trực tiếp để nghe nhạc tốt hơn.

Bác nói rõ hơn phần bôi đậm được không? Cái nào có thể làm được việc này? Không phải là Transpot nhé.

C_Pham

Well-Known Member

Cái khó là thượng viện cấp cho có 40k Obama thôi bác.

Nếu chơi bộ này bác phải tìm đồ second thôi vì đồ mới thì phải trên 45Tr rồi. Nếu bác cố chơi bộ như bác Minhsur khuyến cáo thì bác tranh thủ mua trong tháng 10 khi Nam Phú đang còn KM đấy:
http://www.hdvietnam.com/diendan/24.../711905-gia-tot-thang-10-denon-pma1510ae.html

Em amateur về audio, nên chưa hiểu hết lời bác. Xin bác chỉ rõ hơn hay cho em một cái sơ đồ, ví dụ: CDP >>> DAC >>> gì đó. Cảm ơn bác.

Theo em hiểu thì có thể là bác ấy nói đến Stream Network Player dạng như Cambridge SM6 vừa là DAC, vừa play trực tiếp được các file lossless (trong trường hợp này bác không cần dùng Dune cho nghe nhạc nữa)

HD_HUNGYEN

Well-Known Member

Theo em hiểu thì có thể là bác ấy nói đến Stream Network Player dạng như Cambridge SM6 vừa là DAC, vừa play trực tiếp được các file lossless (trong trường hợp này bác không cần dùng Dune cho nghe nhạc nữa)
em bổ xung thêm SM6 Play File nhạc 16 bít là ổn , quất 24/192 thì nó giật đùng đùng .hiện tại chưa có cách khắc phục

trangchodom

Well-Known Member

em bổ xung thêm SM6 Play File nhạc 16 bít là ổn , quất 24/192 thì nó giật đùng đùng .hiện tại chưa có cách khắc phục
Một điều hiển nhiên mà các bác chẳng thèm đề cập đó là cho dù wifi có chuẩn gì đi nữa khi xài máy tính cũng không bằng kết nối với dây trực tiếp.

vinagoh

Well-Known Member

Em nghe bằng wifi và cắm trực tiếp cổng usb không phân biệt nổi :)

Chúc mừng Bác! Trung tâm TM có hàng của Bác dài dài..... :))

Quay trở lại chủ đề topic: Mình vẩn chưa tìm ra được thiết bị nào chơi được lossless nhưng phải passthought tín hiệu qua cho DA xử lý.......

tienlequoc

Well-Known Member

Quay trở lại chủ đề topic: Mình vẩn chưa tìm ra được thiết bị nào chơi được lossless nhưng phải passthought tín hiệu qua cho DA xử lý.......
Anh có thể cho em hay cách làm thế nào để biết nó có passthrough hay không?

Minhsur

Banned

Mình vẩn chưa tìm ra được thiết bị nào chơi được lossless nhưng phải passthought tín hiệu qua cho DA xử lý.......

Em chưa hiểu ý bác lắm. Nhưng vì dụ cái C300, phần cài đặt âm thanh đều phải để ở chế độ passthought thì mới có tiếng.

ringleader

Active Member

Mod có bị nhầm không khi hỏi câu này nhỉ? HDP nào chả có chế độ này để pass sang cho Re hay DAC ngoài xử lý, HDP xử lý thì nghe nhạc, xem phim gì.........

vinagoh

Well-Known Member

Anh có thể cho em hay cách làm thế nào để biết nó có passthrough hay không?

Cách nhận biết thông thường nhất trên các dòng HDp vẩn là volume can thiệp đấy T ơi.
Các dòng android thì như thế nào? T đã test thử và có bị tình trạng như trên kg?

Em chưa hiểu ý bác lắm. Nhưng vì dụ cái C300, phần cài đặt âm thanh đều phải để ở chế độ passthought thì mới có tiếng.

Cái C300 này mình chưa dùng nên chịu, tối Bác về thử xem khi đang nghe 1 file nhạc lossless mà nhấn volume trên remote của C300 xem như thế nào nhé.

Mod có bị nhầm không khi hỏi câu này nhỉ? HDP nào chả có chế độ này để pass sang cho Re hay DAC ngoài xử lý, HDP xử lý thì nghe nhạc, xem phim gì.........

Chỉ 1 vài định dạng âm thanh khi xem phim như: DTS, DD.......thì HDp hiện tại đã pass, còn nghe nhạc lossless thì mình thưa thấy cái HDp nào làm được việc này. :D

lmcuong4u

Active Member

Em dùng SM6, manual ghi thế này:
Two concurrent digital outputs are available. Note that these outputs pass through the currently selected audio source un-processed, i.e. no volume control or upsampling is performed on the digital outputs.
Thế thì chính chủ passthrough chưa ạ?
Em dùng SM6 như Network player (bỏ qua phần DAC tích hợp), lấy tín hiệu Digital Output sang 1 DAC chính chủ xử lí.
SM6 có 2 cách đọc dữ liệu: Thông qua USB hoặc theo dạng UPnP qua wifi. Đọc bằng 2 kiểu này em thấy âm thanh không có gì khác biệt.

Minhsur

Banned

Cái C300 này mình chưa dùng nên chịu, tối Bác về thử xem khi đang nghe 1 file nhạc lossless mà nhấn volume trên remote của C300 xem như thế nào nhé.
Thì nó to tiếng lên mà bác. Nhưng tối em thử lại rồi báo bác.

do_long_khach

Well-Known Member

Thực ra lấy chuyện có chỉnh được volume ko cũng chưa có gì chắc chắn. Ví dụ trên dune có chức năng tắt volume ko cho chỉnh, vậy lúc đó có nói được là dune đã pass through hoàn toàn hay ko? Từ chuyện vẫn chỉnh được volume có thể suy ra player chưa pass through hoàn hoàn, thế nhưng ngược lại từ chuyện ko chỉnh được volume thì ko thể suy ra player đã hoàn toàn pass through.

vinagoh

Well-Known Member

Một khi không có thông tin chính thức từ nsx thì dân hd phải dùng đến "nghiệp vụ" của mình, trong trường hợp này là suy luận để loại trừ..... :)

datbq

Member

Em thì copy file waw vào USB cắm vào CDP play luôn, nghe không khác gì CD. cũng USB đó, cắm vào HDP và dùng CDP làm DAC nghe kém hẳn.
Chỉ có cái bất tiện là con CDP này không chơi được các định dạng lossless khác, nhưng mà waw cũng đã quá đủ

trangchodom

Well-Known Member

Em thì copy file waw vào USB cắm vào CDP play luôn, nghe không khác gì CD. cũng USB đó, cắm vào HDP và dùng CDP làm DAC nghe kém hẳn.
Chỉ có cái bất tiện là con CDP này không chơi được các định dạng lossless khác, nhưng mà waw cũng đã quá đủ
Chúc mừng bác có bộ nghe hay.

ringleader

Active Member

Cách nhận biết thông thường nhất trên các dòng HDp vẩn là volume can thiệp đấy T ơi.
Các dòng android thì như thế nào? T đã test thử và có bị tình trạng như trên kg?

Chỉ 1 vài định dạng âm thanh khi xem phim như: DTS, DD.......thì HDp hiện tại đã pass, còn nghe nhạc lossless thì mình thưa thấy cái HDp nào làm được việc này. :D

Cái vụ này thì em đã thử nhiều rồi và hiện nay vẫn chỉ thấy mỗi oppo là làm được việc như bác nói thôi ( khi xuất ra DAC bằng optical hay coxial thì không chỉnh được gì ở oppo hết)

Bên trên