Nguồn phát Lossless tốt nhất

dungtoandung

Well-Known Member
Ðề: Nguồn phát Lossless tốt nhất

Mod Tiến : Mình chỉ cần android box nó passthrout qua Optical để cho DAC rời bên ngoài giải mã là được. Bác chỉ cho em cái Box nào với

kinggai

Well-Known Member

Đừngbaor là bác cắm đường hoa sen từ hdp ra DAC đấy nhé!!!
- Cắm vậy có vấn đề j ko bác? Nếu cắm hoa sen từ HDP ra ampli thì ok không nhỉ?

kusanagi

- Cắm vậy có vấn đề j ko bác? Nếu cắm hoa sen từ HDP ra ampli thì ok không nhỉ?

Cắm vậy là HDP giải mã luôn rồi => con DAC ngoài chẳng làm gì cả. DAC thuần cũng ko cắm được kiểu vậy trừ phi nó có tích hợp với amply. Còn theo em DAC tích hợp HDP thì không so sánh được với DAC rời đầu tư đàng hoàn

trungtnhp

Member

Em không phân biệt được đâu là " DAC ngoài " đâu là " DAC thuần" mong bác giải thích kĩ hơn chút được không ạ. Thế còn dùng cổng quang của HDP thì tín hiệu vào DAC rời có chịu ảnh hưởng bởi giải mã sẵn có trong HDP ko bác ?
Cuối cùng sau ngần ấy lời khuyên góp ý em vẫn chưa tìm được đáp án cho mình. Còn nhưng em nào tối ưu hơn cho khả năng nghe nhạc losssless không ạ ? Nếu topic không giúp gì được cho em nhưng hi vọng sẽ giải đáp được yêu cầu của nhiều bác khác nên ..... trân trọng mời các bác tiếp ạ.

do_long_khach

Well-Known Member

Em không phân biệt được đâu là " DAC ngoài " đâu là " DAC thuần" mong bác giải thích kĩ hơn chút được không ạ. Thế còn dùng cổng quang của HDP thì tín hiệu vào DAC rời có chịu ảnh hưởng bởi giải mã sẵn có trong HDP ko bác ?
Cuối cùng sau ngần ấy lời khuyên góp ý em vẫn chưa tìm được đáp án cho mình. Còn nhưng em nào tối ưu hơn cho khả năng nghe nhạc losssless không ạ ? Nếu topic không giúp gì được cho em nhưng hi vọng sẽ giải đáp được yêu cầu của nhiều bác khác nên ..... trân trọng mời các bác tiếp ạ.

Bác xem topic này nhé, post số 622

http://www.hdvietnam.com/diendan/61-thiet-bi-am-thanh/518463-ban-luan-ve-dac-63.html#post5627145

kusanagi

- Bác cắm từ HDP ra thiết bị DAC bên ngoài giải mã thì em gọi nôm na chung là "DAC ngoài".
- "DAC thuần" ý em là thiết bị DAC chỉ có 1 tính năng duy nhất là giải mã ... hết không có headphone out, chỉnh volume‎, đầu đọc MD, CD .v.v... Như vậy nó có thể sẽ có cổng in như optical, coaxial, usb và cổng out như bông sen (RCA), balance vì nó nhận digital và xuất ra analog. Chứ DAC mà cắm cổng bông sen từ HDP qua thì chắc chắn có tích hợp với amply vì nó nhận analog
- HDP cắm cổng quang qua DAC không chịu ảnh hưởng của giải mã trong HDP nhưng chịu ảnh hưởng phần mạch xuất digital, ko phải thiết bị nào xuất thì cũng như nhau nha bác

Còn về giải pháp cho bác thì các bác ở đây cũng đã liệt kê một số rồi: từ PC, HDP, Bluray player, Squeezebox .v.v...
Bác có thể built HTPC chuyên nghe nhạc thôi thì nên xem bài viết này
Computer Audiophile - Computer Audiophile Pocket Server - C.A.P.S. v2.0
Lúc trước em cũng có thử chơi ipod phát qua dock chuyên dụng (Onkyo ND-S1) cũng rất tiện, khỏi tắt mở máy, nghe khá hay. Bị cái dung lượng lưu trữ thấp và nhạc thì phải ngồi convert FLAC qua ALAC rồi mới chép vào

dat1977

Banned

Bác muốn nghe nhạc lossless hay lại có DAC rời thì chỉ có cách là từ PC hoặc Laptop + Card sound có cổng Optical out vào optical của DAC+ CRA DAC + Amly. Ngon, bổ, rẻ chứ HDP là dòng chuyên xem phim HD âm thanh vòm mà trong quá trình chơi không tiện như PC hay Lap

le_hung214

CDP vẫn có chất hay riêng bác ạ. DAC hay Network Music Player chỉ giải quyết phần lossless cho tiện lợi thôi chứ chất vẫn không bì đc nếu lấy cùng source đó burn ra đĩa và nghe trên CDP.

haipvg

Well-Known Member

CDP vẫn có chất hay riêng bác ạ. DAC hay Network Music Player chỉ giải quyết phần lossless cho tiện lợi thôi chứ chất vẫn không bì đc nếu lấy cùng source đó burn ra đĩa và nghe trên CDP.

Muốn tiện lợi thì phải chấp nhận hy sinh 1 phần chất lượng.

thanhyk

Well-Known Member

Em chỉ thấy laptop cùi 'ngon bổ rẻ' là xuất lossless tốt nhất, trường hợp vẫn thấy cồng kềnh thì qua voz ae vẫn chơi những thiết bị chuyên phát nhạc lossless cho headphone để đem du lịch hoặc tham khảo các shop như 3k, svhouse...chẳng hạn. Giá cũng đa dạng từ vài trăm $ đến 2.000$.

tienlequoc

Well-Known Member

Hiện nay phần lớn anh em đều thừa nhận Oppo 105 là phương án gần như tốt nhất để vừa có thể thưởng thức HD, vừa có thể nghe lossless với chất lượng vượt trội. Nhưng nếu như trong tương lai gần, có một thiết bị đa năng hơn Oppo 105, chất lượng phần cứng gần bằng (hoặc tương đương), giá rẻ hơn chừng 50%, thương hiệu Việt Nam. Câu hỏi đặt ra là: Các bác có sẵn sàng ủng hộ không? :D

do_long_khach

Well-Known Member

Rẻ hơn 50% thì cũng mười mấy triệu. Phần cứng gần bằng hoặc tương đương nhưng chất lượng hình ảnh và âm thanh liệu có được thế ko?

tienlequoc

Well-Known Member

Rẻ hơn 50% thì cũng mười mấy triệu. Phần cứng gần bằng hoặc tương đương nhưng chất lượng hình ảnh và âm thanh liệu có được thế ko?
Em chưa nói hết được, vì sản phẩm chưa ra lò, đang trong giai đoạn thiết kế. Em và một số cao nhân có thâm niên trong nghề chơi audio sẽ tham gia góp ý để hoàn thiện cái này. Hi vọng sẽ trình làng vào dịp tết nguyên đán.

iSmart

Rất ủng hộ hàng VN chất lượng cao, tuy nhiên với giá bằng 50% thì chưa đủ hấp dẫn em thay thế Oppo 105. Giống như một số cơ sở DIY quảng cáo DAC rùm beng, nếu giá tầm 25-30% thì em chiến!

tienlequoc

Well-Known Member

Rất ủng hộ hàng VN chất lượng cao, tuy nhiên với giá bằng 50% thì chưa đủ hấp dẫn em thay thế Oppo 105. Giống như một số cơ sở DIY quảng cáo DAC rùm beng, nếu giá tầm 25-30% thì em chiến!
Đây là một tập đoàn công nghệ lớn với trang thiết bị, công nghệ hiện đại, đội ngũ hỗ trợ vài trăm người chứ không phải Cơ sở DIY bác ơi :D

Vdzung

Active Member

Đây là một tập đoàn công nghệ lớn với trang thiết bị, công nghệ hiện đại, đội ngũ hỗ trợ vài trăm người chứ không phải Cơ sở DIY bác ơi :D
Mong nó sớm ra lò để em còn ngâm cứu. Gì chứ ủng hộ hàng Vn là em ủng hộ ngay.

vak041

Member

Mình nghĩ sản phẩm của nước nào không quan trọng mà là sản phẩm đó đáp ứng được mong đợi gì từ người dùng. Cái lợi thế của sản phẩm VN là sẽ hiểu người Việt hơn những ứng dụng sẽ sát với thực tế người dùng hơn. Bản thân mình sẽ ủng hộ sản phẩm Việt nếu đáp ứng được những mong đợi của mình :)

behattieu82

Moderator
Thành viên BQT

Các bác đang bàn đến nguồn phát Lossless, nhưng nghe tốt, vừa ý hay không còn phụ thuộc vào dữ liệu Lossless, loa,... nữa chứ nhỉ

Bên trên