[need help]các Anh tư vấn cho em bộ codec nào giải mã WMV và AVI dùng ít CPU ?

atlantis

Chào các Anh ạ. Em thấy diễn đàn rất bổ ích về công nghệ HD video và phần mềm. Em có học làm theo các Anh đã chỉ dẫn và cũng đã thành công ạ.

- Em dùng laptop có CPU core 2 duo 1,8Ghz RAM 1GB, đồ họa nvidia 8400GS chạy windows XP và VISTA. Em có dùng bộ codec Cyberlink 8 (ultra) và bản 9 (deluxe) cùng với bộ codec của nividia (từ nvidia DVD decoder - nStant media) và có cài MPC-HC + ffdshow,AC3, matroska để xem clip music.

Khi em dùng MPC để play các video clip chất lượng cao 720p trở lên thì CPU dùng chỉ khoảng dưới 7% (xung nhịp thấp) và GPU thì chạy hết clock là 400MHz. Em kiểm tra thì thấy MPC dùng bộ codec cyberlink giải mã H264. Như vậy là CPU dùng ít hơn rất nhiều so với WMP và cả cyberlink 9 deluxe.

Tuy nhiên khi em play các video dạng thường như WMV hay AVI, khung hình cỡ khoảng 708x366 1000kbps trở xuống thì CPU dùng khá nhiều từ 30% đến 40% còn GPU thì tốc độ thấp nhất. Và lúc này MPC dùng bộ giải mã Video render , MPEG layer 3 decoder, AC3, Mpeg43 decoder DMO, AVI decompressor.

Mặc dù em đã chọn prefer cho bộ codec cyberlink trong external codec cho MPC thế mà nó vẫn cứ load các bộ giải mã kia, nếu disable các bộ kia thì hoặc là không play được, hoặc là MPC tự load bộ codec khác. Thật tình em chả biết làm sao để dùng cyberlink cho MPC để giảm thiểu dùng CPU so với thông thường được.

Các Anh có thể chỉ cho em cách làm để xem video thường (và chất lượng thấp ) mà dùng ít CPU với ạ (hoặc decode với GPU). Chứ coi video SD, HD (CPU dưới 15%) được mà sao coi loại phim thường thì lại dùng nhiều CPU quá (toàn trên 30% với core 2 duo 1,8GHz)
-Hiện nay máy em có các bộ codec trên với WMP 11, MPC-HC, cyberlink 8 Ultra, Cyberlink 9 Deluxe, nvidia DVD decoder - nstant media player (dùng công nghệ pure video)

Rất mong được các Anh chỉ giúp. Em xin cảm ơn ạ.

nghe&nhin

Member
Ðề: [need help]các Anh tư vấn cho em bộ codec nào giải mã WMV và AVI dùng ít CPU ?

file .mkv load CPU nhẹ là vì có DXVA còn mấy cái kia ko có, chỉ vậy thui, bạn có thể add cái nvidia DVD decoder vào external filter để decode .avi, .wmv
have fun

atlantis

Ðề: [need help]các Anh tư vấn cho em bộ codec nào giải mã WMV và AVI dùng ít CPU ?

vậy là không có cái phần mềm nào để xem WMV và AVI mà dùng ít CPU sao ạ?
Vậy với file WMV và AVI thường thì không thể giải mã bằng GPU phải không ạ?

Sao mà em thấy rối tinh rối mù với đủ loại phần mềm coi Video: WMP, KM player, MPC-HC, Cyberlink 9, nvidia DVD decoder (Pure video decoder)... rồi thử qua mấy bài hướng dẫn của các Anh nữa thật chả biết theo cách nào. Dùng GPU decode thì chỉ coi được với file film HD, còn dạng thường và dỏm thì bó tay, dùng CPU hơi nhiều.

- Mấy ANH kinh nghiệm nhiều cho em hỏi dùng bộ giải mã nào thì coi phim đẹp hơn cả trong các bộ sau: ffdshow, Cyberlink 8, cyberlink 9, nvidia Pure video decoder, CoreAVC 1.95 ??

Em chờ ý kiến nhé. Thanks

buonnguqua

Active Member

- Mấy ANH kinh nghiệm nhiều cho em hỏi dùng bộ giải mã nào thì coi phim đẹp hơn cả trong các bộ sau: ffdshow, Cyberlink 8, cyberlink 9, nvidia Pure video decoder, CoreAVC 1.95 ??
Trả lời được câu này chắc phải có 1 cuộc khẩu chiến to trên forum đấy bạn ạ :-j
Tốt hơn hết bạn nên tự cảm nhận

HTung

Member

Mình thấy bạn dùng quá nhiều player và codec. Hiện thời có thể ko sao, nhưng 1 ngày đẹp trời nào đó, các player và codec ấy conflict với nhau thì chỉ có ngồi mà khóc.

Bây giờ tốt nhất bạn remove sạch sẽ đi. Chỉ cài MPC, và CoreAVC 1.95. Theo kinh nghiệm bản thân thì hiện tại CoreAVC là codec dùng xem HD nhẹ nhất hiện giờ và chất lượng cũng ngang ngửa Cyberlink và ffdshow.

Còn vấn đề file .wmv thì hình như chỉ có codec WMP 9 mới giải mã dc (nó đi kèm với bộ MPC) nên nếu bạn force nó giải mã bằng codec khác thì nó ko lên là phải rồi. Tạm thời ở thời điểm này nếu phải xem những file .wmv (hay là dc encode bằng WMP 9 codec nói chung) thì phải chịu tình trạng load cao thôi.

atlantis

Hiện thời em xem phim + clip với MPC với ffdshow + AC3 + CoreAVC 1.95 + con GPU nVIDIA nên rất bình thường ạ. Coi HD thì CPU load thấp <20% (vì có dùng CUDA) nhưng như nhận xét của anh nào ở FOrum ta thì đúng có nhiễu hạt với CoreAVC nhưng được cái là không bị mất khung hình nào.

Em có băn khoăn xài CoreAVC (với MPC) với Pure Video decoder của nvidia và Cyberlink 9 thì cái nào đẹp hơn cả nhỉ? Em xài laptop nên thấy nó cứ na ná nhau thế nào ấy.

nghe&nhin

Member

Hiện thời em xem phim + clip với MPC với ffdshow + AC3 + CoreAVC 1.95 + con GPU nVIDIA nên rất bình thường ạ. Coi HD thì CPU load thấp <20% (vì có dùng CUDA) nhưng như nhận xét của anh nào ở FOrum ta thì đúng có nhiễu hạt với CoreAVC nhưng được cái là không bị mất khung hình nào.

Em có băn khoăn xài CoreAVC (với MPC) với Pure Video decoder của nvidia và Cyberlink 9 thì cái nào đẹp hơn cả nhỉ? Em xài laptop nên thấy nó cứ na ná nhau thế nào ấy.

về chất lượng thì codec PDVD cho màu sắc đẹp nhất long lanh nhất nhưng ko coi được 1 số phim, ffdshow và Core AVC chất lượng hình ảnh bằng nhau nhưng Core AVC load CPU ít nhất
@atlantis: bác xài Core AVC thì nên disable cái ffdshow đi nhé

atlantis

về chất lượng thì codec PDVD cho màu sắc đẹp nhất long lanh nhất nhưng ko coi được 1 số phim, ffdshow và Core AVC chất lượng hình ảnh bằng nhau nhưng Core AVC load CPU ít nhất
@atlantis: bác xài Core AVC thì nên disable cái ffdshow đi nhé

cám ơn ANH đã khuyên, em vẫn nhớ disable cái ffdshow khi coi HD mà Anh. Có nó thì CPU chạy khổ lắm. Em mê CoreAVC rùi.

Em vẫn thích dùng Cyberlink để coi các phim + clip thông thường vì đúng là hình ảnh đẹp, ít vỡ hơn. Mà nghe nhạc bằng cyberlink thì tốn rất ít CPU. Nhưng mà nghe với laptop thì cyberlink không cho âm thanh lớn với lại danh sách nhạc không hiện ra, toàn phải click phải >go to...

Bên trên